ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ Component (Y/Pb/Pr) แล้ว ภาพมันมัวๆ ไม่ชัดเลย และกระพิบ ต้องทำยังไงครับ  (อ่าน 22436 ครั้ง)

ออฟไลน์ db

• หน้าใหม่
  • *
คือเมื่อวานซื้อเครื่อง DVD มา แล้วลองต่อช่อง Component (Y/Pb/Pr) โดยใช้สาย AV ที่เขาแถมมาให้ (ที่หัวสีเหลือง ขาว แดง นั่นหละครับ)

ปรากฎว่าภาพมันมัวๆ และเต้นกระพิบ ไม่ทราบว่าต้องเซทอะไรที่ DVD or TV หรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่สายครับ (เช็คดูก็ต่อถูกสีนะครับ)

-DVD Philiph DVP3310K
-TV Samsung  :m (12):จำรุ่นไม่ได้ครับ เป็นพวก Slimfit Tv

:m (3):

ออฟไลน์ chanu

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
Re: ต่อ Component (Y/Pb/Pr) แล้ว ภาพมันมัวๆ ไม่ชัดเลย และกระพิบ ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 01:41 น. »
คือเมื่อวานซื้อเครื่อง DVD มา แล้วลองต่อช่อง Component (Y/Pb/Pr) โดยใช้สาย AV ที่เขาแถมมาให้ (ที่หัวสีเหลือง ขาว แดง นั่นหละครับ)

ปรากฎว่าภาพมันมัวๆ และเต้นกระพิบ ไม่ทราบว่าต้องเซทอะไรที่ DVD or TV หรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นที่สายครับ (เช็คดูก็ต่อถูกสีนะครับ)

-TV Samsung  :m (12):จำรุ่นไม่ได้ครับ เป็นพวก Slimfit Tv

เป็นไปได้หลายอย่าง ลองไล่เช็คดูนะครับ

- สายแถมเสียบได้ไม่แน่นพอ
- ขั้วต่อที่ทีวีสกปรก
- ลองปรับโหมด Interlace กับ progessive scan ที่เครื่องดีวีดี

แต่สายแถมโดนสัญญาณรบกวนจากคลื่นรอบๆได้ง่ายครับ ถ้าภาพไม่มีปัญหาก็จะสังเกตเห็นคลื่นริ้วๆบนจอได้ไม่ยาก จะลงทุนกับของมียี่ห้อหน่อยก็ดีครับ แบบดีๆราคาไม่แพงมีหลายยี่ห้ออยู่ครับ

ออฟไลน์ karaj

• หน้าใหม่
  • *
Re: ต่อ Component (Y/Pb/Pr) แล้ว ภาพมันมัวๆ ไม่ชัดเลย และกระพิบ ต้องทำยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 03:46 น. »
อืม ผมว่าสายแถม AV หัวสีขาว เหลือง แดง ไม่น่าจะต่อกับช่อง component ได้นะครับ  ต้องใช้สาย component ต่างหากที่เป็น แดง เขียว นํ้าเงิน (ไม่แน่ใจสีเหมือนกัน แต่น่าจะใช่นะครับ) ซึ่งมีหลายยี่ห้อ หลายระดับราคาให้เลือกเล่นอ่ะครับ (ปกติ สาย commponent น่าจะต้องซื้อต่างหากเอง) แล้วก็เอาสายสีขาว แดง ที่ได้แถมมาเสียบช่อง audio out เป็นสาย R กับ L  ต่อเข้ากับ audio in ของ TV เพื่อรับฟังเสียงอ่ะครับ (ยกเว้นจะ upgrade สายภายหลัง) ลองต่อแบบที่ผมว่าน่าจะ ok นะ แล้วก็อย่าลืมปรับ mode ที่ DVD เป็น progressive scan

ของผมก็ซื้อสาย component ต่างหาก และก็ต่อแบบที่บอกคุณ ภาพแจ่มมาก (ถ้าไม่เทียบกับ bluray)  :m (67):

(แต่ผมก็ยังสงสัยนะ คุณบอกว่าเอาสาย AV ขาว เหลือง แดง ไปต่อช่อง component ซะหมด แล้วคุณได้ยินเสียงจากแผ่นที่เล่นได้ยังไง ถ้าไม่ได้ต่อช่อง audio out ไปหา TV ที่ช่อง audio in งงคร๊าบ ????)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 03:52 น. โดย karaj »

ออฟไลน์ np74

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 09:28 น. »
ปัญหาเดียวกับผมเลย ตามคำแนะนำของทั้สองท่านเลยครับ สายคอมโปเน็นมือสอง :m (15): :m (15): :m (15):ตอนนี้ถูกมากลองหาดูครับ ผมก็ใช้คอมโปเน็นอยู่ชอบภาพมันอิ่มเนียนแน่นดีครับ เทียบกับ hdmiจะออกใสสว่างรายละเอียดมากกว่า แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ jazz

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • เชิญเที่ยวทะเลประจวบฯจ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 09:55 น. »

:m (14):อย่างนี้ครับ...ลองเช็คดู.....เรื่องคุณภาพสาย  เช็คได้จากการ

เสียดูทีละสายครับ....สีมันจะมาตามสาย แบบว่าไม่ครบหรอก  แต่ เราดูตรง

ที่ภาพ  ว่ามันหายเต้นไม๊....ถ้ายังไม่หาย(หลังจากสลับสายไปมาทีละเส้น)

ลองเปลี่ยนเอาสายดีๆเสียบดูถ้ายังไม่หาย...ผมมีเรื่องเล่าครับ..... :m (26):

หลายปีก่อน...ตอนยก TV 21" ไปดูที่ร้านผมเลยขยับ SS 25" ไปให้ลูกดู

ที่ห้องโถงหน้าบ้านแล้วไปซื้อ 29" JVC เอามาไว้ในห้องนอน....หนักก็หนัก

แบกคนเดียว...กว่าจะเข้าทีได้ ครี่แทบแตก...เหงื่อใหล ไข่ย้อย......

โดยคิดเอาไว้นานแล้วว่า ชาตินี้คงซื้อ TV ไม่เกิน 25" เนื่องจาก ยังยกคนเดียวได้

แต่แหม..ตอนนั้น JVC หมื่นเศษ LG ไม่ถึงหมื่น  โห   ถูกว้อย ย ย ............ :m (41):

ดังนั้น  JVC ก็เลยถูกแบกเข้าห้อง....หุหุ  หุหุ :m (41):

เปิดเครื่องปุ้ป....อย่างแรกที่เทสก่อนเพื่อนเลยก็คือ....คอมโพเน้นท์

สายที่ใช้เป็นของมอนสเตอร์ครับ...ภาพเนีย  ใส  สวย...แต่ไม่มีสี.....

อ้าว....เวงแล้วกรู............ :m (24):....ลองไปหลายกระบวนท่า

จนท้อ............ไม่ไหว...แบกเอาเข้าท้ายแจ้ส(คันเก่า...โห..หนักว่า)

เอาไปลองที่ร้าน....แม่เจ้า  สีสันโดนใจด้วยสายคอมโพเน้นท์ ถูกๆ...... :m (27):

ร้านถามว่าเอาไงดี......ผมก็บอก...งั้งขอแอลจีไปลองก็แล้วกัน.....

เรื่องมันก็เกือบห้าปีมาแล้ว...ทุกวันนี้ LG ยังแหล่มอยู่

อุ๊ยตาย  ลืมบอก.... :m (54):...ดีวีดี ฟิลิปส์ จร้า...................... :m (75):

:m (15):..... :m (15): :m (15): :m (15):.....ตอนนี้ ห้องโฮมเปิดแล้วจ้า...อย่าลืมไปเม้าท์ กานน้าจ๊า.. :m (15): http://cool-jazzger.blogspot.com/ http://www.israbox.com/

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • สมาชิกอาวุโส
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 10:34 น. »
ทีวีน่าจะรุ่นเดียวกัน....
1.ลองเช็คดูที่ดีวีดีว่าตั้งค่าเป็น Interlace หรือ progessive scanครับ...
2.ทีวีเป็น 100 หรือ50 Hz  ถ้า50 โดยมากภาพจะกระพริบครับ
3.ลองตั้งค่ารูปแบบการเล่นที่ดีวีดี.Auto>>>>NTSC>>>>PAL ลองดูอันไหนได้ภาพดีที่สุดครับ :m (17):

ออฟไลน์ ud hifi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 11:44 น. »
ฟันธง...ครับ คุณ db ใช้สายผิดประเภท ต้องเป็นสาย componentเท่านั้น สายนี้เกี่ยวกับระบบภาพเท่านั้นครับ ส่วนเสียงต้องต่อช่อง audio out ต่างหาก
ครับ

ออฟไลน์ db

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 13:16 น. »
 :m (88): คือว่าเพิ่งซื้อ DVD มาใหม่ กะว่าจะลองต่อช่อง compoฯ ดูซะหน่อย เพื่อเปลียบเทีบกับ AV ก็เลยลองใช้สาย audio/vdo ที่แถมมา

ภาพสีไม่เพี้ยนนะครับ (ก็แสดงว่าต่อถูกช่องใช่ไหมครับ) แต่ว่ามันเบอ กับ กระพิบ ดูไม่ได้เลยครับ

งั้นคงเป็นที่สายใช่ไหมครับ

มีสายของอะไรบางครับที่ราคาถูก ๆ หน่อย /แล้วถ้าซื้อสายแบ่งขายตามบ้านหม้อ เข้าหัวเอง จะ OK ไหมครับ

TV ก็น่าจะ100 Hz นะครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ :m (3):

ออฟไลน์ ud hifi

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 14:15 น. »
ช่ายคร๊าบ...   ช่องสัญญาณภาพที่ดีที่สุดดังนี้ครับ HDMI > COMPONENT > S VIDEO เรียงตามลำดับครับ

็HDMI ให้สัญญาณทั้งภาพและเสียง

COMPONENT ให้สัญญาณภาพอย่างเดียว และ S VIDEO เช่นกัน

สายของ M cable ก็พอใช้ครับถูกดี แต่ปลอมเยอะ

สายของ Taiwan ผมจำยี่ห้อไม่ได้ขายที่ power mall ไม่แพงมาก แต่สวยครับ คุณภาพดีกว่าข้างบนหน่อย

จะประกอบเองก็สนุกครับ สายน่าจะเป็นสายdigitalนะครับ หาหัว RCA ดีนิดนึงก็ OK แหล่ะ

ออฟไลน์ db

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 15:24 น. »
 :m (3): :m (3): :m (3):

ออฟไลน์ karaj

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 15 ธันวาคม 2009 เวลา 23:13 น. »
ผมใช้สาย component ของ sony ก็ OK มากนะครับ จำได้ว่าเมื่อหลายปีก่อนตอนซื้อเส้นละประมาณ 2 พันเศษ (ตอนนี้ไม่ทราบครับ)  ลองดูครับในตลาดมีหลายราคา หลายยื่ห้อให้เลือกตามคุณภาพครับ  ลองดูงบประมาณกับคุณภาพว่าพอรับได้หรือไม่อย่างไรครับ  แต่แน่นอนว่า ภาพสวย เนียน อิ่ม ชัดเจนกว่าสายธรรมดาแน่นอนครับ เสียบกับ TV 100 HZ แล้วดูแบบ progressive scan รับรองแจ่มครับ   :m (6): ไม่ต้องกลับไปใช้อย่างเดิมเลย ถอดไม่ออกครับ   :m (73):  :m (25): :m (60):

ผมเคยเห็นที่ร้านอมรมีนำเข้าของจีนแดงมาราคาถูก ๆ แต่ไม่แน่ใจว่าคุณภาพเป็นอย่างไรครับ ต้องแล้วแต่ชอบและงบประมาณครับ