ผู้เขียน หัวข้อ: ***ขนาดลำโพงกับขนาดของห้อง***  (อ่าน 11452 ครั้ง)

ออฟไลน์ moodang

• หน้าใหม่
  • *
***ขนาดลำโพงกับขนาดของห้อง***
« เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 22:17 น. »
*****สอบถามครับห้องขนาด 3.5*5.8*2.2 เมตร ควรใช้ลำโพงขนาดไหนดีครับ (ลำโพงตั้งพื้น) 6.5 นิ้ว หรือ 5.5 นิ้ว ดีครับ*****

ออฟไลน์ harts

• ชอบคุย
Re: ***ขนาดลำโพงกับขนาดของห้อง***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 22:29 น. »
อ่าว เอาตรงนี่ หรือ ตรงโน้นดี ครับ  :m (8):
เครื่องเสียงมันไม่มีที่สิ้นสุด อยู่ที่เรารู้จุดว่าจะหยุดอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ kr62

• TAC
  • คุยเก่งมาก
Re: ***ขนาดลำโพงกับขนาดของห้อง***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 22:48 น. »
ชอบแบบไหนใช้แบบนั้นเลยครับ ห้องผมขนาด 4x4 ผมยังใช้ลำโพงทาวเวอร์ มีวูฟเฟอร์ 8" กับ 10"
เลยครับ ผมว่าตามที่เราชอบ ลำโพงดีไว้ก่อน :m (7):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 22:50 น. »
*****ขอบคุณ คุณ harts มากครับที่มาช่วยทั้งสองที่เลย  ที่ไหนก็ได้ครับเผื่อเป็นความรู้กับเพื่อนสมาชิกที่ได้อ่านด้วยครับ***** :m (35):

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 22:54 น. »
ชอบแบบไหนใช้แบบนั้นเลยครับ ห้องผมขนาด 4x4 ผมยังใช้ลำโพงทาวเวอร์ มีวูฟเฟอร์ 8" กับ 10"
เลยครับ ผมว่าตามที่เราชอบ ลำโพงดีไว้ก่อน :m (7):

เหมือนกันครับห้องผม 4x5 แต่ลำโพง วูฟเฟอร์ 10" ข้างละสองตัวครับ :m (5):

ออฟไลน์ dht_tubes

• มิดไลฟ์ไครซิส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 22:55 น. »
สำหรับผมนะ

ผมว่าปัญหาห้องฟังส่วนใหญ่ อยู่ที่ความสูงนะ ไม่รู้ท่านอื่นคิดไงกัน
หูฮอร์นเหล็ก.............

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 22:58 น. »
เอาตรงนี้ ก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าเล็งตัวไหนของ Paradigm ครับ ต่อมาจากทางโน้นเลยนะครับ
เครื่องเสียงมันไม่มีที่สิ้นสุด อยู่ที่เรารู้จุดว่าจะหยุดอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ เต่า

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:07 น. »
ฟังเพลงแล้วมีความสุขตรงไหนครับ

ชอบมิติดีดี, ชอบเบสหนักๆ, ชอบกลางแหลมเด่นๆ, ชอบเซ็ทอัพง่ายๆ, ชอบเสียงกลืนกันทุกย่านความถี่ฯลฯ

แล้วฟังเพลงแนวไหนครับ ป๊อป, แจ็ซ, ร็อค, คลาสสิต

เอาเสียงที่ชอบ สไตล์เพลงที่ชอบก่อน ห้องมันใส่ได้ทั้งวางหิ้งทั้งตั้งพื้นแหละครับ

ของผม 3 x 5 ยังมี active woofer 8" 200W ข้างละตัวเลย
• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸. ☼
\¸. ทรงพระเจริญ .¸¸.
.\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤
..\
☻/
/▌
/ \ /// เรารักพระเจ้าอยู่หัว \\\

ออฟไลน์ tooss

• intendant
  • ฟังไม่เป็น...เน้นเพลิน!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:07 น. »
เอาตรงนี้ ก็ได้ครับ ไม่ทราบว่าเล็งตัวไหนของ Paradigm ครับ ต่อมาจากทางโน้นเลยนะครับ
งงวุ๊ยฮาร์ท..ต่อมาจากไหน...วานบอก :m (57):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:15 น. »
*****ลำโพงที่ผมใช้อยู่ YAMAHA น่าจะ 7 นิ้ว ดูหนังสนุกครับ  แต่ว่าฟังเพลงบางครั้งเหมือนเบสมันล้นนะครับ(ไม่รู้ว่าเป็นบางเพลงบางแผ่นหรือเปล่า) ปีใหม่ว่าจะอัฟลำโพงใหม่ก็เลยกังวลใจนะครับกลัวว่ามันจะใหญ่หรือเล็กไปสำหรับห้องขนาดนี้  ขอบคุณมากนะครับทุกความคิดเห็น  เป็นประโยชน์สำหรับผมอย่างมากครับ*****

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:19 น. »
สำหรับผมนะ

ผมว่าปัญหาห้องฟังส่วนใหญ่ อยู่ที่ความสูงนะ ไม่รู้ท่านอื่นคิดไงกัน
*****ของผมมันก็เตี้ยไปนิดครับ 2.20 เมตร เองรู้สึกเสียงมันก้องๆเหมือนกันครับ*****

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:23 น. »
*****ที่ดูอยู่ก็ monitor 7 ขนาด 5.5 นิ้ว กับ monitor 9 ขนาด 6.5 นิ้วครับ*****

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:28 น. »
ห้อง ผม 3.4x5.5x2.8  ยัดลำโพง 12 นิ้วเข้าไป กำลังมันเลยครับ
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:35 น. »
ห้อง ผม 3.4x5.5x2.8  ยัดลำโพง 12 นิ้วเข้าไป กำลังมันเลยครับ
*****ขนาดห้องใกล้เคียงผมเลย  ของผมเสียทางด้านความสูงครับ  รู้สึกว่าสมาชิกจะใช้ลำโพงขนาดใหญ่ซะเป็นส่วนมากนะครับ  ใจชักเริ่มเอียงครับ*****

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 21 ธันวาคม 2009 เวลา 23:50 น. »
system ที่มีอยู่ ตอนนี้ใช้อะไรบ้าง ครับ คุณ moodang

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 00:00 น. »
งงวุ๊ยฮาร์ท..ต่อมาจากไหน...วานบอก :m (57):

thdvd

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 22 ธันวาคม 2009 เวลา 23:17 น. »
system ที่มีอยู่ ตอนนี้ใช้อะไรบ้าง ครับ คุณ moodang
*****สวัสดีครับ คุณ harts ขออภัยตอบช้าเมื่อคืนรีบพาลูกเข้านอนครับ  system ที่ใช้อยู่ก็ไม่มีอะไรมากครับ  มี AVR Rxv-740 ของ yamaha ลำโพง ก็ของ yamaha ครับ และเมื่อ อาทิตย์ที่ผ่านมา เพื่อนให้ยืม Int.amp ของ แครมบริดย์ A 500 มาให้ทดลองฟังครับ ผมพึ่งเริ่มเล่นเพื่อนๆก็คอยสอนคอยบอกกันบ้างตามที่พอรู้   ตอนนี้ผมรู้สึกว่าอยากอัฟลำโพงก่อน  เพราะใช้งานมานานมากแล้วครับ  ก็เลยอยากให้สมาชิกช่วยแนะนำเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจอีกที  ขอบคุณครับ*****

ออฟไลน์ np74

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 23 ธันวาคม 2009 เวลา 08:22 น. »
ห้องผมก็  4-2.2-4 เสียงกลางสูงเครียดมากแก้ไม่ตกมาปีกว่าแล้ว จนต้องตัดสินใจย้ายห้องแล้วครับ :m (71):

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธ 23 ธันวาคม 2009 เวลา 10:47 น. »

ของท่านป๊อก

ขอให้เก่า สวย 4 นิ้วครึ่งก็ฟังได้

สิบห้านิ้วยังไม่กลัวเลย

จิ๊บๆ จริงป่ะ :m (36): :m (36):

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 23 ธันวาคม 2009 เวลา 10:51 น. »

ของท่านป๊อก

ขอให้เก่า สวย 4 นิ้วครึ่งก็ฟังได้

สิบห้านิ้วยังไม่กลัวเลย

จิ๊บๆ จริงป่ะ :m (36): :m (36):

15นิ้ว x 4 ก็ไม่กลัวคร๊าบบบบ    เพราะตอนนี้รสนิยมเปลี่ยน  เปิดในห้องแต่มาฟังนอกห้อง :m (36):
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 23 ธันวาคม 2009 เวลา 13:42 น. »
ห้องผมก็  4-2.2-4 เสียงกลางสูงเครียดมากแก้ไม่ตกมาปีกว่าแล้ว จนต้องตัดสินใจย้ายห้องแล้วครับ :m (71):
*****ตอนนี้ห้องใหม่เป็นยังงัยบ้างครับ  ขนาดห้องเท่าไหร่  ตอนนี้หายเครียดหรือยังครับ :m (21):

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธ 23 ธันวาคม 2009 เวลา 13:46 น. »

15นิ้ว x 4 ก็ไม่กลัวคร๊าบบบบ    เพราะตอนนี้รสนิยมเปลี่ยน  เปิดในห้องแต่มาฟังนอกห้อง :m (36):

อ้าว เป็นงั้นไปได้ไงอ่ะท่าน :m (29): :m (29):

ออฟไลน์ np74

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพุธ 23 ธันวาคม 2009 เวลา 15:57 น. »
*****ตอนนี้ห้องใหม่เป็นยังงัยบ้างครับ  ขนาดห้องเท่าไหร่  ตอนนี้หายเครียดหรือยังครับ :m (21):
ห้องยังไม่เสร็จครับ แต่จากการนำไปลองจัดวางที่ห้องเพื่อน 4-3-5 เสียงผ่อนคลายกว่าห้องผมมาก วางลำโพงตามมีตามเกิดยังฟังดีกว่าห้องผมอีก :m (12):ห้องใหม่4-3-6โดยประมาณครับเป็นห้องเก็บของเอามาปรับปรุงครับ :m (88):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธ 23 ธันวาคม 2009 เวลา 17:12 น. »
ห้องยังไม่เสร็จครับ แต่จากการนำไปลองจัดวางที่ห้องเพื่อน 4-3-5 เสียงผ่อนคลายกว่าห้องผมมาก วางลำโพงตามมีตามเกิดยังฟังดีกว่าห้องผมอีก :m (12):ห้องใหม่4-3-6โดยประมาณครับเป็นห้องเก็บของเอามาปรับปรุงครับ :m (88):
*****ห้องผมก็ปรับปรุงมาจากเพิงจอดรถเก่า  มันเลยได้แค่นี้ละครับก็ทำใจครับ  แต่ก็ดียังมีห้องแยกออกมาต่างหากได้เสียงจะได้ไม่ไปกวนคนอื่น*****

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 29 ธันวาคม 2009 เวลา 17:08 น. »
*****สอบถามครับห้องขนาด 3.5*5.8*2.2 เมตร ควรใช้ลำโพงขนาดไหนดีครับ (ลำโพงตั้งพื้น) 6.5 นิ้ว หรือ 5.5 นิ้ว ดีครับ*****
ไม่น่ามีปัญหานะคร๊าบ จะใส่ ใหญ่กว่านี้ ก็ยังน่าจะเฉยๆ เพราะห้องเก่าผม 4.5x5.8.2.4 ก็ยัด B&W 603 woofer 7" ข้างละสองดอก เข้าไป มันก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยคร๊าบ

ห้องขนาดนี้ เล่นพวก 10" 12" ยังได้เลยคร๊าบ แต่มันขึ้นอยู่กับการจัดวางมากกว่าคร๊าบ

ถ้าลำโพง เล็กกว่าห้อง ซี้ซั้ววาง มันก็ไม่บวม แต่ถ้ามันเต็มๆ ปริ่มๆ ต้องใส่ใจในการวางมาก มันถึงจะไม่บวมคร๊าบ :m (60):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 29 ธันวาคม 2009 เวลา 17:40 น. »
บางครั้งที่เบสบวมก็มาจากตำแหน่งลำโพงที่ยังไม่ลงตัว
บางครั้งก็เป็นที่แอมป์ขับลำโพงไม่ได้ดีพอ
บางครั้งก็เป็นที่ห้องไม่แข็งแรงพอ...

ไม่ทราบว่าอันไหนคือปัญหาครับ

ส่วนห้องผม 3.6x5.0x2.9 ครับ
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มกราคม 2010 เวลา 15:51 น. »
*****ขอบพระคุณทุกท่านครับ  ที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็น  ใจอยากได้ขนาด 6.5 นิ้วครับ แต่ว่า Monitor 9 เขาไม่ได้นำเข้าต้องสั่งครับ กำลังให้เขาเช็คราคาอยู่  ไม่แน่ใจว่าเขาจะสั่งให้หรือเปล่า  :m (3):*****