ผู้เขียน หัวข้อ: งาน BAV มีอะไรลดราคาน่าสนใจบ้างครับ  (อ่าน 876 ครั้ง)

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
งาน BAV มีอะไรลดราคาน่าสนใจบ้างครับ
« เมื่อ: วันเสาร์ 31 มีนาคม 2018 เวลา 12:33 น. »
เมื่อวานผมไปเดินมาแต่ยังไม่ทั่วงาน เห็นมีอินทิเกรท Mark Audio มีบลูทูตราคา 9500 ฟังกับลำโพงน่าตาแปลกๆของเขา
ก็ฟังได้เพลินดีแต่ยังไม่ได้ถามราคา พอไปเดินชั้นอื่นผมต้องรีบกลับเลยไม่ได้ลงมาดูอีกรอบ
ได้แผ่นซีดีเพลงไทยมานิดหน่อย แต่ร้านไม่ค่อยรับบัตรเครดิตกันเลย ให้โอนเงินเข้าบัญชีอย่างเดียว เงินในบัญชีผมก็ไม่ค่อยมีเสียด้วย
ถ้าใครไปเจออินทิเกรท หรือลำโพง ราคาน่าสนใจไม่แพง ช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับ เผื่อพรุ่งนี้มีเวลาอาจไปเก็บตกอีกรอบ ขอบคุณครับ

ออนไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: งาน BAV มีอะไรลดราคาน่าสนใจบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 เมษายน 2018 เวลา 08:23 น. »
Mark audio single end el34 น่าสนใจดีครับ หน้าตาสวยใช้ได้ ( ดูรูปจากเวบ) แม้กำลังจะแค่ 8 วัตต์ แต่กับลำโพงผม mx-5 น่าจะสบายๆ เพราะแอมป์กำลังน้อยกว่านี้ก็ผ่านมาแล้ว ....อืมมม ปีนี้ออกจากย้านดีป่าวหว่า
ส่วนบำโพงที่เึ้าตับคู่กัน VOX คุณมงคล เค้าก็ชำนาญดเานนี้อยู่แล้ว เสียดายที่ผมมยังไม่มัความคิดที่จะเปลี่ยนลำโพงในหัวตอนนี้เลยครับ มีเล็งลำโพง ดีไอไว "โทน" ไว้คู่นึง แต่ยังหาลองฟัวเสียงไม่ได้นี่สิ เพราะคนทำอยู่ทางเหนือ..ไกลเกิน
อ้อมันเป็นพื้นครับ ถ้าวางหิ้งจะไม่อยู่ในหัวเลยครับ

,..........
อืมมม ลืมไป el34 se. Mark audio ผมก็เคยยกมาฟังเมื่อนานแล้วนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 01 เมษายน 2018 เวลา 09:32 น. โดย vichien »
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

Re: งาน BAV มีอะไรลดราคาน่าสนใจบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 เมษายน 2018 เวลา 09:51 น. »
ขอบคุณครับคุณวิเชียร พอดีได้เงินคืนภาษีมานิดหน่อยเลยคันๆ ช่วงนี้ผมหันมาสนใจทาง ฝั่งDIY
ผมเก็บดอกลำโพงฟลูเรนจ์ไว้สองสามคู่แล้ว ว่าจะทำตู้หลายทีก็ยังไม่ค่อยมีเวลา ผมก็เลยมองหา
แอมป์หลอดวัตต์น้อยๆ ใจอยากได้หลอด el 84 single ended ตอนนี้ไม่ค่อยมีใครทำกัน
ของ amerro ก็แพงไปหน่อย มี ts ทำเป็น push pull ก็น่าสนอยู่ ผมว่าเล่นของไทยนี่แหละ
เจ็บตัวน้อยสุด วันนี้ถ้าว่างอาจไปเดินอีกทีครับ

ออฟไลน์ krairerk

• Moderator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 เมษายน 2018 เวลา 21:17 น. »
ผมอยู่ในงานตลอดสามวันแรก เว้นวันสุดท้าย เหนื่อยพอควร ไม่ค่อยได้เดินไปไหนมากมายนัก วันเสาร์ได้ทำกิจกรรมในห้องอาจารย์วิพล audio absolute ชั้นสาม ลำโพงฮอร์นยักษ์  สนุกดีครับ ปล่อยของหมดทุกกระบวนท่าที่เตรียมมา
แผ่นเสียงไม่ใช่ปัจจัยสี่ ไม่มีไม่ตาย

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 เมษายน 2018 เวลา 23:13 น. »
ขอบคุณครับคุณวิเชียร พอดีได้เงินคืนภาษีมานิดหน่อยเลยคันๆ ช่วงนี้ผมหันมาสนใจทาง ฝั่งDIY
ผมเก็บดอกลำโพงฟลูเรนจ์ไว้สองสามคู่แล้ว ว่าจะทำตู้หลายทีก็ยังไม่ค่อยมีเวลา ผมก็เลยมองหา
แอมป์หลอดวัตต์น้อยๆ ใจอยากได้หลอด el 84 single ended ตอนนี้ไม่ค่อยมีใครทำกัน
ของ amerro ก็แพงไปหน่อย มี ts ทำเป็น push pull ก็น่าสนอยู่ ผมว่าเล่นของไทยนี่แหละ
เจ็บตัวน้อยสุด วันนี้ถ้าว่างอาจไปเดินอีกทีครับ

ผมกำลังอยากจะทำแอมป EL84 พุชพูลสักตัวอยู่เหมือนกันครับ

ยิ่งเห็นหม้อแปลงเอาท์พุทเจ้านี้ราคาถูกฝุดๆ คินยิบๆ เลย

http://www.audio-maker.com/PD1207357-%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-dynaco_a410_output_transformer.html

ส่วนหลอดอาจจะเป็น ฝั่งรัสเซียไปพลางๆ ก่อน อาจจะเป็นตระกูล EL84 หรือไม่ก็ 6V6 ก็ได้

หม้อแปลงราคาถูกแบบนี้ก็ดีอย่าง เราจะได้ไม่ต้องคาดหวังอะไรมาก อีกอย่างผมกำลังหาหนูทดลอง

น่าจะเข้าทางพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอาทิตย์ 01 เมษายน 2018 เวลา 23:20 น. โดย NooM »

ออฟไลน์ chatchawanb

• ขอเวลาทำเพื่อเมีย....I'll be back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 11:02 น. »
สนุกมากครับ ใหญ่ ด้วย :yoyo(13):

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 15:46 น. »
สรุปแล้วผมไม่ได้ไปครับ เสียดายเหมือนกันฟังได้ไม่กี่ห้อง ผมชอบลำโพง Montana ตัวใหญ่
สะใจแต่ราคาซื้อบ้านชานเมืองได้หลังนึง อีกห้องที่ชอบคือห้อง PMC แต่ตัวแทนเก่าน่าจะลดราคารุ่นอื่น
ตอนนี้ผมฟังแบบไม่ซีเรียสแล้ว ถ้าเปรียบการฟังเพลงเหมือนการมองผู้หญิง พอเราอายุมากขึ้นก็มองผู้หญิงสวยง่ายขึ้น
เห็นสาวๆแล้วดูดีไปหมด ตอนผมฟังแค่ลำโพงบลูทูตก็ยังเพราะเลย ฟังชุดใหญ่ก็ลดเสียงลงหน่อย ฟังเอาบรรยากาศ
เน้นรายละเอียด เรื่องขนาดเสียงหรือชิ้นเครื่องดนตรีไม่ต้องไปสมจริงสมจังมาก ก็จะช่วยประหยัดเงินไปเยอะ
ว่าจะลอง diy น่าจะสนุกและได้ความรู้ดี ถ้าเป็นแอมป์อยากลองทำตัวนี้ดูครับ mofo เห็นว่าใช้เพาว์เวอร์ชัพพลาย
ของแลปท็อปได้ ทำง่าย http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/313649-build-mofo.html
ส่วนแอมป์หลอดไม่รู้ว่าทำยากกว่าหรือเปล่า เคยซื้อหนังสือมาอ่านแล้วยังงงๆอยู่ครับ

ออนไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 02 เมษายน 2018 เวลา 17:43 น. »
สรุปแล้วผมไม่ได้ไปครับ เสียดายเหมือนกันฟังได้ไม่กี่ห้อง ผมชอบลำโพง Montana ตัวใหญ่
สะใจแต่ราคาซื้อบ้านชานเมืองได้หลังนึง อีกห้องที่ชอบคือห้อง PMC แต่ตัวแทนเก่าน่าจะลดราคารุ่นอื่น
ตอนนี้ผมฟังแบบไม่ซีเรียสแล้ว ถ้าเปรียบการฟังเพลงเหมือนการมองผู้หญิง พอเราอายุมากขึ้นก็มองผู้หญิงสวยง่ายขึ้น
เห็นสาวๆแล้วดูดีไปหมด ตอนผมฟังแค่ลำโพงบลูทูตก็ยังเพราะเลย ฟังชุดใหญ่ก็ลดเสียงลงหน่อย ฟังเอาบรรยากาศ
เน้นรายละเอียด เรื่องขนาดเสียงหรือชิ้นเครื่องดนตรีไม่ต้องไปสมจริงสมจังมาก ก็จะช่วยประหยัดเงินไปเยอะ

ว่าจะลอง diy น่าจะสนุกและได้ความรู้ดี ถ้าเป็นแอมป์อยากลองทำตัวนี้ดูครับ mofo เห็นว่าใช้เพาว์เวอร์ชัพพลาย
ของแลปท็อปได้ ทำง่าย http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/313649-build-mofo.html
ส่วนแอมป์หลอดไม่รู้ว่าทำยากกว่าหรือเปล่า เคยซื้อหนังสือมาอ่านแล้วยังงงๆอยู่ครับ

ผมว่าผมผ่านจุดที่น้าวิลาพงษ์กล่าว มานานหลายปีแล้ว ครั้นจะชักจูงให้เพื่อนฝูงเห็นตามเรา ก็กระไรอยู่ เพราะเรื่องแบบนี้จุดสุดท้ายของแต่ละท่าน กะ เงินที่เหลือนั้นต่างกัน
ผมมีโอกาศได้ไปฟังชุดใหญ่ๆของเพื่อนมาหลายท่าน เหน็บแผ่นไปเอง บอกตามตรง เสียงเล็กเสียงน้อยที่นั่งเงี่ยหูฟัง ก็มีให้ได้ยินเหมือนๆกัน ต่างกันตรงอารมณ์ กะความอลังการ ..ซึ่งผมว่ายอมรับได้

เมื่อวานก็ว่าจะแวะไปงาน อุตส่าห์ ฟังแผ่นพร้อมจะเหน็บไปฟังจนชินหู พอดีแฟนชวนไปกินข้าวนอกบ้าน เลยไปกะแฟนดีกว่า แฮ่ะๆ

ส่วนตัวแอมป์ mark ได้โทรคุยกับคุณนก (เจ้าของ mark) สรุปคือ แอมปืตัวนี้แกสั่งทำจากจีน เบื้องต้นหลอดเป้นหลอดชูกวง คือแกเล่าให้ฟังว่า ลองคิดราคาคร่าวๆ
แล้วหากประกอบเอง ราคาเกินหมื่นแน่นอน แกเลยลองสั่งทำ ตามคอนเซ็ปที่ต้องการ อีกทั้งเจ้าราคา 9500 นี่ยังไม่โดนภาษีด้วยนะ เพราะนำเข้ามาไม่มาก
ต่อไปหากคนสนใจมาก และนำเข้าเป็นทางการ อาจจะต้องบวกภาษีเข้าไปด้วย วงจรแอมปืตัวนี้ ก็ไม่ได้เหมือนกับที่แกเคยทำไว้ หลายคนที่ได้ฟังก้ว่าเสียงดี
ผมก้กำลังคิดๆอยู่ว่าจะไปลองฟังที่ร้านแกดีหรือเปล่า เพราะมันยังไม่มี ภาคโฟโน มาให้

อีกทั้งอีกเดือนสองเดือนนี่ จะต้องมีค่าใช้จ่ายอีกบานเลย ประกันรถ เปลี่ยนยาง ลูกรับปริญญา ....  วิ่งต่อดีกว่า ไม่เสียตัง
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 03 เมษายน 2018 เวลา 10:21 น. »

file:///C:/Users/user/Downloads/Build%20This%20MoFo.pdf

โปรเจคนี้เป็นบัฟเฟอร์แอมป์นะครับ มอสเฟต IRFP250 source follower

ใช้โช๊ค inductor 50mH เป็นโหลดโวลเตจเกน = 1

ต้องหาฟรอนท์เอนด์ภาคโวลเตจเกน หรือถ้าวัตต์เอาท์พุทไม่เยอะ หามีปรีที่เกนขยายสูงๆ หน่อย

อย่างปรีหลอดรุ่นเก่าๆ ก็น่าจะพอใช้ได้นะครับ กับอีกตัวนึงก็คือโช๊คโหลดก็ต้องสั่งพันด้วย

หรือถ้าไม่อยากใช้ซีเอาท์พุท สั่งพันเป็นเอาท์พุททรานสฟอร์เมอร์เลยก็ได้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 03 เมษายน 2018 เวลา 10:23 น. โดย NooM »