ผู้เขียน หัวข้อ: OLIVE ! SAVE THE SOUND  (อ่าน 49712 ครั้ง)

ออฟไลน์ meng

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • ลูกจีนรักชาติ
Re: OLIVE ! SAVE THE SOUND
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 12:18 น. »
ขอบคุณคุณน๊อตสำหรับข้อมูลที่มาแชร์กันนะครับ :m (17):

ตอนนี้ก็ขึ้นกับผู้บริโภคที่จะต้องตัดสินใจกันเองแล้วครับ
ว่าจะเลือกเดินไปทางไหน  :m (7):
"There is no elevator to success, you have to take the stairs."

ออฟไลน์ knot

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 12:22 น. »
คงต้องใช้เวลาอีกระยะหนึ่งครับ

จุดสำคัญคือ เด็กรุ่นใหม่ โตมากับ IPOD และ Computer และ หูฟัง

พอเข้ามาเล่นเครื่องเสียงคงไม่ไปเล่น CD แน่นอน

ผมเองก็ยังไม่แก่นะ พึ่งจะ 30 ต้นๆ ค่อนๆทางกลางๆ พึ่งใช้ ipod มาได้ 7-8 เดือนเอง

ชอบมากไ้ว้ต่อกับลำโพงเล็กๆ บนโต้ะทำงาน ฟังมากกว่าเครื่องเสียงที่บ้านอีก

และไว้ใส่ฟังเวลาวิ่งออกกำลังกาย ชอบมากวิ่งไปฟังเพลงไป ชมต้นไม้ในส่วนสาธารณะไป  :m (17):
Made in Thailand HIFI
Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Preamp: Rexdiy Digital Volume
Power: Rex-Amp 300w
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 12:26 น. »
อืมมม.....น่าจะใกล้ๆ กันแหละ :m (26):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 12:27 น. »
น่าจะเรียกว่า ถ้าอยากเล่น Music Server ต้องดูรายละเอียดเยอะมากกว่า

เพราะจากที่เค้าว่ามันดีกว่า แล้วเราจะมาหวังให้เอาคอมเก่าๆ เครื่องนึง มาเล่น แล้วมันจะดีระดับเทพ คงไม่ได้

แต่ถ้าใส่ใจแต่แรก เลือกคอมที่สามารถใช้ภาคจ่ายไฟดีๆ ได้ ต่อกับพวก USB, Fi-Wi DAC หรือเล่น Stand Alone ได้

แล้วแยกระบบเก็บเพลง ไปไว้ใน NAS เหมือนอย่าง Linn น่าจะทำให้เสียงออกมาดีได้

แต่ถ้ารวมราคา เครื่องใหม่ ทั้งระบบ ให้คุณภาพ ดีๆ ราคาก็ออกมา ยังค่อนข้างแพงอยู่ :m (14): :m (14): :m (14):

สงสัย เล่น Wadia ไปอีกซักปี ให้มันมีตัวเลือกพวก Music Server ออกมาเยอะๆ ก่อนดีกว่า แล้วค่อยคิดอีกที :m (43): :m (43): :m (43):

แล้วถ้าอย่างตอนนี้ ผมมักจะใช้งาน Windows Media Player เล่นไฟล์ WAV ไปเข้า Wadia

แต่ผมมี DAC Apogee อยู่อีกตัว ซึ่งต่อ Fire Wire ได้ แต่การใช้งานบน Windows XP ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่

แต่ถ้าต่อใช้ได้ มันจะสามารถทำการ Up Sampling 44.1>176.4 ได้ ซึ่ง ให้เสียงค่อนข้างดี (เคยลองคร่าวๆ)

แต่ถ้าใช้ Mac จะเสถียรมากๆ เหมือนใช้พวก USB on PC เลย

แต่มีปัญหาว่า ผมไม่ชอบใช้งาน i Tune เพราะมันต้อง Create Playlist ก่อนฟังเพลง แล้วเอาเพลงไปแทรก ระหว่างฟังไม่ได้

(WMP ทำได้) แล้วก็ไฟล์เพลงที่ผมมี เป็น WAV ดังนั้น ถ้าเปลี่ยนเป็น i tune มันจะ ไม่สามารถ อ่านไฟล์ ชื่อเพลง หน้าปก เดิมได้

แล้วถ้าต้องริปใหม่ก็ :m (44):

จริงๆ ก่อนได้ Wadia มาเคยคิดถึงการใช้ Mac Mini เหมือนกัน แต่ติดที่ว่า คิดว่ามันใช้ได้ จอเดียว (หลังเครื่องมันมีขั้วต่อจอ ชุดเดียว แต่จริงๆ มันสามารถใช้สองจอได้ โดยมีหัวต่อ)

เพราะผมใช้ดูหนัง และเล่นเน็ทด้วย จอนึงใช้เล่นเน็ท อีกจอ ต่อ Projector

หรืออย่างการใช้เป็น คาราโอเกะจอนึงเลือกเพลง อีกจอ ร้องเพลง

ตอนนี้มันมี OS แล้วก็โปรแกรมอะไร ที่มันตอบสนองอะไรประมาณนี้ แบบเน้นคุณภาพเสียงได้รึยังเนี่ย

เพราะตอนนี้ ยังใช้ Win XP อยู่เลย :m (71):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ admin

• TAC = ThaiAudioClub
  • Administrator
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 12:29 น. »

งั้นก้อถึงเวลาเสียเงินให้ แมคอินทอช แล้วสิวุฒิ  :m (25):
สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 12:59 น. »

งั้นก้อถึงเวลาเสียเงินให้ แมคอินทอช แล้วสิวุฒิ   :m (25):

มันก็เกือบจะได้แล้วอ่ะคร๊าบพี่ คือถ้าบน Mac มีโปรแกรม ที่มันรวมเอาความง่ายในการใช้งาน แบบ WIndows Media Player

แล้วก็เล่นไฟล์ ได้ทุกชนิด อย่าง KMP แล้วก็สามารถ เปิดตัวโปรแกรม ไ้ด้สองตัวพร้อมกัน (อันนึง เปิดเพลง อีกอัน เอามาเปิด ภาภเคลื่อนไหว แต่ไม่อยากได้เสียง) เพราะบางที ผมก็ชอบเปิดเพลงฟัง แล้วเปิดหนังให้มันมีภาพไว้เล่นๆ แต่ไม่อยากได้เสียงในหนังอ่ะคร๊าบ

แล้วที่สำคัญ ก็ให้มันเสียงดีๆ หนะคร๊าบ

เพราะอย่าง Mac Mini มันก็ไม่แพง น่าสนทีเดียวคร๊าบ

แต่ต้องตอบโจทย์ ข้างบนให้ได้ก่อนคร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):

จริงๆ พี่เขียงต้องลองก่อนคร๊าบ Mac พี่ก็อยู่ในห้องฟังเพลงอู่แล้วหนิคร๊าบ

ต้องลองโปรแกรม มารีวิวส์ เผื่อน้องๆ คร๊าบ :m (50): :m (50): :m (50):
Tran Ref XL SS ทั้งชุดนี่มันแรงอย่างงี้นี่เอง

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 13:06 น. »
อืมตอนนี้เกี่ยวเนื่องแจมหน่อยเรื่อง mac
เดี๋ยวลองดูระหว่างการใช้ itune ทั้งคู่ pc, mac เทียบกันดู บนไฟล์เพลงเดียวกัน
อาจมีของแถม pc + usb adaptor เปรียบเทียบด้วย

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 13:18 น. »
อืมตอนนี้เกี่ยวเนื่องแจมหน่อยเรื่อง mac
เดี๋ยวลองดูระหว่างการใช้ itune ทั้งคู่ pc, mac เทียบกันดู บนไฟล์เพลงเดียวกัน
อาจมีของแถม pc + usb adaptor เปรียบเทียบด้วย

เวลาใช้ itune ผมชอบ AIFF ครับ...รู้สึกว่ามันใช่กว่า..... :m (7):
ตอนนี้ยังคงคอนเซทป์ เดิม ยังไม่ขยับจ้า... :m (50):
Notebook (itune+AIFF) + 16bit/44.1 khz + USB to Coax Converter + NOS DAC
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 13:33 น. »

น้องวุฒิครับ ตัวapplication ที่เล่นหนังกับเพลงมันแยกกันอยู่แล้ว....

หนังอาจเล่นด้วย quicktime หรือ vlc  แต่เพลงก็เล่นผ่าน itune หรือตัวอื่นที่ลอง search google

แต่ละ app ก็สามารถลดหรือปิดเสียงแยกกันได้อยู่ครับ... :m (13):

สมาชิกที่ตั้งใจปั๊มกระทู้ จะโดนลบกระทู้ลง และถ้าทำอีกจะโดนบล๊อคไม่ให้ใช้งาน 1 อาทิตย์

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 13:34 น. »
ช่วงบ่ายๆ น้ากอลฟว่างมั๊ย ไปสัมผัสตัวจริงบ้านกัปตันเลยดีกว่า

รึถ้ายังคาใจก็ หนีบเจ้า 77 ไปลองดูให้ตาแจ้งไปเลย ว่าจะยังงัย อะไรแค่ไหน ผมก็อยากรู้เหมือนกัน :m (13):

ออฟไลน์ keeratikul

• TAC
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 13:43 น. »
อ้างถึง
ช่วงบ่ายๆ น้ากอลฟว่างมั๊ย ไปสัมผัสตัวจริงบ้านกัปตันเลยดีกว่า

รึถ้ายังคาใจก็ หนีบเจ้า 77 ไปลองดูให้ตาแจ้งไปเลย ว่าจะยังงัย อะไรแค่ไหน ผมก็อยากรู้เหมือนกัน
วันนี้ไม่ว่างอ่ะ เดี๋ยวพาลูกไปเที่ยว ...

« ตอบกลับ #91 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 13:52 น. »

ปล่อยให้คนที่ตัวเปล่าเล่าเปลือย ไปใช้เวลาว่างที่มีเหลือเฟือ เหอะน้ากอล์ฟ..... :m (50):

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #92 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 14:49 น. »

น้องวุฒิครับ ตัวapplication ที่เล่นหนังกับเพลงมันแยกกันอยู่แล้ว....

หนังอาจเล่นด้วย quicktime หรือ vlc  แต่เพลงก็เล่นผ่าน itune หรือตัวอื่นที่ลอง search google

แต่ละ app ก็สามารถลดหรือปิดเสียงแยกกันได้อยู่ครับ... :m (13):

งั้นก็เหมือน XP สิคร๊าบ ก็น่าจะ OK นะคร๊าบ

ก็เหลือแค่ มันมีวิธี ทำให้ i tune มันสามารถ เพิ่มเพลง ลงใน Now Plaing List ได้เหมือน WMP

แล้วก็หาโปรแกรมที่สามารถ แปลงข้อมูล tag file ใน WMP ไปอยู่ใน i tune

หรือถ้าให้ง่ายกว่านั้น มันมี WMP ที่เล่นบน Mac OS ไม๊คร๊าบ :m (7): :m (7): :m (7):

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 15:20 น. »

มีครับ...แต่ interface ห่วยกว่าแยะ....function อื่นๆไม่เท่ากับบน xp

ออฟไลน์ wut

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 15:24 น. »
มันมี WMP on Mac OS X จริงๆ ด้วย แต่มันเป็น WMP9 ออกตั้งแต่ 2003

ตอนนี้ที่ใช้มันเป็น WMP10 แต่จริงๆ มันมีถึง 11 แล้ว

เท่าที่จำได้ WMP9 มันยังไม่โชว์ หน้าปก อัลบัมมั๊งคร๊าบ แต่นอกนั้น น่าจะคล้ายๆ กัน :m (14):

เริ่มน่าสนนะเนี่ย :m (50): :m (50): :m (50):

ใครมีเครื่อง Mac เหลือๆ มาให้ลองยืมใช่ซักเดือน น่าจะชัวว์ :m (7): :m (7): :m (7):

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 15:29 น. »

:m (32):  เอ้า....ใครมีเหลือๆ  รบกวนให้คุณวุฒิแกยืมสักเดือนนึง...เชิญครับ...

:m (47): ระดับวุฒิสามพราน ยืมเครื่องเดือนนึง.... :m (12):

ออฟไลน์ discoveryhifi

• ผู้สนับสนุน
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 18:47 น. »
HiFace Asynchronous USB ที่ 24/192 เป็น USB ที่ผมจับตามองที่สุด ด้วยราคา และ Spec น่าลองเล่นที่สุด แต่พอดีผมใช้ duet และเพลงส่วนใหญ่ 99.99% ของผมก็แค่ 16/44 ก็เลยไม่ได้ลอง

แม้จะใช้ Hiface กับไฟล์เพลง 16/44 ผลที่ได้ก็ไม่ธรรมดาครับ...

เสียดายที่คุณ knot ยังไม่ได้ลอง...แล้วจะพบว่า 99.99% ที่มีอยู่นั้นให้คุณภาพเสียงระดับสูงสุดไปได้ไกลแค่ไหน...

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 19:12 น. »
แล้วคุณ Knot ว่า Linn Majik น่าเล่นไหมครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 21:09 น. »
HiFace Asynchronous USB ที่ 24/192 เป็น USB ที่ผมจับตามองที่สุด ด้วยราคา และ Spec น่าลองเล่นที่สุด แต่พอดีผมใช้ duet และเพลงส่วนใหญ่ 99.99% ของผมก็แค่ 16/44 ก็เลยไม่ได้ลอง

แม้จะใช้ Hiface กับไฟล์เพลง 16/44 ผลที่ได้ก็ไม่ธรรมดาครับ...

เสียดายที่คุณ knot ยังไม่ได้ลอง...แล้วจะพบว่า 99.99% ที่มีอยู่นั้นให้คุณภาพเสียงระดับสูงสุดไปได้ไกลแค่ไหน...

ไว้มีโอกาส คงได้ลองครับ HiFace Asynchronous USB

แต่ผมไม่สะดวกที่จะนำเครื่องคอมมาวางใกล้ๆ กับเครื่องเสียงครับ คงต้องหา notebook มาลองครับ

ผมมันใจว่า HiFace จะเป็นสินค้าที่ขายดีเป็นเทนำ้เทท่าเลยครับ ด้วยราคา และความสามารถที่ให้ ถูกกว่าสายไฟดีๆ อีก เอาแค่คนซื้อมาทดลองเล่น
ก็ผลิตแทบไม่ทันแล้ว ออกมาอย่างนี้ ayre นี่ลำบากเลยครับ

ถ้าหลายท่านติดตามสินค้ากลุ่ม computer audiophiles มา 1-2 ปีจะพบว่า พวกผลิตเครื่องเสียงนีลำบากขึ้นเรื่อย เพราะเจอะกับกลุ่มบริษัทที่
ชำนาญด้าน electronic และ computer ออกสินค้ามาแข่ง

อย่าง Squeezebox เองก็เกิดจาก Engineer ใน silicon valley ซึ่งรักการฟังเพลง เอาความรู้ทางคอมและอิเลก มาออกแบบ squeezebox จนขายดีมาก
จากบริษัทเล็กๆ ที่ขายตรงผ่าน internet จนถูก logitech เข้าไปซื้อกิจการ เพราะเห็นอนาคต

ผมใช้ mac นะครับที่บ้าน สำหรับท่านที่คิดจะทำ music sever ผมแนะนำ mac เป็นอันดับแรกใช้แล้วจะติดใจครับ ใช้ทำอย่างอื่นก็ดีนะครับ

แล้วคุณ Knot ว่า Linn Majik น่าเล่นไหมครับ

ด้วยความเคารพ ผมเองบอกแล้วว่าไม่มีประสบการณ์และโอกาสเล่นเครื่องระดับ linn ครับ หรือเครื่อง hiend เหมือนหลายๆ ท่านใน board นี้ครับ

ผมแค่ศึกษา อ่าน และติดตาม เรื่อง music sever มาน่านแค่นั้นเอง

ถ้าเป็นเครื่องระดับ Linn Majik อันนี้ผมไม่ทราบครับ อันนี้เป็นเครื่องเล่น cd ใช่หรือเปล่าครับ

ถ้า music sever ของ linn น่าจะ Klimax DS และ Akurate DS
http://www.linn.co.uk/product_reviews/action/detail/id/2474

ระดับ linn ผมมั่นใจว่าเสียงดีแน่ๆ ครับ ถ้าผมมีความสามารถที่จะซื้อ linn โดยไม่เดือนร้อนและรักการฟังเพลง ผมคงไม่คิดมาก ไม่ต้องศึกษาเทคโนโลยีมาก
เพราะเราเลือก brand ชั้นน้ำที่คัดสรรสิ่งที่ดีที่สุดมาให้แล้ว และมีบริการที่ดีให้กับเราด้วย
เหมือนท่านที่เลือกซื้อ benz กับ bmw ก็แค่ไปลองขับเลือกรุ่นที่ชอบ จบครับ

Music Server : Imac AIFF&FLAC (SqueezeServer 7.5)
Power Center : Cleansource-1 upgrade plug & internal wire
Source : Logitech Transporter AKM4396 Extremely Mods
Speaker: 2.5 way Transmission Line by Rexdiy

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 21:20 น. »

ขอเพิ่มอีกนิด ทำไม่ผมถึงเลือกเล่น wireless เช่น squeezebox

เพราะเท่าที่อ่านมาก่อนเล่น พบว่าผู้รู้วิเคราะห์ จุดเด่นสำคัญที่สุดของมันคือ wireless มันจึงอิสระจากคอม 100% คือไม่มีสายมาเชื่องโยงกัน

เรียกว่า perfect isolate ครับ

ทำให้ปัญหาของ jitter และ noise จาก Com ไม่ส่งผ่านมาที่มัน

ผมชอบที่สุด คือ com คุณจะเป็น mac หรือ pc ประกอบ ราคาถูก หน้าตาดี

เสียงดัง ไม่สำคัญ เอามันไปวางแอบไว้นอกห้องฟังเพลงได้ เพราะมันทำหน้าที่แค่อ่าน file เพลงและส่งข้อมูลไปให้ squeezebox เท่านั้น

มันเล่นเพลงได้ทุกนามสกุล ทุกค่าย ฟัง internet radio ได้ทั่วโลก

แต่ถ้าอยากให้ดีกว่าก็ต้องทำการแก้จุดอ่านในตัวมันเอง คือ ภาคจ่ายไฟของมันเอง และ master Clock ของมันเอง

สำหรับรุ่น hiend ของ squeezebox คือ transporter นั้นไม่ต้องโม เพราะเข้าทำมาให้หมดแล้ว แต่ก็ยังไม่สุด

เนื่องจากภาคขยาย analog ยังลดต้นทุนอยู่สู้เครื่องระดับ hiend ยังไม่ได้ ครับ 

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 22:00 น. »
ที่ผมสนใจคือตัว Linn Majik DS-I ครับคุณ Knot

มันเป็น Integrated System ลองเข้าไปดูใน web ของ Linn นะครับ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: วันพุธ 30 ธันวาคม 2009 เวลา 22:32 น. »

ขอเพิ่มอีกนิด ทำไม่ผมถึงเลือกเล่น wireless เช่น squeezebox

เพราะเท่าที่อ่านมาก่อนเล่น พบว่าผู้รู้วิเคราะห์ จุดเด่นสำคัญที่สุดของมันคือ wireless มันจึงอิสระจากคอม 100% คือไม่มีสายมาเชื่องโยงกัน

ทำให้ปัญหาของ jitter และ noise จาก Com ไม่ส่งผ่านมาที่มัน

ผมชอบที่สุด คือ com คุณจะเป็น mac หรือ pc ประกอบ ราคาถูก หน้าตาดี

เสียงดัง ไม่สำคัญ เอามันไปวางแอบไว้นอกห้องฟังเพลงได้ เพราะมันทำหน้าที่แค่อ่าน file เพลงและส่งข้อมูลไปให้ squeezebox เท่านั้น

มันเล่นเพลงได้ทุกนามสกุล ทุกค่าย ฟัง internet radio ได้ทั่วโลก

แต่ถ้าอยากให้ดีกว่าก็ต้องทำการแก้จุดอ่านในตัวมันเอง คือ ภาคจ่ายไฟของมันเอง และ master Clock ของมันเอง

สำหรับรุ่น hiend ของ squeezebox คือ transporter นั้นไม่ต้องโม เพราะเข้าทำมาให้หมดแล้ว แต่ก็ยังไม่สุด

เนื่องจากภาคขยาย analog ยังลดต้นทุนอยู่สู้เครื่องระดับ hiend ยังไม่ได้ ครับ 

ถ้ายังไงๆ ก็ใช้ต่อกับ DAC ภายนอก ใช้ Duet ก็พอหรือเปล่าครับ?  :m (14):

ออฟไลน์ mimic522

• TAC
  • we will,we will ROCK YOU
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 00:35 น. »
ตัวผมเองเท่าที่ได้ลอง น้อง โอลีฟ เป็นระยะเวลาสั้นๆ เลยไม่ได้เทียบอะไรมากมาย แต่รู้สึกประทับใจมากๆๆๆๆๆ คร้าบ แค่ลองใส่แผ่นซีดีแล้วเล่นจากแผ่น ซีดี เลย ก็รู้สึกว่า ซีดี ในระดับราคา ประมาณนี้ หนาวแน่ๆๆครับ ทั้ง รายละเอียด ความเป็นดนตรี ความน่าฟัง เค้าทำได้ดีจริงๆครับ และกับไฟล์เพลงที่เค้ามาใน ฮารด์ดิส ก็ ฟังดีมากๆๆ ผมว่า ในซีดีระดับราคาใกล้ๆ กันนี่หนาวแน่ครับ

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 02:30 น. »

ถ้ายังไงๆ ก็ใช้ต่อกับ DAC ภายนอก ใช้ Duet ก็พอหรือเปล่าครับ?  :m (14):

ต่อ DAC ภายนอกในแบบ Wireless ลองดูตัวนี้ครับ...

ใช้งานง่าย ประหยัด และเสียงดีครับ...

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 02:38 น. »

ผมใช้ mac นะครับที่บ้าน สำหรับท่านที่คิดจะทำ music sever ผมแนะนำ mac เป็นอันดับแรกใช้แล้วจะติดใจครับ ใช้ทำอย่างอื่นก็ดีนะครับ

เคยลอง Amarra กับ Mac หรือยังครับ?

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 09:09 น. »

เคยลอง Amarra กับ Mac หรือยังครับ?

น่าลองครับ....คุณน๊อตเคยลองยังครับ   

ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน....

ออฟไลน์ ช้าง

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 10:19 น. »
ไปดูราคาแล้วไม่ธรรมดาเลยครับ USD 995 เลยนะนั่น ... สามหมื่นกว่าบาท

น่าลองครับ....คุณน๊อตเคยลองยังครับ   

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 13:36 น. »
อะไรที่เสียงตังค์เยอะไม่เคยลองครับ
Amarra แพงครับ
และไม่เหมาะกับคนใช้ squeezebox เพราะมันไม่ได้เพิ่มความสามารถอะไรให้ครับ

squeezebox duet ใช้ได้ดีครับสำหรับเป็น transport กับ DAC ดีๆ แต่เสียงของ duet เองหลังโม แล้วก็ดีแบบว่าฟังแล้ว ไม่จำเป็นต้องไปลงทุนกับ dac เพิ่ม แต่ถ้าต้องการความสุดยอดกว่านั้นก็ต้อง dac อีกตัว

แต่ที่สำคัญคือ duet เล่นได้สูงสุดแค่ 24/48 นะครับ ถ้าคิดจะเล่น hidef จริงๆ ก็ไม่เหมาะ

ตอนนี้สินค้าที่เป็น music server ในตลาดมีเยอะครับ มีหลายรูปแบบมากๆ อย่างที่ผมเคยอธิบาย

มันเลยยากสำหรับผู้บริโภคที่จะเลือกใช้ ไม่เหมือนสมัย cd มันเลือกง่ายกว่าเยอะในความคิดของผม

คำแนะนำเพิ่ม ถ้าเป็น user แบบความรู้ com น้อย ต้องการอะไรที่ใช้ง่ายเหมือนเล่น cd ก็ต้อง Product กลุ่ม

standalone เช่น olive ระดับ midend หรือ เอาแบบ hiend ก็ไป linn เป็นต้น

ีuser แบบชอบทดลอง สนุกกับการ setup ปรับโน่นแต่งนี่ ก็มองแบบใช้ computer เป็น server แล้วตัว

เล่นมีให้เลือกเยอะ เช่น

ตระกูล squeezebox มีตั้งแต่รุ่นราคากลาง ถึงตลาดบน

ีusb dac มีทั้งแบบราคาถูกมาก ถึง แพงมาก

usb dac to coaxial

firewire ส่วนใหญ่ราคาแพง

usb wireless

ส่วนการจะให้ได้มาซึ่งคุณภาพเสียงสูงสุด ก็อยาง concept ที่ผมบอก คือ Sever ต้องไม่ส่ง noise มากวน DAC DAC ต้องมี clock ที่อิสระจาก Sever ภาคจ่ายไฟต้องดี

ส่วน DAC แต่ละตัวก็ย่อมมีแนวเสียงแตกต่างกัน แล้วแต่ความชอบ

แต่สิ่งสำคัญที่ music sever ให้ได้ คือ
1. ความสะดวกในการเล่น
2. การอ่านข้อมูลจาก HDD จะให้ข้อมูลที่เที่ยงตรงที่สุด และรองรับ hidef

ถ้าท่านได้มีโอกาสทดลองฟังเพลงจาก music sever ที่ jitter ต่ำๆ จะฟังออกทันที่ว่า
1. รายละเอียดเสียงมากทุกอย่าง ครับ ดี ไม่ดี ฟ้องหมด
2. ความหยาบของเสียงหายไปมากๆ ถ้าแผ่นบันทึกมาดีๆ จะเนียนมาก
คือ เสียงเหมือนดนตรีจริงๆ มากขึ้น เหมือนฟังจาก cd transport ราคาแพงมากๆ

ตอนนี้ผมเองลงตัวกับ squeezebox duet โม แล้วครับ
ไม่มีแผนจะทดลองอะไร แค่ติดตามความเคลื่อนไหว และเทคโนโลยี่

แต่ถ้าเมื่อไหร่ file เพลงแบบ hidef แท้ คือ 24/96 ขึ้นไป แพร่หลาย

มีเพลงที่ผมชอบออกมาเยอะ ส่วนตัวผมไม่ชอบฟังเพลงกลุ่ม audiophiles ครับ

ซึ่งเป็นกลุ่มที่ออก hidef มาเยอะ

ผมฟังเพลงทั่วไป rock jazz classic ไทย เช่น อ.ดนู ............. สรุปฟังเกื่อบทุกแนว

ถ้าฟังเอาความเป็นดนตรี ส่วนตัวผมว่า format 44/16 สำหรับแผ่นที่ทำออกมาดี เก็บเข้าใน music server

ที่ jitter ต่ำ เล่นกับ dac ดี แค่นี้ก็สวรรค์แล้วครับ

ครั้งแรกที่คุณฟัง hidef คุณจะทึ่งถึงความชัด เนียน ละเอียด ครบถ้วน ตั้งแต่เสียงสูงสุด ยันต่ำสุด

แต่เมื่อกลับมานั่งฟังเพลงโปรดของคุณจาก 44/16  เช่น diana krall  norah jones Louise Armstrong  take five radio head eric claption symphony no.5 no.5 เสียงใบไผ่ ..............  มันก็
มีความสุขมากแล้วครับ

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 13:43 น. »
ผมก็ไม่ได้ฟัง audiophile เหมือนกัน  :m (53):

source เป็น CD ซะเยอะ

เจ้า squeezebox มันช่วยอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ  :m (14):

ถ้าเทียบระหว่างเอา mac mini ต่อ DAC นอก แล้วใช้ iPod Touch control อีกที  :m (49):

กับผ่าน Squeezebox อีกที ครับคุณ knot  :m (88):

• *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 15:48 น. »

ถ้าท่าน ADMIN สนใจ....หลังปีใหม่จะเอาไปให้ลองครับ....

• *
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 15:57 น. »
อะไรที่เสียงตังค์เยอะไม่เคยลองครับ
Amarra แพงครับ
และไม่เหมาะกับคนใช้ squeezebox เพราะมันไม่ได้เพิ่มความสามารถอะไรให้ครับ

squeezebox duet ใช้ได้ดีครับสำหรับเป็น transport กับ DAC ดีๆ แต่เสียงของ duet เองหลังโม แล้วก็ดีแบบว่าฟังแล้ว ไม่จำเป็นต้องไปลงทุนกับ dac เพิ่ม แต่ถ้าต้องการความสุดยอดกว่านั้นก็ต้อง dac อีกตัว

แต่ที่สำคัญคือ duet เล่นได้สูงสุดแค่ 24/48 นะครับ ถ้าคิดจะเล่น hidef จริงๆ ก็ไม่เหมาะ

ตอนนี้สินค้าที่เป็น music server ในตลาดมีเยอะครับ มีหลายรูปแบบมากๆ อย่างที่ผมเคยอธิบาย

มันเลยยากสำหรับผู้บริโภคที่จะเลือกใช้ ไม่เหมือนสมัย cd มันเลือกง่ายกว่าเยอะในความคิดของผม

คำแนะนำเพิ่ม ถ้าเป็น user แบบความรู้ com น้อย ต้องการอะไรที่ใช้ง่ายเหมือนเล่น cd ก็ต้อง Product กลุ่ม

standalone เช่น olive ระดับ midend หรือ เอาแบบ hiend ก็ไป linn เป็นต้น

ีuser แบบชอบทดลอง สนุกกับการ setup ปรับโน่นแต่งนี่ ก็มองแบบใช้ computer เป็น server แล้วตัว

เล่นมีให้เลือกเยอะ เช่น

ตระกูล squeezebox มีตั้งแต่รุ่นราคากลาง ถึงตลาดบน

ีusb dac มีทั้งแบบราคาถูกมาก ถึง แพงมาก

usb dac to coaxial

firewire ส่วนใหญ่ราคาแพง

usb wireless

ส่วนการจะให้ได้มาซึ่งคุณภาพเสียงสูงสุด ก็อยาง concept ที่ผมบอก คือ Sever ต้องไม่ส่ง noise มากวน DAC DAC ต้องมี clock ที่อิสระจาก Sever ภาคจ่ายไฟต้องดี

ส่วน DAC แต่ละตัวก็ย่อมมีแนวเสียงแตกต่างกัน แล้วแต่ความชอบ

แต่สิ่งสำคัญที่ music sever ให้ได้ คือ
1. ความสะดวกในการเล่น
2. การอ่านข้อมูลจาก HDD จะให้ข้อมูลที่เที่ยงตรงที่สุด และรองรับ hidef

ถ้าท่านได้มีโอกาสทดลองฟังเพลงจาก music sever ที่ jitter ต่ำๆ จะฟังออกทันที่ว่า
1. รายละเอียดเสียงมากทุกอย่าง ครับ ดี ไม่ดี ฟ้องหมด
2. ความหยาบของเสียงหายไปมากๆ ถ้าแผ่นบันทึกมาดีๆ จะเนียนมาก
คือ เสียงเหมือนดนตรีจริงๆ มากขึ้น เหมือนฟังจาก cd transport ราคาแพงมากๆ

ตอนนี้ผมเองลงตัวกับ squeezebox duet โม แล้วครับ
ไม่มีแผนจะทดลองอะไร แค่ติดตามความเคลื่อนไหว และเทคโนโลยี่

แต่ถ้าเมื่อไหร่ file เพลงแบบ hidef แท้ คือ 24/96 ขึ้นไป แพร่หลาย

มีเพลงที่ผมชอบออกมาเยอะ ส่วนตัวผมไม่ชอบฟังเพลงกลุ่ม audiophiles ครับ

ซึ่งเป็นกลุ่มที่ออก hidef มาเยอะ

ผมฟังเพลงทั่วไป rock jazz classic ไทย เช่น อ.ดนู ............. สรุปฟังเกื่อบทุกแนว

ถ้าฟังเอาความเป็นดนตรี ส่วนตัวผมว่า format 44/16 สำหรับแผ่นที่ทำออกมาดี เก็บเข้าใน music server

ที่ jitter ต่ำ เล่นกับ dac ดี แค่นี้ก็สวรรค์แล้วครับ

ครั้งแรกที่คุณฟัง hidef คุณจะทึ่งถึงความชัด เนียน ละเอียด ครบถ้วน ตั้งแต่เสียงสูงสุด ยันต่ำสุด

แต่เมื่อกลับมานั่งฟังเพลงโปรดของคุณจาก 44/16  เช่น diana krall  norah jones Louise Armstrong  take five radio head eric claption symphony no.5 no.5 เสียงใบไผ่ ..............  มันก็
มีความสุขมากแล้วครับ

ข้อมูลมากไปบางทีก็เวียนหัวตาลายนะครับ... :m (21):

เดี๋ยวนี้เล่นเพลงจาก notebook ธรรมดา หรือ Macbook ผ่านโปรแกรม Media Player ง่ายๆ เช่น Foobar ซึ่งสามารถ Up-sampling ไฟล์ 16/44 ธรรมดาไปเป็น 24/192 แบบ Real Time แล้วไปเข้า DAC ธรรมดาๆ ก็ได้เสียงระดับไฮเอ็นด์แล้วครับ....

...เพียงแต่ว่า...นักเล่นส่วนใหญ่ไม่ทราบวิธีการเล่น...และไม่เคยได้ลองฟัง...

...วิธีนี้ประหยัดงบมาก เพราะ Notebook คงมีกันแทบทุกคน ลงทุน DAC เครื่องเดียวจบครับ...ง่าย สะดวก ประหยัด เสียงดี...

....อ้อ Amerra ไม่แพงอย่างที่คิดครับ Amarra Mini ราคา 12500 บาท แพงไปไหมครับ.... :m (14):

• *
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 16:02 น. »
ผมก็ไม่ได้ฟัง audiophile เหมือนกัน  :m (53):

เจ้า squeezebox มันช่วยอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ  :m (14):

ถ้าเทียบระหว่างเอา mac mini ต่อ DAC นอก แล้วใช้ iPod Touch control อีกที  :m (49):

กับผ่าน Squeezebox อีกที ครับคุณ knot  :m (88):

ลองดูรีวิว Amarra + Mac + Minerva ที่นี่ครับ...

http://www.positive-feedback.com/Issue44/amarra_minerva.htm

ออฟไลน์ huat

• คุ้นคิดกับสิ่งที่ตัวรักจะทำได้ดี,เครียด ผมจะเสียใจทุกครั้งที่ใช้อารมณ์
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 31 ธันวาคม 2009 เวลา 18:34 น. »
amarra เนี้ยอะไรหรือครับ พี่ ไม่รู้จัก :m (11): :m (11): :m (11):
คิดว่าน่าจะเรียบเร้อยแล้วครับ ,System ล่าสุด ครับ
Ipod dock(digital out): ONKYO ND-S1
Music Server: duo atom D510, OS:windows XP, Technology:remote desktop from mac + hiface usb to bnc http://www.thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=5502.0
Program : Foorbar+ ASIO <---ต้องขอขอบคุณ คุณ machineX ด้วยครับที่สอนวิธี set ,itunes ของ steve jobs
cd transport:CD-Pro2 พี่ Big  , หัวอ่าน: cd-pro2LF  ประกอบ โดย พี่ ปู(MZ5)<--bass กังวาลอย่างไงไม่รู้ รายละเอียดดีมากครับ ไหลลื่นดี
DAC:audio-gd ref 7 (ตัว top ของ audio-gd ต้องนี้ เมืองไทยมีสองตัว)<-- เสียงดีจริงจริง
pre:dared ตัว top
power amp mono block ขับกลางแหลม : dared 300b monoblock
power amp  ขับ Sub ต่อเอง : gain clone 40 watt from "นัฐพงศ์ kit"<-- เดินสาย input output ด้วยสาย home grown ร้านหมูหวาน
ลำโพง horn limited edition TAA
สายลำโพง สายตัดขาย ตัว top ของ tranperent
ตัวรองลำโพง skeet ของ linn <--ต้องขอขอบคุณเฮียเม้งด้วยครับที่แนะนำ
กระบะทรายใครใช้ amp หลอด ไม่ควร พลาด เลยนะครับ ราคามิตรภาพ เสียงเหมือน มัน clear มากขึ้นนะ<--ขอบคุณน้าJazzที่ทำของดีดีออกมา
สาย Digital compass bnc->bnc (ระหว่าง hiface กับ dac) ,OYAIDE FTVS-910 110 ohm (ระหว่าง cd player กับ DAC)<--ขอบคุณbambam01
ชั้นวาง KTT ขอบคุณพี่ศักดิ์ เพิ่งรู้ว่าคนบ้านใกล้เรือนเคียง ทำของดีดี ราคาเหมาะสม ออกมา สั่งทำได้ด้วยนะครับ
ขอบคุณ Admin พี่เขียง ที่ทำ webboard ดีดี ที่ให้ผมแสวงหาความรู้ เพิ่งรู้ว่าบ้านเกิดพี่กับผม อยู่ตรงข้ามกัน ขอบคุณจริงจริงครับ

• *
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มกราคม 2010 เวลา 02:39 น. »
amarra เนี้ยอะไรหรือครับ พี่ ไม่รู้จัก :m (11): :m (11): :m (11):

Amarra เป็นโปรแกรมเล่นเพลงที่ใช้ร่วมกับ iTune ครับคุณฮวด ลองดูที่นี่ครับ...

http://www.sonicstudio.com/amarra/index.html

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มกราคม 2010 เวลา 11:57 น. »

้ถ้าพอใจ mini + dac คุมด้วย touch แล้ว ผมว่าก็ไม่ต้องทำอะไรเพิ่มหลอกครับ

ผมว่าเป็น solution ที่ดีแล้ว

ในอนาคตถ้าผมจะเล่น hidef ผมคงจะไปเล่นผ่าน mac mini เหมือนกัน แต่คงอีกนานครับ

่ไม่ทราบว่าต่อ DAC จาก mac mini ผ่านอะไร optical ของ mini หรือเปล่า

ถ้าเป็น mini รุ่นใหม่สามารถส่งสัญญาณออกได้สูงสุด 24/192 นะครับ รองรับ hidef เลยครับ

แต่จุดอ่อนถ้าต่อ optical เสียงมันสู้ coaxial ไม่ได้เท่านั้นเอง

ถ้าสนใจผมสามารถแนะนำคน ที่สามารถ mo mac mini ให้ส่ง coaxial ได้นะครับ

เขาเคย mo apple tv ของผมให้มี coaxial ได้ แต่ใน apple tv มันทำยากมาก เพราะขนาดเคส
เล็กมาก แต่ mini ไม่ยาก

แต่ถ้าอยากทดลองเพิ่มคุณภาพด้วยตัวเอง ผมแนะนำให้ทดลองดังนี้

1. ลองหาเครื่องกรองไฟแบบดีๆ ถ้าได้แบบ isolation transformer ยิ่งดี มากรองไฟให้ mac mini
แล้วฟังดูว่า เสียงดีขึ้นหรือเปล่า ถ้าดีแสดงว่าไฟฟ้ามีผลกับต้นทางมากพอควร

2. ถ้าทำ 1 แล้วดีขึ้น ถ้าในเมื่องไทยหาคงทำ linear power supply ให้กับ mac mini เสียงน่าจะดีขึ้นมาก
กว่า 1. อีกเยอะ

เป็นแค่ idea นะครับ ผมเองก็ไม่เคยลองหรือมีประสบการณ์ตรงนะครับ

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มกราคม 2010 เวลา 12:18 น. »
็hidef แท้ กับ hidef จำลอง

้hidef แท้ คือ ที่มาจาก file ของ studio เช่น 24/96 ที่ linn นำมาขาย เป็นต้น และอีกหลายเจ้า

็hidef จำลอง มาจาก cd เรา คือ 44/16 แล้ว oversampling ไปที่ 24/96 24/88 24/172 24/192 ......
โดยแบ่งเป็น
1. ทำงาน oversampling โดย Hardware ในเครื่องทั้งหมด เช่น กลุ่ม cd หรือ DAC ที่เป็น oversampling

2. ทำโดย computer ด้วยโปรแกรม foobar + plugin และ Amarra และอื่นๆ ซึ่งอันนี้กำลังเป็นที่นิยม อย่างที่ คุณ discoveryhifi แนะนำ

ถามผมว่า hidef แท้เสียงดีแน่ๆ

ส่วน hidef จำลอง ผมว่าแล้วแต่คนชอบครับ ต้องฟังด้วยหูตัวเอง
และรสนิยมในการฟังไม่เหมือนกัน
แต่ิสิ่งหนึ่งที่ hidef จำลองให้ คือ รายละเอียด และ dynamic ที่เพิ่มขึ้น

ไม่มีวิธีไหนดีที่สุด ถ้าอ่านจาก web board ต่างประเทศ มีการถกเรื่องนี้กันมาก

ผมอ่านมากๆ เข้า และทดลองเองบางส่วน ก็พบว่า

ไม่มีอะไรดีที่สุด มันดีทั้งนั้น ต้องทดลองเล่นเอง และพิจารณาว่าอะไรที่ชอบและเหมาะกับ

system เรา เงินในกระเป๋า และ lifestyle ของเราครับ 

ตัวอย่าง เช่น Amarra เอง ราคาแพง ผมยังอ่านเจอะเลยว่ามี audiophile ท่านหนึ่ง

ใน web ต่างประเทศ บอกว่าชอบเสียงที่ไม่ผ่าน amarra มากกว่า นานาจิตตัง

ออฟไลน์ kornkorn

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มกราคม 2010 เวลา 14:38 น. »
คุณ Knot โมที่ไหนครับ

จะเอา Classic ไปโมบ้าง

เข้าที่ rexdiy.com ครับ พี่ๆที่น้นเค้าใจดีครับ :m (7):

ออฟไลน์ kornkorn

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มกราคม 2010 เวลา 14:46 น. »
น่าจะเรียกว่า ถ้าอยากเล่น Music Server ต้องดูรายละเอียดเยอะมากกว่า

เพราะจากที่เค้าว่ามันดีกว่า แล้วเราจะมาหวังให้เอาคอมเก่าๆ เครื่องนึง มาเล่น แล้วมันจะดีระดับเทพ คงไม่ได้

แต่ถ้าใส่ใจแต่แรก เลือกคอมที่สามารถใช้ภาคจ่ายไฟดีๆ ได้ ต่อกับพวก USB, Fi-Wi DAC หรือเล่น Stand Alone ได้

แล้วแยกระบบเก็บเพลง ไปไว้ใน NAS เหมือนอย่าง Linn น่าจะทำให้เสียงออกมาดีได้

แต่ถ้ารวมราคา เครื่องใหม่ ทั้งระบบ ให้คุณภาพ ดีๆ ราคาก็ออกมา ยังค่อนข้างแพงอยู่ :m (14): :m (14): :m (14):

สงสัย เล่น Wadia ไปอีกซักปี ให้มันมีตัวเลือกพวก Music Server ออกมาเยอะๆ ก่อนดีกว่า แล้วค่อยคิดอีกที :m (43): :m (43): :m (43):

แล้วถ้าอย่างตอนนี้ ผมมักจะใช้งาน Windows Media Player เล่นไฟล์ WAV ไปเข้า Wadia

แต่ผมมี DAC Apogee อยู่อีกตัว ซึ่งต่อ Fire Wire ได้ แต่การใช้งานบน Windows XP ไม่ค่อยเสถียรเท่าไหร่

แต่ถ้าต่อใช้ได้ มันจะสามารถทำการ Up Sampling 44.1>176.4 ได้ ซึ่ง ให้เสียงค่อนข้างดี (เคยลองคร่าวๆ)

แต่ถ้าใช้ Mac จะเสถียรมากๆ เหมือนใช้พวก USB on PC เลย

แต่มีปัญหาว่า ผมไม่ชอบใช้งาน i Tune เพราะมันต้อง Create Playlist ก่อนฟังเพลง แล้วเอาเพลงไปแทรก ระหว่างฟังไม่ได้

(WMP ทำได้) แล้วก็ไฟล์เพลงที่ผมมี เป็น WAV ดังนั้น ถ้าเปลี่ยนเป็น i tune มันจะ ไม่สามารถ อ่านไฟล์ ชื่อเพลง หน้าปก เดิมได้

แล้วถ้าต้องริปใหม่ก็ :m (44):

จริงๆ ก่อนได้ Wadia มาเคยคิดถึงการใช้ Mac Mini เหมือนกัน แต่ติดที่ว่า คิดว่ามันใช้ได้ จอเดียว (หลังเครื่องมันมีขั้วต่อจอ ชุดเดียว แต่จริงๆ มันสามารถใช้สองจอได้ โดยมีหัวต่อ)

เพราะผมใช้ดูหนัง และเล่นเน็ทด้วย จอนึงใช้เล่นเน็ท อีกจอ ต่อ Projector

หรืออย่างการใช้เป็น คาราโอเกะจอนึงเลือกเพลง อีกจอ ร้องเพลง

ตอนนี้มันมี OS แล้วก็โปรแกรมอะไร ที่มันตอบสนองอะไรประมาณนี้ แบบเน้นคุณภาพเสียงได้รึยังเนี่ย

เพราะตอนนี้ ยังใช้ Win XP อยู่เลย :m (71):

Apoogee ของคุณวุติ เป็นรุ่นไหนครับ แล้วหาได้ที่ไหน กะราคาปรมาณเท่าไหร่ :m (54): กะจะเอามาต่อกับ Mac miniครับ

ออฟไลน์ ป้อ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: วันศุกร์ 01 มกราคม 2010 เวลา 21:14 น. »
ขอบคุณครับพี่ knot  :m (3):

ตอนนี้ผมไม่มีอะไรเลยครับ ทั้ง Mac mini ทั้ง DAC ที่จะใช้  :m (35): ... เงินด้วย  :m (61):

ถ้าจะใช้จริงๆ คงหา USB -> Coax ล่ะครับ  :m (50):

ออฟไลน์ kitaro

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 มกราคม 2010 เวลา 19:04 น. »
 :m (19): :m (19):
 :m (16): :m (16):
 :m (53): :m (53):