ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมายังที่เดิม  (อ่าน 1728 ครั้ง)

ออฟไลน์ Moonoi

• คุยเก่งมาก
  • Minimalist
กลับมายังที่เดิม
« เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:19 น. »
เมื่อเช้าแวะไปฟังเพลงที่ห้องพี่ศักดิ์ (KTT)

เสียงแว๊ปแรก  ทุกอย่างมันเปลี่ยนไปหมดเลยนี่นา

หลายๆสิ่งที่ผมไม่เคยสังเกตุเลย  ก็เพิ่งจะตกผลึกวันนี้เอง

ขอบอกว่าห้องนี้  ใช้ของเกรดคุณภาพ  ในราคาที่จับต้องได้  รวมทั้งให้ความสำคัญ 4 เรื่อง
  • Room Accoustics
  • ระบบไฟฟ้า
  • ชุดเครื่องเสียง
  • การ setup
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:56 น. โดย Moonoi »

Re: กลับมายังที่เดิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:27 น. »
ขอเริ่มที่ชุดเครื่องเสียงก่อน

ชุดที่ฟังนี้เปลี่ยนแปลงยกชุดเลย ตั้งแต่
  • File Player ก็เป็น Charus รุ่นใหม่
  • แอมป์ก็เหลือแค่สองชิ้น เป็น Mono Block CLASS A
  • ลำโพง Bookself แค่ใช้ดอกลำโพงเดิม  แต่เปลี่ยนตัวถัง และ network crossover ใหม่หมด
  • ที่ยังเหมือนเดิมคือ
  • สายลำโพงและสายสัญญาณยังใช้ Duelund
  • ส่วนสายไฟ AC ก็ใช้สายไฟคอมพิวเตอร์เส้นใหญ่หน่อย
  • ขาตั้งเป็นขาเหล็กของ KTT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:32 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:50 น. »
ขอบอกว่า ลำโพง Bookself ให้เสียงเบสได้ขนาดนี้เลยเหรอ

ผมชอบเสียงต่ำ กลางต่ำ รวมทั้งแรงปะทะ มากกว่า KEF LS50 ที่เคยใช้อีก

เมื่อเทียบกับลำโพง KTT รุ่นก่อน
  • เสียงของชิ้นดนตรีดูสมจริงขึ้น เครื่องดนตรี accoustics อย่าง ซอ เปียโน ไวโอลิน ดูเป็นธรรมชาติมากกว่าเดิม
  • ช่องว่างระหว่างชิ้นดนตรี  ชัดเจนมาก
  • มิติเสียงในแนวลึก  ผมถูกใจสุดๆ กระชับ  แม้จะเก็บตัวเร็วไปนิด
  • มิติแนวกว้าง  อยากได้มากกว่านี้อีกหน่อย (หน่อยเดียวจริงๆ)  แต่เท่านี้ก็ไม่ได้เสียหายอะไร
  • ที่ชัดเจนจริงๆคือ  ลำโพงรุ่นใหม่จะฟังได้นานกว่าเก่าโดยไม่ล้าหู
  • เพื่อให้หายคาใจเลยขอเพลงที่เป็นโซโลกลอง   และเป็นอย่างที่คิดครับ  เสียงกลองดูสมจริง กระเดืองลึกถูกใจ

ความชอบส่วนตัว  ผมจะชอบเสียงที่เก็บตัวช้าลงกว่านี้นิดหนึ่ง  ambient แถมมามากกว่านี้อีกนิดๆ  (เข้าใจว่าชุดนี้ใช้หลอด PSVANE รุ่นประหยัด ปรับหลอด--เสียงน่าจะไปได้อีกไกล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:49 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:53 น. »
สิ่งที่ต่างจากลำโพงรุ่นเดิมชัดเจนคือ  ตัวถังใช้เป็นไม้ walnut ลายไม้สวยมาก  เก็บสีได้เรียยร้อยมากๆ

บริษัทที่ผลิตตัวถังให้  ทำตัวถังลำโพงให้แบรนด์ดังๆระดับโลกมากมาย

ของจริงลายไม้สวยกว่ารูปที่ผมถ่ายไว้อีก ผิวเนียนมาก

แถมลำโพงนี้มี sensitivity ประมาณ 90 dB เคยมีลูกค้าเอาแอมป์หลอด 9 วัตต์มาลอง  ขับได้สบายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:55 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:57 น. »
ขอพักทานข้าวก่อนนะครับ

เดี๋ยวมาเหลาให้ฟังกันต่อ

:yoyo (100): :yoyo (100):

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:37 น. »
ยังเลือกฟังเพลงหลากหลายแนวเหมือนเดิม  ถึงแม้ว่าลำโพงคู่เก่าจะให้เสียงที่ดิบและหนากว่านี้  แต่ฟังนานๆก็จะล้าหูมากๆ 

เสียงมันจะดูเยอะและเต็มไปหมด

ส่วนตัวแล้ว  ชอบเสียงลำโพงคู่ใหม่มากกว่าเก่า ฟังสบายขึ้น ฟังเพลงได้ทุกแนว

เสียดายตรง  ลืมลองฟังเพลงคลาสิค

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:41 น. »
ที่ชอบมากเหมือนกันก็ แอมป์ตัวใหม่ ที่ใช้
  • หลอดเล็กเป็น Input
  • 300B เป็น driver
  • และ 845 เป็น output

ทำให้ผมนึกถึงการออกแบบแอมป์ Cary 805AE ที่ใช้หลอด driver กับ output แบบนี้

ผมเดาว่า  แอมป์ตัวนี้น่าจะใช้หลอดได้ทนมาก  ไม่กินหลอดเหมือนการใช้หลอดเล็กๆ มาเป็นหลอด drive

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:43 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:46 น. »
อย่างที่บอกครับ  สิ่งที่ผมไม่เคยให้ความสำคัญเลยก็เรื่อง room accoustics

หลายๆครั้งที่เราไม่จบ(รวมผมด้วย) กับชุดเครื่องเสียงสักที "ก็จากสภาพห้องนี่แหละ"

ห้องนี้  ผนังสี่ด้านเป็นปูนฉาบธรรมดา  แค่ออกแบบตรงมุมฉากต่างๆของห้องให้เป็น 45 องศา

แล้วก็ใส่ Bass Trap กับ diffusor ด้านหลังกับด้านข้าง

แค่นี้ก็จบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:54 น. โดย Moonoi »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 13:48 น. »
เช่นเดิมครับ  อย่าเชื่อสิ่งที่ผมเล่านะครับ

เข้าไปลองฟังเองน่าจะดีกว่า

หมายเหตุ : มาฟังเพลงห้องนี้ที่ไร  กลับบ้านฟังชุดตัวเองไม่เพราะเลย  :yoyo (99): :yoyo (99):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 20:05 น. »
ขอบคุณน้าหมู  :yoyo (81): ที่เมื่อเช้าแวะมาเยี่ยมเยียน และช่วยเขียนรีวิวรายงานผลการรับฟังให้สมาชิกได้ทราบ

ท่านใดอ่านรีวิวน้าหมูแล้ว อยากจะลองฟังเสียงบ้าง เชิญนะครับ......ยินดีต้อนรับทุกท่าน

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันอังคาร 24 กรกฎาคม 2018 เวลา 20:34 น. »
เช่นเดิมครับ  อย่าเชื่อสิ่งที่ผมเล่านะครับ

หมายเหตุ : มาฟังเพลงห้องนี้ที่ไร  กลับบ้านฟังชุดตัวเองไม่เพราะเลย  :yoyo (99): :yoyo (99):

อย่างนี้ต้อง  :yoyo(64): ระเบิดชุดสถานเดียวครับน้าหมูน้อย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันพุธ 25 กรกฎาคม 2018 เวลา 11:23 น. »

อย่างนี้ต้อง  :yoyo(64): ระเบิดชุดสถานเดียวครับน้าหมูน้อย

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ชุดแล้วครับ  อยู่ที่อคูสติคของห้องมากกว่า    :yoyo (99): :yoyo (99):

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันพุธ 25 กรกฎาคม 2018 เวลา 12:29 น. »

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ชุดแล้วครับ  อยู่ที่อคูสติคของห้องมากกว่า    :yoyo (99): :yoyo (99):
ส่วนผมปัญหาอยู่ที่ ตังค์ในกะเป๋าครับ  :yoyo (99):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันพุธ 01 สิงหาคม 2018 เวลา 12:04 น. »
ห้องพี่ศักดิ์ผมจะเข้าไปฟังหลายรอบแล้ว ติดนู่นติดนี่ทุกที เห็นว่าชุดไหนขึ้นโชว์

เป็นเสียงดีไปหมด

ห้องดีมีชัยไปกว่าครึ่ง อคุสติดดี สัดส่วนดี  ไม่ลดทอนหรือเพิ่มสิ่งแปลกปลอม

แต่น้าหมูอย่าลืมเรื่องเรื่องแมทชิงด้วยนะครับ

เหมือนกับเอาเครื่องเสียงแบรนด์ดังเสียงดี จับโมใส่อุปกรณ์ระดับท๊อปของวงการ

แล้วสุดท้ายต้องรื้อเอาออก ใส่ของเดิมเสียงดีกว่า ผมเจอประจำ ได้อย่างนึง แต่ต้องแลกกับอีกอย่าง

สองอย่าง หรือหลายอย่าง

แมทชชิ่งที่ต้องพิจารณาก็มีหลายมิติ ทั้งไฟฟ้า อคุสติค บุคลิกเสียง.......... ฯลฯ เยอะจริงๆ

และต้องให้เครดิตสำหรับฝีมือการเซทอัพด้วยครับ ตั้งแต่เลือกเครื่องมาประกอบในชุด จนถึงจัดวางลำโพง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันพุธ 01 สิงหาคม 2018 เวลา 18:33 น. »
ห้องพี่ศักดิ์ผมจะเข้าไปฟังหลายรอบแล้ว ติดนู่นติดนี่ทุกที เห็นว่าชุดไหนขึ้นโชว์

ห้องดีมีชัยไปกว่าครึ่ง อคุสติดดี สัดส่วนดี  ไม่ลดทอนหรือเพิ่มสิ่งแปลกปลอม

แต่น้าหมูอย่าลืมเรื่องเรื่องแมทชิงด้วยนะครับ

เหมือนกับเอาเครื่องเสียงแบรนด์ดังเสียงดี จับโมใส่อุปกรณ์ระดับท๊อปของวงการ

แล้วสุดท้ายต้องรื้อเอาออก ใส่ของเดิมเสียงดีกว่า ผมเจอประจำ ได้อย่างนึง แต่ต้องแลกกับอีกอย่าง

แมทชชิ่งที่ต้องพิจารณาก็มีหลายมิติ ทั้งไฟฟ้า อคุสติค บุคลิกเสียง.......... ฯลฯ เยอะจริงๆ

และต้องให้เครดิตสำหรับฝีมือการเซทอัพด้วยครับ ตั้งแต่เลือกเครื่องมาประกอบในชุด จนถึงจัดวางลำโพง

เห็นด้วยเลยครับน้าหนุ่ม

พอสะสมความรู้ไปเรื่อยๆ  เลยรู้ว่าห้องพี่ศักดิ์ทำอคูสติคเท่าที่จำเป็น เสียงดี  แล้วไม่เปลืองด้วย

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 สิงหาคม 2018 เวลา 07:49 น. »

:yoyo (80): :yoyo (80):

ออฟไลน์ robyrd

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันอังคาร 11 กันยายน 2018 เวลา 11:45 น. »
ผมว่าเรื่องห้อง และระบบไฟ น่าจะเอากลับมาทบทวน แล้วหาข้อสรุปในการทำห้อง ให้ได้ลองกันดีไหมครับ

จากการที่ได้ทดลองทำ พูดคุยกับทั้งผู้ผลิต คนออกแบบห้อง ยังหาข้อสรุปลงตัวไม่ได้เลย อาทิ ผนังแบบไหนดี ควรสองชั้นกันเสียงไหม หรือว่าพื้น ฝ้าต้องทำให้แข็งแรงประมาณไหน ถึงจะรองรับเบส ลำโพงได้ดี

ซึ่งตัวผมเองก็อยากจบในการทำห้องแล้วเหมือนกัน งบประมาณที่ใช้จ่ายไปกับสิ่งที่ได้มา ยังไม่น่าพอใจนัก ปีหน้าว่าจะควักเพิ่มปรับปรุงห้องใหม่อีกครับ แค่อยากเจ็บแต่จบแล้วครับ สำหรับเรื่องห้อง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพุธ 12 กันยายน 2018 เวลา 12:47 น. »
ผมว่าเรื่องห้อง และระบบไฟ น่าจะเอากลับมาทบทวน แล้วหาข้อสรุปในการทำห้อง ให้ได้ลองกันดีไหมครับ

จากการที่ได้ทดลองทำ พูดคุยกับทั้งผู้ผลิต คนออกแบบห้อง ยังหาข้อสรุปลงตัวไม่ได้เลย อาทิ ผนังแบบไหนดี ควรสองชั้นกันเสียงไหม หรือว่าพื้น ฝ้าต้องทำให้แข็งแรงประมาณไหน ถึงจะรองรับเบส ลำโพงได้ดี

ซึ่งตัวผมเองก็อยากจบในการทำห้องแล้วเหมือนกัน งบประมาณที่ใช้จ่ายไปกับสิ่งที่ได้มา ยังไม่น่าพอใจนัก ปีหน้าว่าจะควักเพิ่มปรับปรุงห้องใหม่อีกครับ แค่อยากเจ็บแต่จบแล้วครับ สำหรับเรื่องห้อง

ระบบไฟไม่ยากหรอกครับ แค่ทำ ground ดีๆ ถ้าได้ความต้านทานต่ำกว่า 1 โอหม์ได้ก็ยิ่งดี ผมใช้สายกราวนด์ Thai Yasaki 25 sq. mm. แค่ต้องระวังว่า ground rod บ้านเราไม่อยู่ใกล้กับ ของข้างบ้าน ไม่อย่างนั้น เราจะเป็นที่ลงดินให้ข้างบ้านด้วย

ส่วนเรื่อง room accoustics ที่เก่งจริงๆในบ้านเรา นับคนได้ครับ จบง่ายๆแบบพี่ศักดิ์ก็ได้  ไม่เปลืองดี
1) ฝ้าต้องแข็งแรงเพียงพอ ไม่สั่นเมื่อเจอเบสหนักๆ  อย่างห้องพี่ศักดิ์ใช้ U Bar ขนาด 1 นิ้วแล้วตีโครงให้ละเอียดหน่อย แล้วใช้ฝ้าแผ่นเรียบก็พอ ก่อนปิดฝ้า ลองเคาะโครงอลูฯด้วยนะครับว่ามี Vibration ไหม (ต้องลองหัดเคาะเหมือนกัน อิอิ)
2) จุดเข้ามุมที่เป็นฉาก ควรทำเป็น 45 องศา
3) ใช้ diffusor บ้าง โดยเฉพาะด้านหลังลำโพง อันนี้สำคัญครับ ยี่ห้อที่คุณภาพดีๆ จะให้มิติแนวลึกที่ดีมากๆ
4) ถ้าอยากใช้ bass trap ก็ใช้ยี่ห้อดีๆไปเลย ไม่งั้นผลเสียอาจจะเยอะกว่าก็ได้

ส่วนเรื่อง ทำไมต้องทำผนังสองชั้น มันมีหลักการง่ายๆครับว่า เสียงด้านในและด้านนอกควรแตกต่างกันไม่น้อยกว่า 10 dB พี่ศักดิ์วางแผนไว้ดีครับที่ “ห้องฟังเพลงอยู่กลางบ้าน”  มีห้องอื่นหรือที่ว่างประกบทุกด้าน เลยไม่ต้องทำผนังสองชั้น หรือใส่ใยชนวนไว้ในช่องว่างระหว่างกำแผงกับผนังที่ทำขึ้น ชื่ออะไร ... rock นี่แหละ

หมายเหตุ : ทำเท่าที่แม่บ้านไม่ตาเขียวนะครับ ไม่อย่างนั้น ชุดอาจจะหายไปด้วย

:yoyo (100):  :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพุธ 12 กันยายน 2018 เวลา 13:23 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ robyrd

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 13 กันยายน 2018 เวลา 08:40 น. »
แจ่มเลยครับ แบบนี้แหละครับ ที่มือใหม่ มือเก่าหลายท่านต้องการ เพราะผ่านการลองผิดถูกมาแล้ว จะได้มาหาขอสรุปเลยว่าแบบไหนได้ผลดีที่สุดในงบประมาณที่ไม่หนักเกินไป
ถึงแม้อยากจะเจ็บ แต่จบเรื่องก็ไม่ง่าย อย่างที่พี่ Moonoi บอกไว้ว่า มืออาชีพที่เก่งจริง ทำได้ผลจริง มีนับคนได้ ซึ่งจะรู้จักในวงแคบๆเท่านั้น

ผมขอเปิดประเด็นเพิ่มเติมแบบนี้ได้ไหมครับ
1. ห้องฟังล้วนๆ ของพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ห้องที่ได้รับการยอมรับว่าเสียงดี คือแค่เดินเข้าไปในห้อง ยังไม่ต้องฟังเพลง ก็รู้เลยว่าเสียงดี อาทิ ห้องพี่ศักดิ์ ผมเคยไปตอนเป็นห้องเก่านะครับ ความเห็นของผมคือ เป็นห้องที่เข้าไปแล้วมีเสียงโทนเย็น เสียงราบเรียบไม่มีเสียงไหนโดดขึ้นมา ทำให้เมื่อฟังเพลงเราจะได้ยินเสียงที่สมดุล มี Tonal Balance ที่ดี
2. ห้องที่ได้รับการยอมรับว่าเสียงดี อยากรบกวนขอให้ช่วยแจกแจงกระบวนการทำ (หากทำเอง) หรือหากจ้างมืออาชีพมาช่วยทำ เผื่อเราจะเชิญพี่ๆ มืออาขีพมาช่วยให้ความรู้เราได้ครับ

หวังว่าจะมีเพื่อนๆ พี่ๆ มาช่วยกันตอบเยอะนะครับ

ระบบไฟไม่ยากหรอกครับ แค่ทำ ground ดีๆ ถ้าได้ความต้านทานต่ำกว่า 1 โอหม์ได้ก็ยิ่งดี ผมใช้สายกราวนด์ Thai Yasaki 25 sq. mm. แค่ต้องระวังว่า ground rod บ้านเราไม่อยู่ใกล้กับ ของข้างบ้าน ไม่อย่างนั้น เราจะเป็นที่ลงดินให้ข้างบ้านด้วย

ส่วนเรื่อง room accoustics ที่เก่งจริงๆในบ้านเรา นับคนได้ครับ จบง่ายๆแบบพี่ศักดิ์ก็ได้  ไม่เปลืองดี
1) ฝ้าต้องแข็งแรงเพียงพอ ไม่สั่นเมื่อเจอเบสหนักๆ  อย่างห้องพี่ศักดิ์ใช้ U Bar ขนาด 1 นิ้วแล้วตีโครงให้ละเอียดหน่อย แล้วใช้ฝ้าแผ่นเรียบก็พอ ก่อนปิดฝ้า ลองเคาะโครงอลูฯด้วยนะครับว่ามี Vibration ไหม (ต้องลองหัดเคาะเหมือนกัน อิอิ)
2) จุดเข้ามุมที่เป็นฉาก ควรทำเป็น 45 องศา
3) ใช้ diffusor บ้าง โดยเฉพาะด้านหลังลำโพง อันนี้สำคัญครับ ยี่ห้อที่คุณภาพดีๆ จะให้มิติแนวลึกที่ดีมากๆ
4) ถ้าอยากใช้ bass trap ก็ใช้ยี่ห้อดีๆไปเลย ไม่งั้นผลเสียอาจจะเยอะกว่าก็ได้

ส่วนเรื่อง ทำไมต้องทำผนังสองชั้น มันมีหลักการง่ายๆครับว่า เสียงด้านในและด้านนอกควรแตกต่างกันไม่น้อยกว่า 10 dB พี่ศักดิ์วางแผนไว้ดีครับที่ “ห้องฟังเพลงอยู่กลางบ้าน”  มีห้องอื่นหรือที่ว่างประกบทุกด้าน เลยไม่ต้องทำผนังสองชั้น หรือใส่ใยชนวนไว้ในช่องว่างระหว่างกำแผงกับผนังที่ทำขึ้น ชื่ออะไร ... rock นี่แหละ

หมายเหตุ : ทำเท่าที่แม่บ้านไม่ตาเขียวนะครับ ไม่อย่างนั้น ชุดอาจจะหายไปด้วย

:yoyo (100):  :yoyo (100):

ออฟไลน์ surapong

• รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพุธ 26 กันยายน 2018 เวลา 10:06 น. »
rock wool หรือเปล่าน้าหมู
Simple & Simple

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 กันยายน 2018 เวลา 07:54 น. »
rock wool หรือเปล่าน้าหมู

ใช่ครับ ลองฟังแล้ว สงัดดีมาก