ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผล ของการเปลี่ยนฟิวส์ และ สาย ac ที่แอมป์  (อ่าน 6081 ครั้ง)

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
เหตุผล ของการเปลี่ยนฟิวส์ และ สาย ac ที่แอมป์
« เมื่อ: วันศุกร์ 18 ธันวาคม 2009 เวลา 16:10 น. »
อยากทราบ เหตุผล ของการเปลี่ยนฟิวส์ และ สาย ac ที่แอมป์ av จะทำให้เสียงเปลี่นแปลงมาก น้อย แค่ไหน รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อย และมีความจำเป็นมากไหมคุ้มไหมที่จะเปลี่ยน / ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Oatfunk

• คุยเก่งมาก
Re: เหตุผล ของการเปลี่ยนฟิวส์ และ สาย ac ที่แอมป์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 18 ธันวาคม 2009 เวลา 20:18 น. »
  เอ้า..พี่ธีรวัฒน์ งานเข้าแล้ววววว...
20 ปีเข้าให้แล้ว.. รอต่อไป

ออฟไลน์ ud hifi

• ชอบคุย
Re: เหตุผล ของการเปลี่ยนฟิวส์ และ สาย ac ที่แอมป์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 14:09 น. »
 :m (88):ออกตัวก่อนครับ ไม่ได้เชี่ยวชาญเท่าไหร่ แต่ก็ลองมามากพอควร แยกแยะออกว่าเปลี่ยนไปแนวไหน

อ้างถึง
เหตุผล ของการเปลี่ยนฟิวส์ และ สาย ac ที่แอมป์ av

ตอบแบบกำปั้นทุบปูนเลยครับ ต้องการเสียงดีขึ้น :m (73):

อ้างถึง
จะทำให้เสียงเปลี่นแปลงมาก น้อย แค่ไหน

เปลี่ยนครับถ้าใช้ของคุึณภาพดีขึ้น ฟังออกได้ไม่ยากครับ จะมากน้อยขึ้นอยู่กับปริมาณคุณภาพอีกนั้นแหล่ะ แต่เสียงที่เปลี่ยนไปจะถูกใจเรารึป่าวบอกไม่ได้ครับ จากประสบการณ์ เสียตังค์มาเยอะ ลองผิดลองถูกตามประสาชอบทำเองครับ ดูว่า AV เราขาดอะไรหาสายที่มีบุคลิกชดเชยส่วนที่ขาดได้ มากมายครับในตลาด

อ้างถึง
มีความจำเป็นมากไหมคุ้มไหมที่จะเปลี่ยน

ต้องถามตัวเองก่อนว่าพอรึยังกับเสียงของมันงะ  :m (14):   แต่ร้องทั้งร้อยผมว่าไม่มีใครพอใจกับสิ่งที่เรามีอยู่หรอก เบื่อๆๆๆๆ คิดเองนะคร้าบบบ :m (12): :m (12):

ออฟไลน์ chanu

• ชอบคุย
  • เบื่อก็ดูหนัง ว่างก็ฟังเพลง เซ็งก็ออกไปร่อน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 01:15 น. »
ฟิวส์ยังไม่เคยลองครับ
แต่สาย AC ผมเปลี่ยนเพื่อคาดหวังให้ได้การอัดฉีดกระแสไฟฟ้าได้ดีขึ้นกว่าสายแถม ประเภทเอามาชดเชยบุคลิกที่ขาดไปยังฟังไม่ค่อยเป็นครับ แค่ใส่แล้วเสียงดีกว่าสายแถมผมก็โอเคแล้ว  :m (62):
แต่พวกแอมป์นี่เล่นพวกเส้นใหญ่ได้เปรียบครับ แล้วก็รู้สึกว่าเปลี่ยนพวกนี้ในชุดฟังเพลงจะฟังออกง่ายกว่าชุดดูหนังครับ      :m (88): 

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 09:39 น. »
เปลี่ยนเพราะหวังว่าเสียงจะดีขึ้น
-> เสียงเปลี่ยนแน่ แต่จะชอบหรือเปล่า อีกเรื่องหนึ่งครับ

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 10:47 น. »
เปลี่ยนเพราะหวังว่าเสียงจะดีขึ้น
-> เสียงเปลี่ยนแน่ แต่จะชอบหรือเปล่า อีกเรื่องหนึ่งครับ

จากใจคนที่เคยต้อแต้..... :m (50):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 11:45 น. »
สายไฟเอซีนี่ เท่าที่เคยลอง ส่วนใหญ่ถ้าเส้นต่ำกว่าหลักหมื่นมักจะฟังความแตกต่างลำบาก รึบางทีได้อย่างเสียอย่างสุดโต่งไปเลย

ผมถือว่ามันคืออุปกรณ์หลักชิ้นหนึ่งเหมือนกันครับ

ส่วนฟิวส์ออดิโกรด ผมคิดว่าเป็นแอคเซสซอรี่ที่ให้ผลต่อเสียงทางบวกที่คุ้มมากที่สุดตัวหนึ่ง เมื่อเทียบกับราคาครับ

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 12:13 น. »
ขอเสริมอีกนิด

มันเหมือนแต่งรถล่ะครับ

แต่ถ้าคุณจะแต่ง Honda ให้เป็น BMW

ซื้อ BMW ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ harts

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 12:15 น. »
ขอเสริมอีกนิด

มันเหมือนแต่งรถล่ะครับ

แต่ถ้าคุณจะแต่ง Honda ให้เป็น BMW

ซื้อ BMW ง่ายกว่าครับ

เห็นด้วย ครับ ต่อให้แต่งยังไงมันก็ยังเป็น ตัวของมันเอง อยู่ดี อย่าลงทุนไปเยอะกับเรื่องพวกนี้ ครับ ถ้าจะลงทุน ขายตัวเก่า อัดหนักๆ ตัวใหม่ไปแทนเห็นผล กว่าอย่างเทียบไม่ได้
เครื่องเสียงมันไม่มีที่สิ้นสุด อยู่ที่เรารู้จุดว่าจะหยุดอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ poltoday

• เหนื่อยมานัก ก็พักฟังเพลง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 12:20 น. »
สายไฟเอซีนี่ เท่าที่เคยลอง ส่วนใหญ่ถ้าเส้นต่ำกว่าหลักหมื่นมักจะฟังความแตกต่างลำบาก รึบางทีได้อย่างเสียอย่างสุดโต่งไปเลย

ผมถือว่ามันคืออุปกรณ์หลักชิ้นหนึ่งเหมือนกันครับ

ส่วนฟิวส์ออดิโกรด ผมคิดว่าเป็นแอคเซสซอรี่ที่ให้ผลต่อเสียงทางบวกที่คุ้มมากที่สุดตัวหนึ่ง เมื่อเทียบกับราคาครับ

+1 ตามพี่หนุ่มคร๊าบแม้ว่าจะไม่ค่อยมี จี๊ ซื้อฟิวส์เทพๆมาใส่   อิอิ ของผมตัวละ300 (buss cyro )  แต่สายไฟนี่ ฟังออกต่างยี่ห้อ รุ่นเล็กๆนี่เห็นชัด  ๆ  
รุ่นหญ่าย  ๆแพงๆ นี่อยู่ที่ความชอบ มากกว่า  ไม่น่าหนีกันมาก  

ถ้าถามผม  ในบรรดา สายๆทั้งหมด  สายสัญญาณ  สายลำโพง  สายไฟ    ถ้ายึดหลังตามกฎทั่วๆไปคือคุณภาพตามราคา  
ผมว่าสายไฟเป็นอะไรที่    หาอะไรแหกกฎ   คือคุณภาพเกินราคา   และก็เทียบสายแบรนด์แพงๆได้ มีโอกาสเจอได้ง่ายสุด  
 :m (15): :m (15): :m (15):
กาแฟหอมกรุ่นเข้ม     เจ้าเอย
หากดื่มแล้วบ่เคย       อ่อนล้า
ลองรสป่นอบเชย      เติมใส่
นมอุ่นเทช้าช้า         ฉ่ำน้ำตาลเติม

ออฟไลน์ natty24431

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 14:25 น. »
ผมเคยแต่เปลี่ยนสายไฟครับ ในแต่ละระดับราคาก็มีความคุ้มค่าครับ สำหรับผมแนวเสียง system เดิมไม่เปลี่ยนไปมาก
แต่ได้รายละเอียดและ tonal balance เพิ่มขึ้นมาพอสมควรถ้า system ที่ใช้อยู่เป็นที่ีพอใจแล้วค่อย
ีupgrade สายไฟน่าจะเป็นหนทางที่เหมาะสมดีครับ แต่อย่าลืม matching สายไฟกับ system เดิมด้วยนะครับ
ถ้าเป็นไปได้ควรหายืมมาลองก่อนตัดสินใจซื้อดีที่สุดครับ ส่วน fuse นี่ไม่เคยเล่นครับคงให้คำตอบไม่ได้