ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเข้ามาตอบกระทู้ เจออาการหน้าจอตอบสนองช้ากันบ้างไหมครับ  (อ่าน 533 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
สอบถามเพื่อนสมช.ที่เข้ามาตอบกระทู้ในเว้ปนี้หน่อยครับว่า
หน้าจอคอมฯของท่านมีอาการหน่วงๆบ้างไหม
คีย์ๆไปแล้วหน้าจอไม่ respond เหมือนๆจะแฮงค์บางทีต้องรอนานเกือบ 10 วินาทีจึงจะคีย์ต่อได้
กดตัวอีโมจิรูปหนึ่ง กลับได้อีกรูปหนึ่งแทน  :yoyo(25):

ผมลองรีสตาร์ทคอมฯดูแล้ว อาการที่ว่าก้อไม่ดีขึ้น  :yoyo (97):
ไม่ทราบว่าคอมฯของท่านอื่นมีอาการแบบนี้มั๊ยครับ
สงสัยว่า NB ของตัวเองมีปัญหา
หรือ client server ของ TAC ตอบสนองช้ากันแน่
เพราะเข้าเว้ปอื่นไม่เจออาการแบบนี้

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: เวลาเข้ามาตอบกระทู้ เจออาการหน้าจอตอบสนองช้ากันบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 15 มีนาคม 2018 เวลา 12:46 น. »
เป็นครับ หน่วงๆ แบบผิดปรกติ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: เวลาเข้ามาตอบกระทู้ เจออาการหน้าจอตอบสนองช้ากันบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มีนาคม 2018 เวลา 05:44 น. »
 เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 16 มีนาคม 2018 เวลา 05:57 น. »

ก่อนอื่นต้องขออภัยทุกๆท่านด้วยนะครับ  :yoyo (84): ขอชี้แจงดังนี้นะครับ

แรกๆผมเจออาการแบบที่พี่Alfa156 ว่ามา เลยลอง Find and repair any errors กับ Empty the file cache ดู

ก็ยังเป็นอยู่ เลยลองเปลี่ยน browser จากเดิมใช้ chrome เป็น firefox อาการดังกล่าวก็หายไป

แต่มีหลายท่านยังคงมีอาการอยู่ คงต้องติดต่อทางผู้ให้บริการ
เมื่อได้รับคำตอบหรือแก้ไขแล้ว จะรีบมาแจ้งครับ  :yoyo(65):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2018 เวลา 12:31 น. »
ผมใช้เวลามากกว่าสองนาทีจึงจะคีย์ประโยคนี้เสร็จครับพี่เขียง   :yoyo(75):

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2018 เวลา 13:20 น. »
ใช้ google chrome ฉลุย  :yoyo (80):

ออฟไลน์ nirut

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2018 เวลา 18:27 น. »
   ใช้มือถือตอบครับ  ของผมไม่อาการครับ  :yoyo (82):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันเสาร์ 17 มีนาคม 2018 เวลา 20:49 น. »

ตอนนี้ผมใช้ firefox ปรกตินะครับ  :yoyo (84):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มีนาคม 2018 เวลา 15:28 น. »
เอาไว้แอดมินแก้ไขให้หน้าจอหายหน่วง
แล้วจะเข้ามาเหลาให้ฟังครับ

ตอนนี้จิ้มคีย์บอร์ดไปได้สองสามตัวอักษร
แล้วต้องรอนานเลยกว่าหน้าจอจะกลับมาแอคทีฟ  :yoyo(75):

เช็คมาแล้วครับพี่ ไม่พบสาเหตุ เค้าแนะนำให้ลองเปลี่ยน browser ดูก่อนครับ

ขอบคุณครับน้าเขี่ยง
ลองใช้ Safari เข้ามาตอบกระทู้นี้ดูครับ 
ผลคือ ไหลลื่นดีไม่สะดุดแบบใช้ Google Chrome 
คีย์ได้ตามปกติล่ะครับ ไม่มีอาการหน้าจอแฮงค์แล้ว :yoyo(55):
NB ของผมความจุ RAM = 4 GB
ตอนนี้เครื่องโชว์ว่ามี memory free อยู่ราวๆ 1.5 GB
แต่ถ้าใช้ Google Chrome เป็น browser
memory จะดร้อปลงไปเหลือประมาณ 7-800 MB  :yoyo(25):
สงสัย Google Chrome จะกลายเป็นจำเลยของอาการหน้าจอหน่วง  :yoyo (88):

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 25 มีนาคม 2018 เวลา 17:09 น. »
เอาไว้แอดมินแก้ไขให้หน้าจอหายหน่วง
แล้วจะเข้ามาเหลาให้ฟังครับ

ตอนนี้จิ้มคีย์บอร์ดไปได้สองสามตัวอักษร
แล้วต้องรอนานเลยกว่าหน้าจอจะกลับมาแอคทีฟ  :yoyo(75):

เช็คมาแล้วครับพี่ ไม่พบสาเหตุ เค้าแนะนำให้ลองเปลี่ยน browser ดูก่อนครับ

ขอบคุณครับน้าเขี่ยง
ลองใช้ Safari เข้ามาตอบกระทู้นี้ดูครับ 
ผลคือ ไหลลื่นดีไม่สะดุดแบบใช้ Google Chrome 
คีย์ได้ตามปกติล่ะครับ ไม่มีอาการหน้าจอแฮงค์แล้ว :yoyo(55):
NB ของผมความจุ RAM = 4 GB
ตอนนี้เครื่องโชว์ว่ามี memory free อยู่ราวๆ 1.5 GB
แต่ถ้าใช้ Google Chrome เป็น browser
memory จะดร้อปลงไปเหลือประมาณ 7-800 MB  :yoyo(25):
สงสัย Google Chrome จะกลายเป็นจำเลยของอาการหน้าจอหน่วง  :yoyo (88):

:yoyo (84):