ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเครื่องเล่นแผ่นเสียง TEAC TN-300 ครับ  (อ่าน 13525 ครั้ง)

ออฟไลน์ emergency_door

• หน้าใหม่
  • *
Re: สอบถามเครื่องเล่นแผ่นเสียง TEAC TN-300 ครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 18:33:35 น. »

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
Re: สอบถามเครื่องเล่นแผ่นเสียง TEAC TN-300 ครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 19:49:30 น. »
 :yoyo (80): สวยครับ
ไฟดูด..หายยัง..ครับน้า..
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออฟไลน์ Redrum

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 20:08:09 น. »
เสียงเป็นยังไงบ้างครับ

เครื่องเป็นแบบ auto หรือเปล่าครับ?
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

ออฟไลน์ weerasak

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2015, 21:40:25 น. »
สวยที่สุดเท่าที่เคยเห็น TT มา :yoyo (80): :yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 07:41:10 น. »
ทำไมของคนอื่นมันดูสวยกว่าของเราเสมอเลยลพครับ :yoyo(13):
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 13:49:00 น. »
:yoyo (80): สวยครับ
ไฟดูด..หายยัง..ครับน้า..

กำลังหสวิธีแก้ไฟฟ้าสถิตยือยู่ครับ ขอบคุณครับ :yoyo(3):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 13:54:22 น. »

เครื่องเป็นแบบ auto หรือเปล่าครับ?
เครื่องเป็นแบบ manual ครับ
เสียงถ้าเทียบกับเทิร์นเครื่องอื่นๆ ผมไม่ทราบครับ เพราะเครื่องนี้เป็นเครื่องแรกของผม
แต่ถ้าเทียบกับการฟังเพลงผ่าน computer ไฟล์เพลง mp 3 ที่ 320 kbps ripจากแผ่นแท้ ผ่าน NAD wireless dac 2
pre phono ผมก็ใช้ของ NAD นะครับ
เสียงที่ได้จากแผ่นเสียงจะให้ชิ้นดนตรีที่ใหญ่ หนา แต่ข้อเสียคือจะมีเสียงเปาะแปะ เสียงไม้ประทุไฟ 
โดยรวม ผมชอบเสียงจากแผ่นเสียงมากกว่า CD ครับ

ออฟไลน์ jaylae

• ขออภัยมือใหม่หัดฟัง
  • ชอบคุยมาก
  • You'll never walk alone
    • Gifted Catering
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 15:50:11 น. »
เสียงเปาะแปะจะเกิดเมื่อแผ่นไม่สะอาดรึเสียซะส่วนมากนะครับ :yoyo(67):
ถ้าแผ่นสภาพดีๆสะอาดๆไม่มีแน่นอนครับ :yoyo (79):
ส่วนไฟดูดถ้าจับเฉพาะตัวหัวเข็มนะครับนี่ของผมเคยเป็นแบบว่าเปลี่ยนหัวเข็มมือสองมาแล้วพอจับตรงที่ยกหัวเข็มมันจะมีเสียงฮือออกลำโพงแต่ไม่ถึงกับดูด เลยลองเอาแหวนที่ไม่ใช่โลหะมารองที่หัวน๊อดยึดหัวเข็มแล้วหายครับ
แต่ถ้าจับชิ้นอื่นในระบบแล้วดูดรึจับส่วนโลหะอื่นของเทิร์นแล้วดูดก็คงมาจากระบบกราวน์ละมั้งครับ
มั่วได้อีก ฟังไม่ออก แต่อยากลอง
ทั้งฟังทั้งดูเพลินไปเลย morduant short performance 2
รับจัดเลี้ยงบุฟเฟต์ รับจัดเลี้ยงค๊อกเทล

ออฟไลน์ weerasak

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 18:35:11 น. »

เสียงที่ได้จากแผ่นเสียงจะให้ชิ้นดนตรีที่ใหญ่ หนา แต่ข้อเสียคือจะมีเสียงเปาะแปะ เสียงไม้ประทุไฟ 

ใช่เลย เสียงเปาะแปะ เสียงไม้ประทุไฟ นี่คือ surface noise ที่คุณเปรี่ยบเทียบได้เหมือนเสียงที่เกิดขึ้นจริงมากที่สุด ผมคิดไม่ออกมานานว่ามันเหมือนเสียงอะไร :yoyo (80):
"กระจกวิเศษ ใครงามเลิศในปฐพี"
"ก็สโน..เอ้ย!ไม่ใช่ ก็ทีเอ็นสามร้อยนะซี ทั่วปฐพีไม่มีใครเกิน"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กรกฎาคม 2015, 18:37:58 น. โดย weerasak »

ออฟไลน์ kapom

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 14:50:45 น. »
ดีใจกับคุณ emergency_door ทีได้เทรินใหม่ สีแดงไฉไล
ผมยังเก็บเงินซื้ออยู่เลยครับ

ออฟไลน์ krit2510

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 4 สิงหาคม 2015, 15:22:59 น. »
Headshell เป็นพลาสติกหรือโลหะครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2015, 20:42:08 น. »
Headshell เป็นพลาสติกหรือโลหะครับ
น่าจะโลหะนะครับ

ออฟไลน์ nunthachai2003

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2016, 22:03:32 น. »
ผมเป็นมือใหม่พอดีสนใจตัวนี้อยู่ครับว่าจะไปรับในเร็ววันนี้เลยอยากถามข้อมูลข้อดีข้อเสียกับแนวเสียงหน่อยได้ไหมครับ พอดีผมหาข้อมูลตัวนี้ไม่ได้เลยครับเทียบกับตัว rega rp1 แต่เห็นตัวนี้เปลี่ยนสาย RCA ได้เลยสนใจครับ และอาการไฟดูดนี้แก้ได้ไหมครับแล้วเป็นทุกเครื่องไหมครับ หรือมียี่ห้ออื่นที่ไม่เกิน 20,000 บาทแนะนำชี้แนะได้เลยครับ รบกวนด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2016, 19:01:12 น. »
ผมเป็นมือใหม่พอดีสนใจตัวนี้อยู่ครับว่าจะไปรับในเร็ววันนี้เลยอยากถามข้อมูลข้อดีข้อเสียกับแนวเสียงหน่อยได้ไหมครับ พอดีผมหาข้อมูลตัวนี้ไม่ได้เลยครับเทียบกับตัว rega rp1 แต่เห็นตัวนี้เปลี่ยนสาย RCA ได้เลยสนใจครับ และอาการไฟดูดนี้แก้ได้ไหมครับแล้วเป็นทุกเครื่องไหมครับ หรือมียี่ห้ออื่นที่ไม่เกิน 20,000 บาทแนะนำชี้แนะได้เลยครับ รบกวนด้วยนะครับขอบคุณมากครับ
1.เรื่องไฟดูด ไม่เกี่ยวกับตัวเครื่องครับ เป็นที่ระบบไฟของห้องผม
2.แนวเสียงเมื่อเทียบกับตัวอื่น ผมไม่ทราบ เพราะนี่คือตัวแรกของผม แต่ถ้าเทียบกับ cd เสียงของตัวนี้จะมีมิติ มีความลึก กลม เนียน มีตัวตนมากกว่าครับ
3.ตัวนี้สามารถเปลี่ยนสาย rca ได้ครับ
4.ตัวนี้มี pre phono ในตัวด้วยนะครับ
5.ผมว่าตัวนี้เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นนะครับ
6.สนใจตัวของผมไหม กำลังต้องการขายอยู่เลย

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2016, 20:17:21 น. »

เครื่องเป็นแบบ manual ครับ
เสียงถ้าเทียบกับเทิร์นเครื่องอื่นๆ ผมไม่ทราบครับ เพราะเครื่องนี้เป็นเครื่องแรกของผม
แต่ถ้าเทียบกับการฟังเพลงผ่าน computer ไฟล์เพลง mp 3 ที่ 320 kbps ripจากแผ่นแท้ ผ่าน NAD wireless dac 2
pre phono ผมก็ใช้ของ NAD นะครับ
โดยรวม ผมชอบเสียงจากแผ่นเสียงมากกว่า CD ครับ

ถ้าเจอในแผ่นใหม่ๆซิงๆด้วย ก็อาจจะเป็นจากไฟฟ้าสถิตย์ครับ
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออฟไลน์ nunthachai2003

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 16:54:57 น. »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบแต่วันนี้ไปเดินฟอร์จูนเจอตัว project debut III กับ project rpm1.3 แต่ไม่กล้าเข้าไปลองเห็นลูกค้าพี่เข้าเยอะอยู่แต่ได้โทรคุยกับพี่เจ้าของร้านแทน แต่ผมมีคำถามอีกรอบก่อนจะไปซื้อ
1. โทนอาร์ม คาร์บอนกับอลูมินัม ต่างกันยังไงครับ
2. ผมไม่ค่อยมีใครโพสยี่ห้อ project เลยครับถ้าเทียบกับ rega rp3 จะต่างกันไหมครับ
พอดีพรุ่งนี้จะซื้อแล้วเลยขอหาข้อมูลขั้นสุดท้ายครับพอดีเป็นเครื่องแรกไม่เคยเล่นเลยครับ

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2016, 17:28:30 น. »
ผมเชีย rega 3 ครับ ล่าสุดเพิ่งออกใหม่ planar 3
Arm Rega ผมว่าเสียงดีกว่า Arm ของ Project Debut
Turn hi end หลายแบรน ก็ใช้ Arm Rega

Rega รุ่นใหม่ สามารถใส่แหวน เพื่อเล่นกับหัวเข็มได้หลากหลาย โดยไม่ต้องเจาะฐาน

ผมเคยใช้ project debut ii กับหัว 2m red สลับกับ หัว mm ของ rega เสียงดีใช้ได้
แต่ผมว่าโทนโดยรวมยังออกทาง mechanical sound เมื่อเทียบกับ rega ใส่หัวเดียวกัน

ความเป็น analog และ musical flow ผมให้ rega เหนือกว่า
ซึ่งน่าจะมาจาก Arm Rega ที่ขึ้นชื่อของเค้า

Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออฟไลน์ skanet

• คนรักเสียงเพลง
  • อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2016, 19:12:26 น. »
สวยไหมครับ อันนี้ละครับที่กำลังหาสาเหตุที่เวลาเก็บหัวเข็มแล้วไฟดูดเบาๆ คาดว่าน่าจะมาไฟฟ้าสถิตย์

ผมไปลูบๆ คลำๆ มาแล้ววันนี้ครับที่ Powerbuy สังเกตุเห็นว่าภาคจ่ายไฟ 12V เค้าใช้ Switching Adapter 12V สภาพก๊องแก๊งยังไงไม่ทราบ บอกไม่ถูก อาจจะมีไฟรั่วจากจุดนี้ก็เป็นได้ครับ
ชุดฟังเพลง Minimal System
- Computer: Lenovo Q190 (CPU: Core i5, RAM 8G, SSD Kingston Hyperion-X)
- Software player: JRiverMC 20, Fidelizer Pro
- Amplifier : Marantz PM7004
- Speakers: Tannoy Revolution XT mini