ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแนวเสียงลำโพง 2 ยี่ห้อครับ  (อ่าน 1424 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
ขอถามแนวเสียงลำโพง 2 ยี่ห้อครับ
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 13:55:41 น. »
อยากสอบถามเพื่อน ๆ ว่า แนวเสียงลำโพง B&W กับ Focal
แตกต่างกันยังไงบ้างครับ ทั้่ง เสียงเบส กลาง แหลม
แล้วถ้าจะนำมาฟังเพลง ยี่ห้อไหนจะเหมาะกว่ากันครับ

หมายเหตุ  ถ้านำมาใช้กับแอมป์ accuphase ครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ขอถามแนวเสียงลำโพง 2 ยี่ห้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 17:18:42 น. »
ต้องถามต่อว่า จะเอามาฟังเพลงแนวไหนล่ะครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: ขอถามแนวเสียงลำโพง 2 ยี่ห้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 18:40:28 น. »
เมื่อวานเห็นเวบหนุ่..มีลงขาย mezzo-6 , 14k เสียงไม่แพ้สองตัวที่ถามแน่ๆ ประหยัดเงินบาน ...ตอบไม่ตรงนะครับ  :yoyo (81):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2017, 19:48:24 น. »
ราคา แรง ทั้งสองแบรน เลย. เสียงออก สด live ทั้งคู่ เอาแบบรวมๆนะ

ต้องไปฟัง ด้วยตัวเองครับ เสียงคงไม่ต้องพูดถึง ดีแน่ๆ ทั้งคู่

แต่จะถูกหู เรารึเปล่านี่ หูใครหูมันครับ

ถ้าไม่เกี่ยง เรื่องราคานะ ... :yoyo (83):

ถ้ามองสองแบรนด์นี้แล้ว ผมว่าน่าจะลองฟัง sonus faber, marten, eagleston, ด้วย
Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 05:51:38 น. »
อยากสอบถามเพื่อน ๆ ว่า แนวเสียงลำโพง B&W กับ Focal
แตกต่างกันยังไงบ้างครับ ทั้่ง เสียงเบส กลาง แหลม
แล้วถ้าจะนำมาฟังเพลง ยี่ห้อไหนจะเหมาะกว่ากันครับ

หมายเหตุ  ถ้านำมาใช้กับแอมป์ accuphase ครับ
ที่จริงน่าจะบอกว่าใช้แอมป์ accuphase รุ่นไหนอยู่

ส่วนลำโพงก็น่าจะเจาะจงรุ่นลงไปเลย ว่าสนใจรุ่นอะไรอยู่

และอยากจะได้เอาไปฟังเพลงแนวไหน ห้องฟังเป็นแบบปิดหรือแบบเปิด

เพื่อสมาชิกจะได้ช่วยกันวิเคราะห์และให้คำแนะนำที่เป็นประโยชน์ต่อการฟังเพลงของคุณมากขึ้น

สำหรับแนวเสียงของลำโพง B&W ถ้าเป็นรุ่นโดยทั่วไป จะให้เสียงออกนุ่มนวล ทุ้ม กลาง แหลม เรียบ ๆ

ฟังแบบสบาย ๆ ไม่เน้นย่านเสียงใดเป็นพิเศษ

ส่วนลำโพง Focal รุ่นทั่วไป แนวเสียงจะออกโปร่งใส เด่นไปทางกลางแหลม ฐานเสียงอาจจะไม่หนักแน่นมากนัก

ทั้งนี้การเลือกลำโพง ควรให้แมชชิ่งกับแอมป์ และแนวเพลงที่เราชอบฟัง เพื่อที่เครื่องเสียงชุดนั้นจะได้อยู่กับเราไปได้นาน ๆ

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 08:24:10 น. »
B&W เหมือนก๋วยเตียวที่ใช้เครื่องปรุงดี น้ำซุปดี แต่ยังไม่ได้ปรุง หากชอบกินจืดก็ไม่มีปัญหา หากชอบกินรสจัดสำคัญคือการปรุงเองให้ถูกปากนั้นมันไม่ง่าย

Focal เหมือนก๋วยเตียวที่ใช้เครื่องปรุงดี แต่มีการแต่งรสชาติมาแล้ว เหมือนต้มยำติดเปรี้ยว หากถูกปากก็ไม่มีปัญหา แต่หากไม่ถูกปากการปรุงต่อนั้นยากกว่าเข้าไปอีกครับ

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 09:49:59 น. »
มันยากมากที่จะตอบแนวเสียงของลำโพงนั้นในภาพรวม   มันต้องเจาะจงลงไปว่า   ตัวไหน รุ่นไหน จะชนกับรุ่นไหน และใช้แอมป์รุ่นไหน??        ลำโพงยี่ห้อเดียวแต่ละซี่รี่เสียงมันไม่เหมือนกัน  โอกาศน้อยหรือไม่มีเลย  ที่รุ่นใหญ่สุดระดับล้าน-แสน ที่มันจะถ่ายทอดเทคโนโลยี่มาให้รุ่นเล็กๆ     เพราะมันติดเรื่องราคาเป็นตัวกำหนดคุณภาพ  และมันไม่เป็นธรรมเลยที่จะเอารุ่นเล็กๆ ไปเทียบรุ่นใหญ่ๆ   ชาติหน้าตอนบ่ายๆก็สู้ไม่ได้??  :yoyo (97):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 14:57:59 น. »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ผมใช้ แอมป์ accuphase e250 อยู่ครับ ลำโพง B&W dm 603s3 ตั้งพื้น
ซีดี rotel rcd 1072 ครับ
ตอนนี้ ฟังแอมป์ตัวนี้่มาได้ปีกว่าแล้วครับ เริ่มมีความรู้สึกว่า ปลายแหลมมันไม่สดใส
เลยอยากจะลองถามเพือน ๆ สมาชิก เผื่อจะไปลองฟังยี่ห้ออื่นบ้าง

พอดีจำได้ว่า เมื่อก่อน ตัวแทน accuphase เคยขายลำโพง Focal อยู่ด้วย
เคยเห็นทางตัวแทนจับคู่นี้เปิดอยู่ในร้าน ก็เลยอยากลองถามความเหมาะสม
หรือเพือ่น ๆ ที่อาจจะใช้อยู่ ช่วยแสดงความคิดเห็นกันครับ

แนวเพลงที่ฟังส่วนใหญ่ก็ ป๊อป ทั่วไป แล้วก็มี ร๊อคบ้าง แต่ไม่หนักมาก
มีแนวออดิโฟฟายด์บ้างนิดหน่อยครับ พอให้รู้แนวทางของเสียงบ้าง
ขอบคุณมากครับ

ลืมบอกไปครับ ก่อนมาใช้แอมป์ accuphase ผมใช้ แอมป์ Rotel ra 1070 มาก่อนครับ

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 15:21:58 น. »
B&W รุ่นนี้หากวางไม่ค่อยเหมาะจะมีเบสบวมๆในบางความถี่ แต่ขาดปริมาณเบสไปหน่อย ในขณะที่เส่ียงกลางและแหลมมากพอควรแต่ไม่กัดหู ผมว่าเสียงมันบางไปด้วยซ้ำ ผมกลับมองว่าชุดนี้ทำเสียงแหมกรุ้งกริ้งใสๆ ได้ไม่ยากโดยปรับจูนสายหรือการวาง โดยเฉพาะแก้เบสให้สะอาดขึ้น ก็ทำให้ได้ตามจุดประสงค์แล้วครับ ไม่น่าจะถึงกับต้องเปลี่ยนลำโพงครับ

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 15:34:19 น. »
603 s3  ถ้าปล่อยมีคนคอยรับอยู่นะ   ที่จริงน้าก็เล่นตามสูตรอยู่แล้ว  rotel+b&w (สูตร ฝรั่งนิยมเล่น)  ผมก็เคยจับ rotel int. 1070+1062+ cd1072 เล่นกับ linn  แต่ไม่ค่อยแมตช์เลยปล่อยหมดเลย  บางทีการเปลี่ยนแอมป์ชื่อชั้นดี ก็ใช่ว่าจะเสียงดีเหมือนชื่อชั้นเสมอไป       แต่มันอยู่ที่ความแมตช์กันมากกว่า??   ต้องลองเท่านั้นถึงจะ ซตพ.ได้
              อนึ่ง. แอมป์กับลำโพงที่วางขายในตัวแทนเดียวกัน  ไม่รู้ว่า มันเป็นคู่จิ้นกันจริงหรือเปล่า?? :yoyo (97):

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 11 พฤษภาคม 2017, 16:32:20 น. »
603 ผมเคยเล่น แต่เป็น ซีรี่ย์แรก.

ปล่อยปุป ไปปับ ...ผมก็เห็นด้วยกับน้า wichai..Rotel กับ b&w แมชกันอยู่แล้วครับ ผมก็เล่น cd Rotel กับ b&w อยู่.

เปลี่ยนไป เป็น focal กลัวจะได้อย่าง เสีย หลายอย่าง.
ไม่แนะนำครับ ยกเว้นว่า คัน อยาก ลอง อันนั้นอีกเรื่อง

Focal อาจจะได้ แหลม สดใสกว่า แต่อาจจะ เสียความ กลมกลืน และ ความน่าฟัง เนื่องจาก เรื่องแมชชิ่ง (harmonic and Trimble ).

ใช้สาย สัญญาณ สายลำโพง สายไฟ อะไรอยู่ ครับ.

Snell / Conrad Johnson / Technics / California Audio Labs
B&W / Rogue Audio / Rega / Rotel

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2017, 11:21:45 น. »
ขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งครับ

ช่วงนี้ ฟังเพลงบ่อยขึ้นครับ เลยนึกอยากลองปรับปรุงดูครับ
สายสัญญาณ van dan hul d 102 m2 ครับ
สายลำโพง van dan hul mc magnum ครับ
ส่วนสายไฟ ใช้ของแถมมากับเครื่องครับ
เคยลองเปลี่ยนสายไฟ แต่ฟังแล้วกลับไม่ชอบครับ
เบสใหญ่มากจนเกินไปครับ แล้วแหลมก็ไม่เป็นประกายครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2017, 11:40:12 น. »
ใช้ สายไฟ แถมมา ok แล้วครับ ไม่ต้องเสียตัง

สายสัญญาณ แวน d102 ถ้าหัวสำเร็จจาก โรงงาน บุคลิก จะออกโทนอมหวาน กลางน่าฟัง เบสอิ่มดี อยู่แล้วครับ แต่แหลม จะไม่เปิดมาก ไม่พุ่งหน้า นวลๆหน่อย  ต้องการความสด เปิด ย่านแหลม สายนี้ มีส่วนแน่นอน

ลองขยับ ลำโพงดูยังครับ...ระยะห่าง ยังไม่ต้อง เริ่มจาก โทอิน โทเอาท์ ก่อน อาจจะช่วยได้ โดยไม่ต้องควักตัง
(ต้องเอาความ คัน ออกไป ด้วยนะ 555... )

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 20 พฤษภาคม 2017, 01:12:26 น. »
สายสัญญาณ สายลำโพง ถ้าเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน ลองหาหยิบยืมจากคนรู้จักมาเทสดูครับ
ตัวอย่างเคสผม เคยใช้ D102 MK III พร้อมกล่องเป็นสายสำเร็จจากโรงงาน ใช้อยู่นาน พอได้สายอื่นจากเพื่อนฝูงมาหยิบลองถึงรู้ว่าสายนี้มันอั้นกระแส เสียงมาไม่เต็ม