ผู้เขียน หัวข้อ: KEF LS 50 + Sub หรือ Monitor Rx 6 แบบไหนเสียงทุ้มดีกว่าครับ  (อ่าน 1757 ครั้ง)

ออฟไลน์ owen

• คุยเก่งมาก
KEF LS 50 + Sub หรือ Monitor Rx 6 แบบไหนเสียงทุ้มดีกว่าครับ
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 15:57 น. »
Sub Rel T/5i 1 ตัว ทุ้มจะเท่ากับตั้งพื้นมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
Re: KEF LS 50 + Sub หรือ Monitor Rx 6 แบบไหนเสียงทุ้มดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 17:10 น. »
เอาเป็นว่าคดีเสียงเทียบเคียงก็แล้วกัน ยังไม่ยันถึงฎีกา!!       เคยเอา  sub energy 10.2( ตัวนี้ก็นับว่าเป็นตัวเด่นของค่ายนี้เลย)  + infinity primus 163   ฟังเทียบกับ linn espek ตั้งพื้น     sub จาก 2.1  เยอะกว่าก็จริงเพราะมันสามารถปรับได้ตามที่เราต้องการ     แต่เบสคุณภาพนั้นถือว่ายังเป็นรอง    ชอบเบสจากตั้งพื้นมากกว่าแบบ  2.1 จากเคสนี้ถ้าดูเป็นชิ้นๆแบบ  2.1  จะมีภาษีในกระดาษมากกว่า (กรณีบวกซับ Rel.. )       แต่เสียงลำโพงมันต้องพิจารณาจากภาพรวมเอเวอร์ออน 3 ส่วนประกอบกัน  ยังไม้นับรวมอิมเมจ อินเนอร์ อารมย์เสียงที่มันให้...  สำหรับผมตอนนี้    ขอชี้ไปที่ ตั้งพื้น!! ยกเว้นว่าเราไม่ชอบตั้งพิ้นแบรนนั้นๆๆ!! :yoyo (94):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 17:29 น. โดย wichai »

Re: KEF LS 50 + Sub หรือ Monitor Rx 6 แบบไหนเสียงทุ้มดีกว่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 มกราคม 2018 เวลา 17:41 น. »
เอาเป็นว่าคดีเสียงเทียบเคียงก็แล้วกัน ยังไม่ยันถึงฎีกา!!       เคยเอา  sub energy 10.2( ตัวนี้ก็นับว่าเป็นตัวเด่นของค่ายนี้เลย)  + infinity primus 163   ฟังเทียบกับ linn espek ตั้งพื้น     sub จาก 2.1  เยอะกว่าก็จริงเพราะมันสามารถปรับได้ตามที่เราต้องการ     แต่เบสคุณภาพนั้นถือว่ายังเป็นรอง    ชอบเบสจากตั้งพื้นมากกว่าแบบ  2.1 จากเคสนี้ถ้าดูเป็นชิ้นๆแบบ  2.1  จะมีภาษีในกระดาษมากกว่า (กรณีบวกซับ Rel.. )       แต่เสียงลำโพงมันต้องพิจารณาจากภาพรวมเอเวอร์ออน 3 ส่วนประกอบกัน  ยังไม้นับรวมอิมเมจ อินเนอร์ อารมย์เสียงที่มันให้...  สำหรับผมตอนนี้    ขอชี้ไปที่ ตั้งพื้น!! ยกเว้นว่าเราไม่ชอบตั้งพิ้นแบรนนั้นๆๆ!! :yoyo (94):
  ขอบคุณครับที่ชี้แนะ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 08:11 น. »
จะเล่น Sup โดยต่อลำโพงแบบ 2.1 สำหรับฟังเพลง ดูเหมือนจะง่าย แต่จริง ๆ ยากมาก แต่ถ้าอยากเล่น ก็ต้องลองครับ

อย่างไรก็ตาม มีข้อให้ควรพิจารณาดังนี้ คือ
-ขนาดของห้องควรจะต้องมีพื้นที่ให้ลำโพงได้หายใจพอสมควร  ถ้าปริมาตรห้องเล็กไป อาจทำให้ฟังแล้วอึดอัดได้
-สภาพโดยรวมของห้อง ถ้าเป็นห้องที่มีกระจกเยอะ และซีลไว้ไม่ดี ต้องระวัง! อาจจะมีเสียงกระจกสั่นตามออกมาได้ (พวกฝ้าแขวนแบบทีบาร์ก็เช่นกัน)
-และสุดท้ายคือเรื่องฝีมือการปรับเซ็ท Sup ให้กลืนกับลำโพงหลัก ข้อนี้ค่อนข้างยาก เพราะเท่าที่เคยฟังมาหลายห้อง
ยังไม่เคยเจอห้องไหนที่เซ็ทเสียงแบบ 2.1 ได้กลืนกันแบบเป๊ะ ๆ เลย ส่วนใหญ่จะได้เป็นบางเพลง บางแนวเท่านั้น

ฝากไว้ให้พิจารณาครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 08:35 น. »
จะเล่น Sup โดยต่อลำโพงแบบ 2.1 สำหรับฟังเพลง ดูเหมือนจะง่าย แต่จริง ๆ ยากมาก แต่ถ้าอยากเล่น ก็ต้องลองครับ

อย่างไรก็ตาม มีข้อให้ควรพิจารณาดังนี้ คือ
-ขนาดของห้องควรจะต้องมีพื้นที่ให้ลำโพงได้หายใจพอสมควร  ถ้าปริมาตรห้องเล็กไป อาจทำให้ฟังแล้วอึดอัดได้
-สภาพโดยรวมของห้อง ถ้าเป็นห้องที่มีกระจกเยอะ และซีลไว้ไม่ดี ต้องระวัง! อาจจะมีเสียงกระจกสั่นตามออกมาได้ (พวกฝ้าแขวนแบบทีบาร์ก็เช่นกัน)
-และสุดท้ายคือเรื่องฝีมือการปรับเซ็ท Sup ให้กลืนกับลำโพงหลัก ข้อนี้ค่อนข้างยาก เพราะเท่าที่เคยฟังมาหลายห้อง
ยังไม่เคยเจอห้องไหนที่เซ็ทเสียงแบบ 2.1 ได้กลืนกันแบบเป๊ะ ๆ เลย ส่วนใหญ่จะได้เป็นบางเพลง บางแนวเท่านั้น

ฝากไว้ให้พิจารณาครับ
ขอบคุณครับ  แล้วผมจะทำยังไงดีครับ หรือจะลดซับเหลือแค่ T/Zero 1 ตัวดีครับให้เหมาะสมกับห้องครับ เพราะดุลเสียง มิติต่างๆ ผมชอบ LS 50 มากกว่า RX 6 อีกครับ แต่ขาดเสียงความถี่ต่ำๆ น่ะครับ แต่ T/Zero ผมเห็นตัวเล็กมากๆๆๆ มันจะผลิตเสียงทุ้มได้หรือ แต่ยังไม่เคยฟังนะครับ

ออฟไลน์ aunona

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 11:10 น. »
ส่วนตัวผมชอบ LS50 มากกว่าครับ (แต่เป็นสาวก Monitor)  :yoyo(10):

ถ้าเพิ่ม Sub น่าจะช่วยตอบโจทย์เสียงต่ำได้ดีครับ แต่การปรับให้กลมกลืนกันทำได้ยากเหมือนกัน
ส่นตัวผมใช้ ลำโพงวางหิ้งของไทย (งาน diy) + Rel T/7i ผมว่าให้เสียงได้ไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นเหมือนกันครับ

สำหรับ Monitor ผมชอบรุ่น  Silver-100 ครับ เป็นวางหิ้งที่มีดอกขับเสียงเบสขนาด 8นิ้ว ซึ่งไม่ค่อบเจอดอกขนาดนี้ในลำโพงวางหิ้งสมัยนี้เท่าไหร่นัก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 12:46 น. »
ส่วนตัวผมชอบ LS50 มากกว่าครับ (แต่เป็นสาวก Monitor)  :yoyo(10):

ถ้าเพิ่ม Sub น่าจะช่วยตอบโจทย์เสียงต่ำได้ดีครับ แต่การปรับให้กลมกลืนกันทำได้ยากเหมือนกัน
ส่นตัวผมใช้ ลำโพงวางหิ้งของไทย (งาน diy) + Rel T/7i ผมว่าให้เสียงได้ไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นเหมือนกันครับ

สำหรับ Monitor ผมชอบรุ่น  Silver-100 ครับ เป็นวางหิ้งที่มีดอกขับเสียงเบสขนาด 8นิ้ว ซึ่งไม่ค่อบเจอดอกขนาดนี้ในลำโพงวางหิ้งสมัยนี้เท่าไหร่นัก
จริงครับ สมัยนี้หาดอก 8 นิ้ว 2 ทางไม่ค่อยมีครับ  น้าใช้ T/7 อยู่ ผมเคยฟังรุ่นนี้ที่ร้าน เสียงนุ่มลึกดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 13:07 น. »
ให้ข้อคิดในการใช้ซับฟังเพลงแบบ 2.1 ไว้หน่อยครับ

ต้นทางไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียง หรือ ซีดี เวลาที่ซาวด์เอนจิเนียร์จูนเสียงในขณะอัดเพลง
ย่านเสียงต่ำในแต่ละแทรค(ในแผ่นเดียวกัน) มักจะมีไดนามิคไม่เท่ากัน
พอเล่นกลับผ่านซับ  บางเพลงเบสบวม  บางเพลงเบสกำลังดีได้ตามที่เราเซ็ทลำโพงไว้
ดังนั้นถ้าซับมีรีโมทใช้ปรับแต่งจุดตัดความถี่ กับ ความดัง
จะช่วยให้การฟังแบบ 2.1 สะดวกสบายขึ้น  ไม่ต้องลุกไปปรับที่หลังลำโพง

ส่วนการปรับในเสียงซับกลมกลืนไปกับลำโพงหลักนั้นขึ้นกับฝีมือ+ประสบการณ์ของเจ้าของลำโพง
โดยเฉพาะการหาตำแหน่งที่จะวางลำโพงซับ ซึ่งขึ้นกับสภาพอคูสติคของแต่ละห้อง

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 13:42 น. »
ให้ข้อคิดในการใช้ซับฟังเพลงแบบ 2.1 ไว้หน่อยครับ

ต้นทางไม่ว่าจะเป็นแผ่นเสียง หรือ ซีดี เวลาที่ซาวด์เอนจิเนียร์จูนเสียงในขณะอัดเพลง
ย่านเสียงต่ำในแต่ละแทรค(ในแผ่นเดียวกัน) มักจะมีไดนามิคไม่เท่ากัน
พอเล่นกลับผ่านซับ  บางเพลงเบสบวม  บางเพลงเบสกำลังดีได้ตามที่เราเซ็ทลำโพงไว้
ดังนั้นถ้าซับมีรีโมทใช้ปรับแต่งจุดตัดความถี่ กับ ความดัง
จะช่วยให้การฟังแบบ 2.1 สะดวกสบายขึ้น  ไม่ต้องลุกไปปรับที่หลังลำโพง

ส่วนการปรับในเสียงซับกลมกลืนไปกับลำโพงหลักนั้นขึ้นกับฝีมือ+ประสบการณ์ของเจ้าของลำโพง
โดยเฉพาะการหาตำแหน่งที่จะวางลำโพงซับ ซึ่งขึ้นกับสภาพอคูสติคของแต่ละห้อง

ใช่เลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 15:09 น. »

ผมไม่ค่อยเข้าใจ คือ หมายความว่าถ้าเป็น 2.1 บางเพลงเบสบวม บางเพลงกำลังดี  แต่ถ้าเป็นตั้งพื้นเพลงเดียวกันเบสไม่บวม ประมาณนั้น ใช่มั๊ยครับ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 15:58 น. »

ผมไม่ค่อยเข้าใจ คือ หมายความว่าถ้าเป็น 2.1 บางเพลงเบสบวม บางเพลงกำลังดี  แต่ถ้าเป็นตั้งพื้นเพลงเดียวกันเบสไม่บวม ประมาณนั้น ใช่มั๊ยครับ

ผมว่า 2.1 น่าจะอยู่ที่คุณภาพการจูนให้กลมกลืนกันระหว่าง ลำโพง กับ sub เช่นปรับจุดตัด และระดับ level
ส่วนลำโพงตั้งพื้นถ้าจัดวางไม่ดี ก็ก่อให้เกิดปัญหาเบสบวมได้เหมือนกันครับ ลำโพงใน systems ของผมเอง ดอกขนาด 12นิ้ว  แล้วห้องก็ไม่ใหญ่มาก จัดวางช่วงแรก เกิดปัญหาเบสบวม เบสครางเยอะเลยครับ ใช้เวลาปราบนานอยู่กว่าจะเข้าที่เข้าทาง ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องการปรับขยับตำแหน่งของลำโพง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 26 มกราคม 2018 เวลา 18:21 น. »

ผมว่า 2.1 น่าจะอยู่ที่คุณภาพการจูนให้กลมกลืนกันระหว่าง ลำโพง กับ sub เช่นปรับจุดตัด และระดับ level
ส่วนลำโพงตั้งพื้นถ้าจัดวางไม่ดี ก็ก่อให้เกิดปัญหาเบสบวมได้เหมือนกันครับ ลำโพงใน systems ของผมเอง ดอกขนาด 12นิ้ว  แล้วห้องก็ไม่ใหญ่มาก จัดวางช่วงแรก เกิดปัญหาเบสบวม เบสครางเยอะเลยครับ ใช้เวลาปราบนานอยู่กว่าจะเข้าที่เข้าทาง ส่วนใหญ่ก็เป็นเรื่องการปรับขยับตำแหน่งของลำโพง
:yoyo (81):

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ 27 มกราคม 2018 เวลา 14:19 น. »
ส่วนตัว เชียร์monitor ครับ ไร้รอยต่อ ทอเต็มผืน ลื่นไหลดั่งสายน้ำ :yoyo(41):

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ 27 มกราคม 2018 เวลา 15:36 น. »
ส่วนตัว เชียร์monitor ครับ ไร้รอยต่อ ทอเต็มผืน ลื่นไหลดั่งสายน้ำ :yoyo(41):

ใช่เลย บุคลิก monitor นี่มันเป็นบุคลิกเฉพาะตัวจริงๆ ปลายเสียงพริ้ว ลากไปไกลเลย

LS50 แนวจริงจังเหมือนลำโพง Studio รายละเอียดชัดแจ้งเห็นจริง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันเสาร์ 27 มกราคม 2018 เวลา 18:53 น. »

ใช่เลย บุคลิก monitor นี่มันเป็นบุคลิกเฉพาะตัวจริงๆ ปลายเสียงพริ้ว ลากไปไกลเลย

LS50 แนวจริงจังเหมือนลำโพง Studio รายละเอียดชัดแจ้งเห็นจริง
ใช่เลยครับ  เลยมีโปรเจคอยากเติมทุ้มให้เจ้า Ls 50 เจ้า Rel T/5i  125 watts มันจะคลุมวูฟเฟอร์ 8 นิ้วของตัวเองอยู่หมัดมั๊ยครับ หรือต้อง 200 Watts T7i มันจะเริ่มบานปลายไปอีก

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันเสาร์ 27 มกราคม 2018 เวลา 19:29 น. »
เคยฟัง ls50 นานนับชั่วโมง โดยใช้ int accup..ผ่าน dac ของ accp. เสียงออกแนวโปร่งๆ เรียบเนียน แต่จับประเด็นของเสียเบสไม่ได้  เพราะเขาเอาไปฟังห้องโถงหน้าร้าน  ฟังไปขายของไป  พอจะไปฟังอีกคร้งที่สอง ปรากฎว่าเขาขายเปลี่ยนไปใช้ Harbeth p3esr แทน  ก็ได้ฟังอีก       เมื่อเทียบกับตัวแรกเสียงสูสีกันมาก  แต่ชอบหุ่นของ harbeth มากกว่า  มันคล้าย Roger3/5     Linn kan1 ประมาณนั้น   ถ้าชอบแนว มอิเตอร์จริงๆ  ลองหา yamaha ns10 m ..pro..studio  ผมเคยใช้แต่ ns10  กับรุ่น 10 pro ก็เสียงดีนะครับ  ปล่อยก็ง่ายไม่เคยค้างกระทู้     เป็นของแท้นิยามคำว่ามอนิเตอร์  คือ ชัดๆใสๆ เบสมีบ้าง   ถ้าเพิ่มเบสซับเข้าไป ไม่รู้จะออกหัวออกก้อย  เพราะถ้าคิดจะฟังลำโพงแนวมอนิเตอร์  เขาไม่นิยมฟังร่วมกับ sub  ต้องจำใจฟังแบบ เรียบๆ เนียนๆ โปร่ง ตามฉบับของเขา!! :yoyo (97):

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 มกราคม 2018 เวลา 04:10 น. »
เคยฟัง ls50 นานนับชั่วโมง โดยใช้ int accup..ผ่าน dac ของ accp. เสียงออกแนวโปร่งๆ เรียบเนียน แต่จับประเด็นของเสียเบสไม่ได้  เพราะเขาเอาไปฟังห้องโถงหน้าร้าน  ฟังไปขายของไป  พอจะไปฟังอีกคร้งที่สอง ปรากฎว่าเขาขายเปลี่ยนไปใช้ Harbeth p3esr แทน  ก็ได้ฟังอีก       เมื่อเทียบกับตัวแรกเสียงสูสีกันมาก  แต่ชอบหุ่นของ harbeth มากกว่า  มันคล้าย Roger3/5     Linn kan1 ประมาณนั้น   ถ้าชอบแนว มอิเตอร์จริงๆ  ลองหา yamaha ns10 m ..pro..studio  ผมเคยใช้แต่ ns10  กับรุ่น 10 pro ก็เสียงดีนะครับ  ปล่อยก็ง่ายไม่เคยค้างกระทู้     เป็นของแท้นิยามคำว่ามอนิเตอร์  คือ ชัดๆใสๆ เบสมีบ้าง   ถ้าเพิ่มเบสซับเข้าไป ไม่รู้จะออกหัวออกก้อย  เพราะถ้าคิดจะฟังลำโพงแนวมอนิเตอร์  เขาไม่นิยมฟังร่วมกับ sub  ต้องจำใจฟังแบบ เรียบๆ เนียนๆ โปร่ง ตามฉบับของเขา!! :yoyo (97):
เห็นด้วยครับ เราต้องฟังตามต้นฉบับของเขาแต่พักหลังๆ กระแส 2.1 มาแรง บวกกับเสียงทุ้มดัน ไม่มอนิเตอร์มาให้ เลยจะหาวิธีเสริมเติมเต็มเข้าไปอีกที  ออกแนวผสมผสานครับ

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 มกราคม 2018 เวลา 11:20 น. »
Sub Rel T/5i 1 ตัว ทุ้มจะเท่ากับตั้งพื้นมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

จากที่ผมเล่น 2.1 มาพักใหญ่ตอบได้เลยครับ 2.1 ฟังดีกว่าลำโพงตั้งพื้นไซส์ย่อมๆ แบบกินขาดครับ....ถ้า set เข้านะ

อย่าไปกลัวเรื่องเบสบวม บูม หรือคราง ผมเล่น Sub 18 " ยังไม่มีปัญหาเลย

Subwoofer ส่วนใหญ่มีฟีเจอร์ให้ปรับโวลุ่มและเลือกเฟส 0 ถึง 180  องศาเพื่อให้แมทช์กับจุดตั้ง  Sub (เลือกวางริมซ้ายหรือขวาตามสะดวก อย่าวางกลางก็พอ)

สมมุติได้ Sub มาเล่นแล้ว
แรกๆ set ตั้งโวลุ่มเลือกเอากลางก่อน เช่นโวลุ่ม มี 100 สเต็ป เอาที่ 50 ไปก่อนอย่าให้เสียงเบสฟ้องจุดตั้งวาง และอย่าไปกวนเสียงร้อง

เริ่มจากตรงนี้ก่อน แล้วค่อยปรับเฟสให้เข้ากับจุดตั้ง Sub

Set ลงคุณจะรัก LS50 ขึ้นอีกเยอะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 มกราคม 2018 เวลา 12:57 น. »
คุยเรื่องลำโพงเนี่ย!  มันหนังซี่รี่ยาวจริงๆ  บางคนชอบตั้งพื้น บางคนชอบวางหิ้ง บางคนชอบ 2.1 แต่เป้าหมายสูงสุดไม่ว่าแบบไหน เสียงต้องดี         ความเห็นผมการเล่นแบบ 2.1 การปรับเซ็ทซับคงทำไม่ยาก  ทำขั้นตอนเหมือน น้า psn นี้แหละ  คือปรับความดังของเสียงเบสให้ได้ก่อน    แล้วค่อยๆไฟล์จูนจุดตัด  และขยับตำแหน่งซับ ทำตามขั้นตอนเหล่านี้เสร็จ    ใจมันก็จะคิด..
1. Sub กับลำโพงหลักต่างยี่ห้อ ก็จะมีผลต่อวิทยา?? เสียงดีจริงรึป่าว  อาจไม่แน่ใจเพราะไม่มีเบ็นมาร์ค    และยี่ห้อไม่เหมือนกันอาจดูไม่สวย ไม่แมตช์ etc....
2.กลางแหลมเดิมจะแปรผันไม่มากก็น้อย  อาจจะฟังขุ่นลง แหลมลดลง เพราะได้เบสเพิ่มขึ้น
3.มันเหมาะเล่นกับ pre/power มากกว่าแบบ int.ทั่วไป  เพราะอย่างน้อยต้องมี 2 output   นอกจากจะเล่นแบบสายลำโพง ซึ่งพวกโปรเขาไม่ค่อยนิยมกัน เพราะยังเชื่อว่าต่อแบบสายซับต้องดีกว่า ดั่งจะเห็นว่าบรรดาซับตัวดังๆมักจะตัด ออฟชั่นการต่อแบบสายลำโพงออกไป เพื่อไปเสริมศักยภาพด้านอื่นแทน
4.แบบ2.1 มันจะเสริมเขี้ยวเล็บให้คู่หน้าที่ขาดเบสหรือลำโพงเสียงธรรมดาทั่วๆไป  ให้เสียงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด  แต่บางคู่เสียงแหลมจะดร็อปลง ควรจะเล่นกับลำโพงเสียงแหลมไบรท์ๆเล็กน้อยถึงจะดี

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 มกราคม 2018 เวลา 14:17 น. »
ขอเสริมจากคห.ของน้า wichai นะครับ

การเล่น 2.1 เล่นได้หมดครับไม่ว่าแยกชิ้น Pre-Power หรือ Int Amp

Sub REL ต่อได้ 2 แบบครับ
 1. แบบ Low Level ใช้สายสัญญาณหัว RCA ต่อออกจากปรีเอ๊าท์ของ Pre หรือ  Int. Amp ถ้าไม่มี Pre Out ก็ต่อแบบที่ 2
2. ต่อแบบ Hi Level Sub ยี่ห้อ REL จะให้สายต่อมาชนิดนึงครับ เรียกว่าสาย Speakon ง่ายๆก็แค่ต่อสาย + - จากขั้วไบดิ้งโพสต์ของ Power  หรือ Int. ปลายเป็นหัว Speakon ต่อเข้ารูรับที่ Sub REL 
วิธีที่ 2 ผมต่อออกบ่อยไปทั้ง Int. และแยกชิ้น

แนวคิดการเล่น Sub แบบ 2.1 ผมต้องการแค่ฮาร์โมนิคของเบส ไม่ต้องการเบสเสริมแบบชุดดูหนัง

ฮาร์โมนิคเสียงต่ำ (ที่มาจาก Sub ประสิทธิภาพสูงทั้งกำลังขับใช้ดอกวูฟเฟอร์ดีจริงๆ และเร็วพอ)
จะสร้างฮาร์โมนิคพ้องไล่จากต่ำไปหาความถี่สูง ถ้า set ลง Sub จะล่องหน เสียงนักร้องจะรู้สึกว่าเต็มและใหญ่กว่าเดิมเสียงแหลมก็จะดีขึ้นด้วยครับ

เล่น Sub กับชุด 2 ch. เค้าเรียก Tailing Edge ครับจะตรงข้ามกับการหลักการทำงานของ Super Tweeter ที่เรียกว่า Leading Edge

เรื่องแบบนี้ผมไม่มีปัญญาไปคิดเองนะครับ อาศัยเรียนรู้จากคนเก่งๆที่อยู่ใกล้ตัว

อาจจะยาวไปหน่อย ยังไงหวังว่าเพื่อนๆอาจได้ประโยชน์จากการเล่นแบบ 2.1 บ้างนะครับ  :yoyo (84):

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ 28 มกราคม 2018 เวลา 16:46 น. »

ขอบคุณครับ

จากที่ผมเล่น 2.1 มาพักใหญ่ตอบได้เลยครับ 2.1 ฟังดีกว่าลำโพงตั้งพื้นไซส์ย่อมๆ แบบกินขาดครับ....ถ้า set เข้านะ

อย่าไปกลัวเรื่องเบสบวม บูม หรือคราง ผมเล่น Sub 18 " ยังไม่มีปัญหาเลย

Subwoofer ส่วนใหญ่มีฟีเจอร์ให้ปรับโวลุ่มและเลือกเฟส 0 ถึง 180  องศาเพื่อให้แมทช์กับจุดตั้ง  Sub (เลือกวางริมซ้ายหรือขวาตามสะดวก อย่าวางกลางก็พอ)

สมมุติได้ Sub มาเล่นแล้ว
แรกๆ set ตั้งโวลุ่มเลือกเอากลางก่อน เช่นโวลุ่ม มี 100 สเต็ป เอาที่ 50 ไปก่อนอย่าให้เสียงเบสฟ้องจุดตั้งวาง และอย่าไปกวนเสียงร้อง

เริ่มจากตรงนี้ก่อน แล้วค่อยปรับเฟสให้เข้ากับจุดตั้ง Sub

Set ลงคุณจะรัก LS50 ขึ้นอีกเยอะครับ
ขอบคุณครับ ทำให้ผมมั่นใจขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มกราคม 2018 เวลา 15:44 น. »
หากสนุกในการปรับ และชอบเรียนรู้ 2.1 จะเป็นทางเลือกที่ไม่เลวครับ

ทีนี้ปัญหาตอนมันลงตัวแล้วคือเสียงเบสที่กลืนกับลำโพงหลักไม่ได้มีเสียงดังอย่างที่คิด มันแค่เป็นตัวเสริมขนาดเครื่องดนตรีให้ตรงขนาดจริงมากขึ้นแค่นั้น จะรับได้ไหม หากปรับให้เบสดังแบบคอนเสริทก็จะไม่กลืนการไล่เสียงกลองก็ไม่ตรงขนาดอีก กลองเล็กกลองใหญ่ขนาดเท่ากันหมด

ส่วนตัว full range speaker นั้นมันปรับเสียงทุ้มมาโด่งกว่าปกติอยู่แล้วมันเลยกลืนกันในทุกย่านความถี่ครับ แต่มันก็ไม่ลึกเท่า 2.1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มกราคม 2018 เวลา 20:32 น. »
หากสนุกในการปรับ และชอบเรียนรู้ 2.1 จะเป็นทางเลือกที่ไม่เลวครับ

ทีนี้ปัญหาตอนมันลงตัวแล้วคือเสียงเบสที่กลืนกับลำโพงหลักไม่ได้มีเสียงดังอย่างที่คิด มันแค่เป็นตัวเสริมขนาดเครื่องดนตรีให้ตรงขนาดจริงมากขึ้นแค่นั้น จะรับได้ไหม หากปรับให้เบสดังแบบคอนเสริทก็จะไม่กลืนการไล่เสียงกลองก็ไม่ตรงขนาดอีก กลองเล็กกลองใหญ่ขนาดเท่ากันหมด

ส่วนตัว full range speaker นั้นมันปรับเสียงทุ้มมาโด่งกว่าปกติอยู่แล้วมันเลยกลืนกันในทุกย่านความถี่ครับ แต่มันก็ไม่ลึกเท่า 2.1
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันจันทร์ 29 มกราคม 2018 เวลา 23:00 น. »
เล่น 2.1 มาพักนึง คือตอนปรับซับทีละเพลง ปรับจนเราชอบเสียงของเพลงนั้นทำได้ไม่ยาก แต่เวลาเปลี่ยนเพลง หรือฟังเพลงหลายๆแนว  เอ....เมื่อกี้ปรับดีแล้วนี่หว่า ปรับใหม่

วนอยู่อย่างนั้นเป็นเดือนๆ สรุปคือปรับให้ซับเสียงเบาสุดๆ แทบจะมีแค่กรวยกระพือนิดเดียวเกือบไม่มีเสียง.....แบบนั้นทำให้ฟังได้หลายแนวสุด ไม่ต้องปรับบ่อยและไม่ได้ดีที่สุดสำหรับเพลงนั้นๆ

แต่.......ไม่สนุก 555

ผมลองใช้ ls50 กับห้อง6x4 เบสเอาไม่อยู่ แต่พอมาใช้กับห้อง 3.5x 3.5 เสียงมาครบๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 04:32 น. »
เล่น 2.1 มาพักนึง คือตอนปรับซับทีละเพลง ปรับจนเราชอบเสียงของเพลงนั้นทำได้ไม่ยาก แต่เวลาเปลี่ยนเพลง หรือฟังเพลงหลายๆแนว  เอ....เมื่อกี้ปรับดีแล้วนี่หว่า ปรับใหม่

วนอยู่อย่างนั้นเป็นเดือนๆ สรุปคือปรับให้ซับเสียงเบาสุดๆ แทบจะมีแค่กรวยกระพือนิดเดียวเกือบไม่มีเสียง.....แบบนั้นทำให้ฟังได้หลายแนวสุด ไม่ต้องปรับบ่อยและไม่ได้ดีที่สุดสำหรับเพลงนั้นๆ

แต่.......ไม่สนุก 555

ผมลองใช้ ls50 กับห้อง6x4 เบสเอาไม่อยู่ แต่พอมาใช้กับห้อง 3.5x 3.5 เสียงมาครบๆ
ซับที่ใช้ใช้กี่นิ้วครับ

ออฟไลน์ kajtanit

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 16:39 น. »
ที่ลองมี 2ตัวครับ
10นิ้วใช้ ultracube10
12 นิ้ว ใช้ svs nsd

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 18:34 น. »
จัดมาและครับ  T7 I :yoyo (84):

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 30 มกราคม 2018 เวลา 18:37 น. »
ที่ลองมี 2ตัวครับ
10นิ้วใช้ ultracube10
12 นิ้ว ใช้ svs nsd 
  แจ่มครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 07:15 น. »
จัดมาและครับ  T7 I :yoyo (84):
ได้ลำโพงมาแล้ว หรือได้ลองเล่นลองฟังแล้ว รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ให้สมาชิกได้ทราบบ้างนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจ

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 09:47 น. »

ผมก็ใช้อยู่ครับ REL T7i กับลำโพงวางหิ้ง
ถ้าจูนเข้ากันได้ เสียงไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นเลยครับ ข้อดีของ REL คือความกลมกลืนและเป็นธรรมชาติ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 15:22 น. »
ได้ลำโพงมาแล้ว หรือได้ลองเล่นลองฟังแล้ว รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ให้สมาชิกได้ทราบบ้างนะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับคนที่สนใจ
ได้ครับ ตอนนี้ปรับเฟสได้แล้ว จุดตัดความถี่ที่เหมาะสมอยู่ครับ ก็จะอยู่ราวๆ 15 คลิก (+-3คลิก)  ตามที่ Rel แนะนำไว้ใน web ผมเลือกปรับโวลุ่ม 9 นาฬิกาบ้าง 8 นาฬิกาบ้างเพราะห้องเล็กครับ ซึ่งก็ถือว่ากลมกลืนดีครับ เบสแน่นดี ลูกใหญ่กว่า Rx 6 ครับ  ซึ่งก็แน่นอนครับ ซับลำโพงดอกเดียว+แอมป์ภายในกำลัง 200 วัตต์ เทียบกับ Rx6 ลำโพง1คู่ 4 ดอก (ไม่รวมเสียงแหลม) รับกำลังขับได้ข้างละ 120 กว่าวัตต์ ความแน่นแพ้ Rel ราบคาบครับ  ผมค่อนข้างทึ่งในซับเพราะปิด เปิดเทียบกัน ไม่กวนกลางแหลมเลยครับ โอเคเลย :yoyo(53): เวลาฟังแผ่นกระเดื่องกลองได้ยินเสียงแน่นๆกระเพื่อมๆ ด้วย ถ้าปิดซับจะไม่ได้ยิน เวลาฟังเพลงเบาๆ ที่มีเสียงเบสซับก็ให้เบสคลอเพลงได้ตลอดเวลา แต่ถ้าปิดซับก็ต้องเปิดโวลุ่มแอมป์ขึ้นเพื่อให้ LS 50 ขยับตัวมากขึ้นเพื่อเรียกเบส กลายเป็นฟังดังไปอีก ก็ประมาณนี้ครับ :yoyo (84):

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 15:22 น. »

ผมก็ใช้อยู่ครับ REL T7i กับลำโพงวางหิ้ง
ถ้าจูนเข้ากันได้ เสียงไม่แพ้ลำโพงตั้งพื้นเลยครับ ข้อดีของ REL คือความกลมกลืนและเป็นธรรมชาติ
ดวงตาเห็นธรรมเลยครับ 555

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 16:02 น. »

ดวงตาเห็นธรรมเลยครับ 555

ดีใจด้วยครับ  :yoyo (86):

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 16:29 น. »
เราจะรู้ได้ยังไงว่า เวลาเลือกจุดตัดความถี่ที่เราตั้งไว้ มันคือกี่ Hz ครับ เพราะไม่ได้ระบุตัวเลขไว้ครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 16:51 น. »
ที่ 12น.  ประมาณ 80-100  แล้วแต่ละยี่ห้อ ??    แต่การปรับความถี่ใช้หูฟังเป็นหลักจะละเอียดกว่า    แนะนำง่ายๆดังนี้ครับ
1. ปรับความดังเสียเบสให้พอเหมาะกับห้องและลำโพง
2.ปรับจุดตัดความถี่  ตามหลักการเขาบอกให้ปรับเสียงเบสที่แน่นที่สุด แล้ว เราจะรู้ได้อย่างไร?    จุดไหนเบสแน่นสุด??  ผมจะปรับจุดที่ให้เสียงบูมๆไว้ก่อน  เบสพวกนี้จะฟังง่ายในขั้นต้น  เสียงมักจะโด่ง แห้ง ไม่กลมดิ๊ก ....แล้วค่อยลดลงมาทีละนิดๆ  ฟังจนกว่าจะได้เบสเสียงแน่นๆ  จุดนั้นแหละ คือจุดนัดพบ!!     ลองฟังเทคนิคท่านต่อไปครับ??

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันจันทร์ 05 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 17:50 น. »
ที่ 12น.  ประมาณ 80-100  แล้วแต่ละยี่ห้อ ??    แต่การปรับความถี่ใช้หูฟังเป็นหลักจะละเอียดกว่า    แนะนำง่ายๆดังนี้ครับ
1. ปรับความดังเสียเบสให้พอเหมาะกับห้องและลำโพง
2.ปรับจุดตัดความถี่  ตามหลักการเขาบอกให้ปรับเสียงเบสที่แน่นที่สุด แล้ว เราจะรู้ได้อย่างไร?    จุดไหนเบสแน่นสุด??  ผมจะปรับจุดที่ให้เสียงบูมๆไว้ก่อน  เบสพวกนี้จะฟังง่ายในขั้นต้น  เสียงมักจะโด่ง แห้ง ไม่กลมดิ๊ก ....แล้วค่อยลดลงมาทีละนิดๆ  ฟังจนกว่าจะได้เบสเสียงแน่นๆ  จุดนั้นแหละ คือจุดนัดพบ!!     ลองฟังเทคนิคท่านต่อไปครับ??
1. โน๊ตแต่ละตัวที่ได้ยินเสียงบางโน๊ตก็เบา บางโน๊ตก็ดังตามความถี่ เราวัดตรงไหนดีครับ
2. กีตาร์สายเปล่าเส้นที่5เสียงทุ้มแน่น เส้นที่6สั่นน้อยลงไม่ค่อยได้ยิน เส้นที่ 4 สั่นเยอะเสียงสูงขึ้น จะยึดอะไรเป็นหลักครับ  ผมฟังเสียงทุ้มเป็นโน๊ตดนตรีหมดครับ ปรับไปมา เอาที่ชอบแล้วกัน เบื่อก็ปรับใหม่ ผมจะเป็นประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันอังคาร 06 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 08:13 น. »
ได้ครับ ตอนนี้ปรับเฟสได้แล้ว จุดตัดความถี่ที่เหมาะสมอยู่ครับ ก็จะอยู่ราวๆ 15 คลิก (+-3คลิก)  ตามที่ Rel แนะนำไว้ใน web ผมเลือกปรับโวลุ่ม 9 นาฬิกาบ้าง 8 นาฬิกาบ้างเพราะห้องเล็กครับ ซึ่งก็ถือว่ากลมกลืนดีครับ เบสแน่นดี ลูกใหญ่กว่า Rx 6 ครับ  ซึ่งก็แน่นอนครับ ซับลำโพงดอกเดียว+แอมป์ภายในกำลัง 200 วัตต์ เทียบกับ Rx6 ลำโพง1คู่ 4 ดอก (ไม่รวมเสียงแหลม) รับกำลังขับได้ข้างละ 120 กว่าวัตต์ ความแน่นแพ้ Rel ราบคาบครับ  ผมค่อนข้างทึ่งในซับเพราะปิด เปิดเทียบกัน ไม่กวนกลางแหลมเลยครับ โอเคเลย :yoyo(53): เวลาฟังแผ่นกระเดื่องกลองได้ยินเสียงแน่นๆกระเพื่อมๆ ด้วย ถ้าปิดซับจะไม่ได้ยิน เวลาฟังเพลงเบาๆ ที่มีเสียงเบสซับก็ให้เบสคลอเพลงได้ตลอดเวลา แต่ถ้าปิดซับก็ต้องเปิดโวลุ่มแอมป์ขึ้นเพื่อให้ LS 50 ขยับตัวมากขึ้นเพื่อเรียกเบส กลายเป็นฟังดังไปอีก ก็ประมาณนี้ครับ :yoyo (84):
:yoyo (80):

ต้องอย่างนี้ครับ สอบถามจนได้ข้อมูลแล้ว เมื่อมีโอกาสได้ลองเล่นลองฟัง ก็เอาข้อมูลมาแชร์กัน จะได้เป็นประโยชน์กับคนที่สนใจที่อยากจะเล่นแนวนี้บ้าง

อีกทั้งยังเป็นการช่วยกันทำให้เวปไม่เงียบเหงาด้วย

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับข้อมูลที่เอามาแบ่งปันครับ  :yoyo (81):

ออฟไลน์ psn

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันอังคาร 06 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 10:20 น. »
เราจะรู้ได้ยังไงว่า เวลาเลือกจุดตัดความถี่ที่เราตั้งไว้ มันคือกี่ Hz ครับ เพราะไม่ได้ระบุตัวเลขไว้ครับ

ลำโพง KEF LS50 ตามสเปคชีทจะโรลออฟแถวๆ 47Hz ที่ -6 db นั่นก็แผ่วพอสมควร

เลือกจุดตัดสูงขึ้นไปอีกประมาณ +- 10 Hz จากจุดที่ลำโพงหลักเบสเริ่มโรย
จุดตัดก็ประมาณ +- 57 Hz. จะได้ฐานความถี่ต่ำสอดรับกันอย่างต่อเนื่องไม่มีช่วงโหว่

ถ้าเลือกจุดตัดที่เหมาะสม เสียงร้องจะอิ่มใหญ่ขึ้น และมีฮาร์โมนิกเพราะๆให้ได้ยิน
(ไม่ใช่เสียงนักร้องอ้วนขึ้นหรือบูม) ถึงตรงนี้ลองปิด Sub เสียงร้องจะแห้งลงอย่างชัดเจน
แหลมจะมีมวลมากขึ้น  ซาวนด์สเตทจะกว้างขึ้น
สเกลเสียงใหญ่ขึ้นอาจจะรู้สึกแน่น ก็ขยับลำโพงหลักถ่างได้อีกครับ

อย่างที่บอกครับถ้าเซ็ทเข้า ต่อไปจะถอด Sub ไม่ออก
มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ   :yoyo (80):

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันอังคาร 06 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 10:45 น. »

ลำโพง KEF LS50 ตามสเปคชีทจะโรลออฟแถวๆ 47Hz ที่ -6 db นั่นก็แผ่วพอสมควร

เลือกจุดตัดสูงขึ้นไปอีกประมาณ +- 10 Hz จากจุดที่ลำโพงหลักเบสเริ่มโรย
จุดตัดก็ประมาณ +- 57 Hz. จะได้ฐานความถี่ต่ำสอดรับกันอย่างต่อเนื่องไม่มีช่วงโหว่

ถ้าเลือกจุดตัดที่เหมาะสม เสียงร้องจะอิ่มใหญ่ขึ้น และมีฮาร์โมนิกเพราะๆให้ได้ยิน
(ไม่ใช่เสียงนักร้องอ้วนขึ้นหรือบูม) ถึงตรงนี้ลองปิด Sub เสียงร้องจะแห้งลงอย่างชัดเจน
แหลมจะมีมวลมากขึ้น  ซาวนด์สเตทจะกว้างขึ้น
สเกลเสียงใหญ่ขึ้นอาจจะรู้สึกแน่น ก็ขยับลำโพงหลักถ่างได้อีกครับ

อย่างที่บอกครับถ้าเซ็ทเข้า ต่อไปจะถอด Sub ไม่ออก
มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ   :yoyo (80):
ผมเมลไปถาม rel ว่า 60 hz กี่คลิก เค้าว่าไม่ได้แน่นอนตายตัว ขึ้นอยู่กับห้อง แต่น่าจะอยู่ราว ๆ 4-6 click up  ถ้าผมแปลไม่ผิดน่ะครับ แต่ ผม ยัง งง กะซับ ว่า สมมุติเราตั้งที่ 60 hz  เสียงที่ออกซับก็จะออกตั้งแต่  60 hz ลงมา แต่จะบวมจะก้องขึ้นอยู่กับห้องแต่ละห้อง ผมเข้าใจแบบนี้ครับ แล้วทำไม rel ถึงระบุไม่ได้ต้องใช้หูฟังเอาเอง   แหมๆ คนฟังเสียงทุ้ม บอกโนตได้ ต้องกลับไปหาข้อมูลอีกว่า โนตตัวนั้น กี่ hz  แล้วค่อยมาเลือกจุดตัดที่ให้เสียงออกมาตามที่ต้องการ ช่างหลายสเตปดีครับ 55

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันอังคาร 06 กุมภาพันธ์ 2018 เวลา 21:20 น. »
พยายามไม่ยึดติดกับตัวเลขว่าจะต้องตัดที่กี่ Hz
คำตอบจากหลายๆท่านที่แนะนำไว้นั้นถูกต้องแล้วครับ
คือ ใช้หูของเจ้าของลำโพงเป็นตัวตัดสิน

เพลงที่นำมาช่วยเซ็ทอัพลำโพง พึงหลีกเลี่ยงเครื่องดนตรีที่ใช้เสียงสังเคราะห์อย่างกีต้าร์เบสส์ไฟฟ้า
หาเพลงที่ใช้เครื่องดนตรีแบบอคูสติค อย่าง ดับเบิ้ลเบสส์ ออร์แกน หรือ กลองไดโกะ
ถ้าน้าต้องคุ้นชินกับ timber ของเครื่องดนตรีที่ว่ามาแบบเล่นสด 
จะช่วยได้เยอะว่าเซ็ทลงตัวรึยัง