ผู้เขียน หัวข้อ: ใครบ้างครับ เล่นโฮม 3.1 ขอคำชี้แนะ  (อ่าน 10195 ครั้ง)

ออฟไลน์ ud hifi

• ชอบคุย
ใครบ้างครับ เล่นโฮม 3.1 ขอคำชี้แนะ
« เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 11:33 น. »
ปัจจุบันเล่น 2.1 เคยเล่น 5.1 ไม่ชอบครับ บรรยากาศและการโยนเสียงดีแต่ดูเสร็จเดินออกจากห้อง :m (21):  นั่งคิดเล่นๆ จะเล่น 3.1 เพิ่มเซ็นเตอร์อีกตัว เสียงจะเป็นงัยว๊า

ชุดที่ใช้  Harman(avr), Pioneer(dvd), cerwin vega(speaker),mission m3as(sub) อ้อลืมไปว่า cerwin vega เดิมๆเป็นเซ็นเตอร์ผมมาดัดแปลงเป็นฟร้อนแทนครับ เสียงง่ะ  :m (17): สำหรับ sub ช้ากว่าคู่หน้านิดๆ แต่อิมเมจดีมากๆ แต่ไม่ยักมีคนเล่นแฮะ

ว่าจะเพิ่มเซ็นเตอร์ cerwin vega แต่ราคาโคตระแพงครับ เทียบกะราคาเมืองนอก

ขอแชร์คนเล่นหรือเคยฟัง 3.1 ด้วยคร๊าบ :m (3):

ออฟไลน์ miu

• ชอบคุยมาก
Re: ใครบ้างครับ เล่นโฮม 3.1 ขอคำชี้แนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 12:14 น. »
น่าสนใจแฮะ :m (50): :m (50): รอท่านๆมาตอบก่อนดีกว่า :m (7): :m (7):
นอกจากทำงาน เลี้ยงลูก ฟังเพลง แล้วผมยังพบมิตรภาพดีๆในที่แห่งนี้ Thaiaudioclub.net

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
Re: ใครบ้างครับ เล่นโฮม 3.1 ขอคำชี้แนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 13:01 น. »
ตรงห้องนั่งเล่น  ผมต่อสายแค่สามแชลแนลหน้าครับ...

ก็ตังใจจะเดินสายลำโพงหลัง มาเป็นปีแล้ว...แต่ ... :m (58):  ม่ายมี :m (62):

ก็เลยให้ลูกเปิดดูแค่ สามแชลแนลหน้าครับ...เสียงก็โอเคนะ

บางครั้ง  มันก็โยนหลังได้ด้วย  แต่มันไม่โอบล้อมรอบตัวเรา(บรรยากาศ)

เหมือน ห้าแชลแนลครับ....

ถ้าจะเล่นแบบนี้จริงๆ  ก็ไม่เสียหายอะไรคับ

ไม่ต้องเดินลำโพงหลัง...ไม่ต้องมีลำโพงหลัง...ก็เห็นดูกันได้จบเรื่องเหมือนกัน...แฮ่ๆๆ :m (88):

ได้ครับ...ดีครับ...

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 13:37 น. »
แต่ต้องถามกลับว่าตอนนี้ดูหนังแล้วมีปัญหาเรื่องฟังบทพูดไหม ถ้าไม่มีปัญหาอย่าไปเสียเงินเลยครับ

ถ้าลำโพงคู่หน้าใหญ่อยู่แล้ว ผมคงไม่เพิ่มเซ็นเตอร์ แต่ถ้าลำโพงคู่หน้าเล็กเพิ่มเซ็นเตอร์เข้ามาคงฟัง dialogue ได้ชัดเจนขึ้นครับ

• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

ออฟไลน์ ช้าง

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 14:19 น. »
3.1 ผมว่าน่ามีปัญหานะครับ

เท่าที่ทราบ ยังไม่มี software mix ลงมาเป็น สาม channels ครับ ถ้าจะให้เสียงเข้า center ส่วนใหญ่จะต้องเปิดเป็น 5 channels ทำให้เสียง surround หายไป
สู้แบบ 2 channels ไม่ได้ครับ เพราะแบบ สอง channels จะได้เสียงที่ครบกว่าครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 14:57 น. »
อ้างถึง
ก็ตังใจจะเดินสายลำโพงหลัง มาเป็นปีแล้ว...แต่ ... m (58)  ม่ายมี m (62)

ก็เลยให้ลูกเปิดดูแค่ สามแชลแนลหน้าครับ...เสียงก็โอเคนะ

บางครั้ง  มันก็โยนหลังได้ด้วย  แต่มันไม่โอบล้อมรอบตัวเรา(บรรยากาศ)

-จริงครับมันโยนหลังด้วย แต่ไม่โอบล้อม ถ้าได้แผ่นแท้ๆระบบเสียงดีๆ ชัดมากครับ 

-น้าJazz มาพอดี เมื่อไหร่จะมีคิวว่างรีวิวให้ผมซะที มีพี่น้องเรียกร้องมางะ :m (88):

อ้างถึง
ถ้าลำโพงคู่หน้าใหญ่อยู่แล้ว ผมคงไม่เพิ่มเซ็นเตอร์ แต่ถ้าลำโพงคู่หน้าเล็กเพิ่มเซ็นเตอร์เข้ามาคงฟัง dialogue ได้ชัดเจนขึ้นครับ

- เดิมคู่หน้าห่างกันไม่มากครับ เสียงพูดโอเคครับ แต่ตอนนี้กำลังวางแผน ถ่าง(ไม่สุภาพขออภัยอย่างแรง แต่ชัดเจนดี)ระยะห่างให้มันเพิ่มมากขึ้นเพื่อเอาฟังเพลง 2 channels แทรกลงไป ทำให้กลางเป็นหลุมเบ้อเริ้มครับ

อ้างถึง
สู้แบบ 2 channels ไม่ได้ครับ เพราะแบบ สอง channels จะได้เสียงที่ครบกว่าครับ

-น้านสิครับ :m (14): :m (14):

• Moderator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 16:45 น. »

-น้าJazz มาพอดี เมื่อไหร่จะมีคิวว่างรีวิวให้ผมซะที มีพี่น้องเรียกร้องมางะ   :m (88):

:m (53):จาให้รีวิวอาไรเหยอค้าบ...... :m (66):

บอกมาได้เรย จร้า..........อ้อ...โทรมาก็ได้ครับ.. 081-9429811 jazz ฮับป๋ม :m (89):

เอ  อยากรู้จัง เครื่องอาไร  ถึงกะ พี่น้องเรียกร้อง... :m (14):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 16:47 น. โดย jazz »

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 09 ธันวาคม 2009 เวลา 17:24 น. »

-น้าJazz มาพอดี เมื่อไหร่จะมีคิวว่างรีวิวให้ผมซะที มีพี่น้องเรียกร้องมางะ   :m (88):

:m (53):จาให้รีวิวอาไรเหยอค้าบ...... :m (66):

บอกมาได้เรย จร้า..........อ้อ...โทรมาก็ได้ครับ.. 081-9429811 jazz ฮับป๋ม :m (89):

เอ  อยากรู้จัง เครื่องอาไร  ถึงกะ พี่น้องเรียกร้อง... :m (14):

ปราบเซียนครับน้าแจ๊ส

ชั้นวาง
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• Moderator
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 ธันวาคม 2009 เวลา 10:34 น. »
 :m (8):จิงดิ.............. :m (59):

ส่งมาเลย.....บายอยู่แร้ว ว ว วว..... :m (89):

แฮ่ๆๆ:m (7):

ออฟไลน์ golffyzwalker

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 01:19 น. »
น่าสนใจครับ :m (65): รอดูต่อไป

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 01:56 น. »
เอ เมื่อก่อนผมเคยใช้ DVD Pioneer รุ่น DV-S6 คลับคล้ายคลับคลาว่าจะมีฟังกชั่นคอนฟิกแบบ 3.1 ให้เลือกอยู่นา ใครเคยใช้บ้าง

แต่เท่าที่จำได้ ถ้าไม่ใช่ 5.1 ก็ต้องเป็น  stereo อย่างอื่นมันเป็นน้ำจิ้มให้มาแบบขำๆ

ทุกวันนี้ก็ดูหนังสองแชนแนล คือเฉยๆ กะเสียงข้างหลัง เสียงเซอราวดบางเรื่องออกจะเฟกๆ หลอกๆ งัยไม่รู้ด้วยซ้ำ ดูกะชุดฟังเพลงนี่แหละครับ

พูดถึงมันก็โอบได้ฟิลเหมือนกันนะ แม้จะไม่ถึงกับล้อมไว้หมดแล้วว บนหัวมันก็มา สูงด้วยนา

ออฟไลน์ ช้าง

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 09:36 น. »
2 channels ลำโพง ใหญ่ๆหน่อยบางทีดูหนังรู้เรื่องกว่า 5 หรือ 7 channels อีกครับ :)

บางที effect เสียงเยอะไปหน่อย ดูแล้วงงๆ หลุด plot ก็มีเหมือกันครับ

ผมชอบใช้ 2 channels ถ้าดูหนังเรื่องพวก drama ครับ เช่นพวก Meet's Joe Black, Something about Mary, Devils Wear Prada, The curious case of Benjamin Buttons หนังที่มีบทพูดเยอะๆ หรือเน้นการดำเนินเรื่องมากกว่า effect ครับ :)

ส่วนหนังใหม่ๆ Black Hawk Down, Startrek, Transformer, Batman, Terminator, Drag me to hell, GI Joe, อย่างไร 2 channels ก็สู้พวก multichannels ยากเหลือเกินครับเพราะมีการใช้ effect multichannels เยอะมากๆจนกลายเป็นส่วนหนึ่งของหนังไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 09:38 น. โดย ช้าง »

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ 13 ธันวาคม 2009 เวลา 12:24 น. »
2 channels ลำโพง ใหญ่ๆหน่อยบางทีดูหนังรู้เรื่องกว่า 5 หรือ 7 channels อีกครับ :)

บางที effect เสียงเยอะไปหน่อย ดูแล้วงงๆ หลุด plot ก็มีเหมือกันครับ

ผมชอบใช้ 2 channels ถ้าดูหนังเรื่องพวก drama ครับ เช่นพวก Meet's Joe Black, Something about Mary, Devils Wear Prada, The curious case of Benjamin Buttons หนังที่มีบทพูดเยอะๆ หรือเน้นการดำเนินเรื่องมากกว่า effect ครับ :)

ส่วนหนังใหม่ๆ Black Hawk Down, Startrek, Transformer, Batman, Terminator, Drag me to hell, GI Joe, อย่างไร 2 channels ก็สู้พวก multichannels ยากเหลือเกินครับเพราะมีการใช้ effect multichannels เยอะมากๆจนกลายเป็นส่วนหนึ่งของหนังไปแล้วครับ

อ่านแล้วคิดถึง สมัยใช้ LUXMAN+CELESTION 5 ครับ

ดูแค่ VDO HI-FI  จะได้ไม่ลืม เรื่อง ก็อตซิล่า...แหมเสียง

มันเดินข้ามหัวไปเลย...กรอแล้ว กรออีก  ว่าไม่ได้ประสาทหลอน๕๕๕

เรื่องสองแชลแนล...กับ รอบทิศทางนี่ มันผิดกันจริงๆ ครับ

แบบว่า...HT มันจะให้ความรู้สึก เหมือนเราถูกโอบล้อมด้วยสนามเสียง

ประหนึ่ง เหมือนอยู่ในเหตการณ์  แต่สองแชลแนล.....ที่ผมเพิ่งถูก

ย้อนสมองให้คิดถึงนี่.....ผมพอคิดถึงแล้วครับ ว่า  มันให้อารมณ์ เหมือนเราดูหนัง มากกว่า

เหมือนนั่งมองเรื่องถราว ผ่านจอภาพ  ที่ถูกถ่ายทอดด้วยคุณภาพสูง

ส่งผ่านออกมา ให้เรารับรู้ถึงอารมณ์ ได้ดีกว่า.....ความตื่นเต้น ของเสียงเอฟเฟ็คครับ.........

หรือ เรียกแบบ สูงๆหน่อย  ก็  ไฮเอนด์ ครับ.....แหะๆๆ :m (88):

ยิ่งเครื่องเสียงที่ใช้ สูงมากเท่าไร....อารมณ์ ที่ถูกถ่ายทอด ก็ละเมียดขึ้นมากเท่านั้น

มันต่างกันนะครับ.....

กับการที่ ชาว HT คุยกันถึงว่า...ลำโพงอะไรดี....แอมป์อะไรดี.....

เสียงกระหึ่ม เสียงไม่กระหึ่ม..ซับเท่าไร  แอมป์ยี่ห้อไหน  ให้เสียงอย่างไร

......มันต่างกันครับ.......... :m (89):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 10:48 น. »
อ้างถึง
m (53)จาให้รีวิวอาไรเหยอค้าบ...... m (66)  บอกมาได้เรย จร้า........
[/size][/color]

:m (3): :m (3): :m (3):คร๊าบ  ขอโทษครับ ผมออกตจว.นานไปหน่อย หลายๆคนรอน้าแจ๊สอยู่ ผมต้องตอบคำถามเองทุกวันงะ :m (71): แต่ :m (37):ครับ ขอบคุณอีกครั้งเดี๋ยวผมติดต่อไปครับ :m (3):

อ้างถึง
ปราบเซียนครับน้าแจ๊ส.......   ชั้นวาง
[/size]

:m (8):

คุณ SuperToMMo พูดซะผม :m (59): เรื่องชั้นวางผมนิ มันมีตำนานยาว โปรดติดตามตอนต่อไปคร๊าบ :m (4):

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 11:16 น. »
ไม่หรอกครับ ผมแค่คิดว่าชั้นวางนี่มันคงรีวีวยากนะ  :m (71):
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 11:43 น. »
อือ... ชั้นวาง  :m (14):

ไม่เคยฟังออกเลยแฮะ

หูไม่ถึงครับ ชั้นวางที่ใช้ก็ไม่ค่อยดีล่วย :m (71):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 11:55 น. »
หวัดดีครับ เสี่ยเกาะ แหมอยากส่งให้ทดลองจัง แต่ไกลนิ :m (85):   ตัวนี้ผมการันตีฟังออกครับ ถ้าไม่ :m (9): ได้เลยเสี่ยเกาะ ก่อนฟังใช้cotton budปั่นหูก่อนเล็กน้อย อิอิ :m (54):  ไม่ชอบไม่ต้องจ่าย :m (25):

• Moderator
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 16:31 น. »
ขออนุญาติเก็บมุกคับ...แบบว่าเอามาจากอิกบอร์ด..แหะๆ...  :m (24):

[quote name='kingtoni' date='Dec 10 2009, 08:16 PM' post='1488316']
ที่บ้านได้รับมรดกมาจากคุณพ่อเป็นเครื่องเสียงที่เห็นตั้งแต่เรียน มัธยม พอมาตอนนี้อยากจะทำห้องโฮมกะเค้าบ้างก็เลยทาสีใหม่
ตอนนี้ได้ HTPC มาแล้ว 1 เครื่อง กะชุดเครื่องเสียงชุดเก่า กะว่าจะเพิ่ม Projector กับระบบเสียง 5.1 แต่ยังไม่รู้ว่าจะ ต่อชุดเดิมที่มี หรือว่า เพิ่มชุด 5.1 ไปอีกหนึ่งชุดดีครับ ส่วนตัวก็ไม่ใช่คนหูเทพอยู่แล้ว จะซื้อใหม่ก็เสียดายเงิน ชุดหนึ่งที่อยากได้เป็นแสนเลย ช่วยแนะนำหน่อยคับ

มีรูปชุดเก่าให้ดูด้วยครับ

[/quote] [/color]

เท่าที่ผมเห็นของจากรูปถ่ายนะครับ....

ถ้าเป็นผมเอง.....ผมคง เอาตังไปลง...ตรงส่วนที่เป็นเครื่องฉายและจอให้มากๆครับ....

ส่วน 5.1 ผมคงมองข้ามไปก่อน(เดี๋ยวจะบอกว่าทำไม).......หาพรม ผืนใหญ่ เนื้อหนามาปู

เกือบๆ เต็มบริเวณโซฟาเบดตัวใหญ่ ที่สบายสุดๆทั้งนั่งและนอนครับ.....

จากนั้น เน้น เรื่องการติดตั้ง จอเเละครื่องฉาย สุดฤทธิ์ สุดเดช......

เครื่องคุมไฟอีกสักตัว...สำหรับ เครื่องฉาย....และคอมฯ...ตรงนี้ จะว่าไปก็หลายหมื่นอยู่ครับ

(จิงๆ ผมคงไม่ใช้อะ หาHD Box มาเล่นมันกว่าเยอะครับ)......

เรื่องสายยังไม่เน้น..(เพราะเห็นว่าเพิ่งได้เรื่องมา...ต้องใช้เวลาทำความคุ้นเคยเสียงหน่อยครับ)

สรุปก็คือ หนักๆจะไปอยู่ที่เครื่องฉาย...จอ....แล้วก็เครื่องคุมไฟ.......

ส่วน ระบบ5.1 ถ้าเป็นไปได้ และสมควรจะเป็นก็คือ.....ถ้ามีแม็ค มาขับลำโพง

ระดับนี้.....ผมคงทนฟัง 5.1 ที่มีราคาทั้งเซ็ท ต่ำกว่า สองแสนไม่ได้แน่ๆครับ.....

ฉะนั้น เมื่อมีจอขนาดใหญ่ กับภาพระดับ ไฮเดฟฯ แบบไฮเอนด์ สุดๆ อย่างนี้.....

ลำโพงกับซับที่กองอยู่นั่น มันจะตะโกนออกมาดังๆเลยว่า. ถ้า ระบบ 5.1 ที่ไม่แน่จริง

อย่าได้เข้ามาแหย๋มครับ....นี่ระคับ.....ดูหนังไฮเดฟ กับระบบ 2.1 ที่ชาวไฮเอนด์ เพื่อนๆผม

เขาเล่นกัน......(เรื่องจริงครับ..)เขาไม่เคยมอง 5.1 กันเลย เพระ เสียงมันจะต่างกับ

ระบบ 2.1 ที่เขาใช้อยู่มากครับ....  

ปลู.....เครื่องเสียงระดับนี้ โปรด อย่าลืมเป็นเด็ดขาด เรื่องกราวด์ เรื่องสายดิน

ทีสำคัญ เรื่องเฟส สาย AC ครับ...เพราะการที่ต้องใช้งานร่วมกับคอมพ์ฯนี่

มันค่อนข้างน่าหวาดเสียว พอดูเชียวเนียว.......  

[quote name='patchayas' date='Dec 14 2009, 03:03 PM' post='1493938']
ระบบ 2.1 เจ๋งกว่า 5.1 หรือครับ

พอจะหาอ่านได้ที่ไหนครับอยากรู้จริงๆ :rolleyes:
[/quote]

เรื่องบางเรื่อง มันเกี่ยวกับจิตใจครับ....

อย่างคนกลุ่มนึง ผูกพัน กัน สองแชลแนล มาแต่เริ่มเล่นเครื่องเสียง

เดินทางไปจนไกล ทิ้งคนส่วนใหญ่ไว้ข้างหลัง.....จนถึงขั้นที่หูตัวของเขาเอง

รับไม่ได้กับสิ่งที่ไม่ถูกต้อง หรือ ไม่ถูกหู.............คนเหล่านี้ ส่วนใหญ่

ใช้สายลำโพงเส้นละประมาณ สองสามหมื่น..สายไฟ เส้นละไม่ต่ำกว่าหมื่น....

ลำโพงที่ต้องเซ็ททุกกระเบียดนิ้ว...แม้แต่การใช้ระดับน้ำจับตู้ลำโพง

..ซีดี แผ่นเสียง ที่ไร้ริ้วรอยเอี่ยมอ่องอยุ่เสมอ หัวเข็มราคาพอๆกับ รถกระบะมือสอง.....และอิกหลายๆอย่าง.....

ที่เขาถูกประนามว่าเป็นไฮเอนด์.........(พวกเพื่อนๆผมอะคับ....เม้าท์กันอยู่อิกบอร์ดนึง)...

เขาเหล่านั้นระคับ.....เขารับระบบ 5.1 7.1 กันไม่ค่อยจะได้....เพราะหูเขามันไม่เอา...

เขาต้องการความละเมียดละไม ของเสียงสนทนามากกว่า......เสียงเอะอะโวยวาย....

(ให้ตายสิ...เขียนมาถึงตรงนี้ผมคิดไปเองว่าผมคงแก่ ที่เดี่ยวนี้ชอบดูหนังดราม่า มากกว่าแอ็คชั่น๕๕๕)

ความถูกต้อของเสียง ของเขาเเหล่านั้นมันไม่ใช่ เสียงที่ถูกต้อตามแชลแนล หากแต่ มันเป็นมากกว่า

คือความเป็นธรรมชาติของเสียง......ที่ส่งผ่านสายลำโพงราคาแพง สุ่ ดอกลำโพงราคาเลิศหรู..........

โอ้กรู.....นี่เขียนอะไรลงไปว้าเนี้ย............  

๕๕๕๕๕๕๕๕ ล้อเล่นคับ...อย่าไปคิดมาก.........   :m (3): :m (88):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 14 ธันวาคม 2009 เวลา 16:34 น. โดย jazz »

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอังคาร 29 ธันวาคม 2009 เวลา 17:20 น. »
อ้างถึง
ก็ตังใจจะเดินสายลำโพงหลัง มาเป็นปีแล้ว...แต่ ... m (58)  ม่ายมี m (62)

-จริงครับมันโยนหลังด้วย แต่ไม่โอบล้อม ถ้าได้แผ่นแท้ๆระบบเสียงดีๆ ชัดมากครับ 

-น้าJazz มาพอดี เมื่อไหร่จะมีคิวว่างรีวิวให้ผมซะที มีพี่น้องเรียกร้องมางะ :m (88):

อ้างถึง

- เดิมคู่หน้าห่างกันไม่มากครับ เสียงพูดโอเคครับ แต่ตอนนี้กำลังวางแผน ถ่าง(ไม่สุภาพขออภัยอย่างแรง แต่ชัดเจนดี)ระยะห่างให้มันเพิ่มมากขึ้นเพื่อเอาฟังเพลง 2 channels แทรกลงไป ทำให้กลางเป็นหลุมเบ้อเริ้มครับ

อ้างถึง

-น้านสิครับ :m (14): :m (14):

ถ้ามีโครงการจะ เสริมชุดฟังเพลง เข้ามาอีกชุด แล้วชุดเดิมโดนถ่างออกไป จนอาจต้องเพิ่มเซนเตอร์

ผมว่า ระเบิดชุดเก่า :m (48): ไปสมทบทุน หาชุดใหม่ที่เป็น 2ch หรือ 2.1 ที่ดีทั้ง ดูหนัง ฟังเพลง ไปเลยดีกว่าคร๊าบ

ไม่เกะกะห้องด้วย ได้ของดีกว่าด้วย

เล่น ตั้งพื้นซักคู่ ไว้ฟังเพลง เวลาดูหนัง ค่อยเปิดซับ แล้วก็ใช้ Int ดีๆ ซักตัว ไม่ต้องมา AVR ให้ยุ่งยากหรอกคร๊าบ

แค่ Int ที่มี Pre Out ก็พอแล้ว ไหนๆ ก็ไม่ชอบเสียงเซอราวน์ อยู่แล้ว
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 06 มกราคม 2010 เวลา 11:51 น. »
อ้างถึง
ถ้ามีโครงการจะ เสริมชุดฟังเพลง เข้ามาอีกชุด แล้วชุดเดิมโดนถ่างออกไป จนอาจต้องเพิ่มเซนเตอร์

ผมว่า ระเบิดชุดเก่า m (48) ไปสมทบทุน หาชุดใหม่ที่เป็น 2ch หรือ 2.1 ที่ดีทั้ง ดูหนัง ฟังเพลง ไปเลยดีกว่าคร๊าบ

ไม่เกะกะห้องด้วย ได้ของดีกว่าด้วย

ขอบคุณคำชี้แนะทุกท่าน ปัจจุบันผมมีชุดดูหนังและฟังเพลงแยกกันอยู่แล้วครับ ผมอยากให้มาอยู่รวมกันแต่ตัดsurroundดูหนังออก แต่ampฟังเพลงต่อsubwooferไม่เวิร์คครับ ไม่มีpreoutและต่อลำโพงB เข้า high level ที่sub เสียงก็ยังสู้ avrไม่ไ้ด้ เลยทำให้มันมามั่วซั่วกันอยู่ที่ห้องเดียว  คนรู้จักก็ไม่มีเล่นcerwin vegaกัน เลยไม่มีตัวลอง ลองแบรด์อื่นแล้วแต่ก็  :m (71):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 06 มกราคม 2010 เวลา 17:19 น. »
ขอบคุณคำชี้แนะทุกท่าน ปัจจุบันผมมีชุดดูหนังและฟังเพลงแยกกันอยู่แล้วครับ ผมอยากให้มาอยู่รวมกันแต่ตัดsurroundดูหนังออก แต่ampฟังเพลงต่อsubwooferไม่เวิร์คครับ ไม่มีpreoutและต่อลำโพงB เข้า high level ที่sub เสียงก็ยังสู้ avrไม่ไ้ด้ เลยทำให้มันมามั่วซั่วกันอยู่ที่ห้องเดียว  คนรู้จักก็ไม่มีเล่นcerwin vegaกัน เลยไม่มีตัวลอง ลองแบรด์อื่นแล้วแต่ก็  :m (71):

ถ้าจะแนะนำให้ :m (48): ระเบิดทั้งชุดดูหนัง แล้วก็ชุดฟังเพลง :m (48): ก็ดูจะใจร้ายไปหน่อย

แต่จริงๆ ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนนะคร๊าบ :m (49): ได้ลำโพงฟังเพลงเทพๆ

แล้วคราวนี้ก็เลือกแอมที่มี Pre Out ต่อซับก็จบเลยชุดเดียว :m (31): :m (31): :m (31):

แต่ถ้าไม่อยากระเบิดชุด ก็คงต้องเล่น 3.1 หละคร๊าบ  AVR บางตัวมันก็เลือกได้นะคร๊าบ :m (57):

แต่ถ้าเลือกไม่ได้ อาจจะต้องเลือกเป็น 2ch มาจาก DVD แล้วค่อยมาใช้พวก 3ch Prologic ที่ตัว AVR น่าจะได้สัญญานครบกว่าเลือก 5.1 แต่ไม่ต่อเซอราวน์นะคร๊าบ

ส่วนลำโพง ถ้าชอบ Cerwin จริงๆ ก็ไปลองดูสิคร๊าบ ถึงราคาจะแพงกว่าที่เมกา แต่ก็ซื้อแค่ Center ตัวเดียว ราคาคงไม่ต่างกันมากมั๊งคร๊าบ :m (14):

อ่อ ถ้าเล่น 2.1 โดยที่ Int ไม่มี Pre Out สายลำโพงที่เอามาต่อจาก Spk B>Hi In Sub มันก็มีผลต่อแนวเสียงเยอะเหมือนกันนะคร๊าบ

แล้วอาจจะต้องมีการทำวงจร Hi pass filter ไปใส่ที่ลำโพงหลักด้วยคร๊าบ เพื่อตัดช่วงเบสต่ำๆ ออกไป เสียงจะได้กลืนกับซับได้ง่ายขึ้นคร๊าบ :m (82):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 06 มกราคม 2010 เวลา 17:23 น. โดย wut »
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ 23 มกราคม 2010 เวลา 18:52 น. »
คุณ wut เมืองไทยแพงกว่า 3-4 เท่า ซื้อได้ครับแต่เสียความ...นิดหน่อย

อ้างถึง
อาจจะต้องมีการทำวงจร Hi pass filter ไปใส่ที่ลำโพงหลักด้วยคร๊าบ เพื่อตัดช่วงเบสต่ำๆ ออกไป เสียงจะได้กลืนกับซับได้ง่ายขึ้นคร๊าบ

จอม project จริงๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอังคาร 26 มกราคม 2010 เวลา 16:33 น. »
ผมว่า center ไม่ต้องเพิ่มก็ได้คับ ปรกติ avr เนี่ย ถ้าเราปิด center มันจะdown mix เสียง center มาอยู่ที่คู่หน้าให้อยู่แล้ว
ผมว่าเสียงจะอิ่มดีกว่ามี center เสียอีกครับ ลองแล้ว
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันเสาร์ 06 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 08:14 น. »
อ้างถึง
ผมว่า center ไม่ต้องเพิ่มก็ได้คับ ปรกติ avr เนี่ย ถ้าเราปิด center มันจะdown mix เสียง center มาอยู่ที่คู่หน้าให้อยู่แล้ว
ผมว่าเสียงจะอิ่มดีกว่ามี center เสียอีกครับ ลองแล้ว

:m (3): :m (3): :m (3): สำหรับทุกความคิดเห็นครับ 2-3 วันก่อนผมยืม center cerwin มาแต่คนละซีรีย์ เลยได้ข้อสรุปแล้วครับ หลังต่อ conversation ดีขึ้นมากแต่ image,sound,details,effect ไม่สะอาดครับ เหมือนคุณ vichien ลองมา ดังนั้น 2.1 ดีกว่า สำหรับcenter  :m (20):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 17:57 น. »
อ้างถึง

:m (3): :m (3): :m (3): สำหรับทุกความคิดเห็นครับ 2-3 วันก่อนผมยืม center cerwin มาแต่คนละซีรีย์ เลยได้ข้อสรุปแล้วครับ หลังต่อ conversation ดีขึ้นมากแต่ image,sound,details,effect ไม่สะอาดครับ เหมือนคุณ vichien ลองมา ดังนั้น 2.1 ดีกว่า สำหรับcenter  :m (20):
เฟิมเลยครับถ้าเพื่อนๆมีคู่หน้าดีๆอยู่แล้วอย่าหลงตามค่านิยมเลยครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 19:59 น. »
ถ้าย้อนเวลาได้...ผมคงเล่นแค่2.1เหมือนกันครับ :m (35):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:21 น. »
ถ้าย้อนเวลาได้...ผมคงเล่นแค่2.1เหมือนกันครับ :m (35):

ไม่เห็นต้องย้อนเวลาเลยคร๊าบ :m (40):

ก็ระเบิดชุด  :m (48):ขายทุกอย่างออกไปให้หมด :m (31):

แล้วก็เริ่มใหม่เป็น 2 เฉยๆ หรือ 2.1 ก็ได้ทั้งนั้นหละคร๊าบ :m (51): :m (51): :m (51):

ออฟไลน์ peporing

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 09 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 20:54 น. »
cerwin ผมรู้จักคนนึงปล่อยอยู่ทั้งชุดนะครับ front / center / surr มีขาตั้ง 9 นิ้ว สำหรับคู่หน้า และ ขา surr ทั้งชุดราคาไม่ถึง 2 หมื่น

แต่เป็น ve series นะครับ

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=130667&hl=cerwin

ออฟไลน์ Oatfunk

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธ 10 กุมภาพันธ์ 2010 เวลา 00:42 น. »
  2.1 ก็หลาเหลี่ยวแล้วตาเป้.. ถ้าเป็นโปรลอจิค 3.1 เค้าเรียกว่า Phantom.. สมัยนี้มันไม่มีแล้ว ค่าเซนเตอร์เอามาอัพระบบดีกว่านะ.. ผมว่า :m (81):
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป