ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นไฟล์เพลง Ktt (Made by Chalus) สะดวก เสียงดี และราคาไม่แพง  (อ่าน 3339 ครั้ง)

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่

เครื่องเล่นไฟล์เพลง Ktt เครื่องนี้ ชื่อรุ่น Valhalla สั่งผลิตสเปคฯพิเศษ ผลิตโดยคุณ Chalus  เป็นเครื่องเล่นแบบ Music Player  (คือรวมภาค Transport และภาค DAC อยู่ในเครื่องเดียวกัน หรือจะใช้เครื่องรุ่นนี้เป็น Transport ไปต่อเล่นกับ DAC ภายนอกก็ได้) สามารถอ่านไฟล์เพลงได้หลากหลายรูปแบบ เช่น FLAC , WAVE , AIFF , MP3 , CDA , OGG , AU , AC3 , AAC , ASF ฯลฯ  แต่ภาค DAC ภายในของเครื่องรุ่นนี้ยังไม่รองรับไฟล์เพลงพวก DSD นะครับ

เครื่องเล่นรุ่นนี้ ตอบโจทย์สำหรับนักเล่นเครื่องเสียงที่ชอบเล่นไฟล์เพลง ช่วยให้การเล่นได้รับความสะดวกสบายมากยิ่งขึ้น ไม่ยุ่งยากเหมือนกับเล่นไฟล์เพลงผ่านเครื่องคอมพิวเตอร์ เพราะไม่ต้องมี DAC มาต่อให้เกะกะทำให้เปลืองสายไฟ ไม่ต้องหาตัวแปลง  usb to coxial  และไม่ต้องหาสาย Digital มาต่อพ่วงให้วุ่นวาย ทุกอย่างที่กล่าวถึงถูกใส่รวมมาอยู่ในเครื่องรุ่นนี้ครบหมดแล้ว  แค่เอาฮาร์ดดิสที่มีไฟล์เพลงเสียบเข้าไปที่ช่อง USB หลังเครื่อง เซ็ทเครื่องให้รู้จักกัน (มีวิธีการเซ็ทอยู่ในกล่อง) ก็สามารถเปิดเพลงฟังได้แล้ว

การเลือกเล่นเพลง ก็ใช้งานง่าย สามารถสั่งผ่านสมาร์ทโฟน ทั้งระบบ Android และ IOS หรือระบบคอมพิวเตอร์ทั่วไป
โดยเชื่อมต่อผ่านระบบ LAN หรือ WiFi ที่มีอยู่ในตัวเครื่องอยู่แล้วเช่นกัน

แนวเสียงของ Music Player รุ่นนี้ ให้เสียงที่นุ่มนวลน่าฟัง มีรายละเอียด มีน้ำหนัก ทำให้ฟังได้หลากหลายแนว คุณภาพเสียงถึงแม้จะไม่สามารถให้รายละเอียดและเวทีเสียงได้เหมือนกับที่ฟังจากไฟล์เพลงระดับ DSD (ซึ่งปัจจุบันก็ยังมีเพลงให้เลือกฟังไม่หลากหลายแนวนัก) แต่ก็แลกมาด้วยความนุ่มนวลในแบบอนาล็อค ที่จะทำให้คุณฟังเพลงได้ครั้งละนาน ๆ และเสียงของเครื่องรุ่นนี้คุณภาพสู้ได้กับเครื่องเล่นซีดีในระดับราคา 3-4 หมื่นบาทอย่างสบาย ๆ     

ดังนั้น ใครที่กำลังวางโครงการจะซื้อซีดีเครื่องใหม่ อยากให้มาลองเล่น ลองฟัง Music Player เครื่องนี้ดูก่อน เพราะคุณภาพเสียงที่ได้ยินและความสะดวกสบายในการเล่น ให้คุณภาพเกินตัวมาก ที่สำคัญราคาขายก็ยังไม่แพงอีกด้วย เพียงเครื่องละ 16,000 บาท เท่านั้น

สนใจต้องการทราบข้อมูลเพิ่มเติมหรือต้องการฟังเสียง ติดต่อคุณศักดิ์ 081-921-3131  / ID Line: k.ktt

Specification: Music Player Ktt (Made by Chalus)

AC in:                    220V  50Hz

Output:                  Analog output
                             RCA Unbalance 2Vrms

Digital output
                             USB 2.0:
                             PCM up to 32bit/384KHz
                             DSD up to 512

Network connection:Lan
                              Wifi (Client and AP Mode )

Souce connection:   Extranal Storage USB2.0
                             NAS

Music Format:         DSD up to 512
                             PCM up to 32bit/384KHz
                             Flac
                             wave
                             AIFF
                             MP3
                             CDA
                             OGG
                             AU
                             AC3
                             AAC
                             ASF
                             Other

Dimensions:           W-27  D-17  H-8 cm.

Weight:                  3.4 kg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2017, 07:46:20 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ ped krub

• คุยเก่งมาก
Re: ขายเครื่องเล่นไฟล์เพลง Ktt Made by Chalus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2016, 09:33:34 น. »
น่าสนใจครับ ราคาไม่แพง

มีรายละเอียด และ สเปคเพิ่มอีกมั้ยครับน้าศักดิ์

..........Samui...Maenam beach sunset...........

ออฟไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP
Re: ขายเครื่องเล่นไฟล์เพลง Ktt Made by Chalus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2016, 16:06:27 น. »
DAC  ?
OPAMP  ?

unbalanced only ?

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2016, 21:30:24 น. »
สนับสนุน M4A (apple lossless) ด้วยไหมครับน้าศักดิ์
Simple & Simple

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2016, 05:06:04 น. »
ต้องขอเรียนให้ทราบก่อนนะครับ ผมเองมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์น้อยมาก จึงไม่กล้าตอบอะไรที่ไม่แน่ใจ
ดังนั้น ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการทราบข้อมูลในเชิงลึก แนะนำว่าให้ Line คุยกับคุณชลัชโดยตรงเลยจะดีกว่า ( Line id : @chalus)
ท่านจะได้ข้อมูลที่รวดเร็ว และแม่นยำกว่าทางผมเยอะ 

และช่วงนี้ผมอาจจะยุ่งหน่อย เพราะมีท่านที่สนใจนัดเข้ามาฟังทั้งลำโพง แอมป์ และ Music Player ของ Ktt กันมากพอสมควร ทำให้อาจจะไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้บ่อยเหมือนเช่นเคย  แต่ก็จะพยายามหาโอกาสปลีกตัวเข้ามาแจมกระทู้ด้วยถ้ามีจังหวะ

ขออภัยด้วยครับ   :yoyo (81):

ป.ล. เครื่องราคาพิเศษ ตอนนี้เหลือเพียง 2 เครื่องแล้ว  ท่านที่สนใจอย่าช้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ตุลาคม 2016, 05:16:22 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ตุลาคม 2016, 20:00:10 น. »
สนับสนุน M4A (apple lossless) ด้วยไหมครับน้าศักดิ์

ดูสเป็กซัพพอร์ท AAC ด้วย น่าจะซัพพอร์ท m4a ครับ  :yoyo (95):

ออฟไลน์ Ekkachai1

• ชอบคุย
  • ต๋อน ยอน ต๊ะ ตอน ย้อน ต๊ะ ตอน หย่อน ต๋อน ยอน ต๋อน ยอน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 ตุลาคม 2016, 08:26:28 น. »
ต้องขอเรียนให้ทราบก่อนนะครับ ผมเองมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์น้อยมาก จึงไม่กล้าตอบอะไรที่ไม่แน่ใจ
ดังนั้น ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการทราบข้อมูลในเชิงลึก แนะนำว่าให้ Line คุยกับคุณชลัชโดยตรงเลยจะดีกว่า ( Line id : @chalus)
ท่านจะได้ข้อมูลที่รวดเร็ว และแม่นยำกว่าทางผมเยอะ 

และช่วงนี้ผมอาจจะยุ่งหน่อย เพราะมีท่านที่สนใจนัดเข้ามาฟังทั้งลำโพง แอมป์ และ Music Player ของ Ktt กันมากพอสมควร ทำให้อาจจะไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้บ่อยเหมือนเช่นเคย  แต่ก็จะพยายามหาโอกาสปลีกตัวเข้ามาแจมกระทู้ด้วยถ้ามีจังหวะ

ขออภัยด้วยครับ   :yoyo (81):

ป.ล. เครื่องราคาพิเศษ ตอนนี้เหลือเพียง 2 เครื่องแล้ว  ท่านที่สนใจอย่าช้านะครับ

:yoyo(38): :yoyo(38): :yoyo(38):
คันหูทีร๊าย.. เสียตังค์ทู๊กที 555

ออฟไลน์ bambam01

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ตุลาคม 2016, 11:24:16 น. »
ไม่ค่อยได้เขียนนานแล้ว แต่เข้ามาอ่านตลอดนะครับ

พอดีผ่านไปแถวบ้านพี่ศักดิ์ เลยได้มีโอกาสแวะไปคุยด้วยเลยได้ฟังเครื่องเล่นไฟล์เพลง KTT Made by Chalus พร้อมกับพี่อีกท่านนึง (ผมลืมชื่อไปแล้ว กราบขอโทษด้วยครับ)  และ Amp + Pre Amp ของพี่ศักดิ์และลำโพงตัวใหม่

เรียนตามตรงว่าไม่รู้จะให้เครดิตกับเครื่องเล่นไฟล์ที่ผมว่ากิน CD Player ระดับกลางๆสบาย (ถึงแม้ DAC ในเครื่องจะไม่ใช่ Native DSD แต่ DAC ที่ให้มาในเครื่องก็ถือว่าไม่น่าเกลียดเลย เสียงไม่มีสากเสี้ยนและค่อนข้างอนาล็อคซะด้วยซ้ำ ไม่เหมือนเครื่องเล่น Hires ทั่วไปที่เอาแต่แจกแจงรายละเอียด และโปร่งบาง แถมเครื่องนี้สามารถเล่น Internet Radio หรือ Airplay อีกต่างหาก มองในมุมประหยัด ประหยัดได้ทั้ง DAC, สาย USิB, สายไฟ DAC) หรือแอมป์และลำโพงที่ผมว่า Value for money โดยวัดจากเสียงที่ได้นะครับสู้ชุดละแสนขึ้นสบายเลย ถือว่าเป็นชุดที่ลงตัวไปหมด เสียงที่ได้ กลมกล่อม กลางอิ่ม นวลเนียน และไหลลื่น เบสจากลำโพงลงพื้นนี่ยังกับลำโพงตั้งพื้นเลยครับ  แถมสามารถเล่นเพลง Rock ดิบๆอย่างที่เท้าต้องขยับตามเลยครับ

ใครที่กำลังหาชุดที่ "ลงตัว" และเกินกว่าจะเรียกว่าชุดเริ่มต้นไปไกล แต่สบายกระเป๋า แนะนำให้ไปฟังด้วยหูตัวเองเลยครับ Hearing is believing จริงๆครับ

ปล. ผมได้ลองต่อ DAC ข้างนอกดู เสียงยิ่งดีขึ้นไปอีกตามคาแร็คเตอร์ของ DAC  (ผมไม่มี DSD DAC นะครับ)

ออฟไลน์ Darius

• ชอบคุย
Re: เครื่องเล่นไฟล์เพลง Ktt (Made by Chalus) สะดวก เสียงดี และราคาไม่แพง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2017, 07:51:38 น. »
สอบถามน้าศักดิ์หน่อยครับ เห็นน้าศักดิ์เคยบอกว่า สามารถเลือกแบบที่ไม่มี Dac ในตัวได้  แล้วถ้าอยากเพิ่มช่อง Coax คุณโจ้สามารถทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
Re: เครื่องเล่นไฟล์เพลง Ktt (Made by Chalus) สะดวก เสียงดี และราคาไม่แพง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2017, 10:15:14 น. »
พี่ศักดิ์ ถ้าบ้านผมไม่มี ไวไฟ มันสามารถเล่นได้มะ
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว + Amp หลอด DIY 807se + Pre Luxkit A3400 + Int Sansui AU-888 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง JBL s2600 +  ลำโพง Pioneer S-933

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2017, 16:22:18 น. »
สอบถามน้าศักดิ์หน่อยครับ เห็นน้าศักดิ์เคยบอกว่า สามารถเลือกแบบที่ไม่มี Dac ในตัวได้  แล้วถ้าอยากเพิ่มช่อง Coax คุณโจ้สามารถทำได้ไหมครับ
ถ้าไม่เอา Dac ก็ได้ครับ  แต่จะเห็นรูที่เค้าเจาะเพื่อใส่วงจร Dac นะครับ (มองปกติไม่เห็น ต้องหงายเครื่องดู)

ส่วนการเพิ่มช่อง Coax ถ้าทำจำนวนน้อย คงยุ่งยากเรื่องการสั่งเจาะตัวถังครับ แนะนำให้หาอแดปเตอร์ต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 31 มกราคม 2017, 16:24:13 น. »
พี่ศักดิ์ ถ้าบ้านผมไม่มี ไวไฟ มันสามารถเล่นได้มะ
เล่นได้ครับ

เพราะ WiFi ที่เครื่อง Chalus ปล่อยสัญญาณออกมาเชื่อมกับมือถือเรา

ก็เพื่อให้ความสะดวกในการคอนโทรลเครื่องเล่นเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2017, 06:43:19 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2017, 08:21:17 น. »
เล่นได้ครับ

เพราะ WiFi ที่เครื่อง Chalus ปล่อยสัญญาณออกมาเชื่อมกับมือถือเรา

ก็เพื่อให้ความสะดวกในการคอนโทรลเครื่องเล่นเท่านั้นครับ

กำลังตัดสินใจว่า จะเปลี่ยนหัวอ่าน CD (แพงมาก) หรือจะมาเล่นเครื่ง ชลัส ดี
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว + Amp หลอด DIY 807se + Pre Luxkit A3400 + Int Sansui AU-888 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง JBL s2600 +  ลำโพง Pioneer S-933

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2017, 09:20:01 น. »
เล่นได้ครับ

กำลังตัดสินใจว่า จะเปลี่ยนหัวอ่าน CD (แพงมาก) หรือจะมาเล่นเครื่ง ชลัส ดี
ถ้าได้เล่นแล้วจะลืมเครื่องเล่นซีดีไปเลยครับ

เครื่องเล่นซีดีโซนี่ที่ป๋าใช้ เสียงไม่ได้ต่างกว่าเครื่องเล่นไฟล์เพลง Ktt สักกี่มากน้อย

แต่เรื่องราคาและความสะดวกสบาย ต่างกันมากมายเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 2 กุมภาพันธ์ 2017, 06:24:45 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 มีนาคม 2017, 07:01:01 น. »
วันนี้มีสินค้าเข้ามาแล้ว

นักเล่นหลายท่าน คงคาดเดาเอาว่า Music Player เครื่องนี้ราคาแค่ 16,000 บาท เสียงคงไม่เท่าไหร่

แต่หลายคนที่ได้ฟังเสียงจริงแล้ว ก็ต้องยอมควักกระเป๋าซื้อ จนทำให้สินค้าขาดตลาดไปชั่วคราว

วันนี้สินค้าเพิ่งเข้ามา แต่คาดว่าอีกไม่นานก็คงจะหมดอีก

ดังนั้นท่านที่สนใจ ไม่ต้องคิดมากครับ ลองฟังเสียงจริงให้ได้ยินกับหูตัวเอง จะได้ไม่ต้องคาใจ

แล้วจะรู้ว่า Music Player Ktt เครื่องนี้ เสียงดีกว่าเครื่องเล่นซีดีในราคาที่เท่ากันอย่างเทียบไม่ติด

อีกทั้งการเล่นก็สะดวกสบายกว่าเครื่องเล่นซีดีอย่างมากมาย

เชื่อว่าใครที่ได้ลองเล่น ลองฟังแล้ว จะต้องชื่นชอบกันทุกคน

สนใจต้องการฟังเสียง ติดต่อคุณศักดิ์ 081-921-3131 / ID Line : k.ktt

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2017, 06:05:48 น. »
มีสินค้าเข้ามาแล้วครับ

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 19 พฤษภาคม 2017, 20:11:04 น. »
ตอนนี้ฟังเพลงผ่าน TIDAL อย่างเดียวเลยครับ
เสียดาย อดอุดหนุนพี่ศักดิ์เลย  :yoyo (84):

ออฟไลน์ ktt

• Moderator
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2017, 05:06:24 น. »
ตอนนี้ฟังเพลงผ่าน TIDAL อย่างเดียวเลยครับ
เสียดาย อดอุดหนุนพี่ศักดิ์เลย  :yoyo (84):
ขอบคุณน้องป้อครับ ที่ยังคิดถึงกันอยู่

ไม่ได้คุยกันนาน สบายดีนะครับ

มีโอกาสแวะมาเปิดหูเปิดตาฟังเครื่องเสียง Ktt บ้างซิครับ