ผู้เขียน หัวข้อ: การเดินทางครั้งใหม่ของ พจน์หลังสวน  (อ่าน 295527 ครั้ง)

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
Re: การเดินทางครั้งใหม่ของ พจน์หลังสวน
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 กรกฎาคม 2017 เวลา 12:43 น. »
ขอบลำโพงผุอย่างนั้น  ป๋ายังเอามาอีกหรือครับ :yoyo (80): :yoyo (80):

ขายต่อ สนมะ  :yoyo (100):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
Re: การเดินทางครั้งใหม่ของ พจน์หลังสวน
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 กรกฎาคม 2017 เวลา 13:16 น. »
ขอบลำโพงผุอย่างนั้น  ป๋ายังเอามาอีกหรือครับ :yoyo (80): :yoyo (80):

ขายต่อ สนมะ  :yoyo (100):

ไม่มีที่วางครับพี่

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #882 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 07:56 น. »
:yoyo(62):

ที่ไหนรับเปลี่ยนขอบคุณภาพดีๆบ้าง  :yoyo(12):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #883 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 08:32 น. »
แกะดอกไปให้ช่างแขก จัดการได้เลยครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #884 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 08:37 น. »
แกะดอกไปให้ช่างแขก จัดการได้เลยครับ

เห็นเขาบอกว่า รอนาน อยู่แถว สะพาน2 ช่ายมะครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #885 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 08:41 น. »
แนวเสียงโดนเลยอะ  :yoyo (94):

https://www.youtube.com/watch?v=TKdw2LI2GYM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:48 น. โดย supotboon »

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #886 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:31 น. »
ขนาดขอบผุๆอย่างนั้น  ป๋ายังโดนเลย

นี่ถ้าเปลี่ยนขอบเสร็จ  มันจะขนาดไหน :yoyo(13):
<a href="http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;" target="_blank" class="new_win">http://www.clocklink.com/clocks/5005-green.swf?TimeZone=ICT&amp;</a>

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #887 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 14:10 น. »
เปลี่ยนขอบแล้ว แนวเสียงมีโอกาสเปลี่ยนไปไหมครับ  :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):
Simple & Simple

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #888 เมื่อ: วันศุกร์ 14 กรกฎาคม 2017 เวลา 17:48 น. »
เปลี่ยนขอบแล้ว แนวเสียงมีโอกาสเปลี่ยนไปไหมครับ  :yoyo (100): :yoyo (100): :yoyo (100):

อยู่ที่ฝีมือคนซ่อมมากกว่าครับ

ลำโพง vintage อายุเกิน 30 ปี เปลี่ยนขอบแทบทั้งนั้น

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #889 เมื่อ: วันเสาร์ 15 กรกฎาคม 2017 เวลา 09:02 น. »

เห็นเขาบอกว่า รอนาน อยู่แถว สะพาน2 ช่ายมะครับ

ช่างแขกย้ายไปอยูซอยคู้บอน รามอินทรา กม.8 แล้วครับ

ต้องใช้ขอบที่วัสดุแบบเดียวกันครับ

ออฟไลน์ RA

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #890 เมื่อ: วันเสาร์ 15 กรกฎาคม 2017 เวลา 10:44 น. »

ช่างแขกย้ายไปอยูซอยคู้บอน รามอินทรา กม.8 แล้วครับ

ต้องใช้ขอบที่วัสดุแบบเดียวกันครับ

เห็นด้วยครับ ฝีมือช่างสำคัญ เพราะ align แกน voice coil และให้ได้ศูนย์กลาง
มายืนยัน ช่างแขกงานดีมากครับ เคยใช้บริการลำโพงกับ infinity ตัวเก่า งานเนี๊ยบ  :yoyo (80):

แต่รอนานๆๆๆๆๆ มาก   

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #891 เมื่อ: วันเสาร์ 15 กรกฎาคม 2017 เวลา 11:01 น. »

เห็นด้วยครับ ฝีมือช่างสำคัญ เพราะ align แกน voice coil และให้ได้ศูนย์กลาง
มายืนยัน ช่างแขกงานดีมากครับ เคยใช้บริการลำโพงกับ infinity ตัวเก่า งานเนี๊ยบ  :yoyo (80):

แต่รอนานๆๆๆๆๆ มาก

พอมีช่างคนอื่นมะครับที่มีฝีมือและรอไม่นาน ผมนะใจร้อนอยากฟังเร็วๆ

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #892 เมื่อ: วันเสาร์ 15 กรกฎาคม 2017 เวลา 12:11 น. »
พอมีช่างคนอื่นมะครับที่มีฝีมือและรอไม่นาน ผมนะใจร้อนอยากฟังเร็วๆ

ช้าๆ ได้พร้าเล่มงามครับ รอหน่อยแต่งานเนี๊ยบ

• TAC
« ตอบกลับ #893 เมื่อ: วันเสาร์ 15 กรกฎาคม 2017 เวลา 14:15 น. »
เปลี่ยนขอบไม่มีอะไรยากช่างอื่นก็ได้ครับ ขอให้งานประณีต

ละเอียดซักหน่อยก็โอเคแล้วครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #894 เมื่อ: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2018 เวลา 11:48 น. »
ไม่น่าเชื่อ Amp กะเปี๊ยก TS Audio ka84.2  ขับ ยักษ์ Sansui กระจาย ทั้งเวที ทั้งเสียงร้อง คุมลำโพงซะอยู่หมัดเลย

:yoyo(62):

ออฟไลน์ vichien

• ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #895 เมื่อ: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2018 เวลา 16:12 น. »
เห็นหลอด el84 แล้วคิดถึงสมัยนั้นที่ยกแอมป์จีน g-tech มาลองฟังเลยครับ เสียงดีคอตๆ กว้างโอบล้อม แอมเบี้ยนเต็มห้อง เสียดายที่มันมีฮัม เลยยกไปคืน
แล้วไปเอา el84 se. ของ...มาฟัง แต่แอมเบี้ยนก็ยังสู้แอมป์จีนตัวนั้นไม่ได้

ไม่รู้เจ้า ts ตัวนี้แอมเบี้ยนโอบล้อมดีมั๊ยครับป๋า นอกจากที่ความหวานของหลอดเบอร์นี้ที่มีอยู่แล้วครัช..... :yoyo (77):
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #896 เมื่อ: วันอังคาร 17 กรกฎาคม 2018 เวลา 16:42 น. »
เห็นหลอด el84 แล้วคิดถึงสมัยนั้นที่ยกแอมป์จีน g-tech มาลองฟังเลยครับ เสียงดีคอตๆ กว้างโอบล้อม แอมเบี้ยนเต็มห้อง เสียดายที่มันมีฮัม เลยยกไปคืน
แล้วไปเอา el84 se. ของ...มาฟัง แต่แอมเบี้ยนก็ยังสู้แอมป์จีนตัวนั้นไม่ได้

ไม่รู้เจ้า ts ตัวนี้แอมเบี้ยนโอบล้อมดีมั๊ยครับป๋า นอกจากที่ความหวานของหลอดเบอร์นี้ที่มีอยู่แล้วครัช..... :yoyo (77):

แอมเบี้ยน ไม่เท่าไหร่ แต่ไดนามิค ดี และมี ฮัม นิดหน่อย ต้องเอาหูไปแนบลำโพงถึงได้ยิน

• TAC
« ตอบกลับ #897 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2018 เวลา 11:36 น. »
ป๋าเอาลำโพงไปเปลี่ยนขอบแล้วเหรอครับ

ซันซุยรุ่นนี้หน้ากากเป็นตะแกรงแบบนี้รึเปล่าครับ

เมื่อก่อนที่บ้านผมมีซันซุย รุนรัยไม่รุ 12 นิ้ว 3 ทาง

4 ดอก ขายไปราวๆ ปี 33,34 สมัยนั้นหน้ากากแบบนี้มันดู

เชยสุดๆ ผมเกลี่ยดมากเลย ไม่น่าเชื่อ พอผ่านไป 30

กลับกลายเป็นดูดีไปได้ :yoyo(13):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #898 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2018 เวลา 11:59 น. »
ป๋าเอาลำโพงไปเปลี่ยนขอบแล้วเหรอครับ

ซันซุยรุ่นนี้หน้ากากเป็นตะแกรงแบบนี้รึเปล่าครับ

เมื่อก่อนที่บ้านผมมีซันซุย รุนรัยไม่รุ 12 นิ้ว 3 ทาง

4 ดอก ขายไปราวๆ ปี 33,34 สมัยนั้นหน้ากากแบบนี้มันดู

เชยสุดๆ ผมเกลี่ยดมากเลย ไม่น่าเชื่อ พอผ่านไป 30

กลับกลายเป็นดูดีไปได้ :yoyo(13):
เปลี่ยนเรียบร้อยตั้งนานแล้วครับ ตอนนี้ชอบเสียงมันสุดๆ เสียงเกินราคาไปเยอะมากๆ แต่ตอนนี้ชักคัน อยากจะโม X และสายภายใน  :yoyo(32): (หน้ากากผ้า)

• TAC
« ตอบกลับ #899 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:39 น. »
ไม่น่าเชื่อ Amp กะเปี๊ยก TS Audio ka84.2  ขับ ยักษ์ Sansui กระจาย ทั้งเวที ทั้งเสียงร้อง คุมลำโพงซะอยู่หมัดเลย

TS เจอเนื้อคู่แล้ว เหลือแต่ปราบฮัม แอมป์เก่า เริ่มจากซีภาคจ่ายไฟก่อนเลย

ถ้าอายุเครื่องมันชรามากแล้วก็รึแคปซะ ถ้ายังไม่หายฮัมอีก ก็ต้องมีอะไรหลวมล่ะ

ลองขยับดูอุปกรณ์บนบอร์ด จุดบัดกรี  จุดที่ร้อนๆ R กระเบื้อง ยังแน่นหนาดีรึเปล่า

ตรวจดูไฟจุดไส้หลอดตัวป่วน เป็นสายแกนเดี่ยว ตีเกลียวเส้นใหญ่ แข็งๆ ฉนวนสีแดง

ดูจุดปัดกรีเป็นงัย ซ๊อคเก๊ตหลวมรึเปล่า จุดเชื่อมต่อสายต่างๆ .................ฯลฯ

ไม่แน่แอมป์ TS มีอยู่หลายรุ่นที่เฮียโกแกออกแบบระบบกราวด์ แบบใช้ตัวถังเครื่องทั้งหมดเป็นกราวด์

ซึ่งหมายความว่ามีกระแสรีเทิร์นไหลอยู่ในตัวถัง  ในบางเซทอัพ ถ้าลำโพงไวมากๆ อาจจะมีฮัมให้ได้ยิน

• TAC
« ตอบกลับ #900 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:54 น. »
ผมก็เหมือนกับป๋าล่ะครับ เวลาเจอแมทชชิงอะไรเสียงลงตัวเข้า

ลิสท์รายการโมฯ ผุดขึ้นมาเต็มหัว แต่ต้องหักห้ามใจไว้นิดนึงครับ

จะโมเปลี่ยนอะไรก็แล้วแต่ อย่าเปลี่ยนพร้อมกันทีเดียวหลายๆ จุด

โอกาศน้อยครับ ที่เปลี่ยนหลายอย่างแล้วผลลัพธ์จะออกมาเพอร์เฟคท์

ได้อย่างมักจะต้องมีเสีย( บางทีหลายอย่าง ) ยิ่งลำโพงแตะอะไรก็เสียง

เปลี่ยนยิ่งต้องระวัง

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #901 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2018 เวลา 14:02 น. »

TS เจอเนื้อคู่แล้ว เหลือแต่ปราบฮัม แอมป์เก่า เริ่มจากซีภาคจ่ายไฟก่อนเลย

ถ้าอายุเครื่องมันชรามากแล้วก็รึแคปซะ ถ้ายังไม่หายฮัมอีก ก็ต้องมีอะไรหลวมล่ะ

ลองขยับดูอุปกรณ์บนบอร์ด จุดบัดกรี  จุดที่ร้อนๆ R กระเบื้อง ยังแน่นหนาดีรึเปล่า

ตรวจดูไฟจุดไส้หลอดตัวป่วน เป็นสายแกนเดี่ยว ตีเกลียวเส้นใหญ่ แข็งๆ ฉนวนสีแดง

ดูจุดปัดกรีเป็นงัย ซ๊อคเก๊ตหลวมรึเปล่า จุดเชื่อมต่อสายต่างๆ .................ฯลฯ

ไม่แน่แอมป์ TS มีอยู่หลายรุ่นที่เฮียโกแกออกแบบระบบกราวด์ แบบใช้ตัวถังเครื่องทั้งหมดเป็นกราวด์

ซึ่งหมายความว่ามีกระแสรีเทิร์นไหลอยู่ในตัวถัง  ในบางเซทอัพ ถ้าลำโพงไวมากๆ อาจจะมีฮัมให้ได้ยิน

ตัวนี้ Amp ใหม่ ป้ายแดงเลยครับน้า (ยังเหม็นกลิ่นน้ำยาวานิชอยู่เลย) แต่เมื่อวันก่อน ผมไปสอย RCA 12au7 จำนวน 3 หลอดมาใส่แทน ปรากฎว่า เสียงฮัมลดลงไปเยอะ
ขอถามน้าหนุ่ม คือ ภาคหน้า 3 หลอดในเครื่องใช้ 12ax7 2หลอด และ 12au7 1หลอด และถ้าผมเอา 12au7 มาแทน 12ax7 ในระยะยาว จะมีผลต่อวงจรมะ

• TAC
« ตอบกลับ #902 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2018 เวลา 20:30 น. »
หมายถึงเปลี่ยนเอา 12AU7 แทน 12AX7  ในภาคปรี  คือ 12AU7 ล้วนๆ ใช่มั๊ยครับ

12AU7 ทนกระแสได้สูงกว่า แต่เกนจะราว 1/5 ของ 12AX7 ระยะยาวไม่มีผลเสียอะไรครับ

ถ้าต้องการเกนขยายลดลง ก็เสียบแทนได้เลย แต่ถ้าจะให้ดี เปลี่ยน R cathode

กับ R plate ให้หลอด 12AU7 ให้มันทำงานในจุดที่มันถนัด หรือจุดที่ดิสทอร์ชัน/นอยส์ต่ำดีกว่า

ถ้าไม่รู้จะเอา R ค่าเท่าไหร่ดี ก็เอาค่าเดียวกับ 12AU7 ในวงจรนั่นแหละครับ

หรือถ้าอยากลอง เอา 12AT7 มาเสียบแทนก็ยังได้ครับ เกนราว 3 เท่าของ 12AU7

ปล. เนื่องจากเกนขยายต่ำกว่าเดิม เสียงฮัมจึงลดลงด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 19 กรกฎาคม 2018 เวลา 20:37 น. โดย NooM »

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #903 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กรกฎาคม 2018 เวลา 07:28 น. »
หมายถึงเปลี่ยนเอา 12AU7 แทน 12AX7  ในภาคปรี  คือ 12AU7 ล้วนๆ ใช่มั๊ยครับ

12AU7 ทนกระแสได้สูงกว่า แต่เกนจะราว 1/5 ของ 12AX7 ระยะยาวไม่มีผลเสียอะไรครับ

ถ้าต้องการเกนขยายลดลง ก็เสียบแทนได้เลย แต่ถ้าจะให้ดี เปลี่ยน R cathode

กับ R plate ให้หลอด 12AU7 ให้มันทำงานในจุดที่มันถนัด หรือจุดที่ดิสทอร์ชัน/นอยส์ต่ำดีกว่า

ถ้าไม่รู้จะเอา R ค่าเท่าไหร่ดี ก็เอาค่าเดียวกับ 12AU7 ในวงจรนั่นแหละครับ

หรือถ้าอยากลอง เอา 12AT7 มาเสียบแทนก็ยังได้ครับ เกนราว 3 เท่าของ 12AU7

ปล. เนื่องจากเกนขยายต่ำกว่าเดิม เสียงฮัมจึงลดลงด้วย
:yoyo(53):

• TAC
« ตอบกลับ #904 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:25 น. »

12AU7 RCA เพลทดำ เสียงหนา โรแมนติคดี

แต่หลอดหน้าเหมือนกันหมดทั้ง 3 หลอด ผมว่ามันจะทำให้เสียงมันช้าหนืดไปรึเปล่า

หลอดกลางลองหา RCA clear top หรือพวก telefunken Amperex หรือ

12AU7 ทีเสียงเปิดๆ มาลองผสมดูครับ

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #905 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:58 น. »

12AU7 RCA เพลทดำ เสียงหนา โรแมนติคดี

แต่หลอดหน้าเหมือนกันหมดทั้ง 3 หลอด ผมว่ามันจะทำให้เสียงมันช้าหนืดไปรึเปล่า

หลอดกลางลองหา RCA clear top หรือพวก telefunken Amperex หรือ

12AU7 ทีเสียงเปิดๆ มาลองผสมดูครับ
ผมมี Matshusita อยู่ พอได้มะ

• TAC
« ตอบกลับ #906 เมื่อ: วันศุกร์ 20 กรกฎาคม 2018 เวลา 14:19 น. »
หลอด มัทสึชิตะญี่ปุ่นผมไม่เคยฟัง

พอดีเห็นสามหลอดเหมือนกัน แถมบุคลิกสุดโต่งซะด้วย

ป๋าลองเสียบดูเลยครับ ไม่ชอบก็ถอดเปลี่ยนกลับเหมือนเดิม