ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดเบอร์เทียบที่อยากทำ  (อ่าน 11579 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alek_DHT

• ชอบคุย
Re: หลอดเบอร์เทียบที่อยากทำ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 02:31 น. »
ขอสารภาพว่าอ่านกระทู้นี้แล้วไม่รู้เรื่องเลยครับ

ผมจะเริ่มต้นหาความรู้ DIY กับเครื่องหลอดอย่างไรดีครับน้าเล็ก

:yoyo(65): :yoyo(65):
สงสัยผมจะพาออกทะเลบ่อย ขอโทษนะครับน้า Moonoi :yoyo(65):
ฮาๆ กันไปครับน้าอย่าไปซีเรียส  มีสาระบ้าง ไม่มีบ้าง ปนๆกันไปครับ  สาระมากก็เครียดไป  :yoyo (95):

เพิ่งเสร็จสดๆร้อนๆครับ เสียงหวานมาก EL84PP  ECF80 drive/phase splitter เครื่องนี้ใช้  EL84 Amperex bugle boy  opt เก่า UK

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 02:34 น. โดย Alek_DHT »

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 02:32 น. »
  งานเข้าอีกแล้ว เพื่อนมาขอให้ช่วยทำ phono ให้ตัวนึงเดี๋ยวผมต้องขึ้นปรี ไฮบริดอีกตัวเอาไว้ยั่วน้า เจ ดีกว่าจะได้งง  แต่ไม่ทิ้งลาย DHT  เลยจัดหลอด Pentode DHT ซะเลยครับ PZ // 47  Arcturus blue globe  รีบจับเอามาขึ้นแท่นก่อน เดี๋ยวจะอดฟังเสียงซะ   :yoyo(4):

ractifier ด้วย  180 Arcturus balloon shape เพื่อให้เข้าเซ็ทกัน  :yoyo (84):

เอาเสียงดีๆ หน้าตาสวยๆ ราคาพอจับต้องได้นะครับน้าเล็ก :yoyo(27): ยิ่งอยากๆอยู่ด้วย :yoyo(13):
เดี๋ยวคงจะขึ้นสนองกิเลสตัวเองซัก 3-4 เบอร์ แต่ต้องทำ โฟโนให้เพื่อนก่อนครับ ร้องงอแงมากๆ  :yoyo(9):

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 05:12 น. »
ขอสารภาพว่าอ่านกระทู้นี้แล้วไม่รู้เรื่องเลยครับ

ผมจะเริ่มต้นหาความรู้ DIY กับเครื่องหลอดอย่างไรดีครับน้าเล็ก

สงสัยผมจะพาออกทะเลบ่อย ขอโทษนะครับน้า Moonoi :yoyo(65):
ฮาๆ กันไปครับน้าอย่าไปซีเรียส  มีสาระบ้าง ไม่มีบ้าง ปนๆกันไปครับ  สาระมากก็เครียดไป  :yoyo (95):

เพิ่งเสร็จสดๆร้อนๆครับ เสียงหวานมาก EL84PP  ECF80 drive/phase splitter เครื่องนี้ใช้  EL84 Amperex bugle boy  opt เก่า UK

ECF80 drive/phase splitter หมายถึงหลอดเดียวทำหน้าที่สองอย่างต่อข้างเหรอครับ
ใช้หลอดน้อยลงคู่หนึ่ง แล้วเฉพาะหลอด el84 ชุดนี้้แพงมั๊ยครับ :yoyo (86):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 10:00 น. »

ECF80 drive/phase splitter หมายถึงหลอดเดียวทำหน้าที่สองอย่างต่อข้างเหรอครับ
ใช้หลอดน้อยลงคู่หนึ่ง แล้วเฉพาะหลอด el84 ชุดนี้้แพงมั๊ยครับ :yoyo (86):
ไม่แพงร๊อก ไม่รู้กี่หมื่น ใครๆก็อยากได้ แต่ไม่ค่อยจะได้กัน  หลอดดี วงจรดี มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว ได้ opt ดีๆอีก ต้องขีดช็อครอบๆแอมป์ กันมดขึ้น :yoyo(12):
(เสียงมันหวานเกิ๊นหน่ะ)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ beehotel

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 10:21 น. »
ถ้าเป็นงาน research หรือ ทดลองทั่วไปจะมีเพื่อนคอยพันให้ ถ้าเห็นเป็นหม้อปกติเกือบทั้งหมดเพื่อนผมเป็นคนพันให้ เคยใช้หลายเจ้า แต่ให้เพื่อนพันก็พัฒนาปรับปรุงมาเรื่อยตอนนี้น่าจะสิบปีได้แล้วที่ใช้กันมาครับ แต่ถ้าเป็น SE และ จริงจัง พอมีหม้อนอกเก็บไว้ใช้งานอยู่บ้าง เสียดายที่เมื่อก่อนไม่คิดว่าจะทำ PP เลยไม่ค่อยได้เก็บหม้อ PP ไว้เลยครับ  เมื่อปีที่แล้วได้ Tamura จากญี่ปุ่นมาคู่นึงก็ทำ 6550 PP ไปแล้วปีนี้ไปอีกแต่ โรงงานปิดแล้วแถมราคารุ่นเล็กสุดกระโดดไป 30กว่าเค เลยถอดใจ ให้เพื่อนพันให้ก็ได้ ใช้ได้เหมือนกัน 

หม้อบางส่วนที่ผมเก็บไว้ใช้งานครับ ส่วนใหญ่จะเป็น tango ทั้ง opt choke interstage line output

โหย  หม้อ แทงโก บานเลย
หาอยู่ตั้งนาน อยู่นี้เอง
จะเอามาใส่กับหลอด 50 ซะหน่อย
เก็บไว้เล่นครับน้ามีเบอร์ละคู่สองคู่เท่านั้นแหละครับ ไม่ได้มีเยอะครับน้า  :yoyo (95):

ว่าแต่ชอบเสียงเบอร์ 50 หรือครับ  ถ้าลำโพงไวมากผมแนะนำให้ทำเบอร์ 71A  จะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์เยอะ  ถ้ายังไม่เคยฟัง ลองหาฟังดูครับ ผมยกให้เป็น ความพิสุทธิ์แห่งเสียง เลยเสียดายมันขับลำโพงผมไม่ออก แต่ถ้าเป็นพวกลำโพง วินเทจ หรือ ฟูลเร้นท์ ล่ะก็สบายครับ

เสียงหลอดเบอร์ 50 ชอบครับ หวานเจีบบ แต่ขับลำโพงไม่ออก เดียวนี้แพงมาก ๆ
ตอนนี้ใช้ UX350 แทน
71A ไม่เคยฟังเสียงมันตรง ๆ
ตอนนี้ทำหน้าที่ไดร์ 50 อยู่
ตอนนี้ใช้ RCA Radiotron UX-171-A แทน
Arcturus blue globe สวยครับ เบอร์ 71A ก็มี  แต่หาไม่ได้ หายากมาก
มีแบ่งไหมครับ 555 หาแถวนี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 10:37 น. โดย beehotel »
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 11:01 น. »

ใช่ครับ หลอด ECF80  หลอดกลุ่มนี้คนไทยเรียกหลอดตุ๊ด  มีสอง section ในหลอดเดียว แต่ซีกนึงเป็น ไตรโอด  อีกซีกนึงเป็น pentode เบอร์นี้คนไทยไม่ค่อยใช้กัน แต่คนญี่ปุ่นนิยมมาก และมีราคาค่อนข้างสูง แต่บ้านเราถูกมากในอดีต ปัจจุบันพวกหลอดเบอร์ดังหายากแล้วก็มีราคาค่อนข้างสุงด้วย   หลอด EL84 ค่ายดังๆ หลอด used ราคาก็จะพันแก่ถึงสองพันกลางครับ ถ้า nos nib แพงแน่ๆ   แอมป์ตัวนี้เป็น PP ที่เห็นเป็น stereo ครับ 2 ข้างใช้ 4 หลอด แต่ตัวก่อนหน้าเป็น mono ใช้หลอดข้างละ 4 หลอด ใช้มากกว่า 2 คู่ครับ กำลังก็มากกว่าเท่าตัวด้วย 

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 11:20 น. »
ถ้าเป็นงาน research หรือ ทดลองทั่วไปจะมีเพื่อนคอยพันให้ ถ้าเห็นเป็นหม้อปกติเกือบทั้งหมดเพื่อนผมเป็นคนพันให้ เคยใช้หลายเจ้า แต่ให้เพื่อนพันก็พัฒนาปรับปรุงมาเรื่อยตอนนี้น่าจะสิบปีได้แล้วที่ใช้กันมาครับ แต่ถ้าเป็น SE และ จริงจัง พอมีหม้อนอกเก็บไว้ใช้งานอยู่บ้าง เสียดายที่เมื่อก่อนไม่คิดว่าจะทำ PP เลยไม่ค่อยได้เก็บหม้อ PP ไว้เลยครับ  เมื่อปีที่แล้วได้ Tamura จากญี่ปุ่นมาคู่นึงก็ทำ 6550 PP ไปแล้วปีนี้ไปอีกแต่ โรงงานปิดแล้วแถมราคารุ่นเล็กสุดกระโดดไป 30กว่าเค เลยถอดใจ ให้เพื่อนพันให้ก็ได้ ใช้ได้เหมือนกัน 

หม้อบางส่วนที่ผมเก็บไว้ใช้งานครับ ส่วนใหญ่จะเป็น tango ทั้ง opt choke interstage line output

เก็บไว้เล่นครับน้ามีเบอร์ละคู่สองคู่เท่านั้นแหละครับ ไม่ได้มีเยอะครับน้า  :yoyo (95):

ว่าแต่ชอบเสียงเบอร์ 50 หรือครับ  ถ้าลำโพงไวมากผมแนะนำให้ทำเบอร์ 71A  จะได้ไม่ต้องไปเสียตังค์เยอะ  ถ้ายังไม่เคยฟัง ลองหาฟังดูครับ ผมยกให้เป็น ความพิสุทธิ์แห่งเสียง เลยเสียดายมันขับลำโพงผมไม่ออก แต่ถ้าเป็นพวกลำโพง วินเทจ หรือ ฟูลเร้นท์ ล่ะก็สบายครับ

เสียงหลอดเบอร์ 50 ชอบครับ หวานเจีบบ แต่ขับลำโพงไม่ออก เดียวนี้แพงมาก ๆ
ตอนนี้ใช้ RCA Radiotron UX-171-A แทน
Arcturus blue globe สวยครับ เบอร์ 71A ก็มี  แต่หาไม่ได้ หายากมาก
มีแบ่งไหมครับ 555 หาแถวนี้แหละ

น้าใช้  71A drive  50  สเตทเดียวหรือครับ หรือใช้ อินเตอร์สเตทคัปปิ้ง  ครับ  ผมเคยทำเมื่อหกปีก่อนแต่ไม่ค่อยประทับใจ ก็เลยรื้อไปเหลือแต่ 345 SE กับ 2A3 ไว้แค่สองเครื่อง หลอดป่านนี้เฉาไปหมดหรือยงไม่รุ้ ไม่เคยไปดูเลย

71A blue ผมไม่มีหรอกครับ ไม่ได้คิดเก็บ หลอด blue ส่วนใหญ่ใจเสาะ ที่เคยมีก็ตายไปเกือบหมดแล้ว ที่ 180 , 45 , 26 , 24A  เหลือแต่  27 ที่คงกระพัน ที่อยู่มาจะร้อยปีแล้วยังไม่ตายเลยซักหลอดครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 13:23 น. »
ผมมีปัญหากับเครื่องหลอดตรงนี้แหละครับ

รู้ว่าชอบฟังเพลงแนวโบราณ  พวกยุค 60s - 80s

แต่ไม่มีความรู้เรื่องหลอดกับวงจรเลย

ทำให้เดาไม่ถูกเลยครับว่าตัวไหนเสียงเป็นอย่างไร

เดี่ยวปรีฯลงตัว  ค่อยดูปรีโฟโนต่อ   :yoyo(23): :yoyo(23):

TT ที่สอยมาจากน้าโอบยังหาโฟโนไม่ได้เลยครับ

มันเยอะจัดจนเลือกไม่ถูก

:yoyo(50): :yoyo(50):

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 14:05 น. »

น้าใช้  71A drive  50  สเตทเดียวหรือครับ หรือใช้ อินเตอร์สเตทคัปปิ้ง  ครับ  ผมเคยทำเมื่อหกปีก่อนแต่ไม่ค่อยประทับใจ ก็เลยรื้อไปเหลือแต่ 345 SE กับ 2A3 ไว้แค่สองเครื่อง หลอดป่านนี้เฉาไปหมดหรือยงไม่รุ้ ไม่เคยไปดูเลย

71A blue ผมไม่มีหรอกครับ ไม่ได้คิดเก็บ หลอด blue ส่วนใหญ่ใจเสาะ ที่เคยมีก็ตายไปเกือบหมดแล้ว ที่ 180 , 45 , 26 , 24A  เหลือแต่  27 ที่คงกระพัน ที่อยู่มาจะร้อยปีแล้วยังไม่ตายเลยซักหลอดครับ

Interstage Tango NC-14 ครับ
Main Cable"Top Cable 5 core">Breaker Hifi Turning>ปลั๊กผนัง คุณธีร>Isolate Transformer Batolucci 1000W>บล็อคไม้อมฤต JJ>สายไฟ C3 XOTIQ>>สายไฟ 1000 ปี x2>สายไฟสะเทือน>CDT Audiomeca Mephisto>WireWorld Gold StarlightII>DAC California Audio Labs:SC-10>pre:Sugden: C28>TT:Macro Saki :DD6+Shure:V15Type3>AC.เพื่อนช่วยเพื่อน,AC ก้องกิจกร,RCA Vandanhul.The Secord>Projector:Infucus:X10 Screen Goo&+Dune H1+Libero HD+Lidero source+DC Blocking
>AMP:DIY Tube amp CX-350by SAC THAILAND,Audio Space AS 6IRE:KT88>:PrePro Onkyo Intega 9.8 + Power 6Ch Parasound,Ac.Power:  & Tsunami MKII ผ่าน Box Alu. & Valor2
FRONT SPREAKER:TANNOY STIRLING+RAAL 70-10D Speaker Cable แวนแดม
CENTER SPREAKER  : TANNOY STIRLING
REAR SPREAKER  : TANNOY M20, Sub.Martin Logan GottoII + Paradigm PS 1200

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 14:23 น. »
 พวกวัตต์ต่ำผมเหลือแต่ 345SE ใช้ 112A เป็น driver ครับ

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 15:47 น. »
หลอดเยอะขนาดนี้ ก็น่าจะมีเครื่องวัดหลอดด้วยแหง

แอมป์ก็ทำเยอะเหมือนกัน น้าเล็กใช้เครื่องมืออะไรวัดแอมป์บ้างครับ

คือผมอยากจะหามาใช้สักเครื่อง แต่ไม่ทราบว่าจะเริ่มจากอะไรก่อนดี

สำหรับภาคขยาย อย่างแอมป์ ปรีแอมป์ หรือว่าเรคกูเลเตอร์ ที่อยากจะวัด

หลักๆ ก็มี distortion กับ oscillation สองอย่างเนี่ยครับ

มีคนแนะนำให้เริ่มจาก Oscilloscope อ่านข้อมูลจาก waveform

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 15:49 น. »
พวกวัตต์ต่ำผมเหลือแต่ 345SE ใช้ 112A เป็น driver ครับ

กิเลสเนอะ :yoyo(27): สวยๆทุกตัวเลย
น้าเล็กถ่ายรูปสวยมากครับ
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 15:54 น. »
หลอดเยอะขนาดนี้ ก็น่าจะมีเครื่องวัดหลอดด้วยแหง

แอมป์ก็ทำเยอะเหมือนกัน น้าเล็กใช้เครื่องมืออะไรวัดแอมป์บ้างครับ

คือผมอยากจะหามาใช้สักเครื่อง แต่ไม่ทราบว่าจะเริ่มจากอะไรก่อนดี

สำหรับภาคขยาย อย่างแอมป์ ปรีแอมป์ หรือว่าเรคกูเลเตอร์ ที่อยากจะวัด

หลักๆ ก็มี distortion กับ oscillation สองอย่างเนี่ยครับ

มีคนแนะนำให้เริ่มจาก Oscilloscope อ่านข้อมูลจาก waveform
  ถ้าไม่ได้ทำเครื่องขายคงไม่จำเป็นต้องใช้เครื่องมือพวกนี้หรอกครับมันเปลืองตังค์ ไปหาโหลดโปรแกรม audio analizer มาใช้เอาครับ ผมไม่เก่งคอมไม่ค่อยรู้เรื่อง เรื่องโปรแกรมเลยไม่ได้ใช้ แต่อาจารย์ผมเค้าใช้อยู่  ผมใช้แต่เครื่องก็มีแค่ scope  audioanalizer และ RTA แค่นี้ครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:00 น. »

กิเลสเนอะ :yoyo(27): สวยๆทุกตัวเลย
น้าเล็กถ่ายรูปสวยมากครับ
ขอบคุณครับ น้าเจ   หลงเสน่ห์หลอด ติดแล้วเลิกยากนะครับ นี่ผมก็นั่งเฝ้ารอ ไปรณีย์เอาหลอดที่จะทำแอมป์ตัวใหม่มาส่งอยู่ครับ ดูออนไลน์รอนำจ่ายอยู่   มาพอดีเลย แต่จะรอดมั้ยเนี่ยหลอดใหญ่แต่กล่องบี้ไปครึ่งนึงเลยครับ  :yoyo(30):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:14 น. »
ไปรษณีย์ไทยไม่แพ้ชาติใดโลก :yoyo (80): ใครไม่เคยเจอพัสดุเสียหายถือว่าแปลก :yoyo (88):
แต่ต้องซวยจริงๆครับถึงจะเสียหายถึงของข้างใน

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:15 น. »
มาลุ้นกันว่าจะรอดมั้ยครับเนี่ยหลอดตรู หลอดใหญ่ด้วยกล่องยุบไปครึ่งนึงเลย     :yoyo (81):

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:21 น. »
:yoyo(65): :yoyo(62): :yoyo (77): :yoyo (77):

ขอบคุณครับน้าเล็ก
เอาแบบไหนครับ  แค่ผู้ใช้ควรรู้ หรือ ทำเครื่อง ผมจะได้เริ่มถูก แต่ทั้งสองอย่างมีจุดเริ่มต้นเหมือนกัน ก็คือต้องรู้จักหลอดทีี่เอามาใช้ก่อน อย่างน้อยต้องดูหลอดเป็นว่าแต่ละขาของหลอดเบอร์นั้น มีหน้าที่อะไร ครับ

ผมอยากเห็น Series ที่เป็นพื้นฐานจริงๆสำหรับมือใหม่นะครับ  พอพื้นฐานแน่น  จะได้คลำทางต่อได้

โดยอยากเริ่มจากสไตล์เสียงของหลอดแต่ละกลุ่มก่อนนะครับ จะได้เลือกเจาะหลอดเป็นตัวๆได้ แล้วตามด้วยชนิดของหลอด--ข้อดี ข้อเสีย  และอยากจบที่หลอดแต่ละกลุ่มนิยมเอาไปใช้ทำอะไรนะครับ  (พวกหลอดโบราณดีๆมันเกินเอื้อมสำหรับผม  เก็บไว้ทีหลังก็ได้ครับ)

หลังจากนั้นคงค่อยๆ DIY แบบพื้นฐาน  และจะศึกษาเพิ่มเติมได้จากไหนนะครับ 

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:22 น. »
ไหงมันเยินขนาดนี้

ดูเหมือนส่งด้วยไปรษณีย์ไทยนะครับ   :yoyo (83): :yoyo (83):

มาลุ้นกันว่าจะรอดมั้ยครับเนี่ยหลอดตรู หลอดใหญ่ด้วยกล่องยุบไปครึ่งนึงเลย     :yoyo (81):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:24 น. »
รอเข้าเรียนด้วยคนครับ :yoyo (87):
หลอดไม่น่าเสียมั้งครับ ถ้าหลอดไม่ได้ใหญ่เท่ากล่องนะครับเอาใจช่วยครับ :yoyo (86):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:25 น. »
ไหงมันเยินขนาดนี้

ดูเหมือนส่งด้วยไปรษณีย์ไทยนะครับ   :yoyo (83): :yoyo (83):

มาจาก ฮังการี ครับน้า  :yoyo(10):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 16:57 น. »
:yoyo(65): :yoyo(62): :yoyo (77): :yoyo (77):

เอาแบบไหนครับ  แค่ผู้ใช้ควรรู้ หรือ ทำเครื่อง ผมจะได้เริ่มถูก แต่ทั้งสองอย่างมีจุดเริ่มต้นเหมือนกัน ก็คือต้องรู้จักหลอดทีี่เอามาใช้ก่อน อย่างน้อยต้องดูหลอดเป็นว่าแต่ละขาของหลอดเบอร์นั้น มีหน้าที่อะไร ครับ

ผมอยากเห็น Series ที่เป็นพื้นฐานจริงๆสำหรับมือใหม่นะครับ  พอพื้นฐานแน่น  จะได้คลำทางต่อได้

โดยอยากเริ่มจากสไตล์เสียงของหลอดแต่ละกลุ่มก่อนนะครับ จะได้เลือกเจาะหลอดเป็นตัวๆได้ แล้วตามด้วยชนิดของหลอด--ข้อดี ข้อเสีย  และอยากจบที่หลอดแต่ละกลุ่มนิยมเอาไปใช้ทำอะไรนะครับ  (พวกหลอดโบราณดีๆมันเกินเอื้อมสำหรับผม  เก็บไว้ทีหลังก็ได้ครับ)

หลังจากนั้นคงค่อยๆ DIY แบบพื้นฐาน  และจะศึกษาเพิ่มเติมได้จากไหนนะครับ
  ไปแบบนี้คงไม่ได้อะไรเลยครับ  อย่างแรกเลยก็ควรที่จะต้องเริ่มจากเรียกชื่อหลอดให้ถูก  แยกแยะให้ออกว่าเป็นหลอดชนิดไหน ขาไหนทำหน้าที่อะไร  ส่วนเรื่องเสียงมันมีเหตุอันเป็นปัจจัยเกี่ยวข้องมากมายครับ แต่หลอดแต่ละเบอร์เค้าจะมีฐานเสียงหลักของเค้าเองอยู่แล้ว   สเกลเสียงจะใหญ่ขึ้นตามขนาดของหลอด และ เพลท ครับ เอาไว้ตั้งกระทู้แล้วค่อยคุยกันเรื่องนี้ดีกว่าครับ รายละเอียดมันค่อนข้างเยอะ ผมเองก็งมอยู่หลายปีกว่าจะถลำลงมาลึกแบบนี้จนหาทางกลับไม่ถูกแล้วเหมือนกัน  :yoyo(3):

ตรวจเช็คหมดแล้วครับ รอดทั้งหมด

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 17:03 น. »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 17:28 น. »
กล่องใหญ่ขนาดนี้  โดนภาษีเปล่า

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 17:45 น. »

ไปแบบนี้คงไม่ได้อะไรเลยครับ  อย่างแรกเลยก็ควรที่จะต้องเริ่มจากเรียกชื่อหลอดให้ถูก  แยกแยะให้ออกว่าเป็นหลอดชนิดไหน ขาไหนทำหน้าที่อะไร  ส่วนเรื่องเสียงมันมีเหตุอันเป็นปัจจัยเกี่ยวข้องมากมายครับ แต่หลอดแต่ละเบอร์เค้าจะมีฐานเสียงหลักของเค้าเองอยู่แล้ว   สเกลเสียงจะใหญ่ขึ้นตามขนาดของหลอด และ เพลท ครับ เอาไว้ตั้งกระทู้แล้วค่อยคุยกันเรื่องนี้ดีกว่าครับ รายละเอียดมันค่อนข้างเยอะ ผมเองก็งมอยู่หลายปีกว่าจะถลำลงมาลึกแบบนี้จนหาทางกลับไม่ถูกแล้วเหมือนกัน  :yoyo(3):

ตรวจเช็คหมดแล้วครับ รอดทั้งหมด

ได้เลยครับน้าเล็ก  ผมรอเรียนครับ   :yoyo (86): :yoyo (86):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 17:55 น. »
กล่องใหญ่ขนาดนี้  โดนภาษีเปล่า
  เป็นช่วงๆครับ ถ้าโดนหนักๆก็จะย้ายที่อยู่ไปบ้านแม่ที่เมืองชล  แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยโดนนานแล้วยกเว้นถ้าลังใหญ่ๆเลยก็ไม่รอดครับ โดยเฉพาะที่ส่งแบบ tracking

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 18:22 น. »
เต็มกล่องเลยนี่น่า ข้างในไม่มีแม้แต่ริ้วรอย :yoyo (80):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันจันทร์ 10 สิงหาคม 2015 เวลา 18:52 น. »
 :yoyo(4):
เต็มกล่องเลยนี่น่า ข้างในไม่มีแม้แต่ริ้วรอย :yoyo (80):
  ในกล่องมีโฟมตัวหนอนรองมาครับ ส่วนในกล่องหลอดก็มีกระดาษห่อหลอดหนาๆอีกชั้นครับ หลอดใหญ่ๆของ mullard ส่วนใหญ่จะมีทุกรุ่นครับ

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 15:19 น. »
 ของผมมาถึงแล้วนะครับ น้าเจ  :yoyo(55):

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 15:24 น. โดย Alek_DHT »

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันศุกร์ 14 สิงหาคม 2015 เวลา 16:13 น. »
ของผมมาถึงแล้วนะครับ น้าเจ  :yoyo(55):
ทำไมมันมาเป็นคี่ละครับ
ของยังมาไม่ถึงเลย

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันจันทร์ 24 สิงหาคม 2015 เวลา 01:41 น. »
 เดี๋ยว 6AS7P-PP เสร็จแล้วจะ re wiring ให้นะครับ  :yoyo (86):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันจันทร์ 24 สิงหาคม 2015 เวลา 06:18 น. »
เสร็จแล้วขอลองฟังด้วยคนนะครับน้า :yoyo(35):
ท่าทางจะงานยุ่งน่าดู :yoyo(57):
ถ้าเป็นของผมไม่รีบนะครับตามสบายเลย :yoyo(63):