ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลองเล่นโปรแกรม REW วัด accoustic ห้อง ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 759 ครั้ง)

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
อยากลองเล่นโปรแกรม REW วัด accoustic ห้อง ช่วยแนะนำด้วยครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 16 กรกฎาคม 2018 เวลา 22:24 น. »
ผมโหลดโปรแกรม REW (Room EQ Wizard) ที่ใช้วัดค่า acoustic ของห้องมาลองเล่น...แต่ยังหาไมค์ไม่ได้ครับ
เห็นในเวปของเค้าเองแนะนำให้ใช้ไมค์ minidsp umik-1 ที่เป็นแบบ usb ลองค้นดูแล้วในไทยไม่เห็นมีใครขาย

พอจะมีน้าท่านไหนเคยใช้หรือมีแหล่งขายไมค์แบบนี้แนะนำบ้างครับ ผมไม่ถนัดซื้อของจากต่างประเทศเท่าไหร่

ถ้ามีขายในไทยหรือน้าท่านไหนมีแต่ไม่ได้ใช้แล้วรบกวนชี้แนะด้วยครับ

It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
Re: อยากลองเล่นโปรแกรม REW วัด accoustic ห้อง ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 31 กรกฎาคม 2018 เวลา 08:42 น. »
นัฐพงศ์น่าจะมีครับ

ก่อนซื้อไมค์ขอแนะนำว่าให้เอาnote bookที่มีไมค์ไปลองก่อนว่าวัดแต่ละครั้งโปรแกรมมันเสถียรหรือไม่ครับ คือค่ามันอาจไม่ตรงและมีความคลาดเคลื่อนสูง แต่การวัดทุกครั้งต้องเท่ากัน ซึ่งหลายโปรแกรมมันทำไม่ได้ครับ เพื่อเลือกโปรแกรมก่อนซื้อไมค์ครับ

ออฟไลน์ EddY

• ชอบคุย
Re: อยากลองเล่นโปรแกรม REW วัด accoustic ห้อง ช่วยแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 31 กรกฎาคม 2018 เวลา 22:53 น. »
นัฐพงศ์น่าจะมีครับ

ก่อนซื้อไมค์ขอแนะนำว่าให้เอาnote bookที่มีไมค์ไปลองก่อนว่าวัดแต่ละครั้งโปรแกรมมันเสถียรหรือไม่ครับ คือค่ามันอาจไม่ตรงและมีความคลาดเคลื่อนสูง แต่การวัดทุกครั้งต้องเท่ากัน ซึ่งหลายโปรแกรมมันทำไม่ได้ครับ เพื่อเลือกโปรแกรมก่อนซื้อไมค์ครับ

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ หากลุ่มคนเล่นเครื่องเสียงที่วัดค่า acoustic ของห้องเองไม่ค่อยมี
ตอนนี้ผมถามเพื่อนที่อยู่ญี่ปุ่นไปไม่รู้ว่าที่นั่นจะหาซื้อได้มั้ย เห็นมี dealer อยู่ด้วย

It's a Beautiful Day Outside But You Don't Know How To Fly

ออฟไลน์ sunsern

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 01 สิงหาคม 2018 เวลา 08:46 น. »
พอวัดได้แล้วและปรับ flat แล้วจะมีเรื่องคุยอีกเยอะเลยครับว่าจะทำอย่างไรให้เสียงลงตัว เพราะการเป็นflatไม่ได้หมายถึงเสียงถูกต้องหรือดีที่สุดแล้ว หลังจากผมปรับห้องค่อนบ้างflatแล้วผมใช้เวลาอีกสองปีในการเข้าใจเรื่องเสียงและปรับเสียงให้ถูกหูและไพเราะสำหรับทุกเพลงครับ