ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบสาย AC 3 เส้นนี้ให้หน่อยครับ  (อ่าน 2089 ครั้ง)

ออฟไลน์ owen

• คุยเก่งมาก
เปรียบเทียบสาย AC 3 เส้นนี้ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ 23 มิถุนายน 2017 เวลา 20:36 น. »
1. Audioquest  Nrg -2
2. Pangea 14 Se Mk 2 Cardas
3. Audyn Cooper Tran
**แนวเสียง หรือบุคลิกเฉพาะตัวเป็นอย่างไรบ้างครับ
*** ตัวไหนอั้นน้อยสุดครับ  จะเอาไว้ต่อจากปลั๊กผนังเข้าปลั๊กกรองไฟครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: เปรียบเทียบสาย AC 3 เส้นนี้ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มิถุนายน 2017 เวลา 21:41 น. »
#1 & #3 ไม่เคยใช้  :yoyo (97):

ส่วน 14SE Mk2 เอามาต่อกับปลั๊กกรองไฟ คิดว่าไม่น่าจะเวิร์ค
เพราะขนาดของตัวนำแค่ 14AWG
ถึงจะนำเอาทองแดงของ cardas มาผลิต
แต่ใช้แค่กับเส้น L เท่านั้น เส้น N+G ไม่ใช่ทองแดงของ cardas
ชิลด์สายทั้งเส้นได้ดีมาก
ตามธรรมชาติของสายฝอย ตัวนำขนาดเล็ก
กลาง-แหลมจะเด่นกว่าเบสส์(ข้อด้อยอยู่ที่แรงปะทะของคลื่นเสียงความถี่ต่ำ)
เสียงใช้ได้เทียบกับค่าตัวที่ไม่แพง
เหมาะกับต้นทางอย่าง CDP มากกว่าครับ

Re: เปรียบเทียบสาย AC 3 เส้นนี้ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 24 มิถุนายน 2017 เวลา 22:43 น. »
#1 & #3 ไม่เคยใช้  :yoyo (97):

ส่วน 14SE Mk2 เอามาต่อกับปลั๊กกรองไฟ คิดว่าไม่น่าจะเวิร์ค
เพราะขนาดของตัวนำแค่ 14AWG
ถึงจะนำเอาทองแดงของ cardas มาผลิต
แต่ใช้แค่กับเส้น L เท่านั้น เส้น N+G ไม่ใช่ทองแดงของ cardas
ชิลด์สายทั้งเส้นได้ดีมาก
ตามธรรมชาติของสายฝอย ตัวนำขนาดเล็ก
กลาง-แหลมจะเด่นกว่าเบสส์(ข้อด้อยอยู่ที่แรงปะทะของคลื่นเสียงความถี่ต่ำ)
เสียงใช้ได้เทียบกับค่าตัวที่ไม่แพง
เหมาะกับต้นทางอย่าง CDP มากกว่าครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ anakin1973

• addicted 2 Music
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 30 มิถุนายน 2017 เวลา 10:25 น. »
ใช้ coppertran2 อยู่ครับ เท่าที่ได้ลองใช้ดูชอบสายเส้นนี้มากครับ
ให้มิติเสียงที่ดี กว้าง แยกชิ้นดนตรีได้ดี เบสกระชับครับ ที่สำคัญราคาไม่แพง เสียงดีกว่าสายต่างประเทศราคาที่สูงกว่าด้วยครับ ถ้ามีโอกาสลองหามาลองดูครับ
Power amp Karan kas400--Pre-amp Jeff rowland Synergy 2i--Cdp Esoteric X01d02--Speaker Aerial 7T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 30 มิถุนายน 2017 เวลา 15:16 น. »
ใช้ coppertran2 อยู่ครับ เท่าที่ได้ลองใช้ดูชอบสายเส้นนี้มากครับ
ให้มิติเสียงที่ดี กว้าง แยกชิ้นดนตรีได้ดี เบสกระชับครับ ที่สำคัญราคาไม่แพง เสียงดีกว่าสายต่างประเทศราคาที่สูงกว่าด้วยครับ ถ้ามีโอกาสลองหามาลองดูครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 30 มิถุนายน 2017 เวลา 20:14 น. โดย owen »

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 30 มิถุนายน 2017 เวลา 16:31 น. »
PC-1 Power Cable เส้นนี้หล่ะครับ จาก เอวีเบส บาย สมัยก่อนดังมากๆ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 30 มิถุนายน 2017 เวลา 20:16 น. »
PC-1 Power Cable เส้นนี้หล่ะครับ จาก เอวีเบส บาย สมัยก่อนดังมากๆ
ขอบคุณครับ