ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยสั่งของจาก Lazada บ้างครับ  (อ่าน 1282 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
ใครเคยสั่งของจาก Lazada บ้างครับ
« เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 09:16 น. »
เ้ห็นรับบัตรเครดิตหลายเจ้า 

ร้านค้าที่ระบุในรายละเอียดเป็นคนจัดส่งเหรอครับ

ถ้าอธิบาย work flow ได้ยิ่งดีครับ

• TAC
Re: ใครเคยสั่งของจาก Lazada บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 09:26 น. »
ตรง delivery option ระบุว่ามี cash on delivery available

หมายความว่างัยครับ

ออฟไลน์ robyrd

• คุยเก่งมาก
Re: ใครเคยสั่งของจาก Lazada บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 10:29 น. »
ตรง delivery option ระบุว่ามี cash on delivery available

หมายความว่างัยครับ

เก็บเงินเมื่อเอาของไปส่งครับ สั่งได้เลยครับพี่ ตจว.ก็ได้ Lazada นี่แหละ รถส่งของวิ่งกันว่อน

หลังๆก็มีอีกหลายเจ้า Shoppee Wemall

ออฟไลน์ owen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 11:27 น. »
เคยสั่งน้ำหอม ครับ ให้มาเก็บเงินสดครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 12:03 น. »
วิธีจ่ายเงิน
1. จ่ายด้วยบัตรเครดิต
2. จ่ายผ่าน PayPal
3. โอนเงินผ่านธนาคาร
4. จ่ายด้วยเงินสดตอนของมาส่งหน้าบ้าน (แต่คนส่งจะขอเก็บเงินก่อนจึงจะยอมให้พี่หนุ่มแกะกล่องดูของ ดังนั้นจึงไม่มีประโยชน์อันใดหากพี่ต้องการตรวจสอบสภาพสินค้าก่อนจ่ายเงิน)

การจัดส่งมีหลายช่องทาง
ผู้ขายส่วนใหญ่ส่งสินค้าผ่าน LEX (บริษัทลูกของลาซาด้า)ทำหน้าที่ส่งของคล้ายๆKerry มี sms มาแจ้งสถานะการจัดส่งให้เราทราบ
หรือ ผู้ขายส่งเองทั้งทาง ปณท และ Kerry

ได้รับสินค้าแล้วมีปัญหาต้องการคืนสินค้า
เข้าไปพิมพ์ใบขอคืนสินค้าในเว้ปของลาซาด้า
แล้วแพ็คของไปส่งคืนที่ 7Eleven ทุกแห่งที่อยู่ใกล้ๆบ้านได้เลย

สินค้าที่ขายบนลาซาด้ามีหลายกรณีที่อาจเจอแจ๊คพ็อตของปลอม ต.ย.เช่น SD card เป็นต้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 19:13 น. โดย Alfa156 »

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 12:28 น. »
วิธีจ่ายเงิน
1. จ่ายด้วยบัตรเครดิต
2. จ่ายผ่าน PayPal
3. โอนเงินผ่านธนาคาร
4. จ่ายด้วยเงินสดตอนของมาส่งหน้าบ้าน (แต่คนส่งจะขอเก็บเงินก่อนจึงจะยอมให้พี่หนุ่มแกะกล่องดูของ ดังนั้นจึงไม่มีประโยชน์อันใดหากพี่ต้องการตรวจสอบสภาพสินค้าก่อนจ่ายเงิน)

การจัดส่งมีหลายช่องทาง
ผู้ขายส่วนใหญ่ส่งสินค้าผ่าน LEL (บริษัทลูกของลาซาด้า)ทำหน้าที่ส่งของคล้ายๆKerry มี sms มาแจ้งสถานะการจัดส่งให้เราทราบ
หรือ ผู้ขายส่งเองทั้งทาง ปณท และ Kerry

ได้รับสินค้าแล้วมีปัญหาต้องการคืนสินค้า
เข้าไปพิมพ์ใบขอคืนสินค้าในเว้ปของลาซาด้า
แล้วแพ็คของไปส่งคืนที่ 7Eleven ทุกแห่งที่อยู่ใกล้ๆบ้านได้เลย

สินค้าที่ขายบนลาซาด้ามีหลายกรณีที่อาจเจอแจ๊คพ็อตของปลอม ต.ย.เช่น SD card เป็นต้น

เป็นไปตามที่พี่เค้าบอกเลยครับพี่หนุ่ม

ขั้นตอนเลือกซื้อขอให้ดูเยอะๆเจ้าหน่อยและดูความน่าเชื่อถือ เช่น

สั่ง USB HUB แต่คนขายขายแต่ของประดับเป็นหลัก นี่ไม่น่าจะได้ของที่น่าเชื่อถือนัก

ส่วนราคามีแตกต่างกันพอสมควร ส่วนใหญ่ส่งฟรีแต่ก็มีบางรายคิดค่าส่ง

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 13:24 น. »
แต่สินค้าที่น้าหนุ่มต้องการอยู่ใน Lazada ต่างประเทศ ไม่ใช่ Lazada บ้านเรา
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 13:35 น. »
ก่อนตัดสินใจเลือกซื้อจากเจ้าไหน
ดูเรคคอร์ดผู้ขายด้วยนะครับ

มีเงื่อนไขให้เราคืนสินค้าได้มั๊ยภายในกี่วัน
รับประกันตัวสินค้านานแค่ไหน
ผู้ขายค้าขายบนลาซาด้ามานานรึยัง
คะแนนที่ผู้ซื้อโหวตให้เป็นยังงัย

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 13:40 น. »
แล้วลอง scroll ลงไปดูรีวิวที่ผู้ซื้อมีฟีดแบคต่อสินค้าชิ้นนั้นที่ด้านล่างด้วยครับ
บางเจ้าผู้ซื้อจะคอมเม้นท์ว่ามักส่งของผิดรุ่น  ส่งของไม่ครบ ฯลฯ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 14:03 น. »
พอเริ่มสั่งจาก Lazada ก็จะเริ่มสั่งจาก Aliexpress

แต่ผมอยากสั่งจาก Audiogon ทำยังไงได้บ้างครับ

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 14:58 น. »
แต่สินค้าที่น้าหนุ่มต้องการอยู่ใน Lazada ต่างประเทศ ไม่ใช่ Lazada บ้านเรา

:yoyo(74): ถ้างั้นคงต้องใช้บัตรเครดิต หรือ paypal มั้งครับ

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 15:46 น. »
พอเริ่มสั่งจาก Lazada ก็จะเริ่มสั่งจาก Aliexpress

แต่ผมอยากสั่งจาก Audiogon ทำยังไงได้บ้างครับ

https://www.audiogon.com/learn/buying

ดูจากเวปเค้าแล้วเอามาลงเลยนะครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 15:54 น. »
ณ ตอนนี้ ไม่ว่าจะสั่งของจากต่างประเทศ หรือในประเทศนะครับ  ผมว่า PayPal เป็นบริการตัวแทนคนกลางที่น่าจะดีที่สุดในปัจจุบัน เป็นที่ยอมรับของธุรกิจออนไลน์ทั่วโลกครับ สมัครได้เลย ผูกกับเบอร์อีเมล์ทางการและเบอร์มือถือของเราครับ

ยิ่งสั่งของจาก ebay ยิ่งสะดวก  เดือนที่แล้ว สั่งของจกา usa ราคาเกือบสองพันบาทรวมค่าส่งมา  สั่งไปตั้งแต่ก่อนปลายปี  จนกลาง กพ ก็ไม่ได้ของสักที ติดต่อไปคนขาย คนขายก็บอก shipped แล้ว ให้เบอร์ tracking เรามาก็ตามได้แค่ของบินออกจาก us

เลยทนไม่ได้ เปิด reguest กับ ebay เลย ส่งข้อมูลให้ ebay wx เท่านั้นแหล่ะ  อาทิตย์ถัดมา ebay แจ้งมาว่า refunded ค่าของ กับ ค่าส่งให้เต็มจำนวน ให้แล้ว คืนเงินเข้าบัญชี PayPal เรียบร้อย จากนั้น PayPal ก็ส่งเงินเข้าบัตรเครดิตเราเป็นยอด + ให้ (ถ้าผูกเป็นบัญชีแบงค์ ก็เบิกถอนได้เลย)

แนะนำ paypal ครับ  ซื้อ lazada ไทย ก็จ่ายผ่าน paypal ได้ครับ
Simple & Simple

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 17:30 น. »

ไม่ต่างจากสั่งซื้อบนอีเบย์ครับ ลงทะเบียนด้วยอีเมล์แอดเดรสก่อน
จ่ายได้ทั้ง PayPal หรือบัตรเครดิต (ขึ้นอยู่กับผู้ขาย)

บางรายเปิดโอกาสให้ผู้ซื้อต่อรองได้โดยคลิกที่ Make Offer ครับ
ส่วนค่าขนส่ง บางรายกำหนดไว้ชัดเจนว่าเท่าไหร่ บางรายต้องสอบถามกันก่อน

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 17:32 น. »

อย่าลืมเผื่อค่าอากรนำเข้าไว้ด้วยนะครับพี่หนุ่ม  :yoyo(12):

ออฟไลน์ Ranger

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 20:13 น. »
เคยสั่งจาก lazada หลายครั้งครับ
ส่วนใหญ่เป็นของเล็กๆน้อยๆราคามากสุดแค่พันกว่าบาท
อ้อ ใหญ่สุดซื้อทีวีครับ เกือบ2หมื่น

ทุกครั้งจะเป็นการจ่ายเมื่อได้รับของ ไม่เคยใช้บัตรเครดิต

ก่อนส่งเขาจะมี email แจ้งยืนยัน แจ้งสถานะสินค้า
สามารถติดตาม tracking status ได้ จะรู้คร่าวๆว่าของจะมาถึงเมื่อไหร่

ก่อนเข้ามาส่งก็จะมีพนักงานเขาโทรมายืนยันเรื่องส่งของ
รับของแล้วจ่ายเงินก็จบ

ทุกครั้งที่สั่งซื้อก็ได้ตรงรุ่นตรงแบบทุกครั้ง

ครั้งล่าสุดที่ซื้ออาทิตย์ที่ผ่านมา เป้นของชิ้นเล็กๆที่จะส่งมาจากจีน ราคาไม่กี่ร้อยบาท
เช็คเทียบกับ ebay แล้วที่นี่ถูกกว่า ไม่เสียค่าส่งด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 07 มีนาคม 2018 เวลา 20:15 น. โดย Ranger »
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 05:44 น. »
ผมสั่งประจำใช้บัตรเครดิต ซื้อพวก dac กับแอมป์ดิจิตอลของจีน กับบลูทูดรีซีฟเวอร์ บางช่วงราคาถูกกว่าซื้อทางอีเบย์
ไม่เสียค่าส่งแถมไม่เคยโดนภาษีอีก ล่าสุดซื้อตู้แช่ไวน์ผ่อน 0% ได้ด้วย เท่าที่สั่งมายังไม่เคยเจอปัญหา ส่งของตรงตาม
โฆษณา แต่สินค้าบางประเภทมีปลอมซึ่งส่วนใหญ่ราคาก็จะถูกจนผิดสังเกตอยู่แล้ว ถ้าสั่งของประเภทนี้ก็ต้องวัดดวง
ตอนนี้ผมซื้อของเกือบทุกอย่างจากลาซาด้าจนแทบไม่ไปเดินห้างเลยครับ จนเบื่อรับโทรศัพท์ตอนส่งของ

ออฟไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 11:03 น. »
สั่ง lazada ผมจ่ายผ่าน paypal ทุกครั้ง

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 11:12 น. »
ลาซาด้า กะ อาลีฯ สั่งบ่อยครับน้าหนุ่ม ใครยังไม่เคยสั่งอย่างลอง เพราะจะเริ่มสั่งบ่อยจนติดครับ
ส่วนวิธีเลือกร้านก็ดูตามข้างบนเลยครับ เลือกร้านที่มีดาว ฟี๊ดแบ็ค ดีๆหน่อย พวกถูกแบบราคาต่างกันเกิน ก็ไม่น่าเสี่ยงครับ
ส่วนใหญ่จ่ายแบบตัดบัตรครับ ล่าสุดเพื่อนผมสั่ง เครื่องเล่น mp3 ตัวละ 90 บาท ยังมาส่ง...ฟรี เลยครัช
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 11:18 น. »
ภาษี กับค่าขนส่งเป็นอย่างไรบ้างครับ น่าจะหนักหนาอยู่

https://www.audiogon.com/learn/buying

ดูจากเวปเค้าแล้วเอามาลงเลยนะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 12:16 น. »
ภาษี กับค่าขนส่งเป็นอย่างไรบ้างครับ น่าจะหนักหนาอยู่

ถ้าคนขายยอมส่งโดย USPS ก้อพอจะเซฟค่าส่งได้ครับ
แต่ถ้ายืนยันจะส่งด้วย DHL หรือ FedEx ก้อ...  :yoyo(25): :yoyo(33):

• TAC
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 14:19 น. »
เป็นร้านค้าที่สิงคโปรครับ

ต่างประเทศ ไม่มี cash on delivery ใช่มั๊ยครับ

ปกติ ถ้าเป็นของในประเทศผมคงจะไม่สั่งจาก Lazada ล่ะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 15:44 น. »
ไม่น่าจะมีนะครับพี่หนุ่ม
ต้องดูที่ด้านขวาของหน้าจอครับว่าผู้ขายใส่เงื่อนไข
"cash on delivery available"ไว้รึป่าว

แต่เคยเห็นเหมือนกันบางร้านค้าที่ฮ่องกงยอมให้จ่ายเงินตอนรับของ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 16:00 น. โดย Alfa156 »

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 08 มีนาคม 2018 เวลา 16:37 น. »

https://www.lazada.sg/helpcenter/payments/?spm=a2o42.home.footer_top.2.733146b5Bx1i23#answer-faq-payment-ans

เข้าใจว่าน่าจะมี cash on delivery เฉพาะที่ sg แต่ส่งมาไทยน่าจะต้องจ่ายผ่านบัตร