ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำสายไฟสำหรับใช้กับปรีแอมป์ให้ด้วยครับ  (อ่าน 825 ครั้ง)

ออฟไลน์ surasak

• ชอบคุย
ช่วยแนะนำสายไฟสำหรับใช้กับปรีแอมป์ให้ด้วยครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ 09 มีนาคม 2018 เวลา 15:56 น. »
สวัสดีครับ น้าๆและพี่ๆ

JPS In-Wall สีแดง และ Kimber PK10 เส้นไหนให้รายละเอียดของเสียงได้ดีกว่าครับ

และมีรุ่นอื่นเป็นตัวเลือกอีกไหมครับ

ขอบคุณครับ  :yoyo(65):

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ช่วยแนะนำสายไฟสำหรับใช้กับปรีแอมป์ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2018 เวลา 12:05 น. »
JPS-in-wall + หัวwatttgate เหมาะกับต้นทางอย่าง CDP มั่กๆ  :yoyo (80):
PK10 ไม่เคยใช้  :yoyo (97):

ปรีแอมป์ไม่ได้กินกระแสไฟเยอะ
สายขนาด 12AWG ก้อน่าจะเพียงพอแล้ว
ถ้าจะเอารายละเอียดของเสียง คงต้องหาที่ตัวนำเป็นสายฝอย
เอาไปเสียบปรีหลอด หรือ ปรีโซลิด ล่ะครับ

• ชอบคุย
Re: ช่วยแนะนำสายไฟสำหรับใช้กับปรีแอมป์ให้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2018 เวลา 12:09 น. »
ปรีโซลิดครับพี่ Alfa156

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chatchawanb

• สมาชิกอาวุโส
  • ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2018 เวลา 14:48 น. »
PK14 คิมเบอ ครับพี่ :yoyo (80):

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2018 เวลา 15:17 น. »
PK14 คิมเบอ ครับพี่ :yoyo (80):

ขอบคุณครับพี่ chatchawanb

ไม่ทราบว่า PK14 กับ PK10 เสียงต่างกันด้านไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2018 เวลา 21:41 น. »
ปรีโซลิดครับพี่ Alfa156
ขอบคุณครับ

แนะนำ PAD musaeus แบ็คกราวด์สงัด
แต่หามือสองยากหน่อยครับ

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 10 มีนาคม 2018 เวลา 21:45 น. »
Van den hul mainstream ที่ปรี, หรือ CD
PK10 ที่แอมป์

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=8832.0
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2018 เวลา 09:31 น. »
พูดถึงสายไฟ  มันเป็นอะไรที่นักเล่นชอบมากๆ เพราะมีความเชื่อเรื่องสายไฟเป็นที่พึ่งสุดท้าย!!    เส้นสายดีอะไรก็ต้องดี! (ตามจริงมันก็จริงอยู่ 555..)   เคยเจอนักเล่นบางคนชอบเล่นสายไฟจนท่วมระบบ!   เรียกว่าจัดเต็มพิกัดเรื่องสายไฟกันเลยทีเดียว    แต่ชุดหลักกลับตัวพื้นๆไม่เร้าใจ  พอหันไปมองสายไฟในห้อง โอ้ย...คิดว่าเลี้ยงงูอนาคอนด้าเต็มไปหมด!!    วกกลับมาเรื่องสายไฟที่ถามดีกว่า   เท่าที่เพื่อนสมาชิกส่งเข้าประกวด ผมก็เคยเล่นผ่านมาทุกเส้นแล้ว  ยกเว้น pad  รุ่นที่น้า alfar156 แนะนำ  ขอให้คะแนนตามความชอบส่วนตัว เรียงจากสูงไปต่ำดังนี้( กรณีใช้กับปรี)
1.vdh
2.jps
3.pk14
1-2 แพง เบิกใหม่พร้อมหัวเกือบหมื่น  ส่วน 3  เบสบาย   เสียงพอใช้ได้ดีกว่าสายแถมแน่นอน    ส่วน  pk10 ผมว่าเสียงมันเหมาะกับ  power มากกว่า  แต่ถ้าชอบรุ่นนี้ เล่นรุ่นที่สายเขียวเข้มนิ่ม ๆ  หน่อยน่าจะดี หรือเล่นหัวประกอบโรงงานไปเลย เพราะเห็นที่ขาย  มันจะมีรุ่นเขียวใบตอง เขียวแก่ แข็งเข้าหัวยาก!!   ลองฟังผู้สันทัดกรณีด้านสายไฟถัดไปครับ! :yoyo (95):

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2018 เวลา 10:09 น. »
เมื่อก่อน เคยเล่นสายไฟแพง หลายเส้นเลยครับ แต่ สุดท้าย มาลงตัวที่ ใช้สายแถม ผสมลงไปในชุดด้วย
สายแถมที่ว่า คือ Thai Wonderful ครับ. ปัจจุบันต่อแบบนี้มานานหลายปี แล้วครับ

CD = Thai Wonderful
DAC = Thai Wonderful
Turntable = vdh หัวท้าย วัดสะเกต รุ่นถูก
ปรีโฟโน = Thai Wonderful
ปรี เมน = vdh เข้าหัวท้าย วัดสะเกต ทอง
แอมป์ = pk10 (รุ่นเก่า) เข้าหัวท้าย วัดสะเกต ทอง

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=10224.0

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 11 มีนาคม 2018 เวลา 17:44 น. »
เคยใช้ม่หลายตัวฟังแล้วก็งั้นๆ หากชุดหลักลงตัวได้แนวเสียงที่ชอบ พวกเครื่องเครา ผมว่าใช้สายที่ติดมากับเครื่องก็เสียงดีอยู่ดี สะสมแผ่นต่างๆยังเพลินกว่าได้สัมผัสด้วย...ตอบนอกเรื่องนะครับ ....แต่เชียร์ JPS In-Wall ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 12 มีนาคม 2018 เวลา 07:47 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 12 มีนาคม 2018 เวลา 08:44 น. »
ขอบคุณครับพี่ wichai, newnew, vichien

เลือกสาย JPS In-Wall สีแดงมาลองครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มีนาคม 2018 เวลา 22:24 น. »
ถ้าปรีฯ เจพีเอส อินวอลล์ เหมาะสมกว่าครับ คาดหวังเรื่องรายละเอียดเสียงได้เลย

พีเค 10 น่าจะเหมาะสมกับเพาเวอร์ หรือปลั๊กลอยมากกว่าครับ

ปล. คิมเบอร์พีเค 14 รู้สึกว่ามันน่าจะรุ่นเล็กกว่าพีเค 10 เส้นเล็กกว่าอาจจะเหมาะกับปรีหรือซอร์ส

ก็ได้ ผมยังไม่เคยลองเหมือนกัน