ผู้เขียน หัวข้อ: จะ up แอมปหลอดขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 374 ครั้ง)

ออฟไลน์ owen

• คุยเก่งมาก
จะ up แอมปหลอดขอความเห็นหน่อยครับ
« เมื่อ: วันเสาร์ 04 สิงหาคม 2018 เวลา 16:05 น. »
- อินติเกรท Cayin A845
- Conraj Johnson Pv10al+ ts 501 รุ่น 50 ปี 
- Melody An 211
-อินติเกรท Ts 211 แต่ Up หลอด 211 เป็น T series  หรือ รุ่นที่ทำโคลน 1 ต่อ 1
   จะไปทางไหนดีครับ   *** เคยไปฟัง ts 501  แล้วแต่ สภาพแวดล้อม ไม่เอื้ออำนวย สายไฟ ซ้ายขวา คนละขนาด  cd เป็น เครื่องราคาพันกว่าบาท  เลยจับอะไรไม่ค่อยได้  แต่ชอบตรงสวย และต่อขนาน แรงดี** ไม่อยากเชื่อมั่นตัวเองมากเกินไป ขอความเห็นหน่อยครับน้าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 04 สิงหาคม 2018 เวลา 16:20 น. โดย owen »

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: จะ up แอมปหลอดขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 สิงหาคม 2018 เวลา 12:31 น. »
PV10AL + TS501 น่าจะได้เปรียบช้อยส์อื่นตรงโทนนัลบาลานซ์ของภาคปรี

ถ้ายังข้องใจ ก้อเอาสายไฟกับ CDP ของตัวเอง กลับไปลองอีกรอบสิครับ

ออฟไลน์ newnew

Re: จะ up แอมปหลอดขอความเห็นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 สิงหาคม 2018 เวลา 13:37 น. »
ผมเคยเล่น cayin a100t. กินหลอดน่าดูครับ ผมเปลี่ยน ทุกๆ 2 ปีครับ kt88 x 8 หลอด
ไม่ไหวครับ. น่าจะ bias กระแส แรงครับ.   เลยไม่รู้ว่า ตัว cayin 845 จะมาแนวเดียวกันไม๊

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC. But when either type of source is truly superb, you get angels hovering, singing lullabies.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 สิงหาคม 2018 เวลา 17:46 น. »
PV10AL + TS501 น่าจะได้เปรียบช้อยส์อื่นตรงโทนนัลบาลานซ์ของภาคปรี

ถ้ายังข้องใจ ก้อเอาสายไฟกับ CDP ของตัวเอง กลับไปลองอีกรอบสิครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ 05 สิงหาคม 2018 เวลา 17:48 น. »
ผมเคยเล่น cayin a100t. กินหลอดน่าดูครับ ผมเปลี่ยน ทุกๆ 2 ปีครับ kt88 x 8 หลอด
ไม่ไหวครับ. น่าจะ bias กระแส แรงครับ.   เลยไม่รู้ว่า ตัว cayin 845 จะมาแนวเดียวกันไม๊
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันจันทร์ 06 สิงหาคม 2018 เวลา 09:29 น. »
              เล่นแอมป์หลอดบางยี่ห้อ เสียงดีแต่กินหลอด   ถือให้ความสุขระยะสั้น!!   คงไม่เหมาะศก.ยุคปัจจุบัน!      เล่นแป๊ปๆเสียงเงินอีกแล้ว!   มันควรหาตัวที่ให้ความสุขระยะยาวดีกว่า      เคยเล่นยี่ห้อนี้เหมือนกันซื้อมาแบบแกะกล่องไม่ได้ลองที่ร้าน   พอมาที่บ้านยังไม่ทันเล่นเลยหลอดสีแดงว๊าป!  ดีไม่ดูดมือเอา!     ถือ ตัวสุดท้ายปิดฉากแอมป์หลอดสำหรับผม   แต่ถ้าชอบแอมป์หลอดลองหา  int. แบบไฮบริดดีกว่า เคยเล่น Ensemble tiger b50   เสียงดีประทับใจมาก! แถมภาคปรีไม่กินหลอด ซื้อทีเดียวจบใช้ไปจนลืม!   เพราะหลอดเล็กมีอายุการใช้แบบลองไทม์  ใช้จนเบื่อไปเอง!! :yoyo (100):

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 06 สิงหาคม 2018 เวลา 17:30 น. »
พิมพผิด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันจันทร์ 06 สิงหาคม 2018 เวลา 17:32 น. »
              เล่นแอมป์หลอดบางยี่ห้อ เสียงดีแต่กินหลอด   ถือให้ความสุขระยะสั้น!!   คงไม่เหมาะศก.ยุคปัจจุบัน!      เล่นแป๊ปๆเสียงเงินอีกแล้ว!   มันควรหาตัวที่ให้ความสุขระยะยาวดีกว่า      เคยเล่นยี่ห้อนี้เหมือนกันซื้อมาแบบแกะกล่องไม่ได้ลองที่ร้าน   พอมาที่บ้านยังไม่ทันเล่นเลยหลอดสีแดงว๊าป!  ดีไม่ดูดมือเอา!     ถือ ตัวสุดท้ายปิดฉากแอมป์หลอดสำหรับผม   แต่ถ้าชอบแอมป์หลอดลองหา  int. แบบไฮบริดดีกว่า เคยเล่น Ensemble tiger b50   เสียงดีประทับใจมาก! แถมภาคปรีไม่กินหลอด ซื้อทีเดียวจบใช้ไปจนลืม!   เพราะหลอดเล็กมีอายุการใช้แบบลองไทม์  ใช้จนเบื่อไปเอง!! :yoyo (100):
  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2018 เวลา 19:21 น. »
เมโลดี 211 นี่หลอด 211 ใช่รุ่นโมโน คู่นึงเป็นล้าน( เจ็ดหลัก )รึเปล่าครับ

ขยิ่น 845 ก็คงเป็น 845 โห เล็งแต่หลอดเครื่องรับส่งวิทยุ ไดเรคฮีทไตรโอดทั้งนั้นเลย

พูดถึงเรื่องกินหลอดไม่กินหลอด ถ้าทุกอย่างปกติ น่าจะเป็นที่หลอดครับ ไม่ใช่เครื่อง

สมัยผมใช้แอมป์ TS ใช้หลอด KT88 ข้่างละ 8 หลอด เปลี่ยนหลอดเป็นว่าเล่น

หลอดที่ใช้ต้องเป็นหลอดคัด ถึงจะใช้ยาวหน่อย แต่หลอดเครื่องรับวิทยุ ออกแบบมา

ใช้ไฟระดับพันโวลต์ ใช้ทนกว่าเยอะ อย่างของผมหลอด 845B ของชูกวง ขนาดไบอัสไฟร่วม

85% ของค่า PD สูงสุด ผมใช้มาเกิน 15 ปีแระ เสียงยังใสปิ๊งยุเลย

ออนไลน์ Witti

• รุ่นใหญ่
    • DIbY SWIT
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2018 เวลา 20:01 น. »
หลอดใหญ่ๆ ก็อยากเล่นอยู่เหมือนกันนะครับ เคยสั่งหม้อแปลง 845 push-pull มาไว้เก็บไว้..จนขายไปแล้ว
ก็ยังคงคิดอยู่ว่ายังอยากเล่น แต่คงไม่ต่อเองแล้วล่ะครับ ไม่มีเวลา  :yoyo(11):
ใจผมชอบ 845 มากกว่า 211 ในทำนองเดียวกันกับที่ชอบ 6SN7 มากกว่า 6SL7 ครับ
ส่วนเรื่อง กินหลอด ถ้าหลอดได้ bias ที่เหมาะสม หลอดจะก็อายุยืนยาวพอๆหรือมากกว่าที่ระบุไว้ใน spec ของตัวเค้าเองนะครับ :yoyo(58):