ผู้เขียน หัวข้อ: สูตรน้ำยาล้างแผ่นเสียง  (อ่าน 14653 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
  • สมาชิกอาวุโส
สูตรน้ำยาล้างแผ่นเสียง
« เมื่อ: วันจันทร์ 06 เมษายน 2009 เวลา 20:41 น. »
ผมไปเอามาจากเวปต่างประเทศ แต่จำเวปไม่ได้แล้ว

เอาคำออกตัวเค้ามาด้วยนะครับ

For all you vinyl junkies out there, i have gathered a few suggested cleaning concoctions from the internet
and other mailing lists i belong to. i offer NO responsibility for these formulations.

คำเตือน ISOPROPYL ALCOHOL นั้น ความเป็นอันตรายทางสุขภาพ คือ

1.มีความเป็นพิษเฉียบพลัน (ทางปาก) ดังนี้
-ทำลายดวงตาอย่างรุนแรงและระคายเคืองต่อตา
-มีความเป็นพิษต่อระบบหรืออวัยวะเป้าหมายเฉพาะเจาะจง - เมื่อได้รับสัมผัสครั้งเดียว
  กลุ่ม 1   (ระบบประสาทส่วนกลาง, ไต, ความเป็นพิษต่อระบบร่างกาย)
-มีความเป็นพิษต่อระบบหรืออวัยวะเป้าหมายเฉพาะเจาะจง - เมื่อได้รับสัมผัสซ้ำ
  กลุ่ม 2   (หลอดเลือด, ตับ, ม้าม)
2.มีความเป็นพิษเฉียบพลัน (ทางผิวหนัง)
-มีความเป็นพิษต่อระบบสืบพันธุ์
 กลุ่ม 2
-มีความเป็นพิษต่อระบบหรืออวัยวะเป้าหมายเฉพาะเจาะจง - เมื่อได้รับสัมผัสครั้งเดียว
  กลุ่ม 3   (ระคายเคืองต่อทางเดินหายใจ)
-เป็นอันตรายต่อระบบทางเดินหายใจส่วนล่างหรือทำให้ปอดอักเสบ
กลุ่ม 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 17:33 น. โดย เขียง »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ PandaZ

Re: สูตรน้ำยาล้างแผ่นเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 06 เมษายน 2009 เวลา 20:43 น. »
แล้วพวกน้ำยาล้างผักนี่ใช้ได้ไหมครับ :m (11):

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 06 เมษายน 2009 เวลา 22:02 น. »

บางท่านก้อใช้ น้ำยาล้างจาน(ซึ่งผมก็ใช้) และบางท่านแนะนำให้ใช้ของแอมเวย์เพราะทางนั้นเคลมว่าไม่มีสารตกค้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 07 กันยายน 2010 เวลา 16:02 น. โดย เขียง »
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ nop_au

• ชอบคุย
  • ใช้ตา มากกว่า หู อิอิ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 08 เมษายน 2009 เวลา 14:34 น. »
ผมฟังรายการย้อนหลัง ของพี่ซัน มาโนช พุฒตาล เค้า อ้างถึง อาจารณ์วิทูร  วัฒทันยูร นักจัดรายการ hard rock สมัยก่อน เค้าบอกให้ใช้แอลกอฮอล์ ล้างแผล เช็ดวนไปทางเดียวจนมันแห้ง   :m (11):อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ ลองฟังรายการย้อนหลัง วันที่ 30 มีนา 52 ดูใน fm 96.5 รายการคนกรุงเก่าเล่าเรื่อง
ใช้ตา มากกว่า หู อิอิ

ออฟไลน์ PandaZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 08 เมษายน 2009 เวลา 14:48 น. »
ผมเคยลองแล้วครับ แอลกอฮอล์น่ะก็สะอาดดีปราศจากเชื้อโรค  :m (7):
ใช้กับแผ่นพวกทหารผ่านศึกแผลเต็มตัวอ่ะ เช็คเสร็จเสียงคลีนขึ้น เปาะแปะน้อยลงไปเลย
แต่.......แผ่นดีๆอย่าเลยอ่ะครับไม่กล้าลอง :m (83):

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • ลูกจีนรักชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 08 เมษายน 2009 เวลา 16:40 น. »
อ้างถึง
สมัยก่อน เค้าบอกให้ใช้แอลกอฮอล์ ล้างแผล เช็ดวนไปทางเดียวจนมันแห้ง
ห้ามเด็ดขาดครับกอฮอลล์เพียวๆนี่

สูตรแบบที่ท่านพี่แนะนำโอเคครับ
แต่ว่าต้องใช้เครื่องล้างเท่านั้นอ่ะ
ถ้าจะให้ดีต้องไม่ผสมกอฮอลล์เลยครับ :m (11):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ D4

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 20:26 น. »
แบบที่ผมเคยทำนะครับ มือใหม่น่ะ
ผมใช้นำยาล้างจานครับ น้ำกะละมังนึงใส่แค่ 3-4 หยดก็พอครับ ส่วนตัวครอบ label ซื้อมาครับตัวละประมาณ 2 พันบาทแนะ จากนั้นก็เอาแผ่นลงไปแช่ทิ้งไว้ 1 คืน ต่อหนึ่งข้าง คือข้างที่คว่ำหน้าลง แล้วอีกวันก็กลับหน้าอีกหน้าคว่ำลงครับ เพราะเครื่องล้างส่วนใหญ่เป็นการล้างฝุ่นใหญ่ ไม่ใช่ micro dust ที่อยู่ใน groove แผ่นครับ จากนั้นก็ใช้แปรงสีฟัน ต้องยี่ห้อนี้ด้วยนะ systema เพราะปลายเรียวแหลม เข้าได้ถึงก้นร่องแน่นอน วนไปหลายๆ รอบนะ อดทนหน่อยครับ จากนั้นก็ล้างน้ำสะอาดแรงๆหน่อย อย่าใช้น้ำที่มีแรงอัดเยอะๆ เดี๋ยวร่องมันสึกแล้วเสียงมันจืดครับ จากนั้นหาวิธีทำให้แห้งเป็นขั้นตอนที่สำคัญสุด เพราะฝุ่่นมันอยู่กะน้ำ มองไม่เห็นครับ

เพราะผมต้องนำแผ่นมาแปลงเป็น digital file เหนื่อยฮะแผ่นละสองวัน คิดดูแล้วกันท่านสมาชิก

เป็นความคิดเห็นนะครับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
  • คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 21:41 น. »
ผมใช้สูตรสุดท้ายของน้าเขียงครับ อัลกอฮอล์ 1 ส่วน น้ำ 4 ส่วน แต่ไม่ใส่ detergent อื่นๆอีก แล้วล้างด้วยเครื่องล้างแผ่น VPI 16.5 ก็เกลี้ยงเกลาดีนะครับ

เพราะผมต้องนำแผ่นมาแปลงเป็น digital file เหนื่อยฮะแผ่นละสองวัน คิดดูแล้วกันท่านสมาชิก

ขอบคุณ

คุณ D4 ใช้เครื่องตัวไหนครับในการแปลงจาก analog เป็น digital ? อยากทราบเพราะกำลังหาๆอยู่  ของ Furutech GT40 ก็ของเข้าช้าเหลือเกิน  นี่ถ้าไม่รับปากว่าจะเอาแล้วล่ะก็ ไปคว้า EMU 0404 มาแล้ว
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออฟไลน์ D4

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:15 น. »
ผมใช้สูตรสุดท้ายของน้าเขียงครับ อัลกอฮอล์ 1 ส่วน น้ำ 4 ส่วน แต่ไม่ใส่ detergent อื่นๆอีก แล้วล้างด้วยเครื่องล้างแผ่น VPI 16.5 ก็เกลี้ยงเกลาดีนะครับ

ขอบคุณ

คุณ D4 ใช้เครื่องตัวไหนครับในการแปลงจาก analog เป็น digital ? อยากทราบเพราะกำลังหาๆอยู่  ของ Furutech GT40 ก็ของเข้าช้าเหลือเกิน  นี่ถ้าไม่รับปากว่าจะเอาแล้วล่ะก็ ไปคว้า EMU 0404 มาแล้ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:31 น. »

ขอบคุณ

ลองแบบนี้ดูครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:35 น. »

ขอบคุณ

คุณ D4 ใช้เครื่องตัวไหนครับในการแปลงจาก analog เป็น digital ? อยากทราบเพราะกำลังหาๆอยู่  ของ Furutech GT40

ก็ของเข้าช้าเหลือเกิน  นี่ถ้าไม่รับปากว่าจะเอาแล้วล่ะก็ ไปคว้า EMU 0404 มาแล้ว

ลองแบบนี้ดูครับ

แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ MachineX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 22:50 น. »

คุณหมอต้องการใช้ด่วนเปล่าครับ  ผมมี RME hdsp 9632 เอาไปใช้ก่อนได้นะครับ   ก่อนของจะมา

ผมเอามาใช้ปล่อย dig xlr ยังไม่เคยใช้อย่างอื่นมันเลย...       น่าจะดีกว่า EMU 0404 นะครับผมว่า  :m (14):

http://www.rme-audio.de/en_products_hdsp_9632.php
** เดินไม่เดียวดาย...**

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:00 น. »
ขอบคุณครับคุณ machineX  ผมขอบายก่อนนะครับ เพราะเป็นพวก low tech  ถนัดแต่พวกเครื่อง external stand alone
นี่ก็เลยติดการบ้านพวกน้าๆทั้งหลายที่ว่าจะ rip จากแผ่นเสียงดีๆมาแจกในบอร์ด  เพราะเครื่องมาช้า
ว่าจะหาเครื่องเล็กๆถูกๆมาลองแก้ขัด อย่าง creative digital music sx ก็ไม่มีของแล้ว (ราคาประมาณไม่เกินสี่พันบาท)
ตอนนี้เลยเซ็ง  รออย่างเดียว กับหาของมือสองอย่าง emu หรือ creative ตัวที่ว่ามาแก้ขัด
 :m (49):เกิด furutech มันสู้ emu ไม่ได้ล่ะก็ มีหวังเป็นลมแน่นอน  :m (27):
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออฟไลน์ D4

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 23:18 น. »

ขอบคุณ

เอาละครับ ขอผมเท้าความก่อนนะ เมื่อก่อนผมทำงานอยู่ในห้องอัดเพลง ซึ่งอยู่ในยุคที่ยังเป็น analog เกือบจะไปเป็น digital แล้ว ผมก็เลยเห็นนักดนตรีเค๊าใช้อัดเครื่องดนตรีกัน ของ Roland Edirol FA101 ซึ่ง sample rate ปรับค่าได้ตั้งแต่ 44.1 48 88.2 96 192 kHz. แล้วก็มี output เป็น FireWire หรือ Fiber Optic ก็ได้ มาเข้าคอม เพื่อที่จะทำการปรุงแต่งหรือ edit ตามใจทุกๆท่านต่อไปครับ
เรื่องราคาไม่กี่บาทหรอกครับคงหลักพันแก่ๆ แต่เรื่องของเรื่องมันหาไม่มีแล้วซิครับ ลองดูใน ebay อาจจะมีก็ได้นะครับ
ขอบคุณครับที่สนใจมือใหม่ครับ

ออฟไลน์ stic

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 14 กรกฎาคม 2010 เวลา 10:55 น. »
สุตรที่ผมใช้อยู่ ถ้าแผ่นมีเสียงคั่วข้าวโพดมาก จะแช่ค้างคืน ใช้น้ำกลั่น 3 ส่วน isopropyl 1 ส่วน photoflo 10 หยด
ถ้าล้างเครื่อง ใช้น้ำกลั่น 1 ส่วน isopropyl 1 ส่วน photoflo 10 หยด ทั้งสองสูตรเหมือนกับข้อมูลที่น้าเขียงให้มาครับ

ออฟไลน์ MorBoi

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 19 เมษายน 2011 เวลา 23:49 น. »
เห็นสูตรส่วนใหญ่ใช้ Isopropyl alcohol ไม่รู้ว่าจะใช้ Ethyl alcohol (ethanol) แทน จะมีปัญหาไหมเอ่ย
พอดีผมหา Ethyl alcohol 50% ได้ค่อนข้างง่ายหน่อย นะครับ แล้วไอ้ Photo-flo นี่มันอะไรครับนี่

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 20 เมษายน 2011 เวลา 00:53 น. »

fotoflo เป็นน้ำยาที่นำมาใช้ในขั้นตอนการล้างฟิล์มครับ ผลลัพธ์คือการทำให้น้ำไม่เกาะเนื้อฟิล์มเหมือนหยดน้ำ

และเนื่องจากมันคุณสมบัตินี้เองจึงทำให้ฟิล์มที่ล้างไม่มีคราบ เลยมีคนนำคุณสมบัตินี้มาใช้ในการล้างแผ่นเสียง

หาซื้อได้ตามร้านถ่ายรูปแถวๆพลับพลาไชย หรือร้านถ่ายรูปที่ขายอุปกรณ์หรือส่วนผสมของห้องแลป(ฟิล์ม)

ออฟไลน์ m-ta lo u deng

• หน้าใหม่
  • *
  • สุดมือสอย ก็ปล่อยมันไป ... เต๊อะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 กันยายน 2011 เวลา 11:25 น. »
แจ่มเลยครับ :m (17):
  เดี๋ยวจะลองดูบ้าง

ออฟไลน์ audio-hilo

• just listen to the music.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 กันยายน 2011 เวลา 11:58 น. »
ทางเลือกอีกสูตรหนึ่ง..ไม่ใช่แบบ detergent ไม่ทิ้งคราบ..น้ำยา AOC ครับ 20 ออนซ์ต่อน้ำ 1 ลิตร..ลองแล้ว..สะอาดหมดจด.. :m (17):

ออฟไลน์ rega

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ 28 กรกฎาคม 2012 เวลา 16:30 น. »
 :yoyo(51): :yoyo(51)
ทางเลือกอีกสูตรหนึ่ง..ไม่ใช่แบบ detergent ไม่ทิ้งคราบ..น้ำยา AOC ครับ 20 ออนซ์ต่อน้ำ 1 ลิตร..ลองแล้ว..สะอาดหมดจด.. :m (17):
ผมใช้นำ้ยาสระผมจอนสันได้ไหมครับ