ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงรุ่นเก่ายังน่าเล่นอยู่ไหม??  (อ่าน 5810 ครั้ง)

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
ลำโพงรุ่นเก่ายังน่าเล่นอยู่ไหม??
« เมื่อ: วันจันทร์ 01 พฤษภาคม 2017 เวลา 09:45 น. »
ราคาไม่ยอมตก แถมพุ่งอีกต่างหาก??  รุ่นใหม่สู้ไม่ได้ตรงไหน?  หรือที่นิยมกัน เพราะมันมีคุณค่าทางใจเท่านั้น เห็นตู้เก่าๆ  ดอกผุๆ   ยังขายกันหลายหมื่น??     
             ใครเคยเอามาปะทะกันบ้าง   อยากฟังความเห็นหน่อยว่า ข้อเท็จจริงเป็นประการใด?? :yoyo (97):

ออฟไลน์ TDCBandRocks

• ชอบคุยมาก
Re: ลำโพงรุ่นเก่ายังน่าเล่นอยู่ไหม??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 01 พฤษภาคม 2017 เวลา 10:12 น. »
ราคาที่สูงขึ้นเพราะคุณค่าในตัวมันเองครับ คือเป็นของเก่าที่มีคุณค่า เพราะมันเป็นประวัติศาสตร์ แต่คุณค่าของของเก่าบางทีก็ถูกปั่นขึ้นมาเอง ขึ้นอยู่กับตลาดครับ

ของเก่าถ้ารักษาในสภาพดีๆก็ใช้งานได้ดีนะครับ เพราะของที่ทำในสมัยก่อน ยุคก่อน 1960's เค้า build  to last และของพวกนี้สามารถซ่อมได้ ต่างจากของสมัยนี้ที่ทำขึ้นมาให้มีอายุการใช้งานนานก็จริง แต่เสียแล้วหมดสิทธิ์ซ่อม เพราะหาอะไหล่ไม่ได้ครับ

ลำโพงที่ถูกสร้างมาในยุคก่อน ก็ตอบสนองความต้องการการฟังในยุคนั้น ถ้าใครชอบฟังเพลงเก่า เลือกลำโพงที่ออกแบบในยุคนั้นก็น่าจะได้รสชาดตามที่ต้องการ ตัวดอกลำโพงเองก็ไม่ได้พัฒนาอะไรไปมากนักครับ ในช่วง 40-50 ปีที่ผ่านมา จะเห็นว่าผู้ผลิตบางเจ้ายังใช้กรวยกระดาษอยู่เลย ในขณะที่บางเจ้าใช้วัสดุที่ถือว่าเป็นพวก exotic แต่ก็ไม่ได้ดีไปกว่ากรวยกระดาษซักเท่าไหร่ ที่เห็นก็จะเป็นได้อย่างแต่เสียอย่าง ดังนั้นลำโพงเก่าบางตัวถึงได้อยู่ยั้งยืนยงมีแต่คนถามหาจนถึงทุกวันนี้ครับ

ส่วนประสบการณ์ตรงลำโพงเก่าชนลำโพงใหม่ ผมไม่มีครับ ฟังลำโพงก็ฟังเป็นครั้งๆไป ไม่มีโอกาสได้ฟังเทียบกันจะๆ จะซื้อมาใช้เองก็ยังไม่มีบุญ  :yoyo (84):

• รุ่นใหญ่
Re: ลำโพงรุ่นเก่ายังน่าเล่นอยู่ไหม??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 01 พฤษภาคม 2017 เวลา 10:24 น. »
ราคาที่สูงขึ้นเพราะคุณค่าในตัวมันเองครับ คือเป็นของเก่าที่มีคุณค่า เพราะมันเป็นประวัติศาสตร์ แต่คุณค่าของของเก่าบางทีก็ถูกปั่นขึ้นมาเอง ขึ้นอยู่กับตลาดครับ

ของเก่าถ้ารักษาในสภาพดีๆก็ใช้งานได้ดีนะครับ เพราะของที่ทำในสมัยก่อน ยุคก่อน 1960's เค้า build  to last และของพวกนี้สามารถซ่อมได้ ต่างจากของสมัยนี้ที่ทำขึ้นมาให้มีอายุการใช้งานนานก็จริง แต่เสียแล้วหมดสิทธิ์ซ่อม เพราะหาอะไหล่ไม่ได้ครับ

ลำโพงที่ถูกสร้างมาในยุคก่อน ก็ตอบสนองความต้องการการฟังในยุคนั้น ถ้าใครชอบฟังเพลงเก่า เลือกลำโพงที่ออกแบบในยุคนั้นก็น่าจะได้รสชาดตามที่ต้องการ ตัวดอกลำโพงเองก็ไม่ได้พัฒนาอะไรไปมากนักครับ ในช่วง 40-50 ปีที่ผ่านมา จะเห็นว่าผู้ผลิตบางเจ้ายังใช้กรวยกระดาษอยู่เลย ในขณะที่บางเจ้าใช้วัสดุที่ถือว่าเป็นพวก exotic แต่ก็ไม่ได้ดีไปกว่ากรวยกระดาษซักเท่าไหร่ ที่เห็นก็จะเป็นได้อย่างแต่เสียอย่าง ดังนั้นลำโพงเก่าบางตัวถึงได้อยู่ยั้งยืนยงมีแต่คนถามหาจนถึงทุกวันนี้ครับ

ส่วนประสบการณ์ตรงลำโพงเก่าชนลำโพงใหม่ ผมไม่มีครับ ฟังลำโพงก็ฟังเป็นครั้งๆไป ไม่มีโอกาสได้ฟังเทียบกันจะๆ จะซื้อมาใช้เองก็ยังไม่มีบุญ  :yoyo (84):
เสียดายไม่มีข้อเปรียบเทียบ แต่ก็ได้ข้อคิดดีๆ      ลองฟังความเห็นถัดไปบ้างครับ!

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 01 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:29 น. »
น่าเล่นครับ สำหรับนักฟังเพลงรุ่นเก่า (อย่างผมและคุณ Wichai)

อารมณ์เพลงที่เกิดจากการฟังเครื่องเสียงรุ่นเก่าๆ มันชวนให้จินตนาการย้อนยุคไปสมัยวัยรุ่น ที่เห็นโลกสดใสไปทุกสิ่ง เดินฟังเครื่องเสียงตามห้างจนคนขายจำหน้าได้และทำสีหน้าเซ็งๆ เพราะไม่เคยซื้อซักที

นี่พูดถึงความน่าเล่นด้านอารมณ์ในการฟังนะครับ ส่วนคุณสมบัติด้าน Phisical และความคุ้มค่าในการนำมาใช้งานต่อ ผมว่าก็แล้วแต่จะได้ของสภาพยังไงมา

สมัยวัยรุ่นเคยไปส่งครูที่สอนผมมาซื้อเครื่องเสียงที่ร้านยูเนี่ยนสเตริโอ ของเฮียไซ ข้างไทยไดมารู ราชประสงค์ (ตอนนี้ ไดมารู เป็น Big C ไปแล้ว) วันนั้นครูผมซื้อ Power Amp. BT Phenix 1200a ของไทยทำที่กำลังโด่งดัง ,ปรี NAD 1020 Tuner NAD 4020  และลำโพง AR48S เป็นชุดในฝันของเด็กบ้านนอก (จนๆ) อย่างผมจริง ๆ โดยเฉพาะลำโพง AR48S  เบส 10 นิ้ว ตู้ปิด อัดเสียงดังๆ เบสสะท้านสะเทือนไม่มีแหบพร่า กลางแหลมก็แจ่มพอๆ กับเบส บอกใจตัวเองว่าซักวันหนึ่งเราจะต้องมีแบบนี้บ้าง

ตอนนี้ชุดที่ว่าครูท่านโละมาให้ผมหมดแล้วครับ ในราคาเกือบเหมือนให้เปล่า สภาพยังใช้งานได้ดีทุกตัว ปรีกับเพาเวอร์ ยกให้ลูกน้องที่โรงพิมพ์ไปใช้ ส่วนจูนเนอร์ เพื่อนขอแบ่งซื้อไป ผมเก็บแต่ลำโพง AR48S ไว้ กอดแข็งเลยครับ ใครขอซื้อก็ไม่ขาย วันดีคืนดีเอามาต่อฟังบ้าง เก็บบรรยากาศเก่าๆ ฟังเพลงสากลรุ่น Yellow River , Sha La La หรือเพลงของ Santana ฯลฯ มันอย่าบอกใคร

ส่วนขาตั้ง คุยกับคุณสรศักดิ์ KTT คุณศักดิ์บอกว่ามีสเปคอยู่ ว่าแล้วก็ต่อขาตั้งเหล็กแบบเตี้ยๆ ที่ใช้กับลำโพง Vintage มาให้ใช้คู่หนึ่ง (เป็นอาหารตามสั่งในราคาข้าวแกง) ขาตั้งคู่นี้เข้ากับลำโพงเป็นปี่เป็นขลุ่ย

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 01 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:59 น. »
น่าเล่นครับ สำหรับนักฟังเพลงรุ่นเก่า (อย่างผมและคุณ Wichai)

อารมณ์เพลงที่เกิดจากการฟังเครื่องเสียงรุ่นเก่าๆ มันชวนให้จินตนาการย้อนยุคไปสมัยวัยรุ่น ที่เห็นโลกสดใสไปทุกสิ่ง เดินฟังเครื่องเสียงตามห้างจนคนขายจำหน้าได้และทำสีหน้าเซ็งๆ เพราะไม่เคยซื้อซักที

นี่พูดถึงความน่าเล่นด้านอารมณ์ในการฟังนะครับ ส่วนคุณสมบัติด้าน Phisical และความคุ้มค่าในการนำมาใช้งานต่อ ผมว่าก็แล้วแต่จะได้ของสภาพยังไงมา

สมัยวัยรุ่นเคยไปส่งครูที่สอนผมมาซื้อเครื่องเสียงที่ร้านยูเนี่ยนสเตริโอ ของเฮียไซ ข้างไทยไดมารู ราชประสงค์ (ตอนนี้ ไดมารู เป็น Big C ไปแล้ว) วันนั้นครูผมซื้อ Power Amp. BT Phenix 1200a ของไทยทำที่กำลังโด่งดัง ,ปรี NAD 1020 Tuner NAD 4020  และลำโพง AR48S เป็นชุดในฝันของเด็กบ้านนอก (จนๆ) อย่างผมจริง ๆ โดยเฉพาะลำโพง AR48S  เบส 10 นิ้ว ตู้ปิด อัดเสียงดังๆ เบสสะท้านสะเทือนไม่มีแหบพร่า กลางแหลมก็แจ่มพอๆ กับเบส บอกใจตัวเองว่าซักวันหนึ่งเราจะต้องมีแบบนี้บ้าง

ตอนนี้ชุดที่ว่าครูท่านโละมาให้ผมหมดแล้วครับ ในราคาเกือบเหมือนให้เปล่า สภาพยังใช้งานได้ดีทุกตัว ปรีกับเพาเวอร์ ยกให้ลูกน้องที่โรงพิมพ์ไปใช้ ส่วนจูนเนอร์ เพื่อนขอแบ่งซื้อไป ผมเก็บแต่ลำโพง AR48S ไว้ กอดแข็งเลยครับ ใครขอซื้อก็ไม่ขาย วันดีคืนดีเอามาต่อฟังบ้าง เก็บบรรยากาศเก่าๆ ฟังเพลงสากลรุ่น Yellow River , Sha La La หรือเพลงของ Santana ฯลฯ มันอย่าบอกใคร

ส่วนขาตั้ง คุยกับคุณสรศักดิ์ KTT คุณศักดิ์บอกว่ามีสเปคอยู่ ว่าแล้วก็ต่อขาตั้งเหล็กแบบเตี้ยๆ ที่ใช้กับลำโพง Vintage มาให้ใช้คู่หนึ่ง (เป็นอาหารตามสั่งในราคาข้าวแกง) ขาตั้งคู่นี้เข้ากับลำโพงเป็นปี่เป็นขลุ่ย
เล่าได้อินมากๆครับ น้าบุญรอด    เกิดมาโชคดีที่เจอครูดี !       โละเครื่องเสียงให้ถูกๆเหมือนได้เปล่า       ท่านทำอะไรดีหรือวานบอก??    ได้  Ar48s   ตัวนี้ผมฝันค้างมานานมาก   และ   Ar  58s อีกตัว  ไม่มีปัญญาซื้อสมัยนั้น  ได้ของดีมีประวัติ  ต้องกอดไว้แน่นๆนะครับ     อย่าให้หลุดมือไป!!

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 02 พฤษภาคม 2017 เวลา 09:57 น. »
ขอแจมล่วยๆ ไม่เคยเป็นเจ้าของลำโพงเก่าๆ กะเค้าหรอก ราคาแพงเกิน อีกทั้งร้านที่จะเซอร์วิซดูแลมัน ก็ไกลจากบ้านอยู่ ลองเช็คในเวบฯ ก็เห็นว่ารอคิวนานอยู่
(ขนาด พาราเดียม ไททัน วูฟฟเฟอร์เสีย ว่าจะยกไปบ้านหม้อ หลายปีผ่านมา ยังไม่มีปัญญายกไปสักที) เลยล้มเลิกความคิดไป ใช้ที่มีอยู่ต่อ

แต่เคยไปฟังบ้านเพื่อนมาบ้าง เสียงต่างจาลำโพงรุ่นใหม่ๆ ที่ชัดๆ ก็อีตรง โทนเสียง ครับ โทนเสียงจะไม่ออกใสๆแบบลำโพงสมัยใหม่
เสียงแหลมก็ไม่เด่น ลากยาวด้วย แต่เสียงกลางนี่นุ่มฟังดีเลย ฟังได้นาน เสียงออกเต็มห้องดี ฟังแล้วเทียบค่าตัว ผมก็ยังคิดว่า เจ้าตัวที่บ้านก็ดีถมเถอยู่ ก็เลิกฟามอยากไป

เมื่อก่อนมีลำโพงเต็มห้องเลยครับ ...ตอนนี้เหลือแค่ สองคู่ จบ ตัวเล็กกับโฮมฯ ตัวใหญ่กับฟังเพลง
....แต่แผ่นนี่ ทำท่าจะล้นๆ

แต่สำหรับคอเครื่องเสียงทั่วๆ นี่ลองมาความคิดแล้ว เลิกยาก ...= รอฟังรีวิว จากเด็กสูพัน คร้าบบบ :yoyo (84):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 02 พฤษภาคม 2017 เวลา 11:57 น. »
ขอแจมล่วยๆ ไม่เคยเป็นเจ้าของลำโพงเก่าๆ กะเค้าหรอก ราคาแพงเกิน อีกทั้งร้านที่จะเซอร์วิซดูแลมัน ก็ไกลจากบ้านอยู่ ลองเช็คในเวบฯ ก็เห็นว่ารอคิวนานอยู่
(ขนาด พาราเดียม ไททัน วูฟฟเฟอร์เสีย ว่าจะยกไปบ้านหม้อ หลายปีผ่านมา ยังไม่มีปัญญายกไปสักที) เลยล้มเลิกความคิดไป ใช้ที่มีอยู่ต่อ

แต่เคยไปฟังบ้านเพื่อนมาบ้าง เสียงต่างจาลำโพงรุ่นใหม่ๆ ที่ชัดๆ ก็อีตรง โทนเสียง ครับ โทนเสียงจะไม่ออกใสๆแบบลำโพงสมัยใหม่
เสียงแหลมก็ไม่เด่น ลากยาวด้วย แต่เสียงกลางนี่นุ่มฟังดีเลย ฟังได้นาน เสียงออกเต็มห้องดี ฟังแล้วเทียบค่าตัว ผมก็ยังคิดว่า เจ้าตัวที่บ้านก็ดีถมเถอยู่ ก็เลิกฟามอยากไป

เมื่อก่อนมีลำโพงเต็มห้องเลยครับ ...ตอนนี้เหลือแค่ สองคู่ จบ ตัวเล็กกับโฮมฯ ตัวใหญ่กับฟังเพลง
....แต่แผ่นนี่ ทำท่าจะล้นๆ

แต่สำหรับคอเครื่องเสียงทั่วๆ นี่ลองมาความคิดแล้ว เลิกยาก ...= รอฟังรีวิว จากเด็กสูพัน คร้าบบบ :yoyo (84):
ลำโพงรุ่นเก่ามันก็ไม่ใช่จะดีทุกรุ่นไป    ต้องพิจารณาเป็นเคสๆไป!   ตัวดังบางตัวถ้าไม่ใช่นางฟ้า เห็นราคาก็ซื้อไม่ลงเหมือนกัน   เพราะไม่สมค่าตัว  แถมทำขา ทำผิว ทำนม (ซาลาเปา) มาอีกต่างหาก!!
รุ่นใหม่ผมว่ามันว่าจะออกแนวใสแบบน้าแก้วว่าไว้นะ   ลำโพงปัจจุบัน +อีก30ปี  มันก็จะเป็นลำโพงในตำนานเหมือนกัน คนก็คิดว่ามันดีแย่งกันซื้อ      ส่วนลำโพงในตำนานในปัจจุบัน ถึงตอนนั้นมันก็น่าจะหมดสภาพในที่สุด??

ออฟไลน์ vr

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 02 พฤษภาคม 2017 เวลา 15:33 น. »

- ถ้าฟังแล้วชอบก็น่าเล่นครับ

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 02 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:42 น. »
แต่ละยี่ห้อจะมีรุ่นที่ดีของมันครับ ลำโพงเก่าๆ บางตัวเสียงดีกว่าสมัยใหม่ในราคาที่ถูกกว่า
ทั้งนี้ต้องเลือก เพราะลำโพงวินเทจที่มีวางขายนั้นกว่า 70%-80% เป็นลำโพงที่เสียงไม่ดี (รวมทุกทวีป)
ลำโพงเก่าๆ ที่เสียงดีจริงนี่ ครบเครื่อง แหลมใสประกายดีครับ นอกนั้นถ้าแหลมไม่จัดบาดหูก็แหลมกุด ต้องเลือกๆ (งมเพชรในท่อระบายน้ำ)

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 11:25 น. »
เคยอ่านคอมเมนท์นักเล่นรุ่นใหญ่ว่า   ลำโพงวินเทจตัวดังในอดีต      ถ้าเอามาฟังตอนนี้ เราอาจจะไม่ชอบมันแล้วก็ได้  เพราะหูเราได้พัฒนามาไกลมาก จนกู่ไม่กลับ!      บางคนอาจเปลี่ยนลำโพงเป็นว่าเล่น!   เลยไม่ถวิลกลับไปหามันอีก??  เท็จจริงเป็นประการใดครับ?? :yoyo (94):

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 12:28 น. »
เคยอ่านคอมเมนท์นักเล่นรุ่นใหญ่ว่า   ลำโพงวินเทจตัวดังในอดีต      ถ้าเอามาฟังตอนนี้ เราอาจจะไม่ชอบมันแล้วก็ได้  เพราะหูเราได้พัฒนามาไกลมาก จนกู่ไม่กลับ!      บางคนอาจเปลี่ยนลำโพงเป็นว่าเล่น!   เลยไม่ถวิลกลับไปหามันอีก??  เท็จจริงเป็นประการใดครับ?? :yoyo (94):

ไม่น่าใช่นะครับ

1) เราโตมาจากยุคสมัยไหน  ก็จะชินเสียงของยุคนั้น  มีแนวโน้ม (เน้นว่ามีแนวโน้ม) ที่จะเลือกเครื่องเสียงที่ให้แนวเสียงในยุคที่เราโตขึ้นมา
2) ยุคสมัยต่างกัน sound ที่สร้างออกมาก็ไม่เหมือนกัน  ผมสังเกตุว่า ยุคนี้  เน้นเสียงเพลงจะเก็บตัวเร็วขึ้น punching เยอะขึ้น
3) ชุดยุค vintage ต้องการคนบำรุงรักษาที่เก่งมากๆครับ  เราต้องยอมรับว่าอย่างไรเสียงก็ไม่เหมือนเดิมเต็มร้อย  แต่ก็ให้ใกล้เคียงมากที่สุด  คนที่ต้องการความเที่ยงตรงก็จะมองข้าม เครื่อง vintage แต่คนที่ชอบ ก็จะบอกว่า มันมีคุณค่าสูงมาก  ปรีฯ vintage บางตัวขนาดยังไม่ได้ซ่อมก็ขายกันเกือบสามแสนแล้ว

สรุปว่า  เลือกตัวไหนก็ได้ครับ  ที่เราฟังแล้วโดน... เป็นใช้ได้หมด

:yoyo (100): :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 12:32 น. โดย Moonoi »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 12:39 น. »
ปรีตัวนี้ยังไม่ซ่อม โอ้วว..ราคาขนาดนี้  เกิดซ่อมไม่ได้เพราะไม่มีอะหลั่ย  จะกลายเป็นเศษเหล็กราคาแพงทันที??
ใครอยากได้ ลองติดต่อกันเองนะครับ??

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 12:42 น. »
ปรีตัวนี้ยังไม่ซ่อม โอ้วว..ราคาขนาดนี้  เกิดซ่อมไม่ได้เพราะไม่มีอะหลั่ย  จะกลายเป็นเศษเหล็กราคาแพงทันที??
ใครอยากได้ ลองติดต่อกันเองนะครับ??

หมายถึงสภาพที่ใช้งานได้ครับ

แต่ถ้าให้ดี  เราต้องส่งไปเช็คสภาพก่อน

หนีไม่พ้นก็ต้องจ่ายค่าแรง กับ ค่า CAP

ผมถึงบอกไงครับ  คนที่ไม่ชอบ vintage ก็จะมีเหตุผลที่ไม่เอามันอยู่ดี

คนที่ใช่  ก็มีเหตุผลเช่นกัน

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 13:30 น. »
เท่าที่เล่นผ่านมา ยอมรับมีน้อยรุ่นมากที่ฟังแล้วประทับใจ แต่ทุกวันนี้ผมก็เล่นอยู่ทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่นะครับ เพราะทำห้องฟังไว้ 2 ห้อง

ห้องแรกเอาไว้ฟังเครื่องวินเทจอย่างเดียว ฟังแบบชิว ๆ เปิดข่าว เปิดเพลง แล้วก็ทำโน่นทำนี่ไปด้วย
เสียงดีหรือไม่ ไม่ได้สนใจมากนัก เพราะคิดว่าสรรพสิ่งทุกอย่างย่อมมีวันเสื่อมไปตามอายุ
แต่ก็พยายามดูแลรักษา ให้เครื่องที่เราชอบ อยู่ในสภาพที่สวยและสมบูรณ์ที่สุดเท่าที่จะทำได้
เครื่องเก่า ๆ พวกนี้ แค่ได้เห็นดีไซน์รูปร่างน่าตา ก็มีความสุขแล้วครับ

ส่วนถ้าจะฟังแบบเอาจริงเอาจัง มีการแมชชิ่งทั้งเครื่อง และเซ็ทอัฟลำโพงแบบซีเรียส
ก็จะใช้ห้องฟังเล็กอีกห้องหนึ่ง ซึ่งก็คือห้องที่เปิดให้ลูกค้าทั่วไปได้เข้ามาฟังกันนั่นล่ะ
ห้องนี้จะเน้นเรื่องคุณภาพเสียง ฟังแล้วต้องไพเราะ เสียงต้องตื่นตาตื่นใจ
ส่วนตัวผมชอบฟังเสียงจากห้องนี้มากกว่า
เรื่องความชอบเป็นรสนิยมส่วนบุคคล ใครชอบแบบไหนก็เล่นแบบที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 13:36 น. »
เท่าที่เล่นผ่านมา ยอมรับมีน้อยรุ่นมากที่ฟังแล้วประทับใจ แต่ทุกวันนี้ผมก็เล่นอยู่ทั้งรุ่นเก่าและรุ่นใหม่นะครับ เพราะทำห้องฟังไว้ 2 ห้อง

ห้องแรกเอาไว้ฟังเครื่องวินเทจอย่างเดียว ฟังแบบชิว ๆ เปิดข่าว เปิดเพลง แล้วก็ทำโน่นทำนี่ไปด้วย
เสียงดีหรือไม่ ไม่ได้สนใจมากนัก เพราะคิดว่าสรรพสิ่งทุกอย่างย่อมมีวันเสื่อมไปตามอายุ
แต่ก็พยายามดูแลรักษา ให้เครื่องที่เราชอบ อยู่ในสภาพที่สวยและสมบูรณ์ที่สุดเท่าที่จะทำได้
เครื่องเก่า ๆ พวกนี้ แค่ได้เห็นดีไซน์รูปร่างน่าตา ก็มีความสุขแล้วครับ

ส่วนถ้าจะฟังแบบเอาจริงเอาจัง มีการแมชชิ่งทั้งเครื่อง และเซ็ทอัฟลำโพงแบบซีเรียส
ก็จะใช้ห้องฟังเล็กอีกห้องหนึ่ง ซึ่งก็คือห้องที่เปิดให้ลูกค้าทั่วไปได้เข้ามาฟังกันนั่นล่ะ
ห้องนี้จะเน้นเรื่องคุณภาพเสียง ฟังแล้วต้องไพเราะ เสียงต้องตื่นตาตื่นใจ
ส่วนตัวผมชอบฟังเสียงจากห้องนี้มากกว่า
เรื่องความชอบเป็นรสนิยมส่วนบุคคล ใครชอบแบบไหนก็เล่นแบบที่ตัวเองชอบดีที่สุดครับ
สวยมากครับ 

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 13:59 น. »
พี่ศักดิ์ครับ

ลำโพงที่วางพื้น  ใช่ Nola Boxer ไหมครับ

:yoyo(73): :yoyo(73):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 14:46 น. »

ลำโพงที่วางพื้น  ใช่ Nola Boxer ไหมครับ

ใช่ครับ แต่ขายไปแล้วนะครับ

เปิดฟังเทียบกันแล้ว เสียงสู้ลำโพง Ktt ไม่ได้เลย แต่ก็ยังมีคนซื้อไปตั้งเจ็ดหมื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 14:52 น. โดย ktt »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 15:07 น. »

ใช่ครับ แต่ขายไปแล้วนะครับ

เปิดฟังเทียบกันแล้ว เสียงสู้ลำโพง Ktt ไม่ได้เลย แต่ก็ยังมีคนซื้อไปตั้งเจ็ดหมื่น

ผมชอบ soundstage ของ Boxer

ที่เหลือผมให้ตัว KTT ครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:10 น. »
บรรดาอุปกรณ์ในระบบทุกชิ้น ลำโพงเป็นอุปกรณ์ที่มีอิทธิพลต่อเสียงมากที่สุด

เนื่องจากทำหน้าที่เป็นทรานส์ดิวเซอร์ แปลงจากพลังงานไฟฟ้ามาเป็นพลังงานกล

แต่กลับมีพัฒนาการทางเทคโนโลยี่น้อยที่สุด นับตั้งแต่คู่แรกถูกคิดค้นขึ้นมา

ในแง่เทคโนโลยีคงไม่ต้องกังวลอะไร ส่วนเรื่องแนวเสียง ถ้าชอบเสียงซะอย่าง

แม้ราคาจะสูงหน่อย แต่ถ้าได้สภาพดี ก็ถือว่ายังน่าเล่นครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:37 น. »
อยากได้ sound dynamic คู่นั้นจัง คิดถึงๆ สมัยนั้นไม่มีปัญญา
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 16:40 น. »
บรรดาอุปกรณ์ในระบบทุกชิ้น ลำโพงเป็นอุปกรณ์ที่มีอิทธิพลต่อเสียงมากที่สุด

เนื่องจากทำหน้าที่เป็นทรานส์ดิวเซอร์ แปลงจากพลังงานไฟฟ้ามาเป็นพลังงานกล

แต่กลับมีพัฒนาการทางเทคโนโลยี่น้อยที่สุด นับตั้งแต่คู่แรกถูกคิดค้นขึ้นมา

ในแง่เทคโนโลยีคงไม่ต้องกังวลอะไร ส่วนเรื่องแนวเสียง ถ้าชอบเสียงซะอย่าง

แม้ราคาจะสูงหน่อย แต่ถ้าได้สภาพดี ก็ถือว่ายังน่าเล่นครับ
ได้ข้อคิดดีมากครับ เทคโนโลยี่ไม่ไปไกล?     เจอแบรนที่ชอบ   เตรียมควักกระเป๋าซื้อได้เลย!!

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพุธ 03 พฤษภาคม 2017 เวลา 18:15 น. »

ค่อนข้างเห็นด้วย
ผมรู้สึกว่ายิ่งรุ่นหลังยิ่กกั๊กเทคโนโลยี อะไรดีๆ ก็ไปอยู่รุ่นแพงๆ
ทั้งๆ ที่การพัฒนานั้นไม่ได้ไปไกลกว่ารุ่นเก่ามากมายนัก (ในเรื่องเสียง)

เพื่อนผมให้ยืมลำโพงเก่ามาคู่หนึ่ง เป็นกรวยกระดาษขอบผ้า สภาพเดิมๆ ซึ่งสำหรับลำโพงคู่นี้ผมปฏิเสธที่จะรับมาลองฟังหลายครั้ง เนื่องด้วยมันเป็นลำโพงเก่าและเป็นแบรนด์ทางฝั่งที่ผมไม่ชอบ (เคยมีประสบการณ์เลยร้ายกับลำโพงทางฝั่งนี้)
แต่เพื่อนผมคนนี้มักจะบอกเสมอว่าลำโพงกรวยกระดาษตอบสนองเสียงได้ดีที่สุดแล้ว และคู่นี้ให้เสียงกลางที่ดีมาก จนได้ยกมันมาลองฟัง จึงนึกอิจฉาเลยว่าคนสมัยยุคปี 70 นี่ ได้ฟังเสียงดีๆ กันขนาดนี้เชียวหรือ
ไปกับแอมป์หลอด Single end ก็ดี ไปกับพาวเวอร์แอมป์ naim กำลังขับมหาศาลก็ดี ไปกับแอมป์โซลิกเล็กๆ อย่าง Holfi ก็ดี

ออฟไลน์ trinity

• ลองคุย
  • **
  • ศีล สมาธิ ปัญญา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 29 พฤษภาคม 2017 เวลา 21:46 น. »

ไม่น่าใช่นะครับ

1) เราโตมาจากยุคสมัยไหน  ก็จะชินเสียงของยุคนั้น  มีแนวโน้ม (เน้นว่ามีแนวโน้ม) ที่จะเลือกเครื่องเสียงที่ให้แนวเสียงในยุคที่เราโตขึ้นมา
2) ยุคสมัยต่างกัน sound ที่สร้างออกมาก็ไม่เหมือนกัน  ผมสังเกตุว่า ยุคนี้  เน้นเสียงเพลงจะเก็บตัวเร็วขึ้น punching เยอะขึ้น
3) ชุดยุค vintage ต้องการคนบำรุงรักษาที่เก่งมากๆครับ  เราต้องยอมรับว่าอย่างไรเสียงก็ไม่เหมือนเดิมเต็มร้อย  แต่ก็ให้ใกล้เคียงมากที่สุด  คนที่ต้องการความเที่ยงตรงก็จะมองข้าม เครื่อง vintage แต่คนที่ชอบ ก็จะบอกว่า มันมีคุณค่าสูงมาก  ปรีฯ vintage บางตัวขนาดยังไม่ได้ซ่อมก็ขายกันเกือบสามแสนแล้ว

สรุปว่า  เลือกตัวไหนก็ได้ครับ  ที่เราฟังแล้วโดน... เป็นใช้ได้หมด

:yoyo (100): :yoyo (100):
เห็นด้วยมากๆครับว่าเราโตมากับเสียงแบบไหนเราก็จะติดเสียงแบบนั้น ขึ้นกับยุคสมัย ตัวอย่างเช่น เพลงสมัยใหม่ของยุคนี้เราคนรุ่นพ่อแม่ก็จะไม่ชอบ เครื่องเสียงก็เช่นกันรุ่นเรายังติดเสียงแบบอนาลอคแต่เด็กรุ่นใหม่กลับไม่สนใจ กลับชอบเสียงจากคอมพิวเตอร์ โทรศัพท์มือถือกับหูฟัง ดังนั้นเครื่องเสียงเก่าก็ยังน่าเล่นสำหรับคนรุ่นเราอยู่

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 10:09 น. »
ผมขอนอกเรื่องคือจะตอบไม่ตรงคำถามนิดนะครับ

จากเดิมที่ผมเคยเล่นวินเทจมาก่อนตั้งแต่สมัยอายุ 15-16 จนมาเลิกตอนสามสิบกว่าๆ ผมพบว่า

- ลำโพงวินเทจจะให้เสียงไม่ครบย่านความถี่ครับ แต่จะให้ tonal balance ที่ดีมากๆ ดังนั้นเสียงของมันจะถูกหูใครหลายๆคน แต่ก็จะไม่ถูกหูสำหรับอีกหลายๆ คน

- ลำโพงวินเทจจะให้ไดนามิคได้ดีมากในบางตัว ดังนั้นความเหมือนเครื่องดนตรีจริงในทำนองไดนามิคโดยเฉพาะฮอร์นนั้นมันดีกว่าลำโพงสมัยใหม่ด้วยซ้ำ

ลำโพงวินเทจอาศัยหูคนเป็นการจูนสัญญาน ดังนั้นมันถูกออกแบบมาเพื่อการฟังเพลงครับ

พอเรามาดูลำโพงปัจจุบัน พบว่า

- ลำโพงให้เสียงครบย่านความถี่มากขึ้น แต่จะ flat และ Tonal balance เรียกได้ว่า แย่ เพราะมันเป็นการตอบสนองของเครื่องมือวัดอย่างเดียว จนตอนหลังลำโพงหลายยี่ห้อเช่น B&W ยอมลดความ flat ลงและใส่ color เพิ่มขึ้นเพื่อให้เหมาะกับหูคนมากขึ้นในตอนปรับครั้งสุดท้าย

- ลำโพงสมัยใหม่ในรุ่นแพงๆ จะให้ไดนามิคดีเพราะใช้วัสดุพิเศษ ให้driverเบามากๆ แต่เสียงจะแข็งๆ และในขณะเดียวกัน color ของ driver ก็ไม่ค่อยเนียนหูสักเท่าไหร่

สำหรับผมแล้วผมใช้ลำโพงสมัยใหม่แล้วจูนเสียงใหม่ให้ออกไปในทางยุค 80 ครับเพื่อจะได้ฟังตามยุคสมัยผม โดยหลักการคือผมจะเลือกลำโพงที่มีไดนามิคค่อนข้างดี คือฟังเครื่องเป่าทองเหลืองแล้วไพเราะ กรวยกระดาษทั้งหมด และเสียงแหลมโดมผ้า เพื่อให้มีเสียงกรวยไม่รำคาญหูตามแบบวินเทจ และจะเพิ่ม dynamic, วัดและปรับความถี่จาก DSP เพื่อให้เสียงครบย่านความถี่ แต่ไม่ flat ทีเดียวโดยจะชดเชยให้เหมาะกับหูแบบวินเทจครับ

ผมได้เรียนรู้มาอย่างหนึ่งว่า ทั้ง dynamic กับการตอบสนองย่านความถี่ ของลำโพงนั้นหากมีการเปลี่ยนอะไรไปนิดเดียวจะต้องปรับ tonal balance ใหม่หมดเพราะ harmonic รวม ที่เกิดขึ้นจากลำโพงนั้นเปลี่ยนแปลงไป บางทีลำโพงตัวเดียวกันลดความถี่ 15kHzแค่ 1 db ก็ทำให้อารมณ์ดนตรีเปลี่ยนไปมากครับ ลองดู tannoy ตัวแพงซิครับ ลำโพงสมัยใหม่ให้เสียงวินเทจ อารมณ์ประมาณนั้น

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 13:53 น. »
น้า Sunsern พูดน่าคิดครับ  มิน่าล่ะ!!     ผมฟังรุ่นใหม่ๆไม่ค่อยจะถูกหูนัก!!     ทั้งที่มันแพงกว่ากันมาก      ยกเว้นพวก    Totem1  ตัวนี้ก็เข้าๆออกๆเป็นฤดูกาล!       เพราะชอบไดมามิคมันหายห่วง! โดยเฉพาะเครื่องเป่าทองเหลืองแล้วล่ะก็  ต้องยกให้เจ้านี้แหละ  สุดยอดยุทธจักร!  จากเคสนี้ผมติดใจลำโพงฝั่งแคนาดาแบรนอื่นๆ จนต้องควักกระเป๋าไปซื้อซับแคนนาดามาเล่นบ้าง!   เพราะชอบไดนามิค  ที่จริงก็ไม่รู้จะเกี่ยวตรงไหน เพียงเข้าใจสังคมวิศวกรในประเทศเดียวกัน ย่อมแบ่งปันหรือแลกเปลี่ยนความรู้กัน!    อย่างอื่นๆควรลองก่อนดีกว่าแต่ถ้าเลือกไม่ได้   ก็เลือกไปตามหลักการโลจิกไว้ก่อน!  ดีกว่าดำหาปลาในทะเล!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 15:04 น. »
ผมก็ฟังเพลงเก่าๆนะครับ แต่ลำโพงผมกลับเป็นรุ่นใหม่ ไม่ได้วินเทจไร หากแต่ถ้าเราพอใจในโทนเสียงของมัน ผมก็ว่าน่าจะฟังได้อารมณ์เพลงร่วมกันหมดได้แหล่ะ

แต่แอมป์ผมนี่ วินเทจจ๋าเลย เท่าที่จำได้ ผมก็ว่าเสียงมันฟังได้ดีกว่าแอมป์รุ่นใหม่ๆแพงๆ แถมมีฟังชั่นที่ต้องการ แล่ะจบได้ในตัวเดียว ไม่ต้องเอาเครื่องอื่นมาต่อให้วุ่นวาย
ประหยัดในงบค่าเครื่อง

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 15:19 น. »
ผมมีทั้ง ลำโพงรุ่นเก่า และ ใหม่. คืออยากลองรุ่นใหม่ๆ

แต่สุดท้าย ผมก็ต้องขาย ไป เก็บไว้แต่รุ่นเก่า มันฟังแล้ว ชอบกว่า

เคยคุยกับ คนขาย ลำโพงยีห้อเดียวกัน  เค้าก็บอกว่า รุ่นเก่าที่คุณฟังแล้วชอบ มันเป็นเสียง resonance จากตัวตู้ลำโพง. รุ่นใหม่ๆนี่ เสียงจะหลุดตู้ พัฒนาไปเยอะแล้ว

ผมก็ไม่รู้นะ ว่าไอ้เสียงหลุดตู้ มันเป็นยังไง รู้แต่ว่า ถ้าหลุดตู้ แต่ฟังแล้ว มันไม่มี เสน่ห์ มันก็ไม่ใช่ สำหรับผม

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 18:04 น. »
ผมนี่ซื้อแต่ของเก่าของใหม่เอื้อมไม่ถึง   :yoyo(49): :yoyo(49): :yoyo(49):

Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันอังคาร 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 18:33 น. »
ผมนี่ซื้อแต่ของเก่าของใหม่เอื้อมไม่ถึง   :yoyo(49): :yoyo(49): :yoyo(49):

เอื้อมไม่ถึงรัยกัน ของในห้องมีแต้่ตำนานทั้งนั้น :yoyo(61):

คอนออกมาใหม่ๆ ไม่ยอมซื้ออ่ะ รอจนเลิกผลิต แล้วก็ รอ รอ รอ จนกลายเป็นตำนาน

จนราคาขายแพงกว่าตอนออกมาใหม่ๆ นั่นแหละ ถึงค่อยควักตังค์ซื้อ บายใจเค้าล่ะ :yoyo(32):

ออฟไลน์ Blackmore

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอังคาร 30 พฤษภาคม 2017 เวลา 22:33 น. »
พี่หนุ่มก็ว่าไป :yoyo (83):

ผมว่าของใหม่ ตอนนี้เลิกผลิต อีก 30ปี ราคาคงไม่แพงขึ้นละครับ เค้าตั้งราคาเพื่อไวัแล้ว :yoyo (84):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 31 พฤษภาคม 2017 เวลา 08:57 น. โดย Blackmore »
Quad 34...Quad 606... Quad ESL 63Pro

ออฟไลน์ sompoj

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มิถุนายน 2017 เวลา 11:51 น. »
ไม่ได้เปิดฟังนานมากๆ กับเครื่องเสียงที่สะสมไว้ เพราะมัวแต่ไปเล่นอย่างอื่น...วันนี้เปิดประตูเข้ามาบ้านหลังเก่า อบอุ่นเหมือนเดิม :yoyo(53):

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ 26 มิถุนายน 2017 เวลา 13:07 น. »
เมื่อเดือนที่แล้วผมไปตะเวนฟังลำโพง hi end ราคา หกหลักปลายถึงเจ็ดหลัก ใช้ทัพหน้า ทัพหลัง ก็ราคา hi end เหมือนกัน. รวมแล้ว ไม่ต่ำกว่า สามล้าน ขอไม่เอ่ยชื่อร้านนะครับ

ผมฟังแล้วไม่ชอบเลย เอาตรงๆ ฟังที่บ้านเพราะกว่า

ผิดหวังมากๆ ไม่อยากจะเชื่อว่า เสียงที่ได้ยิน...มาจากลำโพงและซิสเต็มหลักล้าน!!!

ผมว่าของๆเค้าอะดี แน่ๆ.....แต่

น่าจะเป็นที่ อคูสติกห้อง เป็นหลัก และก็การ แมชซิสเตม ..

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 29 มิถุนายน 2017 เวลา 11:26 น. »
ไม่สำคัญ เก่าใหม่ อยู่ที่ความลงตัว ผมยังใช้ L100T อยู่เลย

ออฟไลน์ vr

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันศุกร์ 30 มิถุนายน 2017 เวลา 16:29 น. »
ลำโพงรุ่นเก่ามีความเป็น musical มากกว่ารุ่นใหม่ๆหลายรุ่นในปัจจุบันซึ่งก็เป็นไปตามยุคสมัยและเทคโนโลยี

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันเสาร์ 04 สิงหาคม 2018 เวลา 10:11 น. »

เข้ามาอ่านกระทู้เก่า อยากเล่าให้คุณแก้ว และเพื่อนๆ ทุกท่านฟัง ถึงการลำเลียงลำโพงไปซ่อมทั้งของตัวเองและของเพื่อน ที่ร้านช่างแขก ซึ่งย้ายจากลาดพร้าว ไปอยู่คู้บอน 6 มานานพอสมควรแล้ว

ปัญหาเดิมๆ ที่เป็นเรื่องทุลักทุเลสมัยอยู่ลาดพร้าวก็คือจอดรถยาก จะอุ้มลำโพงใหญ่ไปให้ช่างแขกเยียวยาเป็นเรื่องลำยากยากเข็ญ พอย้ายมาที่ใหม่ปัญหาเดิมก็จบไปครับ ถึงแม้เข้าซอยไปแล้วจะดูลึกลับหน่อย แต่ก็ไปตามคำบอกได้จนถึงหน้าร้าน ซึงมีลักษณะเป็นทาวน์เฮ้าส์ มีที่จอดขึ้นของลงของได้สบายๆ

ในร้านค่อนข้างคับแคบ เต็มไปด้วยลำโพงของลูกค้า ถึงแม้คิวจะยาว  แต่ถ้านัดวันรับกลับแล้วก็ยังไม่เคยเห็นช่างแขกพลาด ผมเคยนำ B&W604S2  เป็นลำโพงตั้งพื้นค่อนข้างใหญ่ไปให้ซ่อมเสียงแหลมชึ่งขาดอยู่ข้างหนึ่ง ไม่คิดว่าจะได้รับกลับมาแบบเสียงเดิมๆ

ล่าสุดนำ AR48S ที่เคยกล่าวถึงในกระทู้นี้ไปให้ช่างแขกชุบชีวิตจากความชราภาพ ทั้งขอบเปื่อย โดมบุบ เสียงแหลม - กลางขาด ทิ้งไว้เดือนนึงไปรับกลับ ตอนนี้พ้นเบิร์นกลับมาร้องเพลงวินเทจ ได้เสียงที่มันในอารมณ์แบบเดิมๆ อย่างไม่บกพร่อง

ช่างแขกทำงานเองแบบไม่มีลูกน้อง มีแต่ภรรยาคู่ชีวิตมาช่วยถอดบ้างประกอบบ้าง (และช่วยเก็บตังค์อย่างแข็งขัน) ซึ่งดูแล้วก็ไม่ใช่ลูกน้องอยู่ดี จะเป็นลูกพี่ซะมากกว่า (แหะๆ ล้อเล่นนะครับ)

เต็มใจเข้ามาเล่าถึงเรื่องดีๆ โดยไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย เพื่อนๆ ที่จดๆ จ้องๆ จะนำลำโพงไปซ่อม แล้วยังไม่ได้ฤกษ์ซะที ลองติดต่อดูนะครับ ยอมรับว่าฝีมือจริงๆ และราคาค่อนข้างเป็นมิตรกับกระเป๋า

ช่างแขก โทร. 081-2582078
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 04 สิงหาคม 2018 เวลา 10:24 น. โดย brprint »

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันเสาร์ 04 สิงหาคม 2018 เวลา 11:00 น. »
ขอบคุณมากครับ น้า brprint ที่ให้ข้อมูลครับ.  ผมกำลังอยากรู้อยู่พอดีเลย ว่าช่างแขกแกย้ายไปไหน
ผมว่าจะเอา ลำโพงซับวูฟเฟอร์ ในรถ ไปให้ แกซ่อมพอดี

เมื่อก่อนตอนอยู่ที่เก่า ลาดพร้าว ผม แบก snell ผมไปให้แกปะขอบ 2 รอบแล้ว
จอดรถใน ศาลเจ้า ผมต้องแบก ลำโพงเดินเข้าไปในร้านแก ทีละตัว ต้องมีพัก กลางทางด้วยครับ ไม่ไหว ทุลักทุเลพอสมควร.  มีเอาลำโพงซับ ads ไปให้แกซ่อมด้วย. 

ต้องยอมรับว่า รอนานครับ แต่ถ้างานง่ายๆ ไม่เกิน 2-3 อาทิตย์ครับ ราคาไม่แพงเลยครับ งานเนียบจริงๆ
เห็นในร้าน แก ลำโพงแน่นเอี๊ยด แทบไม่มีที่วาง แต่แกดูแล ลำโพงเราอย่างดีครับ. ไม่มีรอยขีดข่วนเลยครับ

ออฟไลน์ owen

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันเสาร์ 04 สิงหาคม 2018 เวลา 16:22 น. »
ผมว่าน่าเล่นครับ  ถ้าดอกและขอบยาง สมบูรณ์อยู่ครับ

ออฟไลน์ NOP08

• ชอบคุย
  • music lover
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันเสาร์ 04 สิงหาคม 2018 เวลา 17:29 น. »
ผมได้มีโอกาสแวะเอาลำโพง mission ไปให้ช่างแขกซ่อมมาเหมือนกันครับ ที่ซอยคู้บอน ฝีมือดีเหมือนเดิมครับ แต่ต้องใจเย็ยๆรอหน่อย เพราะคิวเยอะครับ
แจ๊สก็ชอบ ป๊อปก็ชอบ คลาสสิคก็ฟัง ร็อคก็เอา สรุปฟังทุกอย่าง

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันจันทร์ 06 สิงหาคม 2018 เวลา 11:41 น. »
กระทู้ข้ามปี เพื่อนสมช.อุส่าห์ขุดมาคุยกัน แสดงว่ามีปัญหาด้านเครื่องเสียงพอสมควร!  เพราะของพันนี้มันไม่ได้อยู่คงกระพันเหมือนเหล็กไหล!  เกิดแอ๊กซิเดนซ์ได้ทุกเวลา เช่น สายลำโพงแตะกันเพาเวอร์ช๊อตโดยเฉพาะพวกที่ชอบเล่นสายแบบก้ามปู  .... ของผมเมื่อปีกลายทวิตเตอร์ขาดเหมือนกัน      หาร้านนี้ตั้งนานไม่เจอ  ก็เลยไปบ้านหม้อเป็นร้านนำเข้าวอย    นั่งรอเขาทำสัก 1ชม.  กลับบ้าน        ทวิตเตอร์หรือกรวยขาดเนี่ย! ไม่ต้องยกไปทั้งตู้หรอก !!    เข้ากทม.หาร้านอย่างเดียวก็ไม่ใช่ง่ายแล้ว  ยังต้องแบกตู้ถึง 2 ใบ   ผมอายครับ!  กลัวเจอเพื่อนทักว่ามาทำอะไร !     แนะนำเอาเฉพาะดอกไปก็พอ   อึม...?แต่วิธีนี้มันก็มีปัญหาตอนมาใส่เหมือนกัน   คือถ้าใช้วิธีเชื่อมฝีมือไม่ถึงหนวดกุ้งหลุดอีก (ปลายวอย) อันเนื่องมาจากความร้อนของหัวแร้ง    ผมเลยใช้วิธีก้างปลาเสียบที่ขั้ว+_แทน อีกปลายใช้หนีบบีบเอา       แต่ต่อไปวันหน้าเกิดคันอยากจะขาย ก็ระวังตอนขนส่งหน่อย  เพราะวิธีนี้ถ้าเสียบก้างปลาไม่แน่น สายมันจะหลุดช่วงขนส่ง  เดียวจะมานั่งทะเลาะกันแหลมไม่ดัง  ที่ไหนได้เปิดออกมาดูสายเจ้ากรรมหลุดนี้เอง!! 5555 :yoyo (94):

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันจันทร์ 06 สิงหาคม 2018 เวลา 12:03 น. »
กระทู้ข้ามปี เพื่อนสมช.อุส่าห์ขุดมาคุยกัน แสดงว่ามีปัญหาด้านเครื่องเสียงพอสมควร!  เพราะของพันนี้มันไม่ได้อยู่คงกระพันเหมือนเหล็กไหล!  เกิดแอ๊กซิเดนซ์ได้ทุกเวลา เช่น สายลำโพงแตะกันเพาเวอร์ช๊อตโดยเฉพาะพวกที่ชอบเล่นสายแบบก้ามปู  .... ของผมเมื่อปีกลายทวิตเตอร์ขาดเหมือนกัน      หาร้านนี้ตั้งนานไม่เจอ  ก็เลยไปบ้านหม้อเป็นร้านนำเข้าวอย    นั่งรอเขาทำสัก 1ชม.  กลับบ้าน        ทวิตเตอร์หรือกรวยขาดเนี่ย! ไม่ต้องยกไปทั้งตู้หรอก !!    เข้ากทม.หาร้านอย่างเดียวก็ไม่ใช่ง่ายแล้ว  ยังต้องแบกตู้ถึง 2 ใบ   ผมอายครับ!  กลัวเจอเพื่อนทักว่ามาทำอะไร !     แนะนำเอาเฉพาะดอกไปก็พอ   อึม...?แต่วิธีนี้มันก็มีปัญหาตอนมาใส่เหมือนกัน   คือถ้าใช้วิธีเชื่อมฝีมือไม่ถึงหนวดกุ้งหลุดอีก (ปลายวอย) อันเนื่องมาจากความร้อนของหัวแร้ง    ผมเลยใช้วิธีก้างปลาเสียบที่ขั้ว+_แทน อีกปลายใช้หนีบบีบเอา       แต่ต่อไปวันหน้าเกิดคันอยากจะขาย ก็ระวังตอนขนส่งหน่อย  เพราะวิธีนี้ถ้าเสียบก้างปลาไม่แน่น สายมันจะหลุดช่วงขนส่ง  เดียวจะมานั่งทะเลาะกันแหลมไม่ดัง  ที่ไหนได้เปิดออกมาดูสายเจ้ากรรมหลุดนี้เอง!! 5555 :yoyo (94):

มือไม่ถึง และใจไม่ถึงครับ คุณสกุล