ผู้เขียน หัวข้อ: อีกนานไหมครับ กว่าที่เราจะได้ดูหนัง 4k กัน  (อ่าน 4829 ครั้ง)

ออฟไลน์ maximo

• อยากคุย
  • **
อีกนานไหมครับ กว่าที่เราจะได้ดูหนัง 4k กัน
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 พฤษภาคม 2015 เวลา 12:25 น. »
ตอนนี้ hardware พวกจอภาพ, projector, avr, hd player และ สาย hdmi ที่ support 4k ก็ทยอยกันออกมาหมดแล้ว

ก็เหลือแต่ตัว movie 4k นี่แหละครับ ยังไม่ออกมาสักที อย่างดีก็ได้แค่โหลดคลิป 4k สั้นๆจาก youtube หรือไปยืนดูไฟล์ demo ตามร้านทีวีแก้เซ็งไปพลางๆ

เพื่อนๆคิดว่าอีกนานไหมครับที่เราจะได้ดู หนัง 4k ใน home theatre สักที  :yoyo(49):

ออฟไลน์ cinemania

• คุยเก่งมาก
  • Back to Cinema
Re: อีกนานไหมครับ กว่าที่เราจะได้ดูหนัง 4k กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 พฤษภาคม 2015 เวลา 12:50 น. »
ผมว่าอย่างเร็ว 2 ปี และถึงเวลานั้นจริงคงต้องเปลี่ยนทั้งระบบ...

เนื่องจาก projector หรือทีวี 4k ออกมากันแล้ว แต่แผ่นหนังยังไม่ทำออกมาขายจริงๆ
และยังไม่สรุปกันด้วยว่าจะเป็นแผ่น format อะไร refresh rate จะสรุปกันที่ 60hz หรือ 30hz

สาย hdmi อาจต้องเปลี่ยน เพราะรับ bandwidth ไม่ไหว ถึงจะเป็น 2.0 ก็ยังต้องลุ้นว่าจะผ่านไหม

เครื่องที่เป็น hdmi 1.3 หรือ 1.4 ไม่ support คงต้องเปลี่ยน
และเครื่องที่จะนำมาเล่น file หรือ แผ่น 4k ก็คงต้องเปลี่ยนด้วย

ผมว่าน่าจะอีกนานครับ แต่เราสามารถเล่น projector / tv 4k ไปได้ก่อน
เอาหนัง full hd 1080p มาเล่นภาพก็ดีขึ้นมากแล้วครับ

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
Re: อีกนานไหมครับ กว่าที่เราจะได้ดูหนัง 4k กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 พฤษภาคม 2015 เวลา 13:02 น. »
ลองหาเครื่องเล่น Blu-ray ที่สามารถ Upscale ไป 4K ได้มาเล่นหนัง Blu-ray ที่อัดมาในระบบ 24Hz ไปพลางๆก่อนที่หนัง Native 4K จะออกมา ซึ่งก็ให้ภาพที่ดีขึ้นมาก ถึงแม้จะไม่ใช่ Native 4K จริงๆก็ตามครับ  :yoyo (95):

ถึงเวลานั้นแล้วค่อยอัพเกรดกันอีกที  :yoyo (100):
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออฟไลน์ tont_kub

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 07 พฤษภาคม 2015 เวลา 21:47 น. »
ขออีกซัก 5 ปี ได้ไหมครับ  :yoyo(28):

ออฟไลน์ uthen

• ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 09 พฤษภาคม 2015 เวลา 10:30 น. »
ทุกวันนี้ใช้ ทีวี 4K ดู DVD อยู่เลยครับ  :yoyo (99):
คือว่าหนังมันถูก และก็ชัดดีใช้ได้ อาจจะเพราะทีวีมันจัดการให้ด้วย

ออฟไลน์ umphore

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 09 พฤษภาคม 2015 เวลา 19:11 น. »
เห็น AIS โปรโมท ตัว Fiber Optic ครับ จะมีหนัง ความละเอียด 4K ส่งตรงให้ถึงบ้านครับ (มีกล่องรับต่างหาก) เสียงไม่รู้ว่า ได้ระดับ HD หรือเปล่า สนใจ ก็ลองไปติดต่อ ถามไถ่ กันเองครับ บ้านผมอยู่นอกบริการครับ

ออฟไลน์ mrbig

• ผู้สนับสนุน
  • *
    • Magic Box Audio
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 15 พฤษภาคม 2015 เวลา 12:14 น. »

BDA (The Blu-ray Dis Association) ออกมาเปิดเผยสเปคของแผ่น Ultra HD Blu-ray อย่างเป็นทางการให้กับผู้ผลิตแล้ว
นั่นหมายความว่าอย่างเร็วที่สุดเราจะได้เห็นแผ่น Ultra HD Blu-ray พร้อมกับ Ultra HD Player ภายในสิ้นปีนี้แน่นอน

สเปคที่เปิดเผยออกมาเบื้องต้นคือจะรองรับความละเอียด 3,840 x 2,160 รวมไปถึงฟีเจอร์ HDR (High Dynamic Range) และระบบเสียงแบบ Object Base เช่น Dolby Atmos, DTS:X เป็นต้น
นอกจากนี้ยังมีฟีเจอร์ใหม่เข้ามาคือ "Digital Bridge" ความสามารถของฟีเจอร์นี้ก็คือจะให้ผู้ใช้สามารถดูคอนเทนท์จากที่ไหนก็ได้ภายในบ้าน เช่น ดูผ่านทางสมาร์ทโฟนเป็นต้น
ทั้งนี้ฟีเจอร์ดังกล่าวถือเป็น "ทางเลือก"ที่ผู้ผลิตจะใส่หรือไม่ใส่ฟีเจอร์นี้ก็ได้ หวังว่าข่าวนี้จะทำให้ใครหลายคนที่รอคอยคอนเทนท์ 4K กระชุ่มกระชวยขึ้นมาบ้างนะครับ

ที่มา : whathifi.com
*** Lunar : Magic Earth Resonance ***
*** New : Merlin Nano ***
http://www.magicboxaudio.com/
Tel : 085-161-0880  Line : Suppachaibig

ออฟไลน์ tont_kub

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 20 พฤษภาคม 2015 เวลา 15:44 น. »
หวังว่าหลังจาก Dolby Atmos, DTS:X ระบบเสียงจะยังไม่มีระบบอะไรใหม่ๆออกมาอีกซัพกพักนะครับ

จะได้อัพให้จบซักที  :yoyo (99):

ออฟไลน์ apchai

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 03 มิถุนายน 2015 เวลา 19:28 น. »
ทั้งระบบภาพ 4K และรบบเสียงใหม่ Dolby atmos, DTS X, Auro 3D

ยังไม่มี pre/pro หรือ AVR รุ่นไหน รองรับได้หมดทุกระบบ

ผมกะว่ารอให้จบทุกอย่างก่อนค่อย up ระบบดูหนังทีเดียว

อย่างต่ำคงอีก 2 ปีมั้งครับ

ตอนนี้ อ่านข่าวใน web ไปดู ฟังตามงาน show เครื่องเสียงดีกว่า

ออฟไลน์ salapao

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันเสาร์ 06 มิถุนายน 2015 เวลา 10:38 น. »
มีเวลาเก็บตังรอจ่ายละครับงานนี้
 :yoyo (84): :yoyo (84): :yoyo (84):

ออฟไลน์ Superman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2015 เวลา 23:48 น. »
ทั้งระบบภาพ 4K และรบบเสียงใหม่ Dolby atmos, DTS X, Auro 3D

ยังไม่มี pre/pro หรือ AVR รุ่นไหน รองรับได้หมดทุกระบบ

ผมกะว่ารอให้จบทุกอย่างก่อนค่อย up ระบบดูหนังทีเดียว

ตอนนี้ อ่านข่าวใน web ไปดู ฟังตามงาน show เครื่องเสียงดีกว่า

สนใจจะซื้อปลายปี ถ้ามี avr ตัวไหนรองรับได้หมด รบกวน update ด้วยครับ  :yoyo (81):

ออฟไลน์ gigaray

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 31 สิงหาคม 2015 เวลา 23:07 น. »

สนใจจะซื้อปลายปี ถ้ามี avr ตัวไหนรองรับได้หมด รบกวน update ด้วยครับ  :yoyo (81):

เวลาเหมาะพอดีเลยครับ หลัง DTSX ปล่อยออกมาเป็นทางการ AVR ก็ทยอย support หมด เวลาคาดการก็ช่วงปลางปีพอดีเลยครับ