ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวน ถามไม่ทราบถูกห้องไหม. พอดีมีลำโพง ls50 อยากหาแอมป์ ครับ.  (อ่าน 5354 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Re: ขอรบกวน ถามไม่ทราบถูกห้องไหม. พอดีมีลำโพง ls50 อยากหาแอมป์ ครับ.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2019 เวลา 11:19 น. »
pentode mode VS triode VS ultra linear

pentode mode = highest distortion highest output power

triode mode = lowest distortion lowest output power

ultralinear mode = average distortion and output power depend on output transformer

primery tab coil percentage
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 07 มกราคม 2019 เวลา 11:24 น. โดย NooM »

ออฟไลน์ Ranger

• คุยเก่งมาก
Re: ขอรบกวน ถามไม่ทราบถูกห้องไหม. พอดีมีลำโพง ls50 อยากหาแอมป์ ครับ.
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2019 เวลา 13:47 น. »
pentode mode VS triode VS ultra linear

pentode mode = highest distortion highest output power

triode mode = lowest distortion lowest output power

ultralinear mode = average distortion and output power depend on output transformer

primery tab coil percentage

ขอบคุณครับ

ถึงตอนนี้ cayin ตัวนี้เปิดลองมาแล้วประมาณ 10+ ชม
เสียง ok ครับเมื่อเทียบกับ moon i1
ต้องให้เวลาอีกหน่อย
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

• TAC
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2019 เวลา 13:52 น. »
ไม่ได้มีความรู้อะไรเกี่ยวกับแอมป์หลอด

แค่ผ่านมือมาช่วงนึงนานมาแล้ว
ที่เจ้านายให้ยืม CJ premier 11 (หรือ 12 จำไม่ได้) mono block มาลองฟังเดือนนึง

พูดถึง triode 22wpc กับ ultralinear 40w ของแอมป์ cayin ตัวนี้
หูตะกั่วผมฟังๆดูmode ultralinear 40w มันคล้ายๆกับไปเพิ่ม loudness ให้กับ triode

อย่างอื่นยังฟังไม่ออก

ถ้าฟังเปรียบเทียบระหว่างไตรโอด กับอุลตราลิเนียร์ แล้วได้คุณภาพเสียงเหมือนกัน

หรือแตกต่างกันน้อย แสดงว่า ทางผู้ผลิตได้ออกแบบหม้อแปลงเอาท์พุทโดยเลือกเน้น

จุดทำงานที่ให้ความเพี้ยนต่ำเป็นหลัก โดยยอมลดกำลังขับสูงสุดลงมาบ้าง แต่ก็ยังคงสูงกว่า

โหมดไตรโอดเพียวๆ อย่างมีนัยสำคัญนะครับ

• TAC
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2019 เวลา 14:03 น. »
ตอนนี้ผมกำลังฟังเทียบชุดปรีเพาเวอร์หลอด Quad 22 Quad 2 กับ

แอมป์ DIY gain clone + ปรีหมีน้อย อยู่่เหมือนกันครับ

ขับลำโพง B&W Nautilus 805 เสียงใกล้เคียงกันมากเลย

Quad สเกลใหญ่กว่าเล็กน้อย เสียงเบสชุด DIY คมชัด สะอาดกว่า

ที่น่าแปลกใจคือชุมฉ่ำสูสีกันเลย

ออฟไลน์ TDCBandRocks

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันจันทร์ 07 มกราคม 2019 เวลา 21:25 น. »
Ultralinear mode จะได้ gain มากกว่า Triode mode ครับ เลยรู้สึกว่าเสียงดังกว่าครับ