ผู้เขียน หัวข้อ: Spinbike  (อ่าน 1660 ครั้ง)

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
Spinbike
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2016 เวลา 08:16 น. »
กลับมาอีกแล้วครับพี่น้อง
หลังจากที่เอาจักรยานมาลงขายในเวป TAC คนโทรเข้ามา ไม่หวาดไหว สายแทบไหม้ ! ดูท่าทางจะอดตายแน่ มาทางนี้บ้างดีกว่า 55555

• TAC
Re: Spinbike
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2016 เวลา 08:24 น. »
ฝากรูปไว้ก่อน เดี๋ยวมาโม้ใหม่ครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2016 เวลา 15:00 น. »

เหมาะมากกับคนที่ไม่สะดวกหรือไม่อยากออกไปปั่นข้างนอก  :yoyo (80):

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2016 เวลา 21:36 น. »
พึ่งว่าง มาโม้ต่อเรื่อง spinbike หน่อย
จักรยานที่เอาไว้ปั่นในร่มนั้น มันจะมีสองลักษณะ คือเป็นแบบบ นอนเหยียด คือปั่นไปเล่นไลน์ไป แต่หน้าไปพร้อมๆกัน กับอีกแบบนี่ spinbike ที่จะเลียนแบบ จักรยานแบบแท้ๆมาเลย ตามรูปครับ

ตามรูปน่าจะบอกครับ ความรู้สึกการปั่นต่างกันคนละเรื่องเลย

• TAC
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2016 เวลา 22:01 น. »
การออกกำลังกายไม่ว่า จะออกด้วยเครื่องออกกำลังกายที่บ้าน หรือออกไป ปั่นจักรยาน วิ่ง มันก้ดีกว่าไม่ออกกำลังกายทั้งนั้น ทั้งการออกไปนอกบ้านจริง และการซ้อม หลายท่านมักจะบอกว่า ออกไปข้างนอกบ้านดีกว่า สูดอากาศภายนอก ดีที่สุด อันนี้จริงไม่เถียงเลยครับ เพราะผมก็ทำ แต่ถ้าไม่มีเวลาที่เหมาะสม ในตอนนั้นหล่ะ เราก้ต้องพลาดการออกกำลังกายไปหรือ ? หรือแม้แต่นักกีฬาที่เอาจริงจังนั้น รับรองว่ามีจักรยานซ้อมอยู่ที่บ้านกันทุกท่านครับ

คราวนี้ การที่เราจะซ้อมจักรยานที่บ้าน (สมมุติว่าเรามีจักรยาน คันที่เรารักอยู่แล้วน๊ะครับ) มันก็สามารถที่จะซื้อตัว trainer จับล้อ เพื่อเอารถจักรยานที่เรารักขึ้นซ้อมที่บ้าน มีทั้งจับขอบล้อ จับที่ยาง etc ราคาของที่มีคุณภาพหน่อยนี่ ไม่หนี 6-7000 บาทแน่นอน

ข้อดีก็คือ เราจะได้ขึ้นรถคันเก่ง มีความคุ้นเคยกับ รถคันที่เรารักเสมอ

ข้อเสียก็เยอะ ก็ตามข้างบนนั้น การที่เราเอารถ ที่รัก (มักจะแพง) ของเราขึ้นซ้อมนี่ ทั้งชุดขับเคลื่อน ล้อ ตัวถัง (โดยเฉพาะตัวถังคาร์บอน) จะสึกหรออย่างเร็วมาก อย่างน่าเสียดาย

• TAC
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มกราคม 2016 เวลา 22:10 น. »
ดังนั้นจึงมีคนผลิต  spinbike สำหรับนักจักรยาน ที่อยากได้ความรู้สึกของการปั่นจักรยานจริง และรวมไปถึง ผู้ที่อยากออกกำลังกายจริงจัง จะยกตัวอย่างที่ทำไม ส่วนตัวผมถึงใช้ spinbike ทั้งๆที่ผมก็ปั่นจักรยานของจริงบ่อย....

สมมุติว่า เราจะซ้อมการปั่นขึ้นเขา ถ้าผมจะปั่นซ้อมขึ้นเขา แต่ไม่มี spinbike จะไปซ้อมได้ยังไง แถวๆกรุงเทพ ไม่มีเขา มีอย่างมากก็สะพาน แต่ถ้าเรามีตัวนี้ สบายเลย อยากจะซ้อมอย่างไร วางโปรแกรมฝึกอย่างไร สบายมาก

• TAC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 09:14 น. »
โม้ต่อตอนเช้า
การที่จะเลือก spinbike หรือจักรยานอออกกำลังกายมาใช้สักเครื่องนั้น สิ่งที่เราต้องระวังดูให้ดีดีนั้นก็จะมีไม่กี่จุดครับ

1. น้ำหนักของ flywheel คือถ้าน้ำหนักของวงล้อไม่พอแล้ว จะทำให้การปั่นไม่ smooth ไม่มีน้ำหนักแรงเหวี่ยงที่เพียงพอ ทำให้การปั่นทุกครั้งที่มีการกดลูกบันได้ จะรู้สึกกระตุกเป็นช่วงๆ ดูง่ายๆว่า่ทำไมเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ดีดี plater จะหนักมหากาล

2. geometry ของรถ เล่นระยะท่อนั่ง ระยะเอื้่อม ระยะแฮนด์ ตำแหน่งเบาะ แน่นอนว่ามันสามารถที่จะปรับได้ในระดับนึง แต่การปรับแล้วนั้น จะสามารถเข้าได้ถูกต้องกับสรีระหรือไม่ อย่างตัวที่เอามาเสนอนี้ เอามาให้แฟนผมขี่ แต่ก็ยังมีปัญหาเรื่องช่วงตัวและช่วงแขน (เพราะแฟนผมสูงแค่ 150) ถึงแม้จะเลื่อเข้ามาใกล้สุดแล้ว ยังเหมือนจะขาดไปเล็กน้อย ผมจึงกลับด้านตัวรัดเบาะช่วย คราวนี้สบายเลย
แต่ข้อเสียของคันนี้ก็มีน๊ะครับ ระยะแฮนด์ (ความยาวของ stem) ไม่สามารถปรับได้ครับ จะมีเป็นค่ามาตราฐานมาให้เลย เท่าที่ให้เพื่อนที่ใช้ตั้งแต่ 150 cm. - 175 cm. ก็ทุกคนว่า ok ดีครับ

3. ความหนาแน่น แข็งแรงของ ตัวโครงสร้าง อันนี้ก็คงตามราคาและมาตราฐานแต่ละยี่ห้อ

4. ระบบโซ่หรือสายพาน เท่าที่เข้าใจนี่ ของที่ดีหน่อยมักจะเ็นสายพานเพื่อจะได้เงียบๆ และความนุ่มนวล

5. computer ที่เอาไว้ให้ใช้ เท่าที่ลองนั้น คงอยู่ในระดับที่เรียกว่า 'พอใช้ได้' เท่านั้น อย่าไปหวังอะไรมาก ถ้าตัวเลขพื้นฐานพวก ความเร็ว ระยะทาง เวลา อันนั้นมันของตายอยู่แล้ว แต่ส่วนการวัดหัวใจนั้น เท่าที่ลองเทียบกับ garmin แล้ว การอ่านค่าของ garmin จะเร็วกว่าและแม่นยำกว่าครับ คงจะเอาเป็นค่าทางสถิติไม่แม่นยำนัก

6. อีกอันนึงคือ ความยาวขาจาน ตอนที่ได้มาครั้งแรกนั้น มค่อนข้างเป็นห่วงกับ ความยาวขาจาน  165 cm. เพราะดูจะสั้นกว่า ความยาวขอจานของจักรยานจริงไปประมาณ 5 - 10 mm. หลังจากที่เอามาลองปั่นจริงอาทิตย์นึงแล้ว ถึงทราบว่า มัน 'ต้อง' สั้นกว่าจักรยานจริงเล็กน้อย ซึ่งเหมาะสมแล้วครับ เพราะจักรยานพวกนี้ มันจะไม่สามารถฟรีขาได้ ทำให้รอบของขาต้องเร็วกว่าปกติ ซึ่งขาจานที่สั้นกว่าเล็กน้อยนั้น ถูกต้องแล้ว เหมาะสม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 10:37 น. โดย keeratikul »

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 12:48 น. »
แจ๋วครับ ความรู้เพียบ :yoyo (80):

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 18:48 น. »

แล้วแบบนี้ควรเปลี่ยนเครื่องวัดไหม หรือก้อพอรับได้ แล้วราคา?

ออฟไลน์ somprasong

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 20:53 น. »
ขอบคุณข้อมูลความรู้จากน้าkeeratikul มากเลยครับ จักรยานพวกนี้เหมาะสำหรับคนที่มีงานรัดตัว หาเวลาว่างไม่ค่อยได้ อาศัยช่วงจังหวะเวลาว่างเล็กน้อยก็สามารถออกกำลังกายได้เลย ถือว่าดีทีเดียวครับ แต่สิ่งที่จักรยานพวกนี้ให้ไม่ได้ก็คือบรรยากาศความเหมือนจริง ยิ่งถ้าคนขี้เบื่อง่ายนี่เสร็จเลยครับ  :yoyo (95): :yoyo (95):

• TAC
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 22:15 น. »
อ้างถึง
แล้วแบบนี้ควรเปลี่ยนเครื่องวัดไหม หรือก้อพอรับได้ แล้วราคา?
ถ้าไม่เอาไปเพื่อเก็บสถิติ ก็ถือว่าใช้ได้ครับ อย่างบางท่านที่ จะเก้บข้อมูลเพื่อการฝึกซ้อม อันนี้อย่างไร การเก็บข้อมูลจากตัวเค้า (ตัวไหนก็เถอะ)ก็ไม่ได้อยู่แล้ว ส่วนใหญ่นี่จะใช้ Garmin ครับ

• TAC
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 22:22 น. »
อ้างถึง
ขอบคุณข้อมูลความรู้จากน้าkeeratikul มากเลยครับ จักรยานพวกนี้เหมาะสำหรับคนที่มีงานรัดตัว หาเวลาว่างไม่ค่อยได้ อาศัยช่วงจังหวะเวลาว่างเล็กน้อยก็สามารถออกกำลังกายได้เลย ถือว่าดีทีเดียวครับ แต่สิ่งที่จักรยานพวกนี้ให้ไม่ได้ก็คือบรรยากาศความเหมือนจริง ยิ่งถ้าคนขี้เบื่อง่ายนี่เสร็จเลยครับ
ถูกต้องเลยครับ ถ้าการปั่นจักรยานนั้นคือการที่เราต้องการซึมซับธรรมชาติ จักรยานพวกนี้ให้ไม่ได้แน่นอนครับ
แต่บางกรณี เช่น แม่บ้านอยากปั่นไปดูซีรี่ไป, พ่อบ้านอยากดูบอลไปด้วย ปั่นจักรยานออกกำลังกายด้วย, นักกีฬาตัวยง อยากจะฝึกซ้อมเพื่อให้ได้เป้าหมาย ตามที่โค๊ชวางแผนให้ทำ โดยเคร่งครัด เป็นต้น จักรยานพวกนี้ช่วยได้เยอะเลยครับ

อย่างที่ผมจะยกตัวอย่างที่เห็นกับตัวอง อยากที่จะซ้อมการขึ้นเขา เรารู้ว่าจะมีการปั่นขึ้นเขา แต่แถวบ้านไม่มีที่ให้ซ้อม เราสามารถใช้จักรยานพวกนี้แทนพอได้บ้างด้วยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มกราคม 2016 เวลา 22:25 น. »
ลืมแจ้งราคาครับ
จักรยานที่เป็น spinbike แท้ๆนี่ ผมไม่เคยเห็นคันไหน ต่ำกว่า 13,000 - 15,000 น๊ะครับ พวกมียี่ห้แนี่ว่ากัน 60,000 up

คันนี้เห็นใช้ดี และราคาประหยัดเลยเอามาแนะนำครับ 
ราคา 9,000 บาทครับ