ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยการเดินสายไฟ ระบบกราวด์เข้าห้องฟังเพลง  (อ่าน 1047 ครั้ง)

ออฟไลน์ robyrd

• คุยเก่งมาก
ว่าด้วยการเดินสายไฟ ระบบกราวด์เข้าห้องฟังเพลง
« เมื่อ: วันศุกร์ 29 มิถุนายน 2018 เวลา 15:40 น. »
ผมนั่งไล่ย้อนอ่านกระทู้ที่มีการคุย และถกเถียงกันเรื่องระบบไฟฟ้าในห้องฟังเพลง ดูหนัง โฮมเธียเตอร์ ตั้งแต่ปี 2008 อ่านไปอ่านมา ยังหาข้อสรุปไม่ได้ เลยอยากชวนพี่ๆ น้องๆ มาแบ่งปันความรู้กันในปี 2018 (เอาแบบประณีประนอม ทุนไม่สูง)

1. เดินสายไฟ THW จากหม้อไฟหน้าบ้าน L กับ N เบอร์ 20 มาเข้าตู้คอนซูมเมอร์ หรือตู้โหลด (แยกออกมาจากระบบหลักของบ้าน) >> เทียบเนื้อทองแดงแล้ว ผมเลือก Thaiyazaki
2. ตอกกราวด์ขนาดไม่น้อยกว่า 3/4 ยาว 2.4 ม. ขึ้นไป เชื่อมต่อด้วยสาย THW เบอร์ 16 ลากเข้ามายังตู้คอนซูมเมอร์ อย่าลืมเชื่อมต่อระหว่าง G และ N ในตู้ หรือหากพื้นที่พอทำได้ ให้ตอกกราวด์แบบ Delta เป็นสามเหลี่ยม เพื่อลดค่าความต้านทานต่ำที่สุด โดยใช้สายเบอร์ 16 เชื่อมต่อกัน (ถ้าอยากสุดให้ทา Gold pro) >> แบบเดลต้าผมยังไม่เคยทำเหมือนกันครับ ก่อนหน้านี้ทำแบบ Star ground เชื่อมต่อกัน 3 แท่ง เนื่องจากไม่มีพื้นที่ครับ
3. ตู้คอนซูมเมอร์ เลือกใช้ของ Siemens (ตอนนี้หาซื้อได้บ้างแล้ว) หรือ ABB เลือก Main ขนาด 63A และ CB หรือลูกย่อยขนาด 20A ก็เพียงพอต่อความต้องการของ Power amp แล้ว
4. เดินสาย THW ขนาด 6sqm จากตู้คอนซูมเมอร์ ไปยังปลั๊กผนัง  1 cb ควบคุม 1 ปลั๊ก >> อ.ธนกฤต เคยให้ทัศนะว่า ไม่จำเป็นต้องให้ 1 cb คุม 1 ปลั๊ก เว้นแต่ เครื่องมีขนาดใหญ่โต กินไฟเกินไป >> ข้อนี้ยังหาข้อสรุปไม่ได้
5. เป้าหมายคือ ความต้านทานน้อยกว่า 2 โอม

ประมาณนี้นะครับท่านทั้งหลาย เชิญเสนอความคิดเห็นกันได้เลยครับ แล้วเดี๋ยวผมสรุปปรับแก้ให้ เพื่อใช้เป็นแนวทางในการปรับปรุงระบบไฟ ในห้องฟังครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 02 กรกฎาคม 2018 เวลา 11:09 น. โดย robyrd »

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ว่าด้วยการเดินสายไฟ ระบบกราวด์เข้าห้องฟังเพลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 30 มิถุนายน 2018 เวลา 12:46 น. »
มากางมุ้งรอฟังด้วยคนครับ  :yoyo(20):

ออฟไลน์ Redrum

• สมาชิกอาวุโส
Re: ว่าด้วยการเดินสายไฟ ระบบกราวด์เข้าห้องฟังเพลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 01 กรกฎาคม 2018 เวลา 18:41 น. »
รอด้วยคนครับ  :yoyo(65):
ตอนนี้เป็น Broker ขายอสังหาอยู่

ใครสนใจจะซื้อหรือขายอสังหาริมทรัพย์ติดต่อได้นะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 04 กรกฎาคม 2018 เวลา 15:26 น. »
เรื่องทิศทางของสาย มีความงง อยู่เล็กน้อย

มิเตอร์ สายไฟ L N เรียงตัวอักษรไป >>> ตู้โหลด
แท่งกราวด์ เรียงอักษรไปหา >> ตู้โหลด

ส่วนสายไฟย่อย L N G จากต้นทางจาก CB เรียงตัวหนังสือไป >> ปลั๊กผนัง

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ supernait

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 04 กรกฎาคม 2018 เวลา 18:46 น. »
สำคัญสุดคือปลอดภัยตามมาตรฐานการไฟฟ้าครับ
ที่เหลือคือปรุงแต่ง
ผมเองตอนแรกก็จัดเต็มเท่าที่ทำได้ สุดท้ายเสียงก็ยังไม่ดีเท่าชุดน้าๆบนคอนโด
ที่ใช้ไฟจากเต้ารับปกติ สายไฟเดิมๆ
ผมว่าเอาให้มีกราวน์ปลอดภัย อุปกรณ์เหมาะสมกะไฟที่จะใช้
แล้วมาปรุงเล่นกับอุปกรณ์ใกล้ๆเครื่องก็น่าจะดีนะครับ ไม่สิ้นเปลืองดี
พอดี พอดี

ออฟไลน์ sunsern

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 กรกฎาคม 2018 เวลา 09:01 น. »
การเดินระบบไฟฟ้าของเครื่องเสียงก็เหมือนกับการเดินระบบไฟฟ้าของระบบnetworkในอาคารครับ

การเดินที่ผิดหลักไฟฟ้ากำลังหลายครั้งจะทำให้noiseต่ำมาก แต่เมื่อเกิดอุบัติเหตุจะทำให้อุปกรณ์เสียหายได้ ซึ่งในระบบnetworkจะเห็นได้ชัดว่าหลายครั้งที่มีการลัดวงจรไฟฟ้านอกระบบ หรือมีฟ้าผ่าแล้วบอร์ดใหม้ โดยเฉพาะจุดกราวด์

อย่างที่น้าSupernaitว่าแหละครับ เดินสายให้ถูกวิศวกรรมไฟฟ้าก่อน หากบางอย่างยังไม่ได้ค่อยปรับแต่งเอาทีหลัง อย่างแรกคือเขียนผังการต่อตั้งแต่การไฟฟ้ามาก่อนเลยครับ
http://www.safetcutgold.com/knowledge/knowledge_p05.html
อย่างwebนี้ก็เป็นการลอกข้อความมาจากMEA ซึ่งจะเห็นว่าการต่อประสานเส้น4 นั้นในการเล่นเครื่องเสียงหากนำมาจากปลั็กคนละตัวก็จะทำให้เกิดground loopได้ซึ่งในหลักไฟฟ้ากำลังนั้นถูกต้อง แต่หากเครื่องเสียงจะต้องเขียนวงจรตั้งแต่หม้อแปลงจนถึงการต่อเครื่องเสียงครับว่ามีloopที่ใดบ้างจะได้ว่ากันให้ตรงจุดครับ

ออฟไลน์ zeed2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 05 กรกฎาคม 2018 เวลา 19:54 น. »
ผมเคยเดินแบบกราวน์ 3 แท่งสามเหลี่ยมมาแล้ว ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร
โดยส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยรับรู้ความแตกต่างเพราะไม่ได้ลองเทียบ แต่พูดตรงๆว่ารู้สึกยุ่งยากครับ
ถ้าให้เสนอทางเลือกก็

1. ใช้สาย NYY แกนเดี่ยวดีกว่าครับ ชีลหนาแน่นกว่า มุดดินได้
2. ตอกกราวน์แท่งเดียว แบบจ้างบริษัทเข็มเจาะมาขุดรูไปเลยครับ ลึก 15+ เมตรไปเลย เข้าใจว่ายิ่งลึกยิ่งดี (รวมๆแล้วถูกกว่าด้วย ในกรณีใช้แท่งกราวน์ทองแดงแท้ เพราะแบบสามเหลี่ยม = 3 แท่ง)

ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 05 กรกฎาคม 2018 เวลา 19:59 น. โดย zeed2000 »
ก้าวหน้า ตามหา สิ่งที่ใช่
Main: Esoteric K-01x & Accuphase DP-720 -> Pre Burmester 808mk5 -> Power Amp Burmester 911mk3 -> Wilson Sasha 2
รอขาย:

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 08 กรกฎาคม 2018 เวลา 22:32 น. »
เรื่องทิศทางของสาย มีความงง อยู่เล็กน้อย

มิเตอร์ สายไฟ L N เรียงตัวอักษรไป >>> ตู้โหลด
แท่งกราวด์ เรียงอักษรไปหา >> ตู้โหลด

ส่วนสายไฟย่อย L N G จากต้นทางจาก CB เรียงตัวหนังสือไป >> ปลั๊กผนัง

ขออนุญาตเม้นท์นะครับ

สมมุติใช้สาย Thaiyazaki แกนเดี่ยวนะครับ

"มิเตอร์ สายไฟ L N เรียงตัวอักษรไป >>> ตู้โหลด"
ที่ผมทำ L เรียงตัวอักษร T หันไปทางเสาไฟฟ้า ส่วน N  เรียงตัว T หันเข้าไปทางบ้าน

"แท่งกราวด์ เรียงอักษรไปหา >> ตู้โหลด"
ที่ผมทำ T หันมาทางบ้านหรือทางตู้ ตัว i หันไปหัวแท่งทองแดง

"ส่วนสายไฟย่อย L N G จากต้นทางจาก CB เรียงตัวหนังสือไป >> ปลั๊กผนัง"
สาย 3cores ตรงนี้ ปกติก็ ตัวอักษรตัวแรก หันมาทางเบรคเกอร์ครับ
Simple & Simple

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 10 กรกฎาคม 2018 เวลา 15:42 น. »

สมมุติใช้สาย Thaiyazaki แกนเดี่ยวนะครับ

"มิเตอร์ สายไฟ L N เรียงตัวอักษรไป >>> ตู้โหลด"
ที่ผมทำ L เรียงตัวอักษร T หันไปทางเสาไฟฟ้า ส่วน N  เรียงตัว T หันเข้าไปทางบ้าน

"แท่งกราวด์ เรียงอักษรไปหา >> ตู้โหลด"
ที่ผมทำ T หันมาทางบ้านหรือทางตู้ ตัว i หันไปหัวแท่งทองแดง

"ส่วนสายไฟย่อย L N G จากต้นทางจาก CB เรียงตัวหนังสือไป >> ปลั๊กผนัง"
สาย 3cores ตรงนี้ ปกติก็ ตัวอักษรตัวแรก หันมาทางเบรคเกอร์ครับ

สงสัยเรื่องสาย N ครับ ทำไมถึงเรียงกลับด้านครับผม รบกวนขยายความสักนิดได้ไหมครับ ตามความเข้าใจคือ L N ต้นทางคือ เสาไฟฟ้าบ้านครับผม

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 10 กรกฎาคม 2018 เวลา 23:38 น. »

สงสัยเรื่องสาย N ครับ ทำไมถึงเรียงกลับด้านครับผม รบกวนขยายความสักนิดได้ไหมครับ ตามความเข้าใจคือ L N ต้นทางคือ เสาไฟฟ้าบ้านครับผม

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

มันสาย core เดียว และกระแสวิ่งกลับไงครับ แต่มีผลจริงไหม ไม่รู้ ๕๕๕ เพราะทดลองเทียบยาก แต่ทำได้ ก็สบายใจครับ
Simple & Simple

ออฟไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันศุกร์ 13 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:46 น. »
N ก็ไปรวมกับ G ที่เสาไฟที่มีหม้อแปลงอยู่ดี?

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2018 เวลา 02:18 น. »
เรื่องทิศทางของสายไฟเอซีถ้าไปหาข้อมูลในตำรานี่มักจะไม่มีบอกไว้น่ะครับ

หรือถ้าบอกก็จะบอกว่าไม่มีทิศทาง สรุปแล้วก็ประมาณว่าเดินยังงัยก็ได้ ผลลัพธ์เหมือนกัน

จะมีก็แต่ข้อมูลที่รู้กันเฉพาะนักเล่นเครื่องเสียงกลุ่มเล็กๆ กลุ่มเดียว

นอกจากข้อมูลที่ถ่ายทอดกันจากนักเล่นสู่เล่นด้วยกันแล้ว ยังมีอีกส่วนนึงก็คือข้อมูลที่ได้มาจาก

คำแนะนำหรือวิธีใช้งานจากผู้ผลิตสายสำหรับงานออดิโอ ซึ่งแต่ละเจ้าก็จะแนะนำต่างกันไป

อันเนื่องมาจากการใช้วัสดุ หรือเทคนิคการออกแบบที่ต่างกัน อย่างเช่น บางเจ้าจะแนะนำให้เดิน

ตามทิศทางที่ระบุไว้ตรงๆ ขณะที่บางเจ้าจะไม่ได้กำหนดทิศทางเดินสายไว้ แต่เมื่อต่อใช้งานแล้วให้เดินทิศ

เดิมตลอด อย่างงี้เป็นต้น พอไม่มีตำราให้อ้างอิง มีแต่ผู้ผลิตสา่ยที่เพิ่มจำนวนมากขึ้นๆ ยิ่งเพิ่มความสับสนให้กับนักเล่น

แต่เท่านี้ยังสับสนไม่พอ ในบ้านเรายังมีนักวิจารณืเครื่องเสียงท่านนึง ออกมาแนะนำให้เดินทิศทางสายแบรนด์นึง

ตรงกันข้ามกับที่ผู้ผลิตสายแนะนำไว้ซะงั้น ไปกันใหญ่ละทีนี้ :yoyo(50):

ส่วนตัวผมเรื่องทิศของสายนี่ บอกตรงๆ ผมฟังออกแค่ไม่กี่ตัว มีสายซิลเวอร์โกลด์ของมุนดอร์ฟนี่

ฟังออกง่ายมาก แค่จ้ิมลอยๆ ในช่องกราวด์ของเต้ารับ พอเสียบกลับด้านปุ๊ปรู้ทันทีเลยว่าเสียงเปลี่ยน

นอกนั้นก็มีสายดีไอวายไม่มียี่ห้อ ซึ่งปรากฎว่าสายที่ผมฟังออกเมื่อกลับทิศ สวนใหญ่ฉนวนจะเป็นเทฟลอน

ทั้งนั้นเลยครับรวมทั้งมุนดอร์ฟด้วย

ออนไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2018 เวลา 08:39 น. »
น้าหนุ่ม สาย silver gold mundorf เสียงเป็นไง ผมอยากลองสายสั้นๆเอามาเดินจาก Inlet เข้า สวิท ในแอมป์หลอด TS audio
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• TAC
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันเสาร์ 14 กรกฎาคม 2018 เวลา 17:09 น. »
น้าหนุ่ม สาย silver gold mundorf เสียงเป็นไง ผมอยากลองสายสั้นๆเอามาเดินจาก Inlet เข้า สวิท ในแอมป์หลอด TS audio

ทีแรกผมเห็นว่าเป็นสายเงิน( ผสมทองนิดเดียว )แกนเดี่ยว ก็เดาไปว่าเสียงคงจะออกบางๆ รายละเอียดเพรียบ เบสคมกระชับ เร็วๆ

ที่ไหนได้ กลับตารปัต เสียงโดยรวมดันออกดาร์ค แต่ว่ากลางแหลมสมูท เนียน ติดหวานหน่อย เบสลูกโต มวลขนาดใหญ่ และหนัก

พูดง่ายๆ ว่าบุคลิก ตรงข้ามกับสายแกนเดี่ยว สายเงินที่เราเคยเจอแบบหน้ามือหลังมือเลยป๋า

ออนไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันจันทร์ 16 กรกฎาคม 2018 เวลา 08:40 น. »

ทีแรกผมเห็นว่าเป็นสายเงิน( ผสมทองนิดเดียว )แกนเดี่ยว ก็เดาไปว่าเสียงคงจะออกบางๆ รายละเอียดเพรียบ เบสคมกระชับ เร็วๆ

ที่ไหนได้ กลับตารปัต เสียงโดยรวมดันออกดาร์ค แต่ว่ากลางแหลมสมูท เนียน ติดหวานหน่อย เบสลูกโต มวลขนาดใหญ่ และหนัก

พูดง่ายๆ ว่าบุคลิก ตรงข้ามกับสายแกนเดี่ยว สายเงินที่เราเคยเจอแบบหน้ามือหลังมือเลยป๋า

ราคาแพงมากอะ ขนาด 1มม ราคาเมตรละ 1800
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• TAC
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันจันทร์ 16 กรกฎาคม 2018 เวลา 09:09 น. »

ราคาแพงมากอะ ขนาด 1มม ราคาเมตรละ 1800

ใช่ๆ ราคาที่ขายถือว่าแพงเกินคุ้มไปละ

เสียงก็ดีอยู่ แต่ไม่ได้ถึงกับเทพอะรขนาดนั้น