ผู้เขียน หัวข้อ: ค่า C (pF) มีผลต่อเสียง (อย่างมีนัยยะ) กับหัวเข็ม MC มั๊ยครับ?  (อ่าน 2291 ครั้ง)

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
ค่า C (pF) มีผลต่อเสียง (อย่างมีนัยยะ) กับหัวเข็ม MC มั๊ยครับ?
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 มิถุนายน 2016 เวลา 10:12 น. »
อยากทราบว่า  หัว mc โดยทั่วไปแล้ว  ควร เซ็ตค่า C รึเปล่าครับ?

มันมีผลต่อเสียง? ส่วนใหญ่ในเวป เค้าว่าไม่มีผลต่อเสียง ให้ตั้งไว้ตำ่ๆ ไม่เกิน 100pF

จากประสพการน้าๆ ส่วนใหญ่ จำเป็นไม๊ครับ

:yoyo(65):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: ค่า C (pF) มีผลต่อเสียง (อย่างมีนัยยะ) กับหัวเข็ม MC มั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 มิถุนายน 2016 เวลา 13:13 น. »

ค่า C ที่ตรงไหนครับ  :yoyo(73): 

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: ค่า C (pF) มีผลต่อเสียง (อย่างมีนัยยะ) กับหัวเข็ม MC มั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 มิถุนายน 2016 เวลา 15:02 น. »
มีผลกับหัว MM มากกว่าครับ

อยากรู้ลองเทียบเองก็ได้ครับ ผมลองแล้วฟังไม่ออกครับ :yoyo (84):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ kitaro

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 มิถุนายน 2016 เวลา 15:06 น. »
มีผลต่อเสียงแน่นอนครับ

แต่มีที่ระดับ ultrasonic frequency ซึ่งเกินกว่าที่หูคนจะสามารถได้ยิน

ทั้งนี้เนื่องจากหัวเข็ม MC มี inductance ที่ต่ำมากๆ ซึ่งปกติจะอยู่ระหว่าง 5uH - 5mH เท่านั้น

น้านิวลองใส่ตัวเลข inductance & capacitance (ลองหลายๆค่า สำหรับหัวเข็ม MC & MM) ลงในสูตรตามลิงค์ด้านล่าง

ก็จะเห็น resonant frequency ที่ได้ในแต่ละกรณีครับ

http://www.hagtech.com/loading.html

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 มิถุนายน 2016 เวลา 15:35 น. »

สุดยอดครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 มิถุนายน 2016 เวลา 15:56 น. »
กำลังพยายามทำความเข้าใจกับการอ่านค่ากราฟรูปแรกอยู่  :yoyo(50):
แกน X เป็นค่าอะไรครับน้าคิ

แล้วเส้นกราฟสีอะไรครับที่เหมาะสมที่สุด
เดาว่า"สีชมพู"ซึ่งราบเรียบกว่าสีอื่น  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 07:48 น. »

อยากรู้ลองเทียบเองก็ได้ครับ ผมลองแล้วฟังไม่ออกครับ :yoyo (84):

ขนาดเฮีย ยังฟังไม่ออก...ผมคงไม่ต้องลองแล้ว มังครับ.. :yoyo(65):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 07:53 น. »
มีผลต่อเสียงแน่นอนครับ

แต่มีที่ระดับ ultrasonic frequency ซึ่งเกินกว่าที่หูคนจะสามารถได้ยิน

ทั้งนี้เนื่องจากหัวเข็ม MC มี inductance ที่ต่ำมากๆ ซึ่งปกติจะอยู่ระหว่าง 5uH - 5mH เท่านั้น

น้านิวลองใส่ตัวเลข inductance & capacitance (ลองหลายๆค่า สำหรับหัวเข็ม MC & MM) ลงในสูตรตามลิงค์ด้านล่าง

ก็จะเห็น resonant frequency ที่ได้ในแต่ละกรณีครับ

http://www.hagtech.com/loading.html

ขอบคุณมากครับ น้าคิ  เด๋วลองคิดเลขดู...:yoyo(65):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 11:51 น. »
อ้างถึง
ขอบคุณมากครับ น้าคิ  เด๋วลองคิดเลขดู...

แฮ่ะๆๆ มะรู้เรื่องด้วย แต่มันผึดขึ้นมาในหัวพอดี ...เอาลูกคิด คิดน่าจะออกวินเทจหน่อยๆนะ น้าวีณ... :yoyo (81):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 13:32 น. »
กำลังพยายามทำความเข้าใจกับการอ่านค่ากราฟรูปแรกอยู่  :yoyo(50):
แกน X เป็นค่าอะไรครับน้าคิ

แล้วเส้นกราฟสีอะไรครับที่เหมาะสมที่สุด
เดาว่า"สีชมพู"ซึ่งราบเรียบกว่าสีอื่น  :yoyo (84):

กรณีคำถามของกระทู้ ให้ใช้ภาพที่สองของเวป hagtech ครับ
แกนตั้งคือ ความดัง เป็น dB  แกนนอน เป็น log scale ของความถี่ หน่วยเป็น Hz

หัว MC low จะใช้ขดลวดพันคอยล์น้อย  ด้งนั้นค่า mH เลยต่ำ  คือประมาณ 5 mH
การตอบสนองความถี่ของหัว mc low จะราบเรียบไปตลอดที่หูเราได้ยิน  และจะไปเกิด resonance frequency ที่ระดับเป็นแสน Hz ซึ่งเราไม่ได้ยินแระ

แต่ หัว MM ใช้ขดลวดเยอะ เพื่อให้ได้ output สูง ค่า mH เลยสูง ดังนั้นการเกิด resonance frequency จึงอาจเกิดได้ในช่วง audio bandwidth
การโหลด capacitance จะช่วยให้หัวเข็ม linear frequency response ตลอด audio bandwidth ดังภาพที่ 1  แต่ถ้าโหลด capacitance มากเกินไป จะเกิด high frequency roll off
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 14:28 น. »
เข้าใจหล่ะครับคุณหมอ  :yoyo (95):

:yoyo(65): :yoyo(65): :yoyo(65):

ออฟไลน์ meng

• Moderator
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 17:48 น. »

ขนาดเฮีย ยังฟังไม่ออก...ผมคงไม่ต้องลองแล้ว มังครับ.. :yoyo(65):

ที่ว่าฟังไม่ออกคือผมลองกับ MC ครับ อิอิ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 13 มิถุนายน 2016 เวลา 20:08 น. »

ที่ว่าฟังไม่ออกคือผมลองกับ MC ครับ อิอิ

ครับเฮีย ...แล้วเฮียเม้งใช้หัว mc อะไรครับ? (linn?) ..

เฮียตั้ง  ค่า R ที่ปรีไว้เท่าไรครับ? แล้วก็ค่า C ไว้ที่เท่าไรครับ?

ไว้เป็นข้อมูลครับ...เผื่อ ครับ เผื่อ... :yoyo (81):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันศุกร์ 17 มิถุนายน 2016 เวลา 23:15 น. »
แต่ หัว MM ใช้ขดลวดเยอะ เพื่อให้ได้ output สูง ค่า mH เลยสูง ดังนั้นการเกิด resonance frequency
จึงอาจเกิดได้ในช่วง audio bandwidth
การโหลด capacitance จะช่วยให้หัวเข็ม linear frequency response ตลอด audio bandwidth ดังภาพที่ 1 
แต่ถ้าโหลด capacitance มากเกินไป จะเกิด high frequency roll off

เรียนถามคุณหมอกับน้าคิเพิ่มหน่อยครับ
หัวเข็ม MM ซึ่งค่า inductance = 700 mH
และโฟโนสเตจเซ็ทค่า capacitance ไว้ที่ 150pF (ปรับไม่ได้)
คำนวณแล้วได้ resonance feequency อยู่ที่ 15.5 kHz  :yoyo (76):

มีผลต่อเสียงย่านความถี่สูง ยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ kitaro

• Moderator
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ 18 มิถุนายน 2016 เวลา 11:58 น. »
แต่ หัว MM ใช้ขดลวดเยอะ เพื่อให้ได้ output สูง ค่า mH เลยสูง ดังนั้นการเกิด resonance frequency
จึงอาจเกิดได้ในช่วง audio bandwidth
การโหลด capacitance จะช่วยให้หัวเข็ม linear frequency response ตลอด audio bandwidth ดังภาพที่ 1 
แต่ถ้าโหลด capacitance มากเกินไป จะเกิด high frequency roll off

เรียนถามคุณหมอกับน้าคิเพิ่มหน่อยครับ
หัวเข็ม MM ซึ่งค่า inductance = 700 mH
และโฟโนสเตจเซ็ทค่า capacitance ไว้ที่ 150pF (ปรับไม่ได้)
คำนวณแล้วได้ resonance feequency อยู่ที่ 15.5 kHz  :yoyo (76):

มีผลต่อเสียงย่านความถี่สูง ยังไงบ้างครับ

ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ การตอบสนองความถี่ในส่วนนี้ (หัวเข็ม) เพียงพอ

เสียงเพลงที่เราฟัง  ส่วนใหญ่จะมีความถี่เสียงอยู่ในช่วง 100-4,000 Hz  (สูงสุดก็ไม่เกิน 15,000 Hz)

ยกเว้นว่าน้าสรรจะฟังเสียงเครื่อง ก็อีกเรื่องหนึ่ง :yoyo(13):

แต่อย่ากังวลอะไรมากมายเลยครับ  ตรงนี้ก็เพียงแค่ส่วนเดียวเท่านั้น (หัวเข็ม)

ยังมีส่วนอื่นๆอีกในระบบที่มีผลต่อเสียงที่จะได้ออกมา

อีกทั้ง room acoustic อายุคนฟัง ฯลฯ