ผู้เขียน หัวข้อ: แก้เสียงลำโพงเอียงข้างด้วยหมอนครับ(หาตัวช่วย)  (อ่าน 993 ครั้ง)

ออฟไลน์ waritt

• ชอบคุย
แก้เสียงลำโพงเอียงข้างด้วยหมอนครับ(หาตัวช่วย)
« เมื่อ: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 00:45 น. »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก ผมไม่ค่อยได้โพสครับ แต่มีอ่านบ้างเป็นระยะ ก็ได้ความรู้มาพอสมควรครับ ก็ต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ รอบนี้ผมมีปัญหาคาใจคือ ผมเจอปัญหาหลังจากเซตลำโพงแล้วเสียงมันเอียงข้าง ตอนเซตก็ลุกๆนั่งๆที่โซฟาเป็นระยะๆตามปรกตินะครับ พอมานั่งโซฟาผมก็หยิบหมอนที่วางไว้ที่นั่งโซฟามากอด แต่ละครั้งที่เซตไปก็ขยับและวางหมอนมันไปเรื่อยครับ

คราวนี้มาเจอปัญหาเวลานั่งลงที่โซฟาบางครั้งก็ไม่ได้คว้าหมอนมากอดสลับกันไป มาแปลกใจตรงที่หยิบหมอนที่เคยวางจากซ้ายไปวางอีกฝั่งที่ด้านขวา ถึงได้เจอว่าเสียงมันเอียงตามไปด้วย แต่คือยังไม่แน่ใจว่ามันทำให้เสียงนั้นเอียงข้างได้ชัดเจนขนาดนั้นหรือไม่ ผมลองเอาไปวางแก้เครื่องเสียงอีกชุดโดยวางหมอนไว้ข้างที่เสียงดังกว่า(ชุดนี้เสียงเอียงข้างเพราะโวลลุมสกปรกครับ)ปรากฏว่ามันสามารถช่วยให้เสียงกลับมาบาลานซ์มากขึ้น

จากที่วางหมอนไว้ที่นั่งโซฟาใบเดียว ผมลองเพิ่มเป็นสองใบซ้อนขึ้นไปก็รู้สึกได้ว่าสามารถดึงเสียงที่เอียงกลับมาให้ดังเท่ากันได้ทั้งสองข้าง แต่ยังไม่แน่ใจว่าเป็นวิธีที่แก้ไขแบบง่ายๆกันก่อนได้หรือเปล่า เลยอยากลองให้เพื่อนๆที่เจอปัญหาช่วยทดลองดูครับ จริงๆถ้าจะแก้เรื่องเสียงที่ให้ผลสำเร็จชัดเจนก็ต้องตั้งรูปวงรูปเสียงให้เข้าที่เข้าทางด้วยการเซตลำโพงไปฟังไปถึงจะเป็นผลสำเร็จชัดเจนดังที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำไว้

เพียงแต่เผื่อว่าสำหรับท่านที่ยังไม่มีเวลาทำแบบนั้น ผมอยากให้ลองดูเพื่อยืนยันว่าวิธีแก้ไขเบื้องต้นแบบนี้ ก็พอจะช่วยแก้ขัดไปได้บ้าง หากวิธีการนี้ไม่เป็นผลเลย ผมต้องขออภัยด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 07:42 น. โดย admin »

ออฟไลน์ waritt

• ชอบคุย
Re: แก้เสียงลำโพงเอียงข้างด้วยหมอนครับ(หาตัวช่วย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 00:46 น. »
ไม่ทราบว่าตั้งกระทู้ถูกห้องหรือเปล่า หากไม่ถูกรบกวนแอดมินด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 07:42 น. โดย admin »

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: แก้เสียงลำโพงเอียงข้างด้วยหมอนครับ(หาตัวช่วย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 09:43 น. »
ขอออกความเห็นแบบมือใหม่จากที่เคยและยังลองผิดลองถูก  แล้วทึกทักเข้าใจเอาเองนะครับ (อาจจะผิดก็ได้)

1. เสียงมันแกว่งไปมาได้เรื่อยๆ  ตามอุณหภูมิที่เปลี่ยนไปของห้อง  ลองสังเกตุสิครับ  ฟังเพลงตอนกลางวันที่อากาศร้อน  ฟังตอนหัวค่ำ  ฟังตอนดึกๆ หรือ ฟังเพลงเปิดแอร์หรือปิดแอร์ไปด้วย  เสียงมันเหมือนกันไหม
2. ลำโพง Toe- In หรือเปล่า  ถ้าใช่ จุด sweet spot หรือ จุดที่เสียงเพราะที่สุดมันจะแคบลง  โอกาสเสียสมดุลย์มีมาก
3. ห้องได้สมดุลย์ มีสมมาตรทั้งสี่ด้านหรือไม่  วัสดุที่ใช้ในผนังด้านตรงข้ามกันเหมือนกันไหม
4. ทุกครั้งที่ฟัง  หูของเราอยู่ในระดับความสูงเดิมหรือไม่

สรุปว่า  ถ้ามันแตกต่างเพียงเล็กน้อย  ก็อย่าไปซีเรียสมาก  มีความสุขที่อารมณ์เพลง กับ บรรยากาศที่ได้น่าจะดีกว่า  ไม่งั้นเครียดเกินไป  แถมเราจะกลายเป็นคนเล่นเครื่องมากกว่าคนฟังเพลง

หมายเหตุ : ตรงข้อสรุปเนี่ย  ผมเอาไว้เตือนตัวเองด้วยเหมือนกัน   :yoyo (100): :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 09:58 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 10:53 น. »
ตามที่น้า Moonoi เมนท์นะครับ จะเอียงนิดเอียงหน่อยมันเกิดได้หลายปัจจัย อย่างชุดของผมบางวันก็รู้สึกเอียงซ้ายบางวันกลับไม่เป็นทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไร อาจเพราะชุดฟังเพลงวางอยู่ในห้องนอน หมอนหรือผ้าห่มก็เคลื่อนที่ได้เสมอ

ส่วนเรื่องหมอนต้องขอลองทำดูบ้างครับเพราะไม่เสียเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 10:56 น. โดย EddY »
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 12:16 น. »
ผมมีเครื่องกรองไฟ แบรนนอก 2 ตัว รุ่นเดียวกันเหมือนกัน เป๊ะ....เสียบใช้อยู่ 1 ตัว มาเกือบปีละ ไม่เคยถอดออก...
วันนั้น คิดไง ไม่รู้ เปลี่ยนเอาอีกตัว ที่จอดไว้เฉยๆเป็นปี มาเสียบแทน เสียงมันแห้งลงไปแบบฟังออกไม่ต้องเพ่ง...

คิดว่าคงต้องเบิอน มันใหม่อีกทีรึเปล่า....ผ่านไป เกือบเดือน ราวๆ 30 ชม. เสียงแห้งๆถึงหายไป...

เรื่องหมอนนี่ ผมเจอคล้ายกัน แต่เป็น notebook แทนเอาวางบนตัก ทำงานไป ฟังไป เสียงเอียงซ้ายเล็กน้อย
เอาออกจากตัก เสียงกลับมาตรงกลาง (เฉพาะเสียงนักร้องนะครับที่เอียง)

คิดว่าผมคง มะโนไปเอง แต่ผมไม่ซีเรียสกับเรื่องพวกนี้ครับ ฟังเพลงให้สบายใจดีกว่าครับ

เดี๋ยวนี้ผมบางที ก็นั่งบน bean bag กับพื้นฟัง สบายตูด สบายใจ ฟังเพลง  เพราะ ครับ
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 02 มีนาคม 2016 เวลา 12:37 น. »
เด่วนี้ส่วนใหญ่ผมจะนอนฟังมากก่านั่งฟัง
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two