ผู้เขียน หัวข้อ: Ts Audio 211 I 28 watts ขับ Ls 50 ได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 2602 ครั้ง)

ออฟไลน์ owen

• คุยเก่งมาก
Re: Ts Audio 211 I 28 watts ขับ Ls 50 ได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 เมษายน 2018 เวลา 12:37 น. »
หาข้อมูลในเน็ตไม่มีเลยเแฮะ

ประวัติของ TS501 เท่าที่ผมทราบ จะประกอบขึ้นมาตามออเดอร์ ตัวแรกนั้นประกอบขั้นใน

ขึ้นมาในสมัยของอาแปะ คุณพ่อของเฮียโกวิท( ราวก่อนปี 2540 ) วงจรที่ใช้มีพื้นฐานมาจาก

Audio Note Onkagu ไม่แน่ใจว่าโคลนมาทั้งหมดหรือเปล่า ถ้าไม่ทั้งหมดก็น่าจะส่วนใหญ

หลอดที่ใช้ก็เหมือนกัน แม้แต่เลย์เอาท์ก็คล้ายกันอยู่หลายส่วน วงจรเป็นซิงเกิลเอนด์

คลาสเอ หลอดเอาท์พุท 211 ขนาน 2 หลอดไดร์เวอร์ ถ้าจำไม่ผิดเป็น 5687 ส่วนหลอด

อินพุทผมจำไม่ได้ ไม่แน่ใจว่า 12AX7 รึเปล่า ภาคจ่ายไฟใช้หลอดเรียงกระแส 5R4  2 หลอด

ตัวนี้ผมค่อนข้างคุ้นเคยกับเสียง เพราะไปฟังของเพื่อนบ่อย บุคลิกเสียงอิ่มฉ่ำ นุ่มนวล ลื่นไหล

ออกแนววินเทจ ซึ่งเป็นบุคลิกของหม้อแปลงเอาท์พุทที่พัันโดยอาแปะ

น้ำหนักต่อข้างน่าจะราว 20-25 กก. สัดส่วนก็ 25x40 ซม.ได้มั้งครับ

นอกจากตัวนี้แล้ว ทราบมาว่าพอถึงยุคของเฮียโก( พันหม้อแปลง )ก็ยังมีคนสั่งประกอบแอมป์รุ่นนี้สเป็คนี้

อยู่หลายตัวเหมือนกัน นอกจากนั้ยังมี TS501 รุ่่นที่ต่างสเป็ครวมทั้งใช้หลอดที่ต่างออกไป ในรูปแบบแอมป์โมโนบล็อค

หลอดเอาท์พุท 2 หลอด/ข้าง ซึ่งมีหลากหลายมาก ทั้งซิงเกิลเอนด์ ทั้งพุชพูลก็มี ซึ่งเพิ่อนผมคนเดิม ก็ยังสั่งทำเวอร์ชันพุชพูล

( เอาท์พุท 211 ไดร์เวอร์ 2A3 อินพุท 6SL7 )ด้วยอีกคู่นึง แนวเสียงก็จะต่างออกไป คือของเฮียโก จะออกแนวโมเดิร์น

ไฮไฟ เน้นรายละเอียด ไม่ใช่หลอดจ๋าเหมือนยุคอาแปะ

ตัวของพี่เขียง ก็เป็นอีกเวอร์ชันนึงที่ออกมาในยุคของเฮียโก วงจรรู้สึกจะเป็นเป็นพุชพูล ใช้รึเปล่าครับพี่เขียง :yoyo (91):
ขอบคุณครับ  ผมดูข้อมูลเก่าเห็นภาพเครื่อง 501 สีทอง  และมีน่าจะcapacitor 4 ตัวอันใหญ่หน่อย   แต่ตัวปัจจุบันหดเล็กลง55 แต่ 4 ตัวเท่าเดิม  รุ่นเก่าก็น่าจะเสียงดีกว่ารุ่น ปัจจุบันแน่ๆ เลย

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Re: Ts Audio 211 I 28 watts ขับ Ls 50 ได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 เมษายน 2018 เวลา 15:17 น. »
จะว่าเสียงดีกว่าก็ไม่เชิงนะครับ คือถ้าชอบแนววินเทจก็ต้องหม้อรุ่นอาแปะล่ะครับ

แต่หม้อเฮียโกพัน ถึงแนวเสียงจะเอียงมาทางโมเดิร์น แต่ก็ไม่ถึงกับมีอะไรเสียหายระคายหู

เสียงโดยรวมก็ยังคงเอกลักษณ์ของแอมป์หลอดซิงเกิลเอนด์ไดเรคฮีทไตรโอดคลาสเอ

ถ้าถามผม ผมว่าเวอร์ชันอาแปะไดนามิกเสียงมันเนิบนาบขาดสีสันไปหน่อย ในขณะเดียวกันผมก็

อยากให้หม้อเฮียโกเสียงเนียน สมูทแบบอาแปะสักหน่อยจะดีมากเลย

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 เมษายน 2018 เวลา 15:32 น. »
501 ตอนนี้อาแปะ ไม่ได้ผลิตเองแล้วเหรอครับเนี่ย น่าเสียดาย ครับ

ออฟไลน์ wilapong

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 เมษายน 2018 เวลา 16:40 น. »

ตัวนี้ก็น่าสนนะครับสวยดี 35 วัตต์ ใช้หลอด 300b ด้วยแต่ไม่แน่ใจว่าใช้เป็นอินทิเกรทได้ป่าว
เห็นมีที่หมุนตรงกลางราคาก็โอเคนะไม่แรงเท่าไหร่

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 เมษายน 2018 เวลา 19:54 น. »

ตัวนี้ก็น่าสนนะครับสวยดี 35 วัตต์ ใช้หลอด 300b ด้วยแต่ไม่แน่ใจว่าใช้เป็นอินทิเกรทได้ป่าว
เห็นมีที่หมุนตรงกลางราคาก็โอเคนะไม่แรงเท่าไหร่
สวยดีครับ น่าสนใจครับ