ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอความเห็นเรื่องฟร้อนติดรถยนต์  (อ่าน 677 ครั้ง)

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอความเห็นเรื่องฟร้อนติดรถยนต์
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 29 กรกฎาคม 2018 เวลา 11:04 น. »
ขอรบกวนพี่ๆ ฟันธงหน่อยครับ ระหว่างฟร้อน pioneer avh-a205bt กับ kenwood ddx418bt  ใช้กับลำโพง focal แกนร่วม อยากทราบว่าตัวไหนเข้ากับลำโพงแล้วเสียงฟังสบาย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pjpjpj

• ชอบคุย
Re: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอความเห็นเรื่องฟร้อนติดรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 01 สิงหาคม 2018 เวลา 22:53 น. »
ขอรบกวนพี่ๆ ฟันธงหน่อยครับ ระหว่างฟร้อน pioneer avh-a205bt กับ kenwood ddx418bt  ใช้กับลำโพง focal แกนร่วม อยากทราบว่าตัวไหนเข้ากับลำโพงแล้วเสียงฟังสบาย ขอบคุณครับ

ผมพึ่งไปติด kenwood ddx 9018s มา ใช้ focal อยู่เหมือนกันครับ ตอนแรกก็ลังเลระหว่าง kenwood, pioneer, clarion แต่ร้านที่เคยเอารถไปทำ แนะนำ kenwood เพราะตั้งแต่ที่ jvc รวมกับ kenwood ทาง kemwood ก็พัฒนาสินค้าจับตลาดบน ส่วนpioneer พยายามตีแบรนด์จีน ทำให้ kenwood หลายรุ่นใช้ชิ้นส่วนข้างในดีกว่า pioneer ในรุ่นที่ใกล้เคียงกัน และระบบการทำงานสมูทกว่า pioneer ส่วน clarion ไม่มีตัวแทนในไทย ทางร้านแนะนำให้ลงทุนกับ dsp ด้วยรับ เพราะ dsp สมัยใหม่จูนดีๆ เห็นผลกว่างบที่ลงไปกับ front

ก่อนจะติดก็ไปสอบถามที่อีกร้านนึงที่เคยทำ เค้าก็แนะนำว่าตอนนี้ kenwood ดีสุด และที่ร้านมีเครื่องตัวอย่างให้กดเล่นดู ก็โอเค ถึงแม้จะไม่ชอบ interface สักเท่าไหร่

สรุปเลยเปลี่ยน front จาก alpine 9855 เป็น kenwood ddx 9018s + dsp เสียงที่ได้ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ มิติ, โทนเสียงดีขึ้นพอสมควรครับ ตอนนี้รอเบิร์น แล้วค่อยเข้าไป fine tune dsp อีกทีนึงครับ

อาจจะตอบไม่ตรงประเด็น แต่อยากให้ลองไปกดเล่นดูการทำงานหลักๆว่าเราชอบ interface ไหม มี lack หรือป่าว การเชื่อต่อมือถือ หรือ อุปกรณ์ต่างๆโอเคไหม  เสียงอาจจะไม่ต่างกันมาก ถ้าจะให้ดูใส่ dsp เข้าไปในระบบ มันช่วยได้เยอะจริงๆ ตอนแรกคิดว่าเสียงจะแข็งๆ แห้งๆ แต่พอลองในรถตัวอย่างแล้วรู้เลยว่า digital audio มันพัฒนาขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
Re: ขอนอกเรื่องหน่อยครับ ขอความเห็นเรื่องฟร้อนติดรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 สิงหาคม 2018 เวลา 20:13 น. »
ขอบคุณครับ กำลังชั่งใจอยู่พอดี