ผู้เขียน หัวข้อ: The Killer Line stage preamp  (อ่าน 3302 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alek_DHT

• ชอบคุย
The Killer Line stage preamp
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 16 สิงหาคม 2015 เวลา 21:27 น. »
   ปรีตัวนี้ผมเลือกหลอด miniature tube 6p30B-R และ  1p24B-V ( DHT ) มาใช้งานครับ  บ้านเราเรียกหลอดดินสอ แม้หลอดจะเล็กเท่าดินสอแต่เสียงไม่ได้เล็กตามขนาดหลอดนะครับ ยังคงเอกลักษณ์ และ กลิ่นอายของเสียงจากหลอดไดเร็คฮีท แต่ได้น้ำสดใส และ ชัดเจนกว่าหลอดใหญ่ๆอย่าง 2A3 ครับ

ไฟสูง 270 vdc ครับ ไม่ได้ก็ปรับให้ได้ตามนี้ไว้ก่อนเดี๋ยวต้องมาปรับกันอีกครั้งหลังจากต่อเข้าบอร์ดปรีแล้วครับ

ไฟจุดไส้หลอด 6.3vdc ชุดที่ 1  

ไฟจุดไส้หลอด 6.3vdc ชุดที่ 2

ไฟจุดไส้หลอด 2.4vdc ชุดที่ 1       

ไฟจุดไส้หลอด 2.4vdc ชุดที่ 2

ทดสอบเสียง

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
Re: The Killer Line stage preamp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 04:48 น. »
มันน่าเนอะ แต่ไม่มีปัญญาทำ :yoyo(30):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: The Killer Line stage preamp
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 07:23 น. »
เริ่มซื้อ multimeter กับ ตะกั่วก่อนเลยน้าเจ

ที่เหลือ.....

เดี๋ยวทำเป็นเอง

:yoyo (86): :yoyo (86):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 08:10 น. »
เริ่มซื้อ multimeter กับ ตะกั่วก่อนเลยน้าเจ

ยังอ่านไม่เป็นเลย สงสัยจะไก้เอามานั่งดูเฉยๆ กับเอาจิ้มนิ้วตัวเองสองข้างละครับ :yoyo(13):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 11:22 น. »

ยังอ่านไม่เป็นเลย สงสัยจะไก้เอามานั่งดูเฉยๆ กับเอาจิ้มนิ้วตัวเองสองข้างละครับ :yoyo(13):

ไม่ต้องห่วงครับน้าเจ  พอมีของแล้วมันก็ใช้เป็นเอง

ผมมองๆไว้ ไม่น่าเกินตัวละสองพัน  แต่ยังขึ้เกียจไปบ้านหม้อเนี่ยแหละครับ   :yoyo (84): :yoyo (84):

อย่างน้อยเวลาเราทำสาย Interconnection ต่างๆ  มันก็ต้องใช้วัดว่า  เชื่อมได้ดีไหม

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 16:00 น. »

ไม่ต้องห่วงครับน้าเจ  พอมีของแล้วมันก็ใช้เป็นเอง

ผมมองๆไว้ ไม่น่าเกินตัวละสองพัน  แต่ยังขึ้เกียจไปบ้านหม้อเนี่ยแหละครับ   :yoyo (84): :yoyo (84):

อย่างน้อยเวลาเราทำสาย Interconnection ต่างๆ  มันก็ต้องใช้วัดว่า  เชื่อมได้ดีไหม
สั่งเอาทางเน็ตไม่มีเหรอครับ ถามน้าเล็กว่ายี่ห้อไหนดีสำหรับมือใหม่น่าจะแนะนำได้
พากระทู่คนอื่นเค้าออกนอกเรื่องอีกแระ :yoyo (81):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 17:09 น. »
  ของเล่นใหม่เกือบเสร็จแล้วครับ  :yoyo(55):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 18:56 น. »
  ของเล่นใหม่เกือบเสร็จแล้วครับ  :yoyo(55):

เห็นใน eBay ขายกันตรึมเลย กะว่าจะถามน้าเล็กหลายทีแล้วว่าทำง่ายมั๊ย ลืมทุกที

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 19:10 น. »
ถ้าพอมีพื้นแบบที่เค้าทำขายกันก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ แต่ตัวที่ผมทำมันจะซับซ้อน เก็บทุกฟังค์ชั้นของนาฬิกา  ตั้ง เตือน ปลุก เปลี่ยนสี หรี่แสง แล้วเอาไมโครคอนโทรลเลอร์มาควบคุมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 19:16 น. »

มันคืออะไรเหรอครับ  :yoyo (84): :yoyo (84):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 17 สิงหาคม 2015 เวลา 20:03 น. »
นาฬิกา แบบหลอดครับน้าหมู
ถ้าจะเริ่มหัดทำจิ้มจิ้มตัวนี้จะยากมั๊ยครับน้าเล็กเอาแบบฟังก์ชั่นงานๆก็ได้ครับ :yoyo(57):

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2015 เวลา 20:34 น. »
มัลติมิเตอร์ ลองดู  Uni-T ก็คุ้มดีครับราคาไม่แพง

หรือว่าของ Victor ให้ฟังก์ชันเยอะในราคาย่อมเยาว์

พูดถึงข้อด้อยก็คือเรื่องความทนทาน และความแม่นยำคงเส้นคงวา

นานๆ หยิบมาใช้ทีล่ะก็เหมาะครับ แต่ถ้าใช้ทุกวันน่าจะต้องหาที่มันสมบุถกสมบันกว่านี้

เอาไว้ค้นพบตัวเองเจอก่อน แล้วค่อยซื้อของดี

ถ้าอยากจะลองเดินสายดีไอวายล่ะก็ ตอนที่ยากที่สุดก็คือตอนจรดหัวแร้งลงตะกั่วครั้งแรกนั่นล่ะครับ

ถ้าจรดหัวแร้งได้อย่างมั่นใจ กล้าจรด กล้าใส่ตะกั่วเมื่อไหร่  ก็ถือว่าบัดกรีเป็นแล้วครับ

สำหรับวิธีการที่ถูกต้อง ให้เข้าไปดูในยูทูป มีทุกอย่างครับ ตั้งแต่วิธีบัดกรี ติวเข้มทฤษฎีสารพัด

มีตั้งแต่เบื้องต้นยันทำดอกเตอร์ได้เลยมั้ง

ผมเองก็เรื่มต้นมาจากศูนย์เหมือนกันครับ แถมเพิ่งจะเริ่มเอาตอนแก่แล้วด้วย( ประมาณ 4-5 ปีเอง )

ลองดูครับ เผื่อจะชอบ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2015 เวลา 20:38 น. »
มัลติมิเตอร์ ลองดู  Uni-T ก็คุ้มดีครับราคาไม่แพง

หรือว่าของ Victor ให้ฟังก์ชันเยอะในราคาย่อมเยาว์

พูดถึงข้อด้อยก็คือเรื่องความทนทาน และความแม่นยำคงเส้นคงวา

นานๆ หยิบมาใช้ทีล่ะก็เหมาะครับ แต่ถ้าใช้ทุกวันน่าจะต้องหาที่มันสมบุถกสมบันกว่านี้

เอาไว้ค้นพบตัวเองเจอก่อน แล้วค่อยซื้อของดี

ถ้าอยากจะลองเดินสายดีไอวายล่ะก็ ตอนที่ยากที่สุดก็คือตอนจรดหัวแร้งลงตะกั่วครั้งแรกนั่นล่ะครับ

ถ้าจรดหัวแร้งได้อย่างมั่นใจ กล้าจรด กล้าใส่ตะกั่วเมื่อไหร่  ก็ถือว่าบัดกรีเป็นแล้วครับ

สำหรับวิธีการที่ถูกต้อง ให้เข้าไปดูในยูทูป มีทุกอย่างครับ ตั้งแต่วิธีบัดกรี ติวเข้มทฤษฎีสารพัด

มีตั้งแต่เบื้องต้นยันทำดอกเตอร์ได้เลยมั้ง

ผมเองก็เรื่มต้นมาจากศูนย์เหมือนกันครับ แถมเพิ่งจะเริ่มเอาตอนแก่แล้วด้วย( ประมาณ 4-5 ปีเอง )

ลองดูครับ เผื่อจะชอบ

น้าหนุ่มครับ

มันของจีนไม่ใช่เหรอ

ตอนนี้มี Simpson 260 แบบเข็มอยู่  ตัวใหญ่เกิน แล้วไม่รู้ว่ามันเพี้ยนไปแค่ไหนแล้ว

เลยมองๆตัว Sanwa CD-771 อยู่ ตัวนี้เปลือง battery ไหมครับ

เสียดายที่มันไม่มี True RMS

ว่าแต่ มันจำเป็นไหมครับ True RMS เนี่ย

ตอนนี้ไม่มีอุปกรณ์อะไรเลยสักอย่าง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 สิงหาคม 2015 เวลา 20:42 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ NooM

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 19 สิงหาคม 2015 เวลา 20:58 น. »
true rms จำเป็นรึเปล่า ถ้ามีก็อาจจะสะดวกดี แต่ไม่ถึงกับจำเป็นมั๊งครับ

แบบธรรมดาก็สร้างแอมป์ หรือออกแบบได้แล้วครับ

ค่า rms นี่ ถ้าอยากรู้จริงๆ เราคำนวนเอาก็ได้ครับ