ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะอะไรหลอดแต่ละยี่ห้อเสียงถึงต่างกันครับ  (อ่าน 3109 ครั้ง)

ออฟไลน์ owen

• คุยเก่งมาก
เพราะอะไรหลอดแต่ละยี่ห้อเสียงถึงต่างกันครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 สิงหาคม 2015 เวลา 21:24 น. »
สมมุติหลอดใหม่เอี่ยมไม่เคยใช้มาก่อน เช่น  12AU7 2 ยี่ห้อ
1. วัดค่าหลอดเท่ากัน
2. ค่าไฟฟ้าแต่ละขา เท่ากัน
เพราะอะไรการวัดค่าทางตัวเลขถึงบอกความแตกต่างของเสียงไม่ได้ครับ ถึงต้องใช้การฟังเพื่อหาบุคลิกเสียง  ขอถามเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ newnew

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: เพราะอะไรหลอดแต่ละยี่ห้อเสียงถึงต่างกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 08:43 น. »
สมมุติหลอดใหม่เอี่ยมไม่เคยใช้มาก่อน เช่น  12AU7 2 ยี่ห้อ
เพราะอะไรการวัดค่าทางตัวเลขถึงบอกความแตกต่างของเสียงไม่ได้ครับ ถึงต้องใช้การฟังเพื่อหาบุคลิกเสียง  ขอถามเป็นความรู้ครับ

หายไปนานเลยนะครับนี่ เวลคัมแบคครับ

ผมก้อเดาเอานะครับ

อย่างแรกคือโครงสร้างหลอด ส่วนการวัดค่านั่นน่าจะเป็นการวัดอายุการใช้งานมั้งครับ

Re: เพราะอะไรหลอดแต่ละยี่ห้อเสียงถึงต่างกันครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 09:58 น. »
ลองอ่านดูครับ...
ขอบคุณครับ แต่ก็ยังสงสัยอยู่ดีครับ เป็นไปได้มั๊ยว่าหลอดแต่ละยี่ห้อส่งสัญญาณไฟฟ้าแต่ละขาหลอดเข้าสู่วงจรรูปคลื่นไม่เหมือนกัน. จึงทำให้เสียงบางบ้าง หนาบ้างตามวัสดุที่ผลิตแต่ละยี่ห้อครับ. เช่นหลอด300b  ยี่ห้อ ก. ให้รูปคลื่นออกมาเป็นY.    ถ้าหลอดยี่ห้อ ข ค ง ทำให้รูปคลื่นเป็นY  ได้เหมือนยี่ห้อ ก ได้ เสียงก็จะเหมือนกัน  :yoyo(7):

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8597.0

http://www.wowhifi.com/wowhifi-article/34-aricle-tube/65-2009-08-22-16-04-27.html

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 10:00 น. »
 :yoyo (80):

หายไปนานเลยนะครับนี่ เวลคัมแบคครับ

ผมก้อเดาเอานะครับ

อย่างแรกคือโครงสร้างหลอด ส่วนการวัดค่านั่นน่าจะเป็นการวัดอายุการใช้งานมั้งครับ

ออฟไลน์ TDCBandRocks

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 10:27 น. »
ถ้าว่าตามหลักคือ distortion หรือความเพี้ยนของหลอดต่างกันครับ แม้ว่าจะ bias ที่จุดเดียวกันก็ตาม

distortion เกิดจากหลอดทำงานไม่ linear เช่น หลอดที่มีอัตราขยาย 100 หมายความว่ามี input เข้ามา 1V สัญญาณ output ควรจะได้ 100V แต่ด้วยความที่ไม่สมบูรณ์แบบ ทำให้หลอดไม่ได้มีอัตราขยาย 100 ในทุกๆความถี่ และทุกๆช่วงสัญญาณ ตรงนี้ทำให้เกิด distortion ขึ้นมา

แม้ว่าหลอดสองหลอดมีความเพี้ยนรวม (Total Harmonic Distortion) เท่ากับ แต่รูปแบบของความเพี้ยน คือ สมมติว่าวัดความเพี้ยนที่ 1KHz หลอด A มีสัญญาณแปลกปลอมจากความไม่ linear ของหลอดที่ 2KHz 0.1%, 3KHz 0.6% และ 4KHz 0.2% แต่หลอด B วัดออกมาได้ 2KHz 0.5%, 3KHz 0.1% และ 4KHz 0.3% โดยนัยยะอาจจะไม่มาก แต่รูปแบบที่แตกต่างออกไป เราอาจจะฟังออกก็ได้ครับ

โครงสร้างและวัสดุที่ใช้ในการประกอบหลอดที่ต่างกัน ทำให้รุปแบบของ distortion จากหลอดต่างกัน เป็นผลทำให้เราได้ยินเสียงของหลอดเบอร์เดียวกันแต่ต่างยี่ห้อให้เสียงแตกต่างกันครับ

ผู้ผลิตหลอดบางเจ้า ใช้เครื่องวัดคุณลักษณะของ distortion ในการคัดหลอด ดังนั้นราคาจึงแพงกว่าหลอดทั่วๆไป แต่พอจะรับประกันได้ว่าคุณภาพเสียงจะใกล้เคียงกันทุกหลอดครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 10:48 น. »
เมื่อก่อน แอมป์ kt88 ผมใช้หลอดปรี หลอดเดียว ผมเลยลองสั่งหลอด (12ax7) มาลองฟังทั้งหลอดใหม่ หลอดน็อส หลายยี่ห้ออยู่ ขอบอกตรงๆครับ
ฟังออกว่าต่าง ยากพอควร นอกจากโทนเสียงของมัน ที่ฟังออกได้ง่ายกว่า อย่างอื่นก้คล้ายๆกัน (อาจเป็นวงจรของแอมป์ตัวนั้นหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ)

หลอดที่สั่งมา มี nos jan ge12ax7wa, RFT ECC83 (ตัวนี้ชอบ) หลอดใหม่ก็ genalex-gold lion ขาทอง ,JJ ECC803S , Mullard 12AX7 ,
Sovtek 12AX7-LPS , Electro-Harmonix 12AX7 , Preferred Series 7025 / 12AX7 ,
และ Tung-Sol 12AX7 (อันนี้เสียงดี นุ่มหนา ไม่แพง เลยเก็บไว้อยู่)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ TDCBandRocks

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 11:03 น. »
แอมป์หลอดที่มี feedback จะช่วยลดความแตกต่างของเสียงจากหลอดที่มีความเพี้ยนต่างกันได้บ้างครับ ดังนั้นไม่แปลกที่จะฟังไม่ออก พวกไม่มี feedback จะฟังออกง่ายกว่ามากครับ

ออฟไลน์ gigaray

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 14:37 น. »
ตอนนี้ int ปรีหลอด 12AX7 power 6550c ถ้าอยากได้หวานขึ้นน่าเปลี่ยนปรีหรือ power เบอร์ไหนดีครับ

ออฟไลน์ Tuuu

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 14:42 น. »
ตอนนี้ int ปรีหลอด 12AX7 power 6550c ถ้าอยากได้หวานขึ้นน่าเปลี่ยนปรีหรือ power เบอร์ไหนดีครับ

หลอดยี่ห้ออะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 15:45 น. »

เราวัดค่าต่างๆ ของหลอดโดยการวัดแค่จุดใดจุดหนึ่ง หรือช่วงการทำงานช่วงใดช่วงนึง

แล้วแต่วัตถุประสงค์ว่าต้องการประเมินอะไร โดยเทียบค่าที่วัดได้กับค่าอ้างอิงจากผู้ผลิต หรือดาตาชีท

ค่าพารามิเตอร์ที่วัดส่วนมากจะตัวเล็ขหรือข้อมูลสเป็คที่สำคัญทางเทคนิคที่จำเป็นต้องใช้ในการออกแบบ

ส่วนเรื่องเสียงนั้น เนื่องจากหลอดเป็นแค่อุปกรณ์ตัวนึงในระบบ ยังมีตัวแปรอื่นอีกมากมายที่มีผลกับบุคลิกเสียง

ขนาดอุปกรณ์ทุกชิ้นเหมือนกันเป๊ะ แต่คนละตัวถัง เลย์เอาท์ต่างกัน สายไวริ่งความยาวต่างกัน

เสียงก็ยังต่างกันเลยครับ เนื่องจากค่า parasitic แฝงต่างๆ อย่าง ค่า L ค่า C แฝง ซึ่งส่งผลกับความถี่เสียง

แตกต่างกันไป และ non-linear ด้วยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 16:57 น. »

เราวัดค่าต่างๆ ของหลอดโดยการวัดแค่จุดใดจุดหนึ่ง หรือช่วงการทำงานช่วงใดช่วงนึง

แล้วแต่วัตถุประสงค์ว่าต้องการประเมินอะไร โดยเทียบค่าที่วัดได้กับค่าอ้างอิงจากผู้ผลิต หรือดาตาชีท

ค่าพารามิเตอร์ที่วัดส่วนมากจะตัวเล็ขหรือข้อมูลสเป็คที่สำคัญทางเทคนิคที่จำเป็นต้องใช้ในการออกแบบ

ส่วนเรื่องเสียงนั้น เนื่องจากหลอดเป็นแค่อุปกรณ์ตัวนึงในระบบ ยังมีตัวแปรอื่นอีกมากมายที่มีผลกับบุคลิกเสียง

ขนาดอุปกรณ์ทุกชิ้นเหมือนกันเป๊ะ แต่คนละตัวถัง เลย์เอาท์ต่างกัน สายไวริ่งความยาวต่างกัน

เสียงก็ยังต่างกันเลยครับ เนื่องจากค่า parasitic แฝงต่างๆ อย่าง ค่า L ค่า C แฝง ซึ่งส่งผลกับความถี่เสียง

แตกต่างกันไป และ non-linear ด้วยครับ
   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gigaray

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 22:08 น. »

int Octave V70 หลอดมาจากโรงงานครับ ยังไม่มีข้อมูลยี่ห้อหลอดเลย เดี๋ยวลองหาดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Tuuu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 23:50 น. »

int Octave V70 หลอดมาจากโรงงานครับ ยังไม่มีข้อมูลยี่ห้อหลอดเลย เดี๋ยวลองหาดูก่อนครับ

ลองหลอด mullard ครับ  :yoyo (95):