ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการปรับจูน sub REL T ZERO ครับ  (อ่าน 726 ครั้ง)

ออฟไลน์ TzeTze

• ลองคุย
  • **
สอบถามเรื่องการปรับจูน sub REL T ZERO ครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ 18 พฤศจิกายน 2016 เวลา 00:22 น. »
สวัสดีครับ

ผมมาเป็นพักๆ หายเป็นช่วงๆ วันนี้มีเรื่องมากวนอีกแล้วครับ

ระบบผม

avr : marantz nr 1605
player : pioneer LX58
front speaker : quad 11L
center speaker : quad
sub : rel T.Zero

ชุดนี้วางในห้องรับแขกนะครับ เปิดโล่ง ระยะจากลำโพง ถึงตำแหน่งนั่งฟัง ราวๆ 3 เมตร ครับ

พอดี เพิ่งซื้อ LX58 กับ T.Zero มา ก่อนหน้านี้ ชุดนี้เคยมี velodyne CHT10 อยู่ ครับ

ตอนนี้ต่อ hi level และ LFE โดยตั้งจุดตัด LFE ที่ avr ไว้ 80HZ ส่วน hi level ตั้งไว้แถวๆ 11 โมง (ประมาณก็ 60 hz)

คำถามคือ

1. ไล่ดูกระทู้เก่าๆ มีคำแนะนำเรื่องการปรับจูนไว้ว่า ให้จูนจาก hi level ก่อน นั่นหมายถึง ผมถอดสาย LFE จากนั้น เปิด cd เพลง แล้วปรับจูนให้ได้ พอได้แล้ว เสียบ LFE แล้วจูน LFE อีกครั้งหรือครับ (คงปรับได้แค่ volume)

2. ณ ตอนนี้ ผมตั้ง volume ราวๆเที่ยงทั้ง hi และ lfe
ถ้าฟังเพลงจาก cd ไม่มีปัญหาครับ ทำได้ดีมาก เหมือนมันเป็นลำโพงหน้าไปเลย ไม่รู้สึกว่า มี sub เพิ่มเข้ามา แต่ปริมาณเบส ก็ไม่ได้มากนะครับ

ปัญหาคือ พอเปิดดูหนัง ข้างบนนี่ กลายเป็นจุดด้อยทันที แรงปะทะ แรงกระแทก มันหายหมด ลองเร่ง volume ฝั่งLFE แล้ว ก็ไม่เท่าไหร่ เสียงค่อนข้างเบส

ไปลองยก velodyne ออกมาต่อแทน ใช้ low level พบว่า มันส์กว่าแยะ แต่ยังแอบช้า

มีคำแนะนำตรงนี้ไหมครับ ช่อง LFE ไปเร่ง volume มากๆ มีผลตอนฟังเพลงอีกต่างหาก (มันมีสัญญาณออกตลอดนะครับ เปิดเพลง ตั้ง direct ทั้ง avr และ เครื่องเล่น เอาสาย LFE ต่อ velodyne ก็มีเสียงออก)

*** หรือ ถ้าจะฟังเพลง ให้ผมไปปิด sub ใน AVR ซะ จะได้ไม่กวน (ปิดสัญญาณ LFE ให้เหลือแต่ Hi Level) / จะดูหนังก็ค่อยเปิด ดีกว่าไหมครับ ?

3. สาย sub พอดีผมมีเป็นสาย Y ที่ทำตอนนี้เวลาต่อ rel ก็คือ ใช้ rca adapter ของ vampire ในการต่อครับ (คู่มือ ห้ามต่อ low คู่กับ hi) อันนี้ถูกต้องไหมครับ หรือ ไม่ต้องใช้ adapter แต่เสียบสาย แค่เส้นเดียว (ลองแล้วรู้สึกเบสเบามาก)

4. ตอนนี้เบิร์นมาได้ 30 ช.ม. แล้วครับ หรือ เบิร์นแล้ว มันจะได้ดัง ได้มันส์กว่านี้อีก

ใจนึงก็ชอบตอนฟังเพลง แต่แอบเสียดายตอนดูหนังแฮะ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 18 พฤศจิกายน 2016 เวลา 07:54 น. โดย TzeTze »