ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นสายไฟ  (อ่าน 625 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• ลองคุย
  • **
ขอความเห็นสายไฟ
« เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 07:45 น. »
ปกติสาย AC ที่หน้าตัดใหญ่หน่อยทำมาสำหรับต่อกับแอมป์ ที่ใช้ไฟเยอะ

สายไฟหน้าตัดใหญ่แบบนี้ถ้านำไปต่อกับ CD player หรือ DAC จะมีข้อเสียอะไรไหมครับ  :yoyo(73):
/ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: ขอความเห็นสายไฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 08:14 น. »
ปกติสาย AC ที่หน้าตัดใหญ่หน่อยทำมาสำหรับต่อกับแอมป์ ที่ใช้ไฟเยอะ

สายไฟหน้าตัดใหญ่แบบนี้ถ้านำไปต่อกับ CD player หรือ DAC จะมีข้อเสียอะไรไหมครับ  :yoyo(73):
/ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปกติพวกเครื่องเล่นที่เป็นแหล่งโปรแกรม มักจะใช้ไฟไม่สูงมากนัก ดังนั้นไม่มีความจำเป็นต้องสายไฟเส้นใหญ่เกินไป

สำหรับข้อเสียคงไม่มี ส่วนตัวเคยลองเล่นและลองฟังแบบจับสังเกตุ เสียงที่ได้ยินจะออกพุ่ง ๆ เสียงล้น ๆ ไม่ค่อยน่าฟังเท่าไหร่

เป็นความเห็นส่วนตัวสำหรับผมนะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 08:33 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 10:37 น. »
สายไฟหน้าตัดใหญ่แบบนี้ถ้านำไปต่อกับ CD player หรือ DAC จะมีข้อเสียอะไรไหมครับ

ข้อเสีย คือ แกนทองแดงยิ่งใหญ่ขึ้นเท่าไหร่  ราคาก้อยิ่งแพงขึ้นตามขนาดของแกนทองแดง
พูดง่ายๆว่าเปลืองกระตังค์ครับ 5 5 5

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 11:32 น. »
สายไฟหน้าตัดใหญ่มันไม่มีข้อห้ามหรือยกเว้นหรอกว่าจะไปใส่จุดไหนได้หรือไม่ได้ประการใด!       ผมเคยเอา pad dominus ใส่ทั้ง power และ cd   (ตอนนั้นอยากรู้ว่า เอาสายไฟแพงๆ มาใส่ cd/amp  รุ่นเล็ก  ฟัง เทียบกับ cd/amp รุ่นใหญ่สุด   แบบไหนจะดีกว่าก้น??? )   แต่ถ้า cd or dac   นน.เบาๆตัวถังพลาสติกแล้วล่ะก็ มันไม่เหมาะสมแน่  เพราะว่าหน้าจะกระดกเอียงกระเท่!      สายไฟใหญ่ๆ เนื้อทองแดงมันเยอะ สายจะหนักมาก! ดั่งจะเห็นว่า นักเล่นชอบหาตอม่อมารองรับสายไฟ เพื่อไม่ให้สายแตะพื้น!! สรุปแล้วใส่ได้ทั้งนั้น ถ้าฟังแล้วเราชอบมัน!! :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 13:36 น. โดย wichai »

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 12:37 น. »
ผมไม่เคยลองเทียบสายไฟ ระหว่าง CD กับ Amp แต่เคยเทียบระหว่าง Pre กับ Amp ผมชอบเสียงของสายไฟหน้าตัดใหญ่ใส่ใว้ที่ Pre มากก่า Amp มันได้เสียงที่ อิ่มใหญ่กว่า ทุกวันนี้ สายไฟที่เสียงดีที่สุด ผมจะใช้กับ Pre  :yoyo (100):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 16:59 น. »
ไม่แน่ครับ ขึ้นอยู่กับเทคนิคการออกแบบของสาย รวมทั้งรสนิยม ความคาดหวังด้วยครับ

บางคนอาจจะชอบเสียงหนาๆ เอาสายเส้นโตๆ ที่เค้านิยมใช้กับแอมป์ มาใส่ที่ซอร์สหรือปรีฯ แทน

แมทช์ไม่แมทช์ เช้คดูง่ายๆ ครับ ถ้ากลางแหลมยังออกครบเครื่อง ปลายเสียงไม่จมหาย

ล่ะก็เป็นใช้ได้ แต่ถ้าเสียงหนาเหนอะหนะ อุดอู้ฟังแล้วเบื่อล่ะก็ ผิดที่แล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ kit556

• ลองคุย
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพุธ 04 เมษายน 2018 เวลา 18:14 น. »
 :yoyo (81): ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

สงสัยอีกนิด ถ้าเป็นแอมป์หูฟังที่กินไฟน้อยกว่าแอมป์ลำโพงบ้าน ก็ควรใช้สาย AC ขนาดสำหรับ ปรี DAC น่าจะเหมาะใช่ไหมครับ