ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเปลี่ยนฮาร์ดดิสค์ในโน๊ตบุคหน่อยครับ  (อ่าน 2192 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
สอบถามเรื่องเปลี่ยนฮาร์ดดิสค์ในโน๊ตบุคหน่อยครับ
« เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 12:33 น. »
มันครางดังขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้เอามาฟังเพลงไม่ได้แล้ว

ไม่ทราบราคาเป็นงัยครับ เปลี่ยนแล้วจะคุ้มรึเปล่่า

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนฮาร์ดดิสค์ในโน๊ตบุคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 13:47 น. »
อย่างแรกเลยนะครับพี่ โน๊ตบุ๊คพี่เก่าถึงเวลาเปลี่ยนแล้วหรือยัง ถ้าเก่ามากแล้ว แนะนำให้เปลี่ยนโน๊ตบุ๊คเลยครับ

แต่ถ้าไม่เก่าแต่อยากเปลี่ยนฮาร์ดดิสค์ก็ทำได้ครับไม่แพงมาก ราคาขึ้นอยู่กีบความจุของฮารืดดิสค์

ราคาตั้งแต่หลักพันขึ้นไป ง่ายๆเลยยกเครื่องเราไปที่ร้านคอมฯ ซื้อฮาร์ดิสค์ เอาไปให้ร้านที่รับลงโปรแกรม

ใช้เวลาราวๆ 2-3 ชม. ราคาค่าลงวินโดวส์และโปรแกรมน่าจะ 2-300 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 13:50 น. โดย kiang »

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
Re: สอบถามเรื่องเปลี่ยนฮาร์ดดิสค์ในโน๊ตบุคหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 14:38 น. »
เห็นด้วยกับพี่เขียงนะพี่หนุ่ม

เปลี่ยนโน้ตบุ้คเลยดีก่า ฮ่าๆๆๆๆ
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

• TAC
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 14:58 น. »
กลางเก่ากลางใหม่น่ะ ที่จริงน่าจะอยุ่ได้อีกสักปี เสียดายก็ตรงที่มันเป็นโน๊ตบุครุ่นใหญน่ะ

คือถ้าหลักพันสองพัน ล่ะก็โอเค แต่ถ้าเกิน 3 พันคงต้องมาว่ากันอีกที

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 20:39 น. »
1 Terabyte ราคาประมาณ 2,000 +/- ครับ

ถ้า HD มีเสียงครางอย่าไว้ใจครับ

อาการเริ่มหนัก  พังได้ทุกเมื่อ

ประสพการณ์ส่วนตัว พอเราคิดจะเปลี่ยนที่ไร

น้องคอมฯจะใจเซาะ  เจ๊งทุกที

:yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 21:01 น. »
ขอร่วมแจมหน่อยคร้าบบ เจ้าลูกชายมันกำลังอ้อนขอ NB รบกวนกรุรู แนะนำหน่อย คงใช้ทำรายงาน +เน็ท + เล่นเกมๆ เป็นหลักครับ ...ยี่ห้อ เสปค..ไรดีเอ่ย
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 21:10 น. »
ขอร่วมแจมหน่อยคร้าบบ เจ้าลูกชายมันกำลังอ้อนขอ NB รบกวนกรุรู แนะนำหน่อย คงใช้ทำรายงาน +เน็ท + เล่นเกมๆ เป็นหลักครับ ...ยี่ห้อ เสปค..ไรดีเอ่ย

น้าแก้วตั้งงบเท่าไรครับ

ถ้าตัดเกมส์ออก Core i3 RAM 4GB ก็พอแล้ว  หมื่นต้นๆก็มี

แต่พอบอกว่าจะเล่นเกมส์  ราคามันจะกว้างมาก  ตั้งแต่ 2 หมื่นถึงห้าหมื่น

ตัวที่อยู่ตรงกลางก็ "Acer F5" เล่นเกมส์ได้ตามสมควร  รุ่น จอ 15 นิ้ว Core i5 RAM 8GB     Graphics Card จะมีสองรุ่น 940 กับ 960 (ตัวหลังจะมี RAM ของการ์ดจอ 4 GB :::: เหมาะกับการเล่นเกมส์มากกว่า) ราคาไม่รวม MS Windows ไม่น่าเกิน 21,000

Acer บริการหลังการขายดีครับ  คุ้มค่าคุ้มราคา 

ตัวที่ผมใช้อยู่เกือบ 5 ปีแล้ว  ประกันให้สองปี  ซ่อมจนคุ้ม  55555

หมายเหตุ :::: ถ้าเน้นราคาถูกสุด  ลองดู Lenovo ครับ  แต่ผมว่าสเป็คไม่ค่อยโดนนนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 22:22 น. โดย Moonoi »

• TAC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 22:10 น. »
1 Terabyte ราคาประมาณ 2,000 +/- ครับ

ถ้า HD มีเสียงครางอย่าไว้ใจครับ

อาการเริ่มหนัก  พังได้ทุกเมื่อ

ประสพการณ์ส่วนตัว พอเราคิดจะเปลี่ยนที่ไร

น้องคอมฯจะใจเซาะ  เจ๊งทุกที

:yoyo (100): :yoyo (100):

หูยย.........จิงดิ ว่าจะกลับไปเปลี่ยนตอนกลับบ้านกทม.สิ้นเดือน

จะอยู่ถึงรีเปล่าล่ะเนี่ย ครางมานานแล้วด้วย :yoyo (76):

ออฟไลน์ SuperToMMo

• intendant
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 22:46 น. »
Lenovo ผมเคยสนรุ่นนี้มาก

https://lenovothailand.com/product/item/lenovo-ideapad-710s/

แต่สาย niche อย่างผม จริงๆแล้วอยากได้ Mi Book Air

แต่ถ้ามีตังซื้อจริงๆก็คงต้องเป็น Macbook Pro เพราะใช้โปรแกรมตัดต่อเป็นแต่ Final Cut Pro X ไม่อยากเรียนรู้ใหม่เลยอ่ะครับ แต่แพงมากเลย เซ็ง คงซื้อรุ่นที่แล้วมากกว่า ไม่ต้องปวดหัวกับการซื้อ Dongle ด้วย
A/V MAIN SYSTEM: LG 55UB700T/NVIDIA SHIELD Android TV/Linn Majik DS-I/Canary 4S8/Linn Majik 140
STUDIO: Macbook Air Mid 2011/ES9028PRO DAC/Cardas Cross IC/Accuphase E-213/Nordost Blue Heaven SC/JBL 4312M II
MOBILE AUDIO: Pixel XL/iPod nano/B&W P5

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 19 เมษายน 2017 เวลา 22:53 น. »
น้าหมูน้อย ระหว่าง hp กับ Acer หล่ะ ยี่ห้อไหนดี เมื่อวานซืนไปยืนดู i5 มั๊ง 23k กะ i7 29k (hp บนห้าง powerbuy)
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ naimnatnod

• รุ่นใหญ่
    • Siriwan Guesthouse
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 00:25 น. »
แนะนำเปลี่ยนเป็น SSD ครับ ไม่ว่า NB จะเก่าแค่ไหน พอใส่ SSD เข้าไปปั๊ป เห็นความแตกต่างว่าเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ

ตอนนี้ราคา SSD HD ถูกลงมากครับ
ไทย จีน อเมริกา อังกฤษ ญี่ปุ่น เยอรมัน สวิส ออสเตรเลีย

คนไทย เลือดจีน อยู่อเมริกา ใช้ซิสเตมส์ของอังกฤษ หัวเข็มจากญี่ปุ่น ขี่รถเยอรมัน โทรศัพท์ทำจากเมืองจีน ใส่นาฬิกาสวิส มีพี่สาวอยู่ออสเตรเลีย

ออนไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 07:46 น. »

ควรเลือกที่ได้ Windows Lic. ติดมาครับ ปวดหัวน้อย มี Dell กับ Lenovo ที่ทำตลาดล่าง

ถ้าเล่นเกมส์ต้องเน้น การ์ดจอ กับ SSD สายเกมส์คงต้อง MSI เร็วเสียงดี แต่แพงโพด...

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 08:17 น. »
เปลี่ยน SSD ครับ 120 Gb พันกว่าบาทก็มี เร็วขึ้นมาก ฟังเพลงเสียงดีขึ้นอีกมาก แล้วเก็บเพลงใน Ext. Hdd
ยิ่ง HDD ใน Notebook วิ่งแค่ 5400 rpm พอเปลี่ยนเป็น SSD แล้วจะตกใจ อิอิ

• TAC
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 09:05 น. »
SSD ระดับ 100G เดียวนี้หาง่ายแล้วใช่มั๊ยครับ

เครื่องผม Hdd 500G ใช้ไปแค่ 70-80G

เปลี่ยนใหม่ ถ้าได้ SSD สัก 200G น่าจะดี ไม่ทราบราคาเป็นงัยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 09:16 น. »
นี่ถ้าได SSD มาล่ะก็ ภาคจ่ายไฟลิเนียร์ก็มีอยู่แล้ว

เหลือแค่หาโปรแกรมดีๆ มาลง พยัคฆ์ติดปีกเลยนะเนีย :yoyo (98):

อยู่่ให้ถึงสิ้นเดือนให้ได้ก่อนละกัน :yoyo (100):

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 09:24 น. »
อ้างถึง
อยู่่ให้ถึงสิ้นเดือนให้ได้ก่อนละกัน
ไวไว จาหร่อยก่า มาม่า นะ ไม่เค็มก่าด้วย ...อิอิอิ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 09:29 น. »
SSD ระดับ 100G เดียวนี้หาง่ายแล้วใช่มั๊ยครับ

เครื่องผม Hdd 500G ใช้ไปแค่ 70-80G

เปลี่ยนใหม่ ถ้าได้ SSD สัก 200G น่าจะดี ไม่ทราบราคาเป็นงัยครับ

SSD 128 GB  ราคาประมาณสองพัน +/- ครับ

256 GB ยังแพงอยู่ สามพันก่าๆ

น้าหนุ่มดูตามนี้เลยครับ

http://www.memorytoday.com/modules.php?name=memory_upgrade

:yoyo (84): :yoyo (84):

• TAC
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 10:59 น. »
งบสามพันก่า แต่ได้ SSD 240G ก็น่าจะพอยื้อไหวอยู่นะ :yoyo(34):

ว่าแต่เปลี่ยนเป็น SSD ลงวินโดว์ใหม่แล้วจบเลยใช่มั๊ยครับ :yoyo(38):

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 11:08 น. »
งบสามพันก่า แต่ได้ SSD 240G ก็น่าจะพอยื้อไหวอยู่นะ :yoyo(34):

ว่าแต่เปลี่ยนเป็น SSD ลงวินโดว์ใหม่แล้วจบเลยใช่มั๊ยครับ :yoyo(38):

เรื่องราคาลิงดูในเวปพวก Jib กับ Advice ดูครับเค้าส่งให้ถึงบ้าน
เปลี่ยนแล้วใช้ได้อีกหลายปีเลยครับ เร็วกว่าเดิมมากมายเลยล่ะ
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

• TAC
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 11:34 น. »

เรื่องราคาลิงดูในเวปพวก Jib กับ Advice ดูครับเค้าส่งให้ถึงบ้าน
เปลี่ยนแล้วใช้ได้อีกหลายปีเลยครับ เร็วกว่าเดิมมากมายเลยล่ะ

ขอชื่อเต็มๆ รึว่าลิงค์หน่อยครับ น้าเอ็ดดี้

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 14:51 น. »

ขอชื่อเต็มๆ รึว่าลิงค์หน่อยครับ น้าเอ็ดดี้

https://online.advice.co.th/pricelist/solid-state-drive-ssd-

https://www.jib.co.th/web/index.php/product/listCategory/2/924/0/

ก่อนสั่งซื้อให้ลองถอด Hdd จากคอมเก่ามาดูความหนาก่อนนะครับ เพราะโน๊ตบุ๊คบางรุ่นใช้ Hdd แบบบางกว่าปกติเล็กน้อย ผมเคยเจอเคสนี้ตอนใช้ ASUS ตัวบางๆ ดังนั้นต้องเลือก SSD ที่เหมาะสมเพราะมีทั้งแบบตัวบางและหนา ลองดูครับ ติดอะไรถามมาจะช่วยดูให้ครับ

ดูเรื่องอินเตอร์เฟสของ Hdd ตัวเก่าด้วยนะครับ ส่วนมากก็จะเป็นแบบ Sata3 แต่ลองถ่ายตัวเก่ามาให้ช่วยดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 14:54 น. โดย EddY »
It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

• TAC
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 20 เมษายน 2017 เวลา 15:39 น. »
ขอบคุณครับ :yoyo (81):

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ 30 เมษายน 2017 เวลา 15:35 น. »
เดินไปเดินมาจัด nb + ssd acer i7 มาเฉย  :yoyo (84):

• TAC
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 12:23 น. »
เดินไปเดินมาจัด nb + ssd acer i7 มาเฉย  :yoyo (84):

SSD ได่ของอะไรมาครับน้าแก้ว

ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ เอาเครื่องเก่ามาเล่นอยู่

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 12:40 น. »

ของผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ เอาเครื่องเก่ามาเล่นอยู่

น้า noom ใช้ยี่ห้ออะไรครับ

ผมไปเดินฟอร์จูน  เจอของ Pioneer ขนาด 120GB ราคา พันสี่กว่าๆ  น่าสนใจมากๆ

• TAC
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 15:36 น. »
ซัมซุง อุลตราบุ๊คตรับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 15:51 น. »

เอ จำไม่ได้แล้ว ราคา 2150 บาท(ssd 128 g.) มั๊ง ให้เค้าเสียบเข้า nb acer เลย hdd เก่า ก็ใช้เป็น drive d ไป...เร็วมากครับ ยิ่งตอนลงโปรแกรม นี่ ปื๊ดๆ
อ้อ ผมซื้อ window 10pro ด้วย แบบทีเดียวจบไปเลยหน่ะ สเปค ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนัก ดูเองเลยครับ

• TAC
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:25 น. »
SSD เป็นไดร์ฟ c) ฮาร์ดไดร์ฟตัวเดิมเป็น d)

แล้วต่อยังงัยครับ มีที่เหรอตรับ

วินโดว์ 10 โปรราคาเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:33 น. »
ต่อยังไงไม่รู้ครับน้าหนุ่ม ดูๆแล้วแค่สลับที่กันมั๊งครับ ...ผมไม่รู้จริงครับ แต่ไม่ต้องถอดอะไรครับ เสียบ ssd ใหม่เข้าไป จบ

วินโดว์ 10โปร เค้าคิด 2900 ครับ มีโปรแกรมแอนตี้ไวรัส ชื่อ....จำไม่ได้แล่ว ฟรีตลอดชีพ (แต่ต้องคอยอัพเดท ตอนมันร้องเตือนเท่านั้นเอง)

ราคาผ่อน 0% 10 เดือนด้วย ..เดี๋ยวให้หมดหน้าร้อนก่อน ว่าจะเอามาเปิด ยูทู้ป แล้วต่อ hdmi เข้าจอใหญ่ ไล่ดูพวก concert ดีๆที่ไม่ได้ทำลงแผ่นครับ
มีให้ดูเพียบเลย ลองเปิดดูคร่าวๆ ลื่นปื๊ดๆ ดีครับ ไม่กระตุก

ออฟไลน์ supertatum

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:41 น. »
น่าจะเป็น SSD แบบ M.2 ครับ รุ่นใหม่ๆ จะมีช่องแบบนี้ ว่างไว้ให้ใส่เพิ่มได้ คนละแบบกับ SATA เสียบเพิ่มเข้าไปได้เลยไม่ต้องเอา HDD ตัวเก่าออกครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:44 น. »
SSD เป็นไดร์ฟ c) ฮาร์ดไดร์ฟตัวเดิมเป็น d)

แล้วต่อยังงัยครับ มีที่เหรอตรับ

วินโดว์ 10 โปรราคาเท่าไหร่ครับ

แก้ไขได้ครับน้า Noom

เข้าไปที่ Disk Management แล้วเปลีย่นชื่อ DRIVE

แต่ Windows เดิมอาจจะ Boot ไม่ขึ้นนะครับ

ส่วน Windows 10 Pro ไม่ใช่ 2,990 นะครับ น่าจะเป็นรุ่น Home

รุ่น 32 หรือ 64 bit ราคาก็ต่างกัน

Pro ราคา 5,190 ครับ

https://www.jib.co.th/web/index.php/product/readProduct/18280/26/SOFTWARE-MS-WINDOWS-10-PRO-64-BIT-ENG--FQC-08929-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:48 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 17:08 น. »
เป็นราคาพิเศษ ไม่ได้ขายหน้าร้าน แต่จะให้เฉพาะลูกค้าที่ซื้อ และโควต้าจะมีจำกัด ร้านละกี่ตัวไม่รู้.......เค้าว่ามาน่ะน้าหมู ผมอาจโดนหลอกก็ได้
...แต่แท้แน่ๆ 10โปร

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 18:18 น. »
เป็นราคาพิเศษ ไม่ได้ขายหน้าร้าน แต่จะให้เฉพาะลูกค้าที่ซื้อ และโควต้าจะมีจำกัด ร้านละกี่ตัวไม่รู้.......เค้าว่ามาน่ะน้าหมู ผมอาจโดนหลอกก็ได้
...แต่แท้แน่ๆ 10โปร

ไม่แน่ใจครับน้าแก้ว

แต่ที่ฟอร์จูน ก็เกือบสามพันทุกร้าน  สำหรับรุ่น Home

• ชอบคุย
  • E22NP
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 20:57 น. »
โทรเช็คกับ microsoft ได้ครับ ว่าเป็น serial จาก msdn หรือเปล่า

http://www.zolkorn.com/news/about-windows-10-pro-retail-msdn-version/

http://www.gconhub.com/?page=market_detail&id=31155
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 21:05 น. โดย manop »

• ชอบคุย
  • E22NP
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 21:41 น. »

ผมก็เอา harddisk 7200 rpm 1TB ของเดิมออกใส่
Samsung SSD 850 512G ลงไปแทนครับ

เครื่องนี้ติดตั้ง Fidelizer Pro 7.7 + Jriver  :yoyo(3):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 21:46 น. »
น้าหนุ่ม น้าแก้ว เค้าซื้อ SSD ชนิด M2 เป็นบอร์ดยาวๆ นิด ใช้เสียบลงบน mainboard ที่มี m2 slot ครับ (ไม่ได้มีในโน้ตบุคทุกตัว)
แยกกันจาก hdd ปกติครับ

พอเสียบ m2 ssd เข้าไป ปกติต้องถอดสายไฟ และสายสัญญานที่ต่อกับ hdd sata เดิมออกก่อน ไม่งั้น bios มันไม่ยอมลง windows os ใน ssd ครับ (สมัยใหม่ ไม่รู้ bios มันยอมหรือยัง อาจปรับปรุงแล้วก็ได้)

พอติดตั้ง Windows ลงใน ssd m2 (C:) เสร็จก็ต่อสายไฟ สายสัญญานกลับเข้า hdd เดิม มันก็จะกลายเป็น drive ใหม่ เป็น d หรือ e ไปแทนครับ
Simple & Simple

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 21:48 น. »
น้า manop ครับ ฟังเพลงจาก ssd รู้สึกว่า มันชัด มันจัด คม เกินไปไหมครับ  ผมกับเพื่อนๆ หลาย ๆ คน ฟังว่า hdd จานหมุน มันฟังนิ่มนวล น่าฟังกว่า ssd กันครับ  ตัว ssd เลยใช้ลง os/app อย่างเดียว  :yoyo(53):

• ชอบคุย
  • E22NP
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 22:02 น. »
น้า manop ครับ ฟังเพลงจาก ssd รู้สึกว่า มันชัด มันจัด คม เกินไปไหมครับ  ผมกับเพื่อนๆ หลาย ๆ คน ฟังว่า hdd จานหมุน มันฟังนิ่มนวล น่าฟังกว่า ssd กันครับ  ตัว ssd เลยใช้ลง os/app อย่างเดียว  :yoyo(53):

:yoyo (80):

สวนทางกับผมเลยครับ 

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 22:18 น. »
น้าหนุ่ม น้าแก้ว เค้าซื้อ SSD ชนิด M2 เป็นบอร์ดยาวๆ นิด ใช้เสียบลงบน mainboard ที่มี m2 slot ครับ (ไม่ได้มีในโน้ตบุคทุกตัว)
แยกกันจาก hdd ปกติครับ

พอเสียบ m2 ssd เข้าไป ปกติต้องถอดสายไฟ และสายสัญญานที่ต่อกับ hdd sata เดิมออกก่อน ไม่งั้น bios มันไม่ยอมลง windows os ใน ssd ครับ (สมัยใหม่ ไม่รู้ bios มันยอมหรือยัง อาจปรับปรุงแล้วก็ได้)

พอติดตั้ง Windows ลงใน ssd m2 (C:) เสร็จก็ต่อสายไฟ สายสัญญานกลับเข้า hdd เดิม มันก็จะกลายเป็น drive ใหม่ เป็น d หรือ e ไปแทนครับ

M2 มีบน Notebook เฉพาะตัวใหม่ล่าสุดครับ

อย่างของ Acer จะเป็น F5 series

ผมมองๆตัวนี้อยู๋  รอให้มันแถม Windows 10 ก่อน...

:yoyo (93): :yoyo (93):

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 04 พฤษภาคม 2017 เวลา 00:03 น. »

:yoyo (80):

สวนทางกับผมเลยครับ
:yoyo(52): :yoyo(3): :yoyo(53):