ผู้เขียน หัวข้อ: ลองฟังแอมป์ Yarland FV-34B กะ M84 แล้วก็ FV-34-V  (อ่าน 16313 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
ลองฟังแอมป์ Yarland FV-34B กะ M84 แล้วก็ FV-34-V
« เมื่อ: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 18:35 น. »
Yarland FV-34B

หลังจากที่วันก่อนได้ฟังแอมป์หลอดอีกครั้ง เบอร์ el84 หลังจากเมื่อนานมาแล้วก็เคยใช้ แอมป์ kt88 มาสักพัก กับ ได้ฟังแอมป์ 211 โมฯสุดๆ ทั้งคู่เสียงก็ดีแบบหลอดครับ

แต่มันไม่เตะหูเท่าหลอดเบอร์ el84 นี่สิ เลยรู้ความจริงว่า จะฟังแอมป์หลอดให้หวานๆ มันต้อง el84 , el34 และก็ต้องแบบ se. ด้วยนะ

(หลอดเบอร์ 2a3 ,300b ตัดออกไปก่อน เพราะราคาแพงกว่าเยอะ เงินยังม่ายมี :yoyo (84):)

บานปลายเลยสิครานี้ จากออกหาแอมป์ แถมได้มาทีเดียว 2 ตัว ภายในสองสามวัน (หาอยู่เป็นเดือน) พอได้มา ก็มีเสียงโทรศัพท์ เสียงว่า "พี่แก้วอยากฟังแอมป์ ยาแลนด์มั๊ย"

เหอๆ ไม่อยากหรอก แต่ถึงบ้านพี่เค้า ภายใน ชม. ครึ่งเอง แฮ่ะๆ

ตัวแรกเลย Yarland FV-34B el34 pp. หน้าตาสวยงามมากๆ ต่างจากแอมป์ที่บ้านเราทำขายทุกยี่ห้อก็ว่าได้  40W ที่ Pentode

และ 18W ที่ Triode ซึ่งผมเลือกฟังที่ไตรโอด ตลอดครับ ทำไมหล่ะ ...จะฟังหลอดให้หวานๆ มันก็ต้องโหมดนี้สิ ครับท่าน

หลอด el34 หลอดภาคจ่าไฟ และหลอดปรี เป็นของชูกวงทั้งหมดครับ แต่เป็นเบอร์ 6n3x2 , 6n2x2

เสียงแรกเลยครับ สุดยอดๆ แอมป์หลอดบ้าไรหว่า ไมเบสมันดีจริงดีจัง รูปวงโอ่ กว้าง รายละเอียดเสียงเล็กเสียงน้อยชัดเจน แต่ปลายเสียงดูจะยังไม่พริ้วดีนัก

อืมๆๆ ก็เพิ่งเสียบปลั๊กฟังนี่หว่า ว่าแล้วก็เปลี่ยนมาใช้เพลงจาก แฟรชไดร้ เปิดทิ้งไว้ ก็แค่สามสี่ ชม. ก่อน แล้วมาฟังใหม่อีกที

คือ ปกติแอมป์ทั่วไป ที่ผมเคยใช้มา วอลลุ่ม มันจะเริ่มที่ประมาณ 7นาฬิกา  แต่เจ้า 34b
ตัวนี้ มันเริ่มที่ 6 นาฬิกาเลย  ก็แปลกอยู่

หยิบแผ่นที่ฟังประจำที่เด่นๆในแต่ละอัลบั้ม มาไล่ฟังดู วาวๆ ครับ น้ำเสียงดดยรวมออกแนวสดใส มีหางเสียงแบบแอมปืหลอดที่ดี ที่พรึงต้องมี

แต่ที่เด่นสุดๆ นี่ผมว่า พละกำลังของแอมปืตัวนี้ครับ ฟังที่โหมด ไตรโอด 18w เองด้วยนะ มันเตะลำโพงตั้งพื้นสามทางผม mission mx5 ได้แบบหมดจด

เบสมาเป็นลูกๆ ( แผ่น Brent Lewis/ Journey Of Souls) เวทีเสียงที่กว้าง มาก จนน่าตกใจ

ว่าแล้วก็ลองต่อฟังกับ onix ra125b อืมๆ โทนเสียงคนละอย่างเลย หลอดออกสดใส โอนิกโทนเสียงออกกลางๆไปทางอุ่นๆ

น่าจะเป็นที่หลอด ชูกวงเค้าด้วยแหล่ะ ที่โทนเสียงเค้าจะออกไปทางสด เบสดี ซึ่งถ้าเบิร์นไปจนได้ที่ตาม ชม. เค้า

ปลายแหลมพริ้ว ความนุ่มนวลในเสียงก็จะตามมาเองโดดยธรรมชาติครับ

เบสดี แต่ความที่เสียงออกโทนโปร่งสดใส เบสเค้าเลยไม่ไปกลบเสียงกลางแหลม นี่สิ ฟังเพลงกบ ของ tsai chin ปกเหลือง กบร้องครบทั้ง 9 ตัว แบบไม่ต้องเพ่งมาก

(ปรกติ ช่วงที่เสียงร้อง เอ่อๆๆในลำคอเสียงมักจะกลบเสียงแหลมในบางช่วง ม่ายรู้นึกภาพออกหรือเปล่า แฮ่ะๆ)

ฟังเพลงร้องก็หวานดีนะครับ แต่คงสู้แอมป์ se ไม่ได้แน่ ผมใช้ mark audio se el34 เปิดฟังเทียบ นะ แบบ a-b test

แต่ไดนามิก จะแจ้ง สู้ pp. fv-34b ไม่ได้แบบขาดๆ

ช่วงหลัง ฟังแผ่นคุณป้า Janis IAN อัลบั้ม breaking silence แผ่นทอง สังกัด Analogue Productions

ที่ถ้าแอมป์ไม่ถึงจริง กำลังไม่ดี ก็เหนื่อยอยู่ที่เสียงจะออกมาดี

ฟังแทร็คที่ 3 tattoo เสียงกีตาร์โปร่ง ที่เบาสุด ไล่มาเสียงร้องที่ ชัดถ้อยชัดคำ แต่อ่อนช้อยน่าฟัง  แต่พอถึงเสียงกลองรัวรับ 

อึ้งครับ อึ้งกับขนาด เวทีเสียง ที่ให้ขนาดเวทีเสียงที่กว้าง มาก เรียกได้ว่า  แทบจะล้นห้อง เบสลึก และให้ตำแหน่ง เสียงร้องและชิ้นดนตรีที่ชัดเจน

แบบลืมแอมป์หลอดตัวแรงอย่าง kt88 ,211 ไปเลย

กับแทร็คอื่น 8-this train still runs , 12 - breaking silence มันส์สะใจมากๆ หนักเป็นหนัก เบาเป็นเบาครับ เพลิน

สินค้าจากจีนมีหลายเกรดที่ทำส่งออก ของดีก็มีดีอยู่ แถมราคาพอๆกับแบรนด์ไทยเราเสียด้วยสิ

...แอมป์หลอดตัวนี้ สเน่ห์ อยู่ตรงที่ ความต่อเนื่องของเสียง  ความใส  ความหวาน หางเสียงมีประกาย แต่ก็อยากมันส์ๆ ได้...

อ้อๆ เกือบลืม แอมป์ตัวนี้เค้ามีช่อง line out ไปต่อแอมป์นอกด้วยนา หากยังไม่สะใจ กับ มีช่อง usb in ด้วย แต่ไม่รู้ต่อฟังยังไง ไม่ได้ต่อลองครับ

el34 มี line out กะ usb in ให้ต่อใช้อีกเสียด้วยสิ

ด้านหน้าใกล้ๆ กับชุกหลอดของเค้าครับ ชูกวง ทั้งชุด หากเปลี่ยนหลอดในภายภาคหน้า น่าจะขยับไปได้อีกไกล เพราะวงจรภายใน น่าจะเข้าขั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 04 กันยายน 2015 เวลา 10:31 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

Re: ลองฟังแอมป์ Yarland FV-34B กะ M84
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 18:39 น. »
Yarland M84

แอมป์หลอด pp el84 ใช้หลอด el84 ของชูกวงเอง กับหลอด ภาคจ่ายไฟ กับปรี ก็ชูกวงด้วย แต่เป็นเบอร์ 6n3x2 , 12AX7x1 ให้กำลัง 14w

รูร่างหน้าตาสวย แต่มีขนาดเล็กมาก พอๆ กับ mark audio se el84 ของผม หน้าตาดูแล้วคนละระดับเลย m84 เหนือกว่าเห็นๆ

เบอร์ el84 นี่อยากฟังมากๆครับ นับจากเจ้า จีเท็ค ที่เคยฟังมา ติดที่มีปัญหานิดหน่อย เลยไม่ได้ร่วมหอกัน แต่ตัวนี้ผ่านฉลุย เสียงโดยรวม ออกสดใส เวทีเสียงดี

เสียงหวาน แต่มีพลังมากกว่า se ของผม แต่ยังไง ปลายเสียงความหวานก็ยัง สู้ se แท้ไม่ได้ แต่ถ้าไม่ได้เอามาเปิด สลับ a-b test ผมว่านะ เราจะถูกเสียง

ของแอมป์ตัวนี้กลบความคิดนั้นไปเลยโดยปริยายครับ รับรอง

นอกจากเพลงร้องที่เน้นแบบฟังหวานๆเข้าไว้ก่อนแล้ว ข้อดีของ แอมป์แบบ พุชพูล คือ กำลังขับเค้าแหล่ะ ที่ยอมเสียความหวานไปหน่อย แต่จะเล่นเพลงได้น่าฟังกว่า

กับเพลงแนวอื่นๆ ที่กระฉับกระเฉงขึ้น ความเห็นผม ผมว่า pp m84 ตัวนี้ก็ให้ได้เลยครับ ต่อลำโพงขับ mx5 ผมได้สบายๆ เบสดีเสียด้วยสิ แต่อย่าเหมาว่า

ต้องได้แบบกระแทกกระทั้นแบบแอมป์หลอดเบอร์ใหญ่ๆ อย่าง el34 นั่นนะครับ มันคนละจุดมุ่งหมายกัน

พอจับคู่กับ ลำโพงตู้ปิดอย่าง nht super one 2.1 ที่โทนเสียง ออกไปทางกลางแหลมเรียวสูง ใครชอบโทนเสียงแบบนี้เป็นทุนอยู่แล้ว บอกได้คำเดียว มันเข้ากั๊นเข้ากัน

ตัว m84 นี่จะเป้นรุ่นที่ใหญ่กว่ารุ่น Yarland FV-34C ทีผมหมายตาไว้แต่แรก (ราคา ดีมั๊กๆ 11k บาท) แถม เมื่อหลายปีก่อน ทาง 6moons เคยรีวิว และชมเชย

ว่าดีเสียด้วยสิ

แต่ๆ ข้อเสียของแอมป์หลอด นี่ นอกจากเรื่องความร้อนแล้ว ครึ่ง ชม. แรก นี่เสียงยังเฉยๆ อยู่ครับ แต่พอเลยเวลาทำการไปแล้ว ยิ่งฟัง เสียงมันจะยิ่งตืดหูชมัด

แบบ คำจำกัดความที่หลายคนว่าไว้ ครับ

" ...แอมป์หลอด สเน่ห์ อยู่ตรงที่ ความต่อเนื่องของเสียง  ความใส  ความหวาน หางเสียงมีประกาย... "

หน้าตาเค้าครับ สวยทีเดียว ไม่เหมือนใคร

ด้านหลัง ขั้วต่อบึกบึน สมราคา

รูปสุดท้าย ขณะต่อใช้งานจริง ไม่ใช่ยกมาแค่ถ่ายรูปครับ :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 18:55 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

Re: ลองฟังแอมป์ Yarland FV-34B กะ M84
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 18:42 น. »
พวกแผ่นเพลงที่จัดมาลองฟังกันครับ ความจริงมีมากกว่านี้อีก แต่ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บเอาไว้ รวมทั้งแผ่นเสียงด้วยครับ

แอมป์หลอด สองตัวที่เคยใช้มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:22 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:24 น. »
น้าแก้วสำนวนโวหารในการรีวิวสุดยอดจริงๆครับ

ดูแปลกไปจากที่เคยคุยไว้มาก  :yoyo (80):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 20:43 น. »
น่าสนใจแท้ มีโอกาส ขอไปฟังด้วยนะครับพี่แก้ว :yoyo (80):

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 04 กรกฎาคม 2015 เวลา 23:34 น. »
Yarland สวยครับน้าแก้ว ยิ่งลองเยอะ ยิ่งรู้เยอะ ....อันนี้น้าเอามาลองฟังเฉยๆแล้วก็ยกไปคืนไช่ไม๊ครับ
หรือว่า.... :yoyo(13):  ลำโพงก็เยอะนะ ข้างหลังเห็นน้า stack ลำโพง สามชั้น สูงน่าหวาดเสียว
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 กรกฎาคม 2015 เวลา 19:33 น. »
- น่าลองฟังนะครับ น้าชัช กะป๋าเกาะ

- น้าวีณ สองตัวนี้ผมยกมาลองฟังได้สองอาทิตย์แล้วครับ ตั้งแต่วันที่ 20 (วันสุดท้ายงาน bav) ตอนนี้ของก็ยังอยู่บ้านผมครับ

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:31 น. »
- น่าลองฟังนะครับ น้าชัช กะป๋าเกาะ

- น้าวีณ สองตัวนี้ผมยกมาลองฟังได้สองอาทิตย์แล้วครับ ตั้งแต่วันที่ 20 (วันสุดท้ายงาน bav) ตอนนี้ของก็ยังอยู่บ้านผมครับ
อย่าบอกนะครับว่าหนักมากจนยกไปคืนไม่ไหว :yoyo(41):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:27 น. »

ถ้านับไม่ผิด...4 ตัวใช่ไม๊ครับน้าแก้ว mark 2, yarland 2.. ทั้งคู่ หลอด 84 กับ 34 อย่างละตัว..ฟังแล้ว ฟินทุกตัวเลยปะครับน้าแก้ว..ของดีราคาถูกนี่ผมชอบครับ โดยเฉพาะ el84 นี่ ส่วนตัวชอบเสียงหลอดเบอนี้อยู่แล้ว..คิดว่าคงต้องจัดสักตัว..ผมรู้ละว่าต้องคุยกับใคร..

ตกลงถ้าให้เรียงลำดับความชอบทั้ง 4 ตัวนี้ น้าแก้วชอบตัวไหนที่สุดครับ ตัวไหนลองมา...ไม่เกี่ยงราคา ไม่เกี่ยงว่าเป็นหลอด 84 หรือ 34...ครับ เอาที่เสียงล้วนๆ.. :yoyo(65):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 10:43 น. »
แน่นอนเลย 1.mak el84 เพราะมีหลอดเตรียมไว้พร้อม 2. fv34b แรงดี หวานน้อย แต่ 100%สำหรับคนเล่นหลอด ต้องหาหลอดมาเปลี่ยนอย่างน้อย 1ชุด(วันนี้ก็ว่าจะไปเอาหลอดแถว พ่ราได้พาร์ค)
3.mark el34 ราคาถูก เปลี่ยนหลอดแล้วน่าจะคุ้มสุด  4.m84 ราคาแพงไปหน่อยสำหรับผม เพราะผมเล็งตัว fv34c เค้าที่ พัฒนามาเวอร์ชั่นที่5 แล้ว แถมราคาถูกกว่าเยอะ และผมก็มีหลอดเตรียมไว้ หากจะเอ่เค้ามาเล่นครับ น้าวีณ
หลอดเาียงหวาน ยังไงก็ el84 ครับ

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 11:00 น. »
 :yoyo(67):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 06 กรกฎาคม 2015 เวลา 11:16 น. »
แน่นอนเลย 1.mak el84 เพราะมีหลอดเตรียมไว้พร้อม 2. fv34b แรงดี หวานน้อย แต่ 100%สำหรับคนเล่นหลอด ต้องหาหลอดมาเปลี่ยนอย่างน้อย 1ชุด(วันนี้ก็ว่าจะไปเอาหลอดแถว พ่ราได้พาร์ค)
3.mark el34 ราคาถูก เปลี่ยนหลอดแล้วน่าจะคุ้มสุด  4.m84 ราคาแพงไปหน่อยสำหรับผม เพราะผมเล็งตัว fv34c เค้าที่ พัฒนามาเวอร์ชั่นที่5 แล้ว แถมราคาถูกกว่าเยอะ และผมก็มีหลอดเตรียมไว้ หากจะเอ่เค้ามาเล่นครับ น้าวีณ
หลอดเาียงหวาน ยังไงก็ el84 ครับ

ขอบคุณครับน้าแก้ว ถ้าเช่นนี้ คงต้องรอดูว่าทาง mark จะมีพัฒนาทำ แอมจิ๋ว el84 ออกมาในอนาคตอีกรึเปล่า
เสียดายไม่น่าเลิกทำ....

ออฟไลน์ RECONISION

• ผู้สนับสนุน
  • อยากคุย
  • *
    • www.reconision.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2015 เวลา 21:34 น. »
ขอบคุณครับคุณvichien ที่สละเวลานำเอาผลการทดลองฟังผลิตภัณฑ์ของเรา(YARLAND) มาแชร์ให้พี่ๆ น้าๆ ได้อ่านครับ

สำหรับท่านที่สนใจผลิตภัณฑ์ของเรา สามารถติดต่อสอบถามได้ครับ  Tel. 0863608902
เยี่ยมชม website ของเราได้ที่  ;  www.reconision.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 14 กรกฎาคม 2015 เวลา 23:15 น. โดย RECONISION »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 15 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:27 น. »

ไม่ได้ว่าหลอดติดเครื่องเค้าไม่ดีนะครับ เสียงมันคนละแนวต่างหาก ผมได้หลอดเบอร์นี้มา ซึ่งราคาไม่แพงมาก (nos)
แต่มันทำให้แอมป์ se el34 ผมเสียงน่าฟังขึ้นไปอีกโขเลยครับ (คู่ละ800) ซึ่งถ้าจับมาใส่ให้กับ el34 pp. นี่เสียงก็น่าจะไปได้อีกโข

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:47 น. »
FV-34B นี่ช่องปรับ bias อยู่ตรงไหนครับ ผมพยายามเพ่งดูแล้วมองไม่เห็น

ราคาแรงไหมครับน้า

น่าสนใจตรงที่มี line out ด้วย เอาไว้ต่อซับวูฟเฟอร์อีกคู่
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

ออฟไลน์ Redrum

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 กรกฎาคม 2015 เวลา 10:58 น. »
FV-34B นี่ช่องปรับ bias อยู่ตรงไหนครับ ผมพยายามเพ่งดูแล้วมองไม่เห็น

น่าสนใจตรงที่มี line out ด้วย เอาไว้ต่อซับวูฟเฟอร์อีกคู่

สบายดีนะครับน้าเต่า
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 กรกฎาคม 2015 เวลา 14:17 น. »

ช่องปรับไบอัสไม่น่าจะมีครับน้าเต่า แต่มีสวิทย์ให้เลือกปรับโหมด penthod กับ triode ครับ  ราคาเกือบสองหมื่นครับนเาเต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 12:14 น. »

สบายดีนะครับน้าเต่า
สบายดีครับ ขอบคุณครับ แล้วเจ้าตัวเล็กของตั้มล่ะ แข็งแรงดีใช่ไหมครับ
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 12:17 น. »
น้าเต่าหายไปไหนนานเลยครับ  :yoyo(26):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 12:17 น. »

เป็น self bias ครับน้า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 12:45 น. »
เป็น self bias ครับน้า
ขอบคุณครับน้า  :yoyo (81):

น้าเต่าหายไปไหนนานเลยครับ  :yoyo(26):
เมื่อสามปีที่แล้วแฟนผมไม่สบายครับ ต้องออกจากงาน ผมต้องดูแลเยอะหน่อยไม่ได้เข้าห้องฟังเพลงเลย สุดท้ายก็ขายทิ้งหมดครับ

ส่วนตัวผมก็ไปนอนเล่นไอซียูมาเมื่อสองปีที่แล้ว ฮ่าๆๆๆ ตอนหลังเลยมาเล่นชุดหูฟังครับ

ตอนนี้เมียผมดีขึ้น เลยว่าจะกลับมาเปิดห้องฟังเพลงอีกรอบ เฮียมีแอมป์เก่าๆมั่งไหมครับ  :yoyo (81): :yoyo (81):
..\
☻/
/▌

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 14:23 น. »
 :yoyo (76): ไม่มีแล้วครับ  ขายเกลี้ยงเหมือนกัน
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 14:32 น. »

เมื่อสามปีที่แล้วแฟนผมไม่สบายครับ ต้องออกจากงาน ผมต้องดูแลเยอะหน่อยไม่ได้เข้าห้องฟังเพลงเลย สุดท้ายก็ขายทิ้งหมดครับ

ส่วนตัวผมก็ไปนอนเล่นไอซียูมาเมื่อสองปีที่แล้ว ฮ่าๆๆๆ ตอนหลังเลยมาเล่นชุดหูฟังครับ

ตอนนี้เมียผมดีขึ้น เลยว่าจะกลับมาเปิดห้องฟังเพลงอีกรอบ เฮียมีแอมป์เก่าๆมั่งไหมครับ  :yoyo (81): :yoyo (81):

ยินดีที่สุขภาพน้าเต่ากับภรรยาดีขึ้นแล้ว ยินดีต้อนรับครับน้า   :yoyo(65):

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:03 น. »
สวัสดีครับ น้าเต่า :yoyo (81):     :yoyo(38): :yoyo(38): :yoyo(38):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:05 น. »
หวัดดีครับน้าเขียง หวัดดีครับป๋าเกาะ

ตอนนี้น้าเขียงมีแอมป์มือสองฝากขายอยู่มั่งไหมครับ  :yoyo(12):
..\
☻/
/▌

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:19 น. »
สวัสดีครับน่้าเต่า สบายดีนะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:30 น. »
หวัดดีครับน้าเขียง หวัดดีครับป๋าเกาะ

ตอนนี้น้าเขียงมีแอมป์มือสองฝากขายอยู่มั่งไหมครับ  :yoyo(12):
สไตน์น้าเต่า ฟังแบบดังๆ คลาสสิกด้วย ตัว pp el34 น่าจะเข้าทาง ตอนนี้ผม ดาวน์ลงมาฟังแค่ แอมป์หลอด se แล้วครับ แต่ก็ยังมีโซลิตเก็บไว้ ตอนอยากมันส์ๆ

แต่ก็กะว่าจะจบที่ se 300b สักตัวนึง :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:32 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 28 กรกฎาคม 2015 เวลา 15:31 น. »

ตอนนี้ไม่มีเลยครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธ 29 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:05 น. »
สไตน์น้าเต่า ฟังแบบดังๆ คลาสสิกด้วย ตัว pp el34 น่าจะเข้าทาง ตอนนี้ผม ดาวน์ลงมาฟังแค่ แอมป์หลอด se แล้วครับ แต่ก็ยังมีโซลิตเก็บไว้ ตอนอยากมันส์ๆ

แต่ก็กะว่าจะจบที่ se 300b สักตัวนึง :yoyo (84):
เมื่อวานเข้าบอร์ดมา ผมไปดูแอมป์ของพี่ศักดิ์ก่อนเลยครับ ตัว M-88 นี่โอเคท่าทางดูดีมาก แต่พอมาเห็นรีวิวของน้าเข้าให้ ราคาถูกกว่าครึ่งนึง มี pre out เอาไว้ต่อ sub woofer ด้วย ผมเลยชักลังเล แต่ร้านอยู่ไกลเหลือเกิน ให้ขับรถไปฟังนี่ลำบากครับ เพราะตอนนี้ผมสภาพไม่ค่อยดี มีอีกทางก็คือเสี่ยงสั่งแบบไม่ต้องฟังให้เขามาส่งที่บ้านเลย เดี๋ยวคิดดูก่อน  :yoyo(7):
..\
☻/
/▌

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพุธ 29 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:23 น. »
ผมลืมเล่าไปว่า เจ้า m84 นั่นหน่ะ หลอดทุกหลอดเป็นหลอดนอสทั้งหมด มีน่าเสียงยิ่วฟังนิ่งเนียน ดูๆเห็นมีของ ge กะอะไรบ้างผทดูไม่ค่อยจะเห็นครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพุธ 29 กรกฎาคม 2015 เวลา 00:34 น. »
ผมลืมเล่าไปว่า เจ้า m84 นั่นหน่ะ หลอดทุกหลอดเป็นหลอดนอสทั้งหมด มีน่าเสียงยิ่วฟังนิ่งเนียน ดูๆเห็นมีของ ge กะอะไรบ้างผทดูไม่ค่อยจะเห็นครับ
น้าหมายถึงแอมป์สต็อคที่มากับเครื่อง เป็นหลอด NOS เหรอครับ  :yoyo(73): :yoyo(73):

ลืมถามน้าแก้วไปเรื่องนึง น้าแก้วเคยฟัง Carry SLi80 ไหมครับ ไม่รู้ว่าเจ้า FV-34B นี่เสียงจะใสกว่า Carry เยอะไหมครับ
..\
☻/
/▌

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพุธ 29 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:14 น. »
น้าหมายถึงแอมป์สต็อคที่มากับเครื่อง เป็นหลอด NOS เหรอครับ  :yoyo(73): :yoyo(73):

ลืมถามน้าแก้วไปเรื่องนึง น้าแก้วเคยฟัง Carry SLi80 ไหมครับ ไม่รู้ว่าเจ้า FV-34B นี่เสียงจะใสกว่า Carry เยอะไหมครับ
ครับน่าจะใช่ หลอดติดเครื่องของ m84 น่าจะนอส ไม่ใช่หลอดใหม่แน่ๆ ถึงว่าทำไมถึงแพงกว่ากันเยอะ ทั้งที่ตัว fv-3cv ก็หลอด el84 เหมือนกัน
แต่ ตัว fv-34b เป็นหลอดใหม่แน่ๆ แต่การสกรีนที่หลอด สีไม่เหมือนที่ขายๆกัน  แล้วผมก็เดาว่า ตัวแพง m34 ก็น่าจะเป็นหลอดนอสด้วยแหล่ะ

ส่วนแครี่ผมไม่เคยฟังแบบจริงจังเลยครับ แต่เท่าที่เคยฟัง pp kt88 มาผมไม่ค่อยปลื้มสักเท่าไหร่ แต่ภ้าเป็นแอมป์ที่แพงๆ เสียงน่าจะดีกว่าหรือเปล่า...

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพุธ 29 กรกฎาคม 2015 เวลา 13:38 น. »
Yarland M84

ตกลงในรูปนี้ใช่รุ่น M84 รึเปล่าครับ

เห็นในรูปเเป็นหลอดชูกวงนะครับ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพุธ 29 กรกฎาคม 2015 เวลา 13:43 น. »
m84 ใช่เลยครับ แต่ตัว el84 ผมไม่รู้ว่านอสหรือเปล่า แต่ หลอดปรีกะไดร้ น่าจะนอส นะ หรือผมอาจพลาดไป ต้องรบกวนน้าหนุ่มแล้วหล่ะครับ  :yoyo (81):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 09:12 น. โดย vichien »

• TAC
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 30 กรกฎาคม 2015 เวลา 11:33 น. »
หลอดเอาท์พุท EL84 ของชูกวงครับ

หลอดหน้า 6N3p เบอร์นี้เป็นหลอดรัสเซีบครับ

ส่วน 12AX7 โนไอเดียครับ มองไม่เห็นโลโก

ออฟไลน์ RECONISION

• ผู้สนับสนุน
  • อยากคุย
  • *
    • www.reconision.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 สิงหาคม 2015 เวลา 00:10 น. »
ขอบคุณพี่ๆ น้าๆทุกท่านที่สนใจในผลิตภัณฑ์ครับ ผมขออนุญาติตอบข้อสงสัยเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ครับ

สำหรับ FV-34B ใช้หลอด

EL34  x 4  (SHUGUANG china)
                   6N3x 2   (BEIJING china)
                   6N2x 2  (BEIJING china)

สำหรับ M84 ใช้หลอด

EL84  x 4  (SHUGUANG china)
                   6N3x 2   (BEIJING china)
                   ECC803 or 12AX7 x 1  (EH russia or GE usa)

FV-34C ใช้หลอด

EL84 x 4  (SHUGUANG china)
                    6N3 x 2  (BEIJING china)
                    6N2 x 1  (BEIJING china)

ขอบคุณน้าvichien มากๆครับที่คอยตอบข้อสงสัยให้พี่ๆ น้าๆครับ
(ผมลืมตอบเรื่องการใช้ USB ; สามารถ COPY MP3 File แบบไม่มี Folder ลง Flash Drive ก็สามารถเสียบฟังได้เลยครับ คุณภาพเสียงจาก USB จะเป็นแนว easy listening นะครับ)

สำหรับพี่ๆ น้าๆ ที่สนใจผลิตภัณฑ์ สามารถติดต่อสอบถามได้ครับ  Tel. 0863608902
เยี่ยมชม website ของได้ที่  ;  www.reconision.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 02 สิงหาคม 2015 เวลา 22:58 น. โดย RECONISION »

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 สิงหาคม 2015 เวลา 13:17 น. »
น้าแก้วครับ

เทียบกับ Onix ตัวเก่า  สไตล์เสียงออกแนวไหนครับ

ตัวนี้หวานไหม

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 สิงหาคม 2015 เวลา 19:43 น. »
เสียงมันคนละอย่าง คนละโทนเสียงเลยครับ ผมน่าจะเขียนไว้ครบแล้ว เสียงหวานๆแบบน้าหมู ไม่รู้ว่าหวานแบบไหน แต่ผมว่าเรื่องหลอดเนี่ยเปลี่ยนหลอดดีๆเห็นผลแม้ในแท่นเดียวกัน หรืออีกทางคือ ลงทุนสึ่งทำแอมป์ไปเลยดีกว่าครับ คุยกะคนทำให้รู้เรื่อง ช่วยกันจูนหาเสียงที่เป๊ะๆ

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 สิงหาคม 2015 เวลา 20:38 น. »
ผมชอบเสียงกลางกับแหลมสะอาด ใส ไม่บาดหู  เบสกลมค่อยๆปล่อยตัวแต่ไม่ต้องหนักมากนะครับ 

ที่แรก  นึกว่า Luxman จะใช่แต่พอลองฟังแล้ว  CAP น่าจะหมดสภาพเสียงเลยดูไม่มีน้ำหนัก

ตอนนี้เลยสับสน  เลือกต่อไม่ถูกก็เก็บตังค์ไว้ก่อน

:yoyo (99): :yoyo (99):

• TAC
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอาทิตย์ 02 สิงหาคม 2015 เวลา 21:01 น. »
ผมชอบเสียงกลางกับแหลมสะอาด ใส ไม่บาดหู  เบสกลมค่อยๆปล่อยตัวแต่ไม่ต้องหนักมากนะครับ 

ที่แรก  นึกว่า Luxman จะใช่แต่พอลองฟังแล้ว  CAP น่าจะหมดสภาพเสียงเลยดูไม่มีน้ำหนัก

ตอนนี้เลยสับสน  เลือกต่อไม่ถูกก็เก็บตังค์ไว้ก่อน

:yoyo (99): :yoyo (99):

ลักซ์แมนเสียงแนวประมาณนี้แหละครับ

กลางแหลมจะเด่นกว่าทุ้ม  ออกโทนสว่าง

ถ้าใช้ลำโพงวางหิ้ง อาจจะต้องออกแรงแมทชิ่งซักหน่อย