ผู้เขียน หัวข้อ: Audio Grade คืออะไรครับ มาตรฐานคืออะไร  (อ่าน 578 ครั้ง)

ออนไลน์ owen

• คุยเก่งมาก
Audio Grade คืออะไรครับ มาตรฐานคืออะไร
« เมื่อ: วันจันทร์ 23 เมษายน 2018 เวลา 10:54 น. »
จัดเป็นของที่มีราคาสูงกว่าปกติ แต่มาตรฐานวัดจากอะไรจึงจะเข้าข่าย ครับ ???? เพราะกว้างมากทั้งอุปกรณ์ในเครื่อง ปลั๊กผนัง เนื้อวัสดุ ตัวนำ.... ครับ

ออฟไลน์ sunsern

Re: Audio Grade คืออะไรครับ มาตรฐานคืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 23 เมษายน 2018 เวลา 12:21 น. »
ในความเห็นของผมคือ

สินค้าที่ทำมาเพื่อการฟังเพลงโดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องวัดได้ทางเทคนิคและจะถูกปรับปรุงจากทางเทคนิคโดยการฟังเสียงอีกครั้ง นั่นหากจะนิยามง่ายๆ คือของที่มีทั้งศาสตร์และศิลป ดังนั้นการประเมินค่าจะเป็นการประเมินตามการตลาด ความนิยม ความพึงใจ ครับ

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: Audio Grade คืออะไรครับ มาตรฐานคืออะไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 23 เมษายน 2018 เวลา 13:07 น. »
        ถ้าหากว่าผู้ขาย(พ่อค้า)เคลมว่าเป็นออดิโอเกรด สินค้านั้นๆนั่นควรผลิตจากบริษัทที่ผลิตสินค้าหรืออุปกรณ์ใช้กับเครื่องเสียง

แต่เรื่องราคานี่ไม่รู้ว่าวัดจากอะไรเหมือนกันครับ

แต่หากว่าพ่อค้าแค่อ้างถึงว่าออดิโอเกรด อันนี้ผมว่าไม่มีอะไรน่าเชื่อถือนะครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 23 เมษายน 2018 เวลา 16:05 น. »
ความเห็นผม คำว่า audio grade เป็นคำที่อาจจะไม่มีมาตรฐานสากล เป็นเพียงแค่ตราที่บ่งบอกว่า ทำขึ้นเพื่อให้ฟังเพลง/ดูหนัง เป็นการเฉพาะ (ไม่ได้บอกว่า ดีกว่าธรรมดานะครับ แต่บอกว่า โดยเฉพาะ) ดังนั้น คุณภาพ ที่ได้ยินหรือได้เห็น มันขึ้นกับคุณภาพของตัวสินค้านั้น ๆ ที่ขายในตลาด แล้วลูกค้าตอบสนองอย่างไร สินค้าตัวใหม่ ๆ ก็ต้องรอการพิสูจน์ แต่สินค้าแบรนดืเก่าก็มีหลายชิ้นที่ได้รับการยอมรับจากคนที่ใช้โดยทั่วไป การที่ผู้ซื้อจะเลือกซื้อหรือไม่ ก็ต้องตัดสินใจกันเอาเองครับ แต่ที่แน่ ๆ ราคามีบวกขึ้นไปอีกพอสมควร ยกตัวอย่าง เต้ารับไฟตัวสีเทามีดาวสีฟ้าบ่งบอกว่า audio grade กับ ตัวสีส้มไม่มีดาวสีฟ้า มีแต่สามเหลี่ยมสีเขียว (isolated gr.) กับ สีเขียวกลม ๆ (hospital grade) คนยังมีความชอบแตกต่างกันเลยครับ
Simple & Simple

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันจันทร์ 23 เมษายน 2018 เวลา 16:59 น. »
พอเข้าใจแล้วครับ :yoyo(3):

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 23 เมษายน 2018 เวลา 22:29 น. »
ในความเห็นของผมคือ

สินค้าที่ทำมาเพื่อการฟังเพลงโดยเฉพาะ ซึ่งจะต้องวัดได้ทางเทคนิคและจะถูกปรับปรุงจากทางเทคนิคโดยการฟังเสียงอีกครั้ง นั่นหากจะนิยามง่ายๆ คือของที่มีทั้งศาสตร์และศิลป ดังนั้นการประเมินค่าจะเป็นการประเมินตามการตลาด ความนิยม ความพึงใจ ครับ

เห็นด้วยเลยครับ   แต่ผมว่าที่บางครั้งมีการเข้าใจกันผิดก็อาจจะมาจากการเปรียบเทียบความพอใจของแต่ละคนกับราคาที่แต่ละคนรับได้   ผมว่าความพอใจวัดเป็นราคาได้ยากเหมือนกับภาพวาดที่สามารถขายได้ราคาแพง บางคนก็พอใจที่จะซื้อบางก็ว่าราคาไม่เหมาะสม  :yoyo (95):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 30 เมษายน 2018 เวลา 10:31 น. »
ผมเข้าใจว่า Audio Grade เป็นคำที่ตลาดเครื่องเสียงใช้กันนะครับ  แต่ถ้าพูดถึงอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ดีแล้ว  มันจะแบ่งเป็น
1) Home Used
2) Hospital Grade
3) Industrial Grade และ
4) Millitary Grade

ถ้าของดีจริง  ต้องใช้ Industrial หรือ Millitary Grade ครับ

ลองสังเกตุอีกอย่างนะครับ  สินค้าที่เป็น audio grade เจ้าของมักจะจ้างคนอื่นผลิตให้เสมอ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 01 พฤษภาคม 2018 เวลา 05:34 น. »
Audio Grade ก็มีหลายราคาอีก  เช่น ฟิวส์  เต้ารับ ฯลฯ  อีกหน่อยคงมี Super Audiograde  เหมือน Super Hiend อีก ตามราคา :yoyo (94):

ออฟไลน์ leeteng

• ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
  • ชอบคุย
  • เจ้าชู้ประตูน้ำ
    • https://www.facebook.com/chanan.duangjarus
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 10 พฤษภาคม 2018 เวลา 18:07 น. »
ผมเข้าใจว่ามัน classify ออกมาโดย marketing เป็นหลักครับ ส่วนสเป็กทางกายภาพ ผมว่าไม่มีครับ
เจ้าชู้ประตูน้ำ