ผู้เขียน หัวข้อ: Misic Player/เครื่องเล่นเพลง  (อ่าน 5770 ครั้ง)

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Misic Player/เครื่องเล่นเพลง
« เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 14:12 น. »
Misic Player/เครื่องเล่นเพลงครับ รบกวนกรูรู แนะนำกันหน่อย ใครใช้ตัวไหนที่คิดว่าชอบ เหลาหน่อยครับ แต่มีข้อแม้อยู่ ข้อเดียวคือ
ต้องมี บลูธูท ครับ เพราะจะเอามาต่อออกฟังกับเครื่องเสียงในบ้านด้วย มี Avantree Roxa Plus ตัวรับสัญญาณ bt แล้ว (เพิ่งสั่งไป รอส่ง) :yoyo (84): :yoyo (81):

1.Fiio X5 Gen 3 ตัวนี้น่าตาโดนมากๆ แล่ะน่าจะรุ่นใหม่สุด 14,190 บาท

2.Cayin i5 น่าตาดี 17,900 บาท

3.Cayin N3 น่าตางั้นๆ แต่ราคาต่ำกว่าสองตัวบน ครึ่งหนึ่ง 5,490 บาท

4. FiiO x1ii สวย มีฟังชั่นครบที่อยากใช้ 3,490 บาท

5.BENJIE T6 ตัวนี้ราคาถูกสุด แต่ก็ยังมีฟังชั่นที่ต้องการใช้อยู่ คือ BT 2,190 บาท

6. Astell&Kern Ak Jr ตัวนี้น่าจะตกรุ่น เห็นร้านมั่นคงฟันราคาลงมาที่ 7,990 บาท
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

Re: Misic Player/เครื่องเล่นเพลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 14:41 น. »
อ้อๆ มีอีกฟังชั่นหนึ่งที่ก็ อยากได้อยู่ คือ ฟัง tidal หรือ app ฟังเพลงอื่นๆได้ (เห็นมีอยู่ในตัวหลักหมื่นทั้งนั้น) :yoyo (84):
แล้วเจ้า tidal hifi กับ tidal premium มันต่างกันอีตรงไหนเอ่ย
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
Re: Misic Player/เครื่องเล่นเพลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 14:41 น. »

เครื่องเล่นเพลง iBasso Dx80
รอมือสองก็ได้ครับ แต่แนะนำเป็นอย่างยิ่ง เปรียบเทียบมาแล้วว่าดีจริงครับเครื่องนี้

:yoyo (80):

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 14:50 น. »

เครื่องเล่นเพลง iBasso Dx80
รอมือสองก็ได้ครับ แต่แนะนำเป็นอย่างยิ่ง เปรียบเทียบมาแล้วว่าดีจริงครับเครื่องนี้

:yoyo (80):
iBasso Dx80 13900 ราคาอยู่ในงบพอจ่ายได้ แต่เอ ตัวนี้ ดูๆแล้ว มี bt ได้ป่าวครับ น้าแวน แล้วตัวข้างบนที่ผมยกตัวอย่างมา มีตัวไหนเข้าข่ายบ้างครับ

ออฟไลน์ apchai

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 15:54 น. »
IBasso DX80 มีปัญหาเรื่อง battery เสื่อม batt หมดเร็ว ส่ง claim ที 3 -4 เดือน และบางเครื่องปุ่ม forward ค้าง เล่นเพลงไปซักพัก จะ forward ไปอีกเพลงแล้วเล่นไปประมาณ 3 วิก็จะ forward ไปเพลงต่อไป เหมือนเล่นแค่ sample เพลงเท่านั้น

จะซื้อคิดให้เยอะๆ หน่อยครับ ผมเคยใช้อยู่ ตอนนี้ขายทิ้งไปเรียบร้อยแล้ว ลองไปตามอ่านในกระทู้นี้ครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=206886

ไม่แน่ใจว่า lot ใหม่ รุ่นอื่นปรับปรุงหรือยัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 16:33 น. »
IBasso DX80 มีปัญหาเรื่อง battery เสื่อม batt หมดเร็ว ส่ง claim ที 3 -4 เดือน และบางเครื่องปุ่ม forward ค้าง เล่นเพลงไปซักพัก จะ forward ไปอีกเพลงแล้วเล่นไปประมาณ 3 วิก็จะ forward ไปเพลงต่อไป เหมือนเล่นแค่ sample เพลงเท่านั้น

จะซื้อคิดให้เยอะๆ หน่อยครับ ผมเคยใช้อยู่ ตอนนี้ขายทิ้งไปเรียบร้อยแล้ว ลองไปตามอ่านในกระทู้นี้ครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=206886

ไม่แน่ใจว่า lot ใหม่ รุ่นอื่นปรับปรุงหรือยัง
ขอบคุณมากครับ น้า apchai ไล่ดูแล้ว ไม่มี bt คงไม่เอาครับ
ตัวที่ผมเล็งไว้ก็ Fiio X5 Gen 3 กะ Astell&Kern Ak Jr ที่ราคาลดลงมา 50% แต่ทั้งหมดยังไม่เคยฟังเสียงจริงเลยครับ
...จริงๆ ตัวถูกสุด BENJIE T6 ก็ไม่เลว เผื่อฟังได้ไม่กี่วัน หากไม่ค่อยถูกโฉลกกับการฟัง ก็เจ็บตัวน้อยหน่อย

แต่หลักๆ ผมแอบเน้น ฟัง ยูทูป จากมือถือ ส่งผ่านบลูธูทแล้วเข้าแอมป์ออกลำโพง พวกฟังแบบเสียบหูฟัง นี่เคยลองแล้ว มันออกรำคาญๆ ทั้งๆก็เสียงดีออก
ครั้งนี้ว่าจะขอลองอีกครั้งนึงครับ

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 18:04 น. »
ผมใช้ astell&kern jr.มาลองเล่นกับไฟล์dsd เล่นกับหูฟังpsb m4u2 ผมว่าเสียงดีมาก
ลืมชุดใหญ่ไปเลย แต่ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เครื่องเล่นประเภทนี้ ที่ซื้อเพราะเห็นว่าลดเยอะ
เคยใช้บลูทูตเปิดกับวิทยุในรถผมว่าเสียงเบาไปหน่อยถ้าเทียบกับไอโฟน แต่ถ้าเอามเล่นกับหูฟัง
นี่โอเคมาก
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

ออฟไลน์ Greenbull

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 18:26 น. »
ราคาไม่เกิน 200usd มีตัวไหนน่าสนบ้างครับ ผมอ่านสเป็คไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ

https://www.shenzhenaudio.com/portable-player.html

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 20 มิถุนายน 2017 เวลา 22:30 น. »
อ้อๆ มีอีกฟังชั่นหนึ่งที่ก็ อยากได้อยู่ คือ ฟัง tidal หรือ app ฟังเพลงอื่นๆได้ (เห็นมีอยู่ในตัวหลักหมื่นทั้งนั้น) :yoyo (84):
แล้วเจ้า tidal hifi กับ tidal premium มันต่างกันอีตรงไหนเอ่ย

ต่างกันที่คุณภาพเสียงไงครับน้าแก้ว

น้าแก้วเล่นตั้งข้อกำหนดซะขนาดนั้น หาคอมพิวเตอร์มาต่อฟังรับรองได้ครบตามที่น้าแก้วต้องการครับ  :yoyo (100):
Simple & Simple

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 21 มิถุนายน 2017 เวลา 08:46 น. »
ผมใช้ astell&kern jr.มาลองเล่นกับไฟล์dsd เล่นกับหูฟังpsb m4u2 ผมว่าเสียงดีมาก
ลืมชุดใหญ่ไปเลย แต่ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เครื่องเล่นประเภทนี้ ที่ซื้อเพราะเห็นว่าลดเยอะ
เคยใช้บลูทูตเปิดกับวิทยุในรถผมว่าเสียงเบาไปหน่อยถ้าเทียบกับไอโฟน แต่ถ้าเอามเล่นกับหูฟัง
นี่โอเคมาก

ขอบคุณมากครับน้า wilapong เท่าที่ใช้มามีปัญหาอะไรบ้างครับ เจ้า jr. ตัวนี้ ไมราคามันลงมาเยอะมากๆก็ไม่รู้ ตั้ง 49%

--ผมกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะชอบจริงหรือเปล่า หน่ะครับ คือหากเอารุ่นเล็กมา เดี๋ยวเกิดเสียดาย แต่ถ้าหากเอารุ่นใหญ่มาหากไม่ชอบจริง เดี๋ยวก็วางกองไว้อีก :yoyo (84):--

................................. ................ ........................................ ..................................................
อ้างถึง
ราคาไม่เกิน 200usd มีตัวไหนน่าสนบ้างครับ ผมอ่านสเป็คไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ
https://www.shenzhenaudio.com/portable-player.html

สั่งซื้อในไทย หรือสั่งจาก ลาซาด้า ดีกว่าครับ ราคาไม่ได้ต่างกันมากนักแล้ว เวลามีปัญหายังไม่โดนลอยแพเอาด้วยครับ น้าต่อ
ตัวที่ผมลิสต์มาถามตามข้างบน นั่นแหล่ะอยู่ในงบเลย แต่ใช้จริงเป็นไง ยังไม่เคยเจอตัวเป็นๆมันเลยครับ เดี๋ยวเที่ยงนี้ว่าจะแวะ ไปร้านเฮียมั่นคง หน่อย

ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดตัวเครื่องตามลิงค์นี้ครับ
https://www.munkonggadget.com/catalog/category/list/%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%81%E0%B8%9E%E0%B8%B2_6.html

https://www.speakerboxthai.com/category/47/misic-player-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%87
................... ........................... ............................ ............................ ...............................
อ้างถึง

ต่างกันที่คุณภาพเสียงไงครับน้าแก้ว
เดี๋ยวนี้ กดถามอากู๋เร็วดี แต่จริงๆ ก็อยากได้ฟามเห็นจากเพื่อนๆมากกว่าครับ
https://pantip.com/topic/33593617
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 21 มิถุนายน 2017 เวลา 08:48 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ kawit

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 21 มิถุนายน 2017 เวลา 10:30 น. »
ถ้าจะเล่น tidal ก็คงเหลือ Fiio X5 III แหล่ะครับ ที่น่าเล่น

เคยได้ยินว่าพวกเครื่องเล่น android รุ่นก่อนๆจะมีปัญหากับ tidal เยอะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 21 มิถุนายน 2017 เวลา 10:48 น. »
ถ้าจะเล่น tidal ก็คงเหลือ Fiio X5 III แหล่ะครับ ที่น่าเล่น

เคยได้ยินว่าพวกเครื่องเล่น android รุ่นก่อนๆจะมีปัญหากับ tidal เยอะ
ขอบคุณมากเลยครับ น้า kawit เคยฟังเจ้า benjie t6 มั๊ยครับ

เริ่มแรกเลยผมสนใจตัวนี้อยู่ แต่ความที่ยี่ห้อมันไม่ดังเหมือนยี่ห้ออื่นๆ แต่ดูที่เสปคแล้ว มันมีครบทุกอย่าง ที่ dab พึงมีครับ แต่เสียงไม่รู้เป็นไง ระยะยาวสักปีสองปี

ออฟไลน์ vr

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 21 มิถุนายน 2017 เวลา 12:06 น. »
Sony A35 ราคาหมื่นมีทอน มี bt ครับ Sony ตัวสูงหน่อยเป็น Android os ลง app เพิ่มได้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 21 มิถุนายน 2017 เวลา 13:46 น. »
Sony A35 ราคาหมื่นมีทอน มี bt ครับ Sony ตัวสูงหน่อยเป็น Android os ลง app เพิ่มได้ครับ

วาวๆตามไปอ่านรีวิว เสียงตอบรับดีมั๊กๆ แถม มี วิทยุ fm ให้มาเสียด้วย ว่าจะกดสั่ง benjie t6 เลยขอคิดใหม่อีกรอบก่อน  :yoyo (81):

ออฟไลน์ kawit

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มิถุนายน 2017 เวลา 08:41 น. »

ขอบคุณมากเลยครับ น้า kawit เคยฟังเจ้า benjie t6 มั๊ยครับ

เริ่มแรกเลยผมสนใจตัวนี้อยู่ แต่ความที่ยี่ห้อมันไม่ดังเหมือนยี่ห้ออื่นๆ แต่ดูที่เสปคแล้ว มันมีครบทุกอย่าง ที่ dab พึงมีครับ แต่เสียงไม่รู้เป็นไง ระยะยาวสักปีสองปี

ไม่เคยฟังครับ ผมก็สนใจยี่ห้อนี้เหมือนกัน เห็น feedback ค่อนข้างดี ราคาก็ดีครับ

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มิถุนายน 2017 เวลา 15:47 น. »
ตอนแรกผมก็กะว่าจะหาตัวรับสัณญานบลูทูตมาใช้เหมือนกัน แต่ dac จีนรุ่นใหม่ๆ ต่อusbกับพวกแอนดรอยผ่าน otg
ได้ ผมว่าเสียงน่าจะดีกว่าบลูทูตนะ ผมฟัง joox ผมว่าโอเคเลย เพลินดี
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มิถุนายน 2017 เวลา 16:46 น. »
Sony NW-A35   :yoyo (84):

ขอก็อปไฟน์ dsd มาจนเต็มแม็ก 16g เลย

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันศุกร์ 23 มิถุนายน 2017 เวลา 17:55 น. »
อย่าลืมมารีวิว ทั้ง A35 และไฟล์ DSD นะครับ
Simple & Simple

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มิถุนายน 2017 เวลา 09:45 น. »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ตอนแรกได้มาไม่ชอบ ผมว่าเสียงมันแบนๆ ตอนหลังมารู้ว่าต้องตั้ง DSP ให้เป็น hifi มันก็จะเท่ากับการเป็น cross fade เสียงจะมีมิติขึ้นมาก

ผมใช้ mem 128Gb ครับใส่ dsd flac เสียงใช้ได้ครับพอฟังกับหูที่เป็น balance amature หากใช้หูฟังปกติผมว่า dynamic ก็ไม่ต่าง sony z5 หรือ ipod ครับ 

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มิถุนายน 2017 เวลา 14:42 น. »
ผมก็ใช้อยู่ครับ ตอนแรกได้มาไม่ชอบ ผมว่าเสียงมันแบนๆ ตอนหลังมารู้ว่าต้องตั้ง DSP ให้เป็น hifi มันก็จะเท่ากับการเป็น cross fade เสียงจะมีมิติขึ้นมาก

ผมใช้ mem 128Gb ครับใส่ dsd flac เสียงใช้ได้ครับพอฟังกับหูที่เป็น balance amature หากใช้หูฟังปกติผมว่า dynamic ก็ไม่ต่าง sony z5 หรือ ipod ครับ
ตัวนี้มีเสียงตอบรับดีครับ แล่ะถ้าน้าสรรเสริญ ออกปากว่าดี ก็อุ่นใจแล่ะว่าผมฟังไม่เพี้ยน เมื่อวานลองฟัง fiio x5iii กับ a35 ...ผลเลือก 35 ดีกว่า ถูกกว่าครึ่ง แต่เสียงไม่ด้อยกว่า แถมตัวแปรตัวนึง ที่ผมอยากได้ด้วย ก็ วิทยุ fm นี้แหล่ะครับ ที่ a35 มีให้ด้วย
พวก dsp ผมว่าผมชอบที่จะกดใช้มันนะครับ ฟังแล้วเห็นผลต่าง แล่ะผมชอบมากๆครับ
น้าสรรเสริญ ใช้ micro sd 128g ของอะไรครับ

............. .........
@น้าสุ เสียง dsd ดีกว่า mp3 ,320kpbs ครับ แต่ที่ตัว a35 มันมีฟังชั่น อัพเสกล ไฟน์ mp3 หรือไฟน์ คุณภาพต่ำ ให้เสียงดีขึ้น ผมลองกดแล้ว เห็นผลเปฌนที่น่าพอใจมากๆครับ แถมประหยัดเนื้อที่ด้วย แต่ก็นั่นแหล่ะ ย่อมสู้ dsd ไม่ได้ แต่กับเพลงไทยเก่าๆ นี่ สวรรค์ เลยครับ...แหล่มๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 26 มิถุนายน 2017 เวลา 08:36 น. โดย vichien »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มิถุนายน 2017 เวลา 15:19 น. »
บลูธูท ใช้ได้ผลดีครับ ต่ออกแอมป์นอก เสียงยังน่าฟังอยู่ แต่เกรนเบาไปหน่อย แถวภาคอีคิวดันตัดออกเมื่อเล่น bt กลานเป็นว่า ต้นทางเสียงเป็นไง ก็ออกมาแบบนั้น (adpxt ก็โดนตัดออกไปรุ่นนี้) bt เสถียรดี ไม่มีสะดุด กับ roza plus reciever = คุ้มเงินดีครับ แบ่ะเสียงดีกว่ามือถือมากๆ
หูฟังราคาถูก กับราคาแพง เสียบฟังแล้วเห็นด้วยผลครับ

ออฟไลน์ gutarara

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มิถุนายน 2017 เวลา 15:17 น. »
รบกวนสอบถามครับ a35 มี Lineout มั้ยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มิถุนายน 2017 เวลา 17:59 น. »
รบกวนสอบถามครับ a35 มี Lineout มั้ยครับ
มีครับ ลองอ่านดูครับ รวมทั้งของ gm2000 ด้วยรับ https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=222313

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันอังคาร 27 มิถุนายน 2017 เวลา 08:45 น. »
Sandisk ครับ ผมเลือกตัวที่เขียนได้ไม่เร็วแต่อ่านได้เร็ว ประมาณ 80 ขึ้นจะไม่หน่วงเครื่องและราคาถูกกว่าพวกที่เขียนเร็วตั้งเยอะครับ ผมได้มา 1890 ครับ พอใช้ 128 GB พบว่าจริงๆ แล้ว ซื้อ 64GB ดีกว่าเพราะถูกกว่าตั้งเยอะแถมเพียงพอสำหรับFLAC ยกเว้นใส่DSDมากๆ ก็ค่อยมาเป็น 128 ครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 27 มิถุนายน 2017 เวลา 09:25 น. »
Sandisk ครับ ผมเลือกตัวที่เขียนได้ไม่เร็วแต่อ่านได้เร็ว ประมาณ 80 ขึ้นจะไม่หน่วงเครื่องและราคาถูกกว่าพวกที่เขียนเร็วตั้งเยอะครับ ผมได้มา 1890 ครับ พอใช้ 128 GB พบว่าจริงๆ แล้ว ซื้อ 64GB ดีกว่าเพราะถูกกว่าตั้งเยอะแถมเพียงพอสำหรับFLAC ยกเว้นใส่DSDมากๆ ก็ค่อยมาเป็น 128 ครับ
ขอบคุณมากครับ ผมจัดมาตั้งแต่วันเสาร์ที่แล้วครับ sandisk 64g./80 990 บาท the mall งามศ์ฯ (ซื้อในเวบจะถูกกว่า) ก็อปไฟน์เร็วดีครับ
128g/80 ล่อไปที ~2700 บาท(ราคาจำได้ไม่ชัวร์นัก) ไม่ไหวๆ แพงเกิน
.............. .................... ....................... ........................................

ฟังเพลงจาก dap กับมือถือ เสียงต่างกันอีกระดับหนึ่งเลยครับ เสียงดีน่าฟังกว่าเยอะ ลืมชุดใหญ่ไปได้ แต่มันก็ต่างกรณีกัน ต่างความรู้สึกกัน
dap นี่ฟังตรงไหนก็ได้

นี่ก็สั่งหูฟังใหม่มาอีกตัว วันนี้น่าจะถึง AKG K420 เห็นว่าเป้นตำนานอยู่ ราคาก็ถูก พันต้นๆเอง  ตัวต่อไปที่คิดว่าจะเอามฟัง ก็ sony mdr 100aap วันก่อน
ได้ลองฟังแล้ว จากที่ไม่ค่อยชอบหุฟังแบบครอบหูนัก แต่พอฟังเจ้า 100 ตัวนี้ ทำให้เปลี่ยนความคิดไปเลย แถมราคาก็ไม่ได้โหดร้ายนัก 4พันกว่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 27 มิถุนายน 2017 เวลา 09:30 น. โดย vichien »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 27 มิถุนายน 2017 เวลา 12:43 น. »
ขอบคุณมากครับ ผมจัดมาตั้งแต่วันเสาร์ที่แล้วครับ sandisk 64g./80 990 บาท the mall งามศ์ฯ (ซื้อในเวบจะถูกกว่า) ก็อปไฟน์เร็วดีครับ
128g/80 ล่อไปที ~2700 บาท(ราคาจำได้ไม่ชัวร์นัก) ไม่ไหวๆ แพงเกิน
.............. .................... ....................... ........................................

ฟังเพลงจาก dap กับมือถือ เสียงตงกันอีกระดับหนึ่งเลยครับ เสียงดีน่าฟังกว่าเยอะ ลืมชุดใหญ่ไปได้ แต่มันก็ต่างกรณีกัน ต่างความรู้สึกกัน
dap นี่ฟังตรงไหนก็ได้

นี่ก็สั่งหูฟังใหม่มาอีกตัว วันนี้น่าจะถึง AKG K420 เห็นว่าเป้นตำนานอยู่ ราคาก็ถูก พันต้นๆเอง  ตัวต่อไปที่คิดว่าจะเอามฟัง ก็ sony mdr 100aap วันก่อน
ได้ลองฟังแล้ว จากที่ไม่ค่อยชอบหุฟังแบบครอบหูนัก แต่พอฟังเจ้า 100 ตัวนี้ ทำให้เปลี่ยนความคิดไปเลย แถมราคาก็ไม่ได้โหดร้ายนัก 4พันกว่าๆ

เห็นด้วยครับ ผมก็เกือบจะเอา 256G มาแล้วเหมือนกัน

ด้วยความที่เคยหงุดหงิดกับเวลาที่เม็๋มฯ ไม่พอ แล้วทำอะไรไม่ได้ซักอย่าง

ต้องคอยลบทิ้ง แต่พอดีตั้งใจว่าจะเอา SSD ลองใช้กับโน๊ตบุคเครื่องเก่าอีก

เครื่องนึ่งด้วย เลยตัดสินใจสอย Kingston 128G มาแทน

จากทีแรกที่กลัวว่าเม็มฯ ไม่พอ เอาเข้าจริงๆ ใช้ไปไม่ถึงครึ่งนึงเลย ยังเหลือที่ว่าง

อีกตั้ง 70 กว่ากิ๊กสงสัย HDD เก่ามีแต่ข้อมูลขยะ

ปล. K420 เสียงดีครับ ผมว่าราคานี้หาตัวจับยากจริงๆ  ของผมใช้จนคุ้ม เปลี่ยนฟองน้ำ

สองรอบ ชอบใส่แล้วหลับยาว สายอะไรขาดหมด จนตอนนี้สภาพเกินเยียวยาแล้ว

ถ้าไม่เจอดาวรุ่งตัวใหม่มาแรง ก็ว่าจะไปสอยตัวเดิมมาอีกละครับ

ออฟไลน์ mc_lover

• ผู้สนับสนุน
  • *
  • ยินดีต้อนรับ
    • Planet Green Acoustics
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 07 กรกฎาคม 2017 เวลา 11:47 น. »
ไม่แน่ใจว่าตอบตรงคำถามหรือเปล่านะครับ หากว่าต้องการเอาไปต่อกับ dac ที่มีอยู่แล้ว

ผมใช้ USB audioplayer จากมือถือ ต่อผ่าน OTG แล้วก็ไปต่อ USB DAC เลย 3-400 บาทเองครับ
หากว่า dac เราเล่น DSD ได้

http://www.extreamsd.com/index.php/products/usb-audio-player-pro

ต้องการความจุเท่าไร่ก็ได้ เท่าที่มือถือเราใส่ได้ ไม่ต้องเสียเงินด้วยครับ ผมใช้อยู่ แรกๆจะหาซื้อ mediaplayer
เจอไอ้นี่เข้าไปถึงสวรรค์เลย