ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ rega rp6 มาแต่ไม่มีหัวเข็ม  (อ่าน 4979 ครั้ง)

ออฟไลน์ pu3707

• ชอบคุยมาก
ได้ rega rp6 มาแต่ไม่มีหัวเข็ม
« เมื่อ: วันศุกร์ 22 กรกฎาคม 2016 เวลา 17:58 น. »
อยากขอคำแนะนำหน่อยครับผมมีrega rp6 แต่ไม่มีหัวเข็มขอคำแนะนำหน่อยครับว่าควรจะใช้หัวอะไร เพลงที่ผมฟังส่วนใหญ่เป็นแผ่นเพลงไทยครับ พอดีไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงเลยครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ได้ rega rp6 มาแต่ไม่มีหัวเข็ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 22 กรกฎาคม 2016 เวลา 18:26 น. »
หัวเหลือง ของเค้า ก็น่าจะพอแล้ว หากพอใจที่ mm
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
Re: ได้ rega rp6 มาแต่ไม่มีหัวเข็ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 22 กรกฎาคม 2016 เวลา 20:16 น. »
หัวเหลือง ของเค้า ก็น่าจะพอแล้ว หากพอใจที่ mm

:yoyo (95): :yoyo (95):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 07:52 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ boonsak

• ใส่ใจ ในทุกรายละเอียด ....
  • TAC
    • tac
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 13:46 น. »
ผมก็ใช้หัวเหลืองอยู่ครับ เล่นกะ p5  ผมว่า มันง่ายดี แมช ไม่แพงมาก

แต่ถ้าเอาแบบดีๆๆๆๆ  เห็นเค้าก็เล่นไดนาเวกเตอร์กันเยอะ

ไม่มีความรู้ครับ  แอบเข้ามาคุยเฉยๆ :yoyo (100):
ยังไงก็ต้องไป atmos  ชอบลำโพงเยอะๆอ่ะ !

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 23 กรกฎาคม 2016 เวลา 18:17 น. »
คือตัวเทิร์นรีก้าหากจะใช้หัวอื่นๆ ที่ไม่ใช่ของรีก้าเองแล้ว ต้องมีตัวยกอาร์มให้สูงึ้นมาอีกหน่อย เพื่อที่ใส่หัวอื่นแล้วจะได้ไม่หงาย คืออาร์มไม่ขนานกับแพลตเตอร์ ผมก็เคยลองมาแล้ว ผมว่าไม่เวิร์ค เลยพอใจกับของของเค้าเองครับ ไปฟังตัวที่แพงกว่ามากๆ มันกผ้ดีกว่าอีกหน่อย แต่ต้องใช้เงินทุนเพิ่มขึ้นมาอีกหลายเท่า ไม่คุ้มลงทุนหน่ะครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 16:19 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 21:00 น. »
ผมก็ใช้หัวเหลืองอยู่ครับ เล่นกะ p5  ผมว่า มันง่ายดี แมช ไม่แพงมาก

แต่ถ้าเอาแบบดีๆๆๆๆ  เห็นเค้าก็เล่นไดนาเวกเตอร์กันเยอะ

ไม่มีความรู้ครับ  แอบเข้ามาคุยเฉยๆ :yoyo (100):

นึกว่า p5 ป๋าเกาะเอาไว้ใช้ดักฝุ่นซะอีก อิอิ   :yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 24 กรกฎาคม 2016 เวลา 21:09 น. »
ฟังแผ่นเพลงไทย เดาว่าน่าจะเพลงร้องเป็นส่วนใหญ่

ลองคุยกับน้า ojoa ดูสิครับว่าปล่อย Grado Prestige Gold ไปรึยัง

หัวรุ่นนี้ได้รับคำชมเยอะเลย  ราคาก้อไม่แรงมาก

สเปคไปกันได้กับอาร์ม RB300 ไม่มีปัญหาเรื่องแมทชิ่ง

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 25 กรกฎาคม 2016 เวลา 13:10 น. »
ใช่ครับ แล้วหัวรุ่นนี้ต่างกับrega อย่างไรครับแล้วเวลาใส่หัวยากไหมครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 25 กรกฎาคม 2016 เวลา 18:27 น. »
rega เป็น MM
ส่วน grado เป็น MI
Prestige gold เสียงจะวอร์มกว่า เหมาะสำหรับคนหลงเสียงนาง 555

ตอนใส่น่ะไม่ยากหรอกครับ
มายากตอนไฟน์จูนเซ็ทอัพนั่นแหละ(ทุกแบรนด์เลย)  :yoyo(50):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 25 กรกฎาคม 2016 เวลา 22:22 น. »
ขอโทษทีขอถามหน่อยmi  คืออะไรครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 25 กรกฎาคม 2016 เวลา 23:29 น. »
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=7387.720
รีไพ ตั้งแต่ #728 หัวใดๆถ้าเอามาใส่รีก้า ควรจะมีชุดยกอาร์ม ถึงผู้ผลิตจะว่าไม่เป็นไร แต่ความรู้สึกมันจะพาไปเองในสุดท้าย
แบบต้องหาแมทบางสุดถึงไม่ใช้แมทเลย เพื่อให้อาร์มมันขนานตามหลัก และเพื่อเสียงที่ดีกับค่าตัวมัน

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 26 กรกฎาคม 2016 เวลา 08:13 น. »
ของผม P25 ต้องเจาะแท่น ถึงจะใส่แหวนรอง ยก VTA ได้  :yoyo(33): 
เสียของ เลยไม่ทำครับ ใส่หัว เหลืองฟังมาตลอด เสียงดีทีเดียว

แต่รุ่น rp6 อาจจะไม่ต้องเจาะแท่น แค่ไขน็อต รึเปล่า? ลองโทรไปถาม komfortsound ดูครับ
ถ้าจะลงทุนใส่แหวนยกอาร์ม แนะนำให้เล่นหัว mc ไปเลยครับ แต่หัว mc ดีๆส่วนใหญ่ ก็ สองหมื่นขึ้น

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 26 กรกฎาคม 2016 เวลา 08:55 น. »
ของผม P25 ต้องเจาะแท่น ถึงจะใส่แหวนรอง ยก VTA ได้  :yoyo(33): 
เสียของ เลยไม่ทำครับ ใส่หัว เหลืองฟังมาตลอด เสียงดีทีเดียว

แต่รุ่น rp6 อาจจะไม่ต้องเจาะแท่น แค่ไขน็อต รึเปล่า? ลองโทรไปถาม komfortsound ดูครับ
ถ้าจะลงทุนใส่แหวนยกอาร์ม แนะนำให้เล่นหัว mc ไปเลยครับ แต่หัว mc ดีๆส่วนใหญ่ ก็ สองหมื่นขึ้น

ลืมไปอีกอย่างด้วยนะครับ ได้หัว mc ดีๆมาแล้ว โฟโน mc ก็ต้องโดดไปที่ราคาพอๆกับ หัวที่เล่นด้วยนาครับ ไม่งั้นไม่จบ
แล้วหากเพลงไทยเก่าๆ หรือเพลงฝาหรั่งเก่า ระดับแผ่น vg++ ผมว่า เล่นกับหัว mc แพงๆแล้วมีจิตตก เจอแผ่นข้าวโพดคั่วเยอะๆหน่อยก็ผวาแล้ว

มีเพือนผมหลายคน เค้าเล่นแอมป์วินเทจ + โฟโนติดเครื่อง +หัว mm แต่เทิร์นเค้าก็เป็นเทิร์นวินเทจแบบ เทคนิกที่ยก vta ได้ ฟังได้อารมณ์ร่วมดีกว่ามากๆ

คหสต นะครับ ไม่อยากให้บานปลาย :yoyo (84):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 26 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:14 น. »
กะเล่นง่ายๆครับเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเล่นแผ่นเสียงเลย ตัวแรกที่มีเป็นrega rp3 ซึ่งเวลาซื้อมาเค้าเซ็ตทุกอย่างเสร็จแล้วเราใช้เลยตัวนี้เป็นตัวที่สองเอาไปเทรินมาเป็นrp6 แต่ไม่มีหัวมาลองถามทางบริษัทหัวrega สีเหลืองของยังไม่เข้า แล้วเช็คราคาหมื่นต้นแอบแพงเลยมาตั้งกระทู้เผื่อมีตัวอื่นจะได้ไม่ต้องรอของ ปรีโฟโนผมใช้ ts audio มันเล่นหัวmc ไม่ได้เลยกะเล่นแค่หัวmm พอครับ

ออฟไลน์ krit2510

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 26 กรกฎาคม 2016 เวลา 09:28 น. »
    รอหัวเหลืองครับ  :yoyo (88): ขยับเป็น  RP6  แล้วจะได้สมน้ำสมเนื้อ
    ไม่ต้องมาลังเลทีหลัง

เล่นใหม่ๆ  ผมก็ P25  เสียงมีเนื้อมีหนังดี เซทง่าย

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอังคาร 26 กรกฎาคม 2016 เวลา 20:04 น. »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ 13 สิงหาคม 2016 เวลา 15:00 น. »
ผมใช้กับortofon 2 m black เข้าคู่กันดีมาก เห็นผู้เล่นต่างประเทศหลายรายก็จับคู่กับหัวเข็มตัวนี้ แต่ต้องหนุ่น tonearm ด้วย spacer หนาสัก 3 mm ผมใช้ตัวนี้ครับ คนขายอยู่มาเลเซีย ของเล่นเพียบ
http://lpturntables.blogspot.com/2011/06/serrated-3-point-vta-spacer-for-rega.html

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ 13 สิงหาคม 2016 เวลา 19:31 น. »
ผมใช้กับortofon 2 m black เข้าคู่กันดีมาก เห็นผู้เล่นต่างประเทศหลายรายก็จับคู่กับหัวเข็มตัวนี้ แต่ต้องหนุ่น tonearm ด้วย spacer หนาสัก 3 mm ผมใช้ตัวนี้ครับ คนขายอยู่มาเลเซีย ของเล่นเพียบ
http://lpturntables.blogspot.com/2011/06/serrated-3-point-vta-spacer-for-rega.html
ตอนจะใส่ต้องเจาะรูเพิ่มสามรูเพื่อยึดใช่มั๊ยครับพี่

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ 13 สิงหาคม 2016 เวลา 20:12 น. »
ไม่ต้องครับ คุณแก้ว ใช้สกรูยาวที่เขาให้มา ร้อยเข้าไปที่รูเดิมพอดีเป๊ะเลยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันเสาร์ 13 สิงหาคม 2016 เวลา 20:32 น. »
เทิร์นของ rega นี้ ฝาครอบเวลาปิดลง ฝาบนจะแทบเสมอกับตุ้มน้ำหนักพอดี ดังนั้น เมื่อ เสริมด้วยแหวนหนาประมาณ 3-4 มม แล้ว จะต้องหนุ่นขอบ plinth ด้วยสักหลาดที่หนาพอกัน เพื่อรองขอบฝาครอบ ไม่ให้ฝาบนมาชนตุ้มน้ำหนัก

ผมมีเคล็ดไม่ลับส่วนตัวหน่อยหนึ่งในการป้องกันฝุ่นที่เป็นตัวร้ายของคนชอบเล่นแผ่นดำไม่ให้ไปเกาะที่ mat รอง platter โดยการใช้แผ่นเสียงเก่าที่ไม่ใช้แล้ว ไปวางบน platter หลังเล่นทุกครั้ง มันจะกันฝุ่นได้สนิทกว่าใช้ฝาครอบ หรือเทิร์นบางยี่ห้อไม่มีฝาครอบให้มันก็จะยิ่งกันได้ดีโดยไม่ต้องไปหาฝาครอบให้เกะกะ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันเสาร์ 13 สิงหาคม 2016 เวลา 22:24 น. »
555 เคล็ดไม่ลับ โดนแฉจนเปลือยล่อนจ้อนเลย ขอบคุณมากๆเลยครับพึ่ :yoyo (93): :yoyo (84):

ออฟไลน์ oak

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ 14 สิงหาคม 2016 เวลา 15:55 น. »
เทิร์นของ rega นี้ ฝาครอบเวลาปิดลง ฝาบนจะแทบเสมอกับตุ้มน้ำหนักพอดี ดังนั้น เมื่อ เสริมด้วยแหวนหนาประมาณ 3-4 มม แล้ว จะต้องหนุ่นขอบ plinth ด้วยสักหลาดที่หนาพอกัน เพื่อรองขอบฝาครอบ ไม่ให้ฝาบนมาชนตุ้มน้ำหนัก

ผมมีเคล็ดไม่ลับส่วนตัวหน่อยหนึ่งในการป้องกันฝุ่นที่เป็นตัวร้ายของคนชอบเล่นแผ่นดำไม่ให้ไปเกาะที่ mat รอง platter โดยการใช้แผ่นเสียงเก่าที่ไม่ใช้แล้ว ไปวางบน platter หลังเล่นทุกครั้ง มันจะกันฝุ่นได้สนิทกว่าใช้ฝาครอบ หรือเทิร์นบางยี่ห้อไม่มีฝาครอบให้มันก็จะยิ่งกันได้ดีโดยไม่ต้องไปหาฝาครอบให้เกะกะ
ได้ข้อแนะนำดีๆจากคุณลุงอภิชัยต่อจากนี้ platter classic one ของผมคงจะตัดปัญหาเรื่องฝุ่นไป เคล็ดไม่ลับเด็ดจริงๆ :yoyo (80)::yoyo (81):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 16 สิงหาคม 2016 เวลา 17:11 น. »
ได้ข้อแนะนำดีๆจากคุณลุงอภิชัยต่อจากนี้ platter classic one ของผมคงจะตัดปัญหาเรื่องฝุ่นไป เคล็ดไม่ลับเด็ดจริงๆ

ฝาครอบแบบนี้ดูไม่ค่อยมีสง่าราศี แต่กลับกันฝุ่นเกาะแผ่นแมทได้ผลดีกว่าฝาครอบทรงสี่เหลี่ยม  :yoyo (80):