ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนน้าๆเรื่องความเข้ากันได้ของซี่รี่ย์ลำโพงครับ  (อ่าน 1119 ครั้ง)

ออฟไลน์ ball

• ชอบคุย
รบกวนน้าๆเรื่องความเข้ากันได้ของซี่รี่ย์ลำโพงครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มีนาคม 2016 เวลา 17:14 น. »
ไม่ทราบว่าจำเป็นหรือไม่ครับที่ลำโพงทั้ง 3 ตัวหน้า (FL, C, FR) จำเป็นต้องเป็นซีรี่ย์เดียวกันทั้งหมด ถ้าใช้ FL และ FR เป็นซี่รี่ย์นึง แล้ว C เป็นซี่รี่ย์อื่นได้มั้ยครับ เช่น ตอนนี้ผมมี CERWIN-VEGA VE-8 แต่ผมหาลำโพง VE-5C มาทำ Center ไม่ได้ แล้วก็ไม่ค่อยอยากใช้ SL-25C ผมเลยว่าจะหา XLS-6C มาเป็น Center แทน แบบนี้เหมาะสมหรือไม่ครับ รบกวนน้าๆให้คำแนะนำด้วยครับ  :yoyo (81):

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
Re: รบกวนน้าๆเรื่องความเข้ากันได้ของซี่รี่ย์ลำโพงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มีนาคม 2016 เวลา 20:51 น. »
ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้าทำได้ ค่อยว่ากัน ยี่ห้อเดียวกันได้ แม้รุ่นเล็กกว่า ลองดูครับ ดูหนังในสนุกนะครับ :yoyo(53):

• ชอบคุย
Re: รบกวนน้าๆเรื่องความเข้ากันได้ของซี่รี่ย์ลำโพงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มีนาคม 2016 เวลา 21:03 น. »
ขอบคุณครับ คือ XLS-6C เป็นลำโพงเซ็นเตอร์ ของ CERWIN VEGA เหมือนกันครับ แต่เป็นซีรี่ย์สูงกว่า VE ครับ พูดง่ายๆคือผมจะใช้ลำโพงเซ็นเตอร์รุ่นสูงกว่าลำโพงคู่หน้า แบบนี้ไม่เสียหายในเรื่องแนวเสียงและความกลมกลืนต่อเนื่องของเวทีเสียงด้านหน้าทั้งหมดทั้งซ้าย กลาง และขวา ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 17 มีนาคม 2016 เวลา 21:18 น. »
ดีเข้าไปใหญ่เลยครับ ขอให้กำลังขับของแอมป์ถึง 75%ของหนังเสียงเซ็นเตอร์ทำงานมากที่สุด แต่กลมกลืนมั๊ย
อยู่ที่การเซ็ทอัพ แล้วครับ ลองดู ครับ  :yoyo(58):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 18 มีนาคม 2016 เวลา 00:10 น. »
้เนื่องจากรุ่น VE ในตอนนี้ถูกแทนที่ด้วยรุ่น SL แต่ดูเหมือนว่า SL จะเป็นรุ่นต่ำกว่าหน่อย SL-25C มีไดร์ฟเวอร์เสียงกลางขนาด 5.25" 2 ตัว ความไว 85 dB ในส่วนของ XLS-6C เป็นรุ่นสูงกว่าทั้ง VE และ SL มีไดร์ฟเวอร์เสียงกลางขนาด 6.5" 2 ตัว ความไว 89.3 dB ใกล้เคียงกับ VE-8 คู่หน้า ที่มีความไวอยู่ที่ 91 dB

โดยผมต้องวางลำโพงคู่หน้าออกห่างกันอีกหน่อยอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ เพราะต้องวางประกบเจ้า NOLA BOXER2 ซึ่งตั้งอยู่เป็นลำโพงคู่ในไว้สำหรับฟังเพลงอย่างเดียวโดยเฉพาะ เลยคิดว่าถ้าใช้เจ้า XLS-6C มาเป็นเซ็นเตอร์ น่าจะทำให้เนื้อเสียงด้านหน้าไม่บาง มีเนื้ออิ่มใหญ่เต็มจอเหมือนในโรงหนัง

ขอบคุณน้า chatchawanb สำหรับคำชี้แนะมากเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองไปเซ็ตอัพดูครับ ได้ผลยังไงเดี๋ยวจะมารายงานอีกทีนะครับ