ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดฟังชิลๆ  (อ่าน 135471 ครั้ง)

ออฟไลน์ aruyus

• ชอบคุย
Re: ชุดฟังชิลๆ
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 17:44 น. »
เห็นด้วยครับ เล่นเครื่องหลอดแล้วต้องหาหลอดมาเปลี่ยน ฟังออกทันทีครับ ลองดูvt231เสียงดีกว่าEHมากเลย 4หลอด(6sn7)มือสอง ไม่เกิน4-5พันบาท

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 18:10 น. »
ค่อยๆหาความรู้ก่อนครับ  ไม่มีความรู้เรื่องหลอดเลย

อ่านไปหลายรอบแล้ว  ไม่เข้าใจเลยสักนิด

แล้วระหว่างเปลี่ยนหลอดปรี กับ หลอด Input Stage ของ แอมป์หลอด  อะไรเห็นผลชัดกว่ากันครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: วันศุกร์ 26 กุมภาพันธ์ 2016 เวลา 22:48 น. »
เปลี่ยนหลอดปรี ครับ ผมว่านะ เห็นผลกว่า ครับ :yoyo(32):

« ตอบกลับ #443 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 14:33 น. »
เพิ่งกลับมาจากบ้านพี่ศักดิ์

ตอนแรกตั้งใจว่าจะแค่ไปเอา REF 8 Aniversary มาลองเฉยๆ

แต่พี่ศักดิ์ใจดีเปิด Spendor ให้ฟัง

น้า NAT เคยรีวิวรายละเอียดให้พวกเราฟังแล้ว

แต่ขอบอกว่า "อึ้ง" ครับ

เสียงเพราะและลงตัวที่สุดจากชุดทั้งหมดที่ผมเคยฟังมาเลย   :yoyo (86): :yoyo (86):

ไม่น่าเชื่อว่าลำโพงตัวนิดเดียวจะให้ได้ดีทั้งแรงปะทะและเสียงเบส (ผมว่าดีกว่าตั้งพื้นหลายตัว)

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ  เสียงเบสดีมากก  ดีกว่าเบสที่บ้านผมอีก   :yoyo (99): :yoyo (99):

ชุดนี้เหมาะกับ  Jazz  Blue และ Big Band มากๆ

บอสซ่าก็ฟังได้สบายๆ  แต่เสียงกลางบางไปนิดหนึ่ง

สำหรับเพลงไทยของบอกว่า ผมให้ผ่านสักเกรด B ถึง B-

ปัญหาไม่น่าจะมาจากชุด  แต่น่าจะมาจากนักร้องไทยพลังยังสู้ฝรั่งเขาไม่ค่อยได้

เสียงร้องเลยดูจมไปนิดๆ

ชุดนี้เสียงลงตัวเกือบร้อยเปอร์เซนต์

ขอติแค่นิดเดียว  เนื่องจากเป็นลำโพงที่ใช้เทตโนโลยีเก่ามาก  สัก 40 ปี ได้

ปลายเสียงแหลมมันห้วนไปสักนิด

กิเลสกระจายอีกแล้วววววววววว   :yoyo (83): :yoyo (83):

พรุ่งนี้จะกลับไปลอง Nola S2  เปิดซิงเลยครับ 

ของเพิ่งมาก่อนผมกลับเอง   :yoyo (89): :yoyo (89):

« ตอบกลับ #444 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 14:35 น. »
ปอลิง

ลืมบอกไปว่าใช้แอมป์หลอด 845 แค่ 20 วัตต์เอง  แต่ขับด้วย Opera Consonance REF8 Aniversary

ฟังเพลินมากๆๆ นึกว่าแป๊บเดียว  ล่อไปชั่วโมงครึ่ง

ออฟไลน์ panupont

« ตอบกลับ #445 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 17:30 น. »
พี่หมูน้อยถึงกับอึ้งนี่ผมว่าชุดนี้ไม่ธรรมดาแล้ว

ดีอย่างนี้อย่าช้าครับพี่หมูน้อยครับ

ให้ไวเลยครับ ยกชุดมาเลยครับ ไม่มีอะไรคาใจแล้วครับ ไม่ต้องมางมเข็มให้เสียเวลาอีก

แล้วค่อยระเบิดชุดเก่าครับ ดีไหมครับพี่

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 17:37 น. »
พี่หมูน้อยถึงกับอึ้งนี่ผมว่าชุดนี้ไม่ธรรมดาแล้ว

ดีอย่างนี้อย่าช้าครับพี่หมูน้อยครับ

ให้ไวเลยครับ ยกชุดมาเลยครับ ไม่มีอะไรคาใจแล้วครับ ไม่ต้องมางมเข็มให้เสียเวลาอีก

แล้วค่อยระเบิดชุดเก่าครับ ดีไหมครับพี่

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 17:57 น. »
 :yoyo (95): :yoyo (95):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 19:18 น. »
 :yoyo (95):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 20:01 น. »
เพิ่งกลับมาจากบ้านพี่ศักดิ์

ตอนแรกตั้งใจว่าจะแค่ไปเอา REF 8 Aniversary มาลองเฉยๆ

แต่พี่ศักดิ์ใจดีเปิด Spendor ให้ฟัง

น้า NAT เคยรีวิวรายละเอียดให้พวกเราฟังแล้ว

แต่ขอบอกว่า "อึ้ง" ครับ

เสียงเพราะและลงตัวที่สุดจากชุดทั้งหมดที่ผมเคยฟังมาเลย   :yoyo (86): :yoyo (86):

ไม่น่าเชื่อว่าลำโพงตัวนิดเดียวจะให้ได้ดีทั้งแรงปะทะและเสียงเบส (ผมว่าดีกว่าตั้งพื้นหลายตัว)

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ  เสียงเบสดีมากก  ดีกว่าเบสที่บ้านผมอีก   :yoyo (99): :yoyo (99):

ชุดนี้เหมาะกับ  Jazz  Blue และ Big Band มากๆ

บอสซ่าก็ฟังได้สบายๆ  แต่เสียงกลางบางไปนิดหนึ่ง

สำหรับเพลงไทยของบอกว่า ผมให้ผ่านสักเกรด B ถึง B-

ปัญหาไม่น่าจะมาจากชุด  แต่น่าจะมาจากนักร้องไทยพลังยังสู้ฝรั่งเขาไม่ค่อยได้

เสียงร้องเลยดูจมไปนิดๆ

ชุดนี้เสียงลงตัวเกือบร้อยเปอร์เซนต์

ขอติแค่นิดเดียว  เนื่องจากเป็นลำโพงที่ใช้เทตโนโลยีเก่ามาก  สัก 40 ปี ได้

ปลายเสียงแหลมมันห้วนไปสักนิด

กิเลสกระจายอีกแล้วววววววววว   :yoyo (83): :yoyo (83):

พรุ่งนี้จะกลับไปลอง Nola S2  เปิดซิงเลยครับ 

ของเพิ่งมาก่อนผมกลับเอง   :yoyo (89): :yoyo (89):

น้าหมูว่า Spendor 3/5 เสียงดีแล้ว

พรุ่งนี้น้าหมูต้องฟัง  Boxer2 S2 ครับ

วันนี้ผมลองเปิดเพลงฟังทุกแนว ตั้งแต่หมอลำยันคลาสสิค ไม่ผิดหวังเลย ฟังได้ดีทุกแนวจริง ๆ 

ขนาดเพิ่งแกะกล่องเปิดฟังไปได้เพียง 5 ชั่วโมงเองนะเนี่ย

ครบเครื่องมาก ๆ เสียงโดยรวมโปร่งฟังสบาย รายละเอียดระยิบระยับ เสียงกลางเปิด เบสแน่นเป็นลูก ๆ ยังกับเปิดซับวูฟเฟอร์ทีเดียว

มิติเวทีมีทั้งกว้างและลึกหลุดผนังทุกด้าน

พรุ่งนี้เตรียมตัวมาฟังได้ แต่แนะนำว่าคืนนี้ขอให้พักผ่อนให้เพียงพอนะครับ 

เชื่อว่าพรุ่งนี้น้าหมูต้องเครียดหนักแน่ ๆ อิ....อิ....  :yoyo (84):

พรุ่งนี้เจอกันครับ  :yoyo(63):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 20:03 น. โดย ktt »

« ตอบกลับ #450 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 22:01 น. »

:yoyo (95): :yoyo (95): :yoyo (95):

สัดส่วนห้องพี่ศักดิ์พอๆกับห้องฟังที่บ้านครับ

แต่

ที่ไม่เหมือนห้องพี่เขาก็คือพวก  Diffusor ....... Bass Trap..... แล้วตัวที่ปิดตรงหัวมุมเพดานห้องหลังลำโพง   ซื้อบ่ได๋

ราคาพวกอุปกรณ์ปรับอะคูสติดพอรับได้ครับ

แต่  ผบ.ไม่ยอมเด็ดขาดถึงแม้ว่าจะถูกแค่ไหนก็ตาม   :yoyo (99): :yoyo (99):

ห้องฟังเพลงผมมีข้อจำกัดสองข้อครับ
1) ห้ามใช้อุปกรณ์ปรับแต่งอะคูสติคของห้องเด็ดขาด
2) ห้ามใช้ลำโพงวางหิ้ง  เหตุผลง่ายมาก  ถ้ามันล้มลงมา....เสียดายของ

แต่ก็ดีอย่างครับ 

จะได้ไปลำโพงตั้งพื้นเต็มๆแถมไม่โดนบ่นด้วย   แค่อาจจะมีตาเขียวบ้างเล็กน้อย  :yoyo (86): :yoyo (86):

« ตอบกลับ #451 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 22:05 น. »
วันนี้มีกิจกรรมฟังเพลงแน่นมาก  จะค่อยทะยอยๆ เหลาให้ฟังนะครับ

มีทั้งลำโพงตั้งพื้น  REF8 ตัวไหม  แล้วก็น้อง โนอาร์....

อุ้ย

น้องโนล่า S2 สิครับ

:yoyo (77): :yoyo (77):

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 22:09 น. »
เข้ามาปูเสื่อ :yoyo(67):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 23:07 น. »
เข้ามารอฟังต่อครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #454 เมื่อ: วันเสาร์ 05 มีนาคม 2016 เวลา 23:11 น. »
ลุ้นๆๆ :yoyo(14):

« ตอบกลับ #455 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 มีนาคม 2016 เวลา 23:49 น. »
ภาระกิจสุดท้ายของเมื่อวานก็คือ

ทดลอง Music Server ของ Opera Consonance REF. 8  20th Anniversary

ผมพยายามจะเลี่ยงเสียงแหลมของ JBL ดังนั้น  เสียงที่ได้ยินจะไม่พูดถึงเสียงแหลมนะครับ เพราะมันไม่ค่อยดีอยู่แล้ว

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: วันอาทิตย์ 06 มีนาคม 2016 เวลา 23:58 น. »
สิ่งแรกที่รู้สึกได้เลยคือ

Output Gain น่าจะน้อยกว่า 5 volt  ต้องเร่ง Input Gain ของปรีฯ จากเดิม 9 นาฬิกาเป็น 12 นาฬิกา
Input Volume เปิดตามปกติ  ที่ 9 นาฬิกาสำหรับเพลงทั่วไป 12 นาฬิกาสำหรับเพลง Classic

เสียงหนาขึ้นทันตาเห็นเลย  ทั้งเบสที่ด้วนๆ  ก็เริ่มกลับมาเต็มเหมือนเดิม  เสียงกลางหนาถูกใจมากๆ  แต่คิดว่าชุดของผมมันไม่สามารถแสดงศักยภาพของ Music Server ตัวนี้ได้เต็มที่

สรุปว่า
1) เก็บเอาไว้ใน shortlist คุณภาพกับราคาน่าสนใจมากๆ  ลำโพงลงตัวเมื่อไหร่  ค่อยว่ากันอีกที
2) Remote Control ที่ให้มากับชุดใช้งานไม่สะดวกเลย  ต้องซื้อ software มาลงบนโทรศัพท์มือถือเพิ่มเติม  อีกสัก 8-900 บาท
3) เล่น Music Sever สะดวกกว่า DAC เยอะเลย  ไม่ต้องต่อคอมพิวเตอร์ เปิดโน่น เปิดนี่ เพิ่มเติมให้วุ่นวาย

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 07:35 น. »
วันนี้น้าหมูเริ่มออกเดินทางมาไกลขึ้นเรื่อย ๆ แล้วครับ  :yoyo (100):

ยังไงของเก่าทั้งหมด....ก็คงอยู่กันได้อีกไม่นาน.....ช้า....หรือเร็ว....เท่านั้นเอง..... :yoyo(33):

เพราะนี่คือวัฐจักรของคนเล่นเครื่องเสียง.....ที่มักจะมีความสุขอยู่กับการตามล่าหาความฝันในเสียงที่อยากได้   :yoyo (79):

ขอให้โชคดีกับการเดินทางครั้งใหม่.....และเชื่อว่าไม่ใช่เป็นครั้งสุดท้ายแน่นอน....ถ้ายังไม่เบื่อเครื่องเสียงไปเสียก่อน   :yoyo(65):

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 09:29 น. »

มาเสริมข้อมูลให้ สำหรับคนที่อยากทราบเรื่องแนวเสียงของลำโพง Spendor 3/5 ที่ผมเซ็ทไว้กับอินติเกรดหลอด 845

น้ำเสียงโดยรวมจะออกสด (แต่ไม่จัด) เสียงกลางชัด เบสอิ่มแน่นกระชับ อิมแพคและไดนามิคเสียงออกมาดีมาก ๆ

มิติ เวทีเสียงออกไปทางด้านลึก มากกว่าทางด้านกว้าง

ใครได้ยินแล้วจะนึกว่าเป็นเสียงจากลำโพงตั้งพื้น

ฟังแล้วไม่เหมือนมาจากดอกลำโพงเพียงแค่ 4 นิ้วเลย

สำหรับใครที่เคยติดใจเสียงของลำโพง Totem Model 1 ที่เซ็ทอัฟได้ลงตัว (ขอย้ำว่าแมชชิ่งเครื่องและเซ็ทอัฟต้องลงตัวนะครับ)

ลำโพง Spendor 3/5 คู่นี้ก็ให้บุคคลิคเสียงได้ไม่แพ้กันทีเดียว มีได้มีเสีย

จะสู้ Model 1 ไม่ได้ก็ตรงปลายเสียง ที่ตัวทวีตเตอร์ของ 3/5 เก็บตัวเร็วไปหน่อยเท่านั้นเอง

นอกนั้นถือว่าเสียงครบเครื่องมาก ๆ

ท่านผู้ใดที่เคยได้ยินกิตติศัพท์เรื่องเสียงของ Model 1 แต่ยังไม่เคยได้มีโอกาสฟังเสียงจริง

จะลองหาโอกาสมาฟัง 3/5 เป็นแนวทางดูก็ได้ครับ

และตอนนี้ผมก็กำลังออกแบบขาคู่ใหม่ให้ลำโพง Spendor 3/5 อยู่

คาดว่าน่าจะช่วยให้เสียงเปิดเผยรายละเอียดได้ใกล้เคียง Molel 1 มากยิ่งขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง

แล้วจะมาแจ้งความคืบหน้าให้ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 12:55 น. โดย ktt »

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 09:31 น. »
ขอบคุณครับพี่ศักดิ์

:yoyo (84): :yoyo (84):

ออฟไลน์ magpie

« ตอบกลับ #460 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 10:57 น. »
ห้องพี่ศักดิ์. อะคูสติคดีมากครับ

ใครเข้าไปเสร็จทุกราย 555.  :yoyo(10):
Analog :  Paradox Pulse Denon DL-103r > Thorens 124 > Sut Altec Peerless 4722 > Phono SAC
Pre      :  Opera Consonance linear1
Power  :  Opera Consonance  Mono 845

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 11:52 น. »
ห้องพี่ศักดิ์. อะคูสติคดีมากครับ

ใครเข้าไปเสร็จทุกราย 555.  :yoyo(10):

น้าเจี๊ยบปรับอะคูสติดที่ห้องเลยครับ  โดนแน่ๆ   :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 12:00 น. »
ในการเล่นเครื่องเสียง ผมจะเน้นเรื่องห้องฟังและการจัดอคูสติกเป็นเรื่องแรก ๆ

เพราะจะทำให้เราควบคุมเสียงที่เราชอบ ได้ตามที่เราต้องการ

ช่วยให้ไม่เปลืองงบประมาณ ในการเปลี่ยนเครื่องและสายบ่อย ๆ

ถ้าเปรียบเทียบให้เห็นภาพง่าย ๆ

ห้องฟังเปรียบเหมือนถนน เครื่องเสียงเปรียบเหมือนรถยนต์ คนฟังเปรียบเหมือนคนขับ

ถ้าถนนไม่ดี ต่อให้ใช้รถยนต์แพงแค่ไหน ก็ไม่สามารถทำให้รถยนคันนั้น โชว์ประสิทธิ์ภาพออกมาได้คุ้มค่ากับราคาค่าตัวรถ

เพราะฉะนั้นสำหรับแนวคิดของผม จะทำห้องฟังให้ดีก่อน แล้วทีนี้จะเล่นเครื่องเสียงระดับไหน ก็จะได้คุณภาพคุ้มค่าตามเงินที่เราจ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 12:03 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #463 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 12:11 น. »
ในการเล่นเครื่องเสียง ผมจะเน้นเรื่องห้องฟังและการจัดอคูสติกเป็นเรื่องแรก ๆ

เพราะจะทำให้เราควบคุมเสียงที่เราชอบ ได้ตามที่เราต้องการ

ช่วยให้ไม่เปลืองงบประมาณ ในการเปลี่ยนเครื่องและสายบ่อย ๆ

ถ้าเปรียบเทียบให้เห็นภาพง่าย ๆ

ห้องฟังเปรียบเหมือนถนน เครื่องเสียงเปรียบเหมือนรถยนต์ คนฟังเปรียบเหมือนคนขับ

ถ้าถนนไม่ดี ต่อให้ใช้รถยนต์แพงแค่ไหน ก็ไม่สามารถทำให้รถยนคันนั้น โชว์ประสิทธิ์ภาพออกมาได้คุ้มค่ากับราคาค่าตัวรถ

เพราะฉะนั้นสำหรับแนวคิดของผม จะทำห้องฟังให้ดีก่อน แล้วทีนี้จะเล่นเครื่องเสียงระดับไหน ก็จะได้คุณภาพคุ้มค่าตามเงินที่เราจ่าย

เห็นด้วยกับน้าศักดิ์เป็นอย่างยิ่งครับ  ถ้าท่านใดทำได้เห็นว่าควรทำ แต่อาจจะไม่สะดวกสำหรับทุกท่าน   

ขอแทรกน้าศักดิ์ สิ่งที่ควรทำถัดมาจากห้องฟังนะครับ ก่อนจะไปถึงตัวเครื่อง ก็คือ ระบบไฟฟ้าและกราวนด์ครับ  ควรต้องฟีดกระแสได้อย่างเต็มที่ยามได้ต้องการกระแสสูงก็ต้องมีให้ แถมต้องราบเรียบไร้สิ่งรบกวน (noise) ต่าง ๆ ได้ยิ่งดี 

ถ้าสองสิ่งนี้สามารถจัดการควบคุมได้แล้วละก็  สวรรค์ละครับ เราจะตามหาเครื่องและเสียงที่ชอบได้ง่ายขึ้น ตรงได้มากขึ้นครับ
Simple & Simple

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 13:00 น. »

เห็นด้วยกับน้าศักดิ์เป็นอย่างยิ่งครับ  ถ้าท่านใดทำได้เห็นว่าควรทำ แต่อาจจะไม่สะดวกสำหรับทุกท่าน   

ขอแทรกน้าศักดิ์ สิ่งที่ควรทำถัดมาจากห้องฟังนะครับ ก่อนจะไปถึงตัวเครื่อง ก็คือ ระบบไฟฟ้าและกราวนด์ครับ  ควรต้องฟีดกระแสได้อย่างเต็มที่ยามได้ต้องการกระแสสูงก็ต้องมีให้ แถมต้องราบเรียบไร้สิ่งรบกวน (noise) ต่าง ๆ ได้ยิ่งดี 

ถ้าสองสิ่งนี้สามารถจัดการควบคุมได้แล้วละก็  สวรรค์ละครับ เราจะตามหาเครื่องและเสียงที่ชอบได้ง่ายขึ้น ตรงได้มากขึ้นครับ
ขอบคุณครับที่มาช่วยกันเสริม  :yoyo (81):

จะได้เป็นข้อมูลให้กับนักเล่นที่เพิ่งเข้ามาเล่นเครื่องเสียง จะได้ไม่หลงทาง

มัวเปลี่ยนแต่เครื่องและสาย เรียกว่าเปลี่ยนจนมึนไปหมด ก็ยังไม่ได้ดังใจ

สุดท้ายเลยเบื่อเครื่องเสียง หนีไปเล่นอย่างอื่นกันหมด

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #465 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 15:50 น. »
ขอบคุณครับที่มาช่วยกันเสริม  :yoyo (81):

จะได้เป็นข้อมูลให้กับนักเล่นที่เพิ่งเข้ามาเล่นเครื่องเสียง จะได้ไม่หลงทาง

มัวเปลี่ยนแต่เครื่องและสาย เรียกว่าเปลี่ยนจนมึนไปหมด ก็ยังไม่ได้ดังใจ

สุดท้ายเลยเบื่อเครื่องเสียง หนีไปเล่นอย่างอื่นกันหมด

:yoyo(73): :yoyo(61): :yoyo(13):

« ตอบกลับ #466 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มีนาคม 2016 เวลา 18:37 น. »
ผมคงต้องขอความรู้น้าคิบ่อยๆหน่อย

ไม่มีความรู้เรื่องหลอดเลย  55555

« ตอบกลับ #467 เมื่อ: วันพุธ 06 เมษายน 2016 เวลา 21:18 น. »
ของเล่นใหม่ครับ

หนาสี่นิ้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 18 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:28 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ beehotel

« ตอบกลับ #468 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 10:02 น. »

หนาสี่นิ้ว

เขียงแม่บ้าน ไว้สับหมู
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

« ตอบกลับ #469 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 12:23 น. »

หนาสี่นิ้ว

เขียงแม่บ้าน ไว้สับหมู

น้าบีพูดซะ

หมด......กัน......เลย

:yoyo(50): :yoyo(50):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 12:25 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #470 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 12:25 น. »
เดือนนี้คงเห็น  :yoyo(66): :yoyo(66): บ่อย

เอามารอง Isolation Transformer ครับ

อันเก่าใช้ MDF บางๆมาวางซ้อนกันเฉยๆ

« ตอบกลับ #471 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 12:27 น. »
ลำโพง ลำโพง ลำโพง :yoyo(53):

ออฟไลน์ TDCBandRocks

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 16:09 น. »
หาไม้แบบนี้ได้ที่ไหนครับ อยากได้มาวางลำโพงบ้าง

« ตอบกลับ #473 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 16:19 น. »
หาไม้แบบนี้ได้ที่ไหนครับ อยากได้มาวางลำโพงบ้าง

ด่านสิงขรครับ

โทรสั่งก็ได้ครับ  แค่บอกขนาด ความหนาที่ต้องการ

แต่ไม้ไม่ได้หนักเหมือนพวกไม้มะค่า เมเปิ้ล หรือ มะฮ๊อกกานี นะครับ

ร้านมีบริการส่งถึงกรุงเทพอยู่แล้ว

ที่สำคัญ  เจ้าของสวย น่ารักมากกกก

555

« ตอบกลับ #474 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 16:46 น. »

โทรสั่งก็ได้ครับ  แค่บอกขนาด ความหนาที่ต้องการ

แต่ไม้ไม่ได้หนักเหมือนพวกไม้มะค่า เมเปิ้ล หรือ มะฮ๊อกกานี นะครับ

ร้านมีบริการส่งถึงกรุงเทพอยู่แล้ว

ที่สำคัญ  เจ้าของสวย น่ารักมากกกก

555

มีเบอร์ หรือ เวบไซด์ หรือ fb มั๊ยครับน้าหมู อยากรู้ว่าสวยจริงอ๊ะป่าวว
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• Moderator
    • tac
« ตอบกลับ #475 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 18:06 น. »

:yoyo(73): :yoyo(61): :yoyo(13):

พึ่งมาเห็น    :yoyo(39):

อิอิ :yoyo (80):

« ตอบกลับ #476 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 18:32 น. »

555

มีเบอร์ หรือ เวบไซด์ หรือ fb มั๊ยครับน้าหมู อยากรู้ว่าสวยจริงอ๊ะป่าวว

เคยซื้อของจากร้านนี้สามปีที่แล้ว  ตั้งแต่อยู่ในเพิงหลบมุม

ขายดีจน  กลับไปอีกที  หาเพิงไม่เจอ

ตอนนี้ไปซื้อห้องแถวเปิดร้านริมถนนใหญ่เลย  หลายล้านอยู่

น้องผู้หญิงขายเก่งมาก  สามีเขาดูแลโรงงานเฟอร์นิเจอร์ไม้จากพม่า   :yoyo(23): :yoyo(23):

ต่อราคาตามอัธยาศัย

ลิงค์เป็นรูปเจ้าของและเฟสของร้านนะครับ
https://www.facebook.com/BDFurniture/photos/pb.719744238038516.-2207520000.1460025510./1156775731002029/?type=3&theater
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 18:40 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 เมษายน 2016 เวลา 18:41 น. »
โหๆๆๆ ไม้หนาได้ใจเจงๆ แต่ไล่ดูแล้ว คงมีตังซื้อได้แค่ เก้าอี้สามขาเค้า ที่ตัวละ 150 เอง เอ...มัยมันถูจังหล่ะวา 150

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #478 เมื่อ: วันศุกร์ 08 เมษายน 2016 เวลา 09:47 น. »

555

เคยซื้อของจากร้านนี้สามปีที่แล้ว  ตั้งแต่อยู่ในเพิงหลบมุม

ขายดีจน  กลับไปอีกที  หาเพิงไม่เจอ

ตอนนี้ไปซื้อห้องแถวเปิดร้านริมถนนใหญ่เลย  หลายล้านอยู่

น้องผู้หญิงขายเก่งมาก  สามีเขาดูแลโรงงานเฟอร์นิเจอร์ไม้จากพม่า   :yoyo(23): :yoyo(23):

ลิงค์เป็นรูปเจ้าของและเฟสของร้านนะครับ
https://www.facebook.com/BDFurniture/photos/pb.719744238038516.-2207520000.1460025510./1156775731002029/?type=3&theater

น้าๆๆๆ ถ้าใช้ไม้แบบนี้มาทำขาตั้งวางลำโพง มันจะ work มะ

Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

« ตอบกลับ #479 เมื่อ: วันศุกร์ 08 เมษายน 2016 เวลา 11:36 น. »

555

น้าๆๆๆ ถ้าใช้ไม้แบบนี้มาทำขาตั้งวางลำโพง มันจะ work มะ

พี่พจน์น่าจะใช้ไม้สักทอง  เสียงน่าจะออกโทนอุ่น  เคยคุยกับคนทำแล้วเล่นเครื่องเสียง  เขาบอกว่า ลำโพแต่ละยี่ห้อเหมาะกับขาไม้ไม่เหมือนกัน  JBL เหมาะกับ Riser  ยี่ห้ออื่นต้องลองครับ