ผู้เขียน หัวข้อ: เคยต่อลำโพง biwiring แบบนี้ไหมครับ  (อ่าน 435 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ranger

• คุยเก่งมาก
เคยต่อลำโพง biwiring แบบนี้ไหมครับ
« เมื่อ: วันศุกร์ 10 สิงหาคม 2018 เวลา 11:10 น. »
ไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยแต่ก็ได้อ่านที่เพื่อนๆคุยกันบ้างครับ

วันนี้นึกสนุก เข้าไปหาอ่านในเวบเมืองนอก
คันไม้คันมือ ไม่รอช้า ลงมือเลย

เจ้า int plinius hiato ของผมมีขั้วต่อสายลำโพง2ชุด A กับ B
ลำโพง usher be 10 dmd ก็มีขั้วสายลำโพง2 ชุด low กับ hi
ปกติก็ต่อสายลำโพงเข้าชุดเดียวโดยใช้ jumper ของ cardas

ผมลองต่อใหม่ แค่อยากลอง อยากรู้ว่าจะมีอะไรแตกต่างยังไง

สายลำโพงเดิม pad aqueous ผมย้ายมาต่อเข้าชุด hi ของลำโพงทั้ง2ข้าง
ถอด jumpers ออก เอาสายลำโพงธรรมดาๆ ต่อจากขั้วลำโพงชุด B จาก hiato
ลากเข้ามาต่อที่ขั้วชุด low ของลำโพง usher

ตรวจตราความเรียบร้อย โดยเฉพาะให้แน่ใจเรื่องไม่สลับขั้ว รวมทั้งเอา jumpers ออกแน่ๆ
เรียบร้อย ลงมือฟัง

โห .. ค่อนข้างตกใจ! :yoyo(73):
เสียงมันเปิดโล่งออกมา รายละเอียด เสียงเล็กๆน้อยๆมาอีกเพียบ
มิติด้านกว้างด้านลึกขยายออกมาอีก!
เสียงนักร้องเป็นตัวเป็นตนมากขึ้น ลอยสูงกว่าเดิมอีกเล็กน้อย
ยกเว้นเสียงเบสที่อาจจะดูไม่ค่อยกระชับเท่าไหร่

ผมไม่กล้าพูดว่าเสียงดีกว่าเดิม
แต่สิ่งที่ได้ยิน มันแตกต่าง มันไม่เหมือนกับที่ผมนั่งฟังของผมอยู่ประจำ
ให้ตายสิ โรบิน !!

รายละเอียดก็อย่างที่เขียนไว้ข้างบนครับ

อยากจะใช้คำว่า ทึ่ง กับความเปลี่ยนแปลงที่ได้ยิน

อดรนทนไม่ได้
ต้องมาแชร์กับเพื่อนๆ เป็นการหาประสบการณ์อีกอย่างที่ไม่เคยลอง
ไม่ใช่วิธีการใหม่แน่นอน แต่บางคนก็อาจจะไม่เคยลองแบบนี้

คหสต นะครับทุกท่าน
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
Spkr: Usher BE-10 DMD
IC: PAD Venustas XLR
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออฟไลน์ nengbus

Re: เคยต่อลำโพง biwiring แบบนี้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 10 สิงหาคม 2018 เวลา 21:03 น. »
ถ้าได้สาย ลำโพง pad รุ่นเดียวกัน อีก 1 คู่ มาต่อเข้าชุด LOW เสียงเบสก็น่าจะดีขึ้นครับ

Re: เคยต่อลำโพง biwiring แบบนี้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 11 สิงหาคม 2018 เวลา 07:18 น. »
ถ้าได้สาย ลำโพง pad รุ่นเดียวกัน อีก 1 คู่ มาต่อเข้าชุด LOW เสียงเบสก็น่าจะดีขึ้นครับ

น่าจะเป็นยังงั้นครับ
ตรงนี้น่าจะเป็นจุดที่คนไม่ค่อยเล่นกัน เพราะต้องเสียเงินค่าสายลำโพงแบบเดียวกัน2ชุด

อีกส่วนนึงก็น่าจะเป็นความเชื่อที่ว่า spkr output A กับ B จากแอมป์ตัวเดียวกัน
ก็มาจากแหล่งเดียวกัน กำลังเท่ากัน
เพราะฉะนั้น การทำ biamp แบบนี้อาจจะได้ผลแตกต่างน้อย ไม่คุ้มค่า

แต่ที่ได้ลองด้วยตัวเอง ผมกลับคิดไปอีกอย่าง หึหึ
Int: Plinius Hiato, CDP: Esoteric DV-60,Droplet CD5.0 Pro2/TT: Linn Axis
AC cable: PAD Aqueous Aureus Praesto Rev. X 2, PhD power station
Spkr cable: PAD Aqueous 20th Anniversary/Jumpers : Cardas Copper/Rhodium

ออนไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 11 สิงหาคม 2018 เวลา 07:57 น. »
ต่อลำโพงแบบ Bl-wire แบบเต็มพิกัด      เรามักจะไม่ค่อยเห็นกัน  หรือที่เราเรียกว่า เข้า 4 ออก 4  แต่ตามหลักการเสียงก็น่าจะดีขึ้น  แต่ก็ต้องลงทุนเพิ่มขึ้น    เพราะว่าต้องใช้สายเบิ้ลเป็นสองเท่า!   การต่อแบบนี้     ฝั่ง amp  ต้องมีฟังก์ชั่นสนับสนุนด้วย เช่นpoweramp   ต้องมีขั้วต่อข้างละ 2  คู่ หรือต้องมีขั้วลำโพงข้างละ 4 ช่อง รวมเป็น 8 ช่อง  (amp ของ Linn มักจะทำมาด้วย เพราะเจ้านี้ถนัดเรื่องไบไวร์ยิ่งนัก! หรือของพี่ไทยก็มีแมคเน็ทรุ่นเก่าๆ...)  ถ้าสายต่างยี่ห้อก็ไม่ผิดกติกาดอก เพราะเราต้องการจะลองในเบื้ยงต้น  แต่ลองแล้วว่าดีขึ้นทันตาเห็น ก็ต้องควักสตางค์เพิ่มอีกหน่อย เพื่อจะแลกกับเสียงที่เปลี่ยนไปอีกสเต็ป!! :yoyo (86):

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 11 สิงหาคม 2018 เวลา 10:13 น. »
ที่น้า ranger ต่อนั่นคือ ไบไวร์ของแท้ครับ ออก 4 เข้า 4 ใช้สายลำโพงสองคู่
ยิ่งถ้าครอสโอเวอร์ของลำโพงออกแบบไว้เป็นไบไวร์ด้วยแล้วล่ะก้อ
จะรีดประสิทธิภาพด้านซาวด์สเตจออกมาชัดเจนกว่าการต่อแบบออก 2 เข้า 4

แถมทิปให้ไปลองดูครับ  :yoyo(12):
ใช้จัมป์เปอร์ต่อเฉพาะด้านขั้วลบของ LF กับ HF ไว้
แล้วดูซิว่าเฟสดีขึ้นมั๊ย
แต่อย่าเผลอไปต่อด้านขั้วบวกนะครับ  :yoyo(64):

ออฟไลน์ nirut

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 11 สิงหาคม 2018 เวลา 20:53 น. »
พี่ นิดเข้ามาที่เป็นประเด็นเลยครับ  ชุดที่บ้านผมแอมป์ก็ออกสองชุดและลำโพงก็เป็นไบ เหมือนกัน  ติดก็สายลำโพงละครับต้องไปหาใหม่มาลอง    :yoyo(30):   
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 11 สิงหาคม 2018 เวลา 22:55 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแจมครับ

คุณโจ้ ลองดูเล่นๆเลยครับ
แค่หาสายลำโพงเก่าๆมาลองก่อน ต่อเข้าที่ low
ลองฟังก่อนแล้วถ้าชอบค่อยขยายความต่อ  :yoyo (94):

วันนี้นอนดึกหน่อย เชียร์หมู ปากน้ำ แข่งสนุกรอบรองฯกับ mark williams
นำเขา 5-2 เขาตามมาทีเดียว 4 เฟรม
ชนะไปเลย 6-5

เสียดายจัง  :yoyo (99):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 11 สิงหาคม 2018 เวลา 22:57 น. โดย Ranger »

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2018 เวลา 18:53 น. »
ที่น้า ranger ต่อนั่นคือ ไบไวร์ของแท้ครับ ออก 4 เข้า 4 ใช้สายลำโพงสองคู่
ยิ่งถ้าครอสโอเวอร์ของลำโพงออกแบบไว้เป็นไบไวร์ด้วยแล้วล่ะก้อ
จะรีดประสิทธิภาพด้านซาวด์สเตจออกมาชัดเจนกว่าการต่อแบบออก 2 เข้า 4

แถมทิปให้ไปลองดูครับ  :yoyo(12):
ใช้จัมป์เปอร์ต่อเฉพาะด้านขั้วลบของ LF กับ HF ไว้
แต่อย่าเผลอไปต่อด้านขั้วบวกนะครับ  :yoyo(64):

ระวัง ถ้าเป็นแอมปบาลานซ์ หรือว่าต่อแบบ ฺBTL หรือว่าบริดจ์โมโน

ต่อไม่ได้ทั้งบวกและลบ พังสถานเดียว เพราะว่าสัญญาณแอคทีฟทุกขั้ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 12 สิงหาคม 2018 เวลา 19:22 น. »

ระวัง ถ้าเป็นแอมปบาลานซ์ หรือว่าต่อแบบ ฺBTL หรือว่าบริดจ์โมโน

ต่อไม่ได้ทั้งบวกและลบ พังสถานเดียว เพราะว่าสัญญาณแอคทีฟทุกขั้ว

ขอบคุณทั้ง2ท่านครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 13 สิงหาคม 2018 เวลา 09:26 น. »

:yoyo(25):   :yoyo(33):   :yoyo(30):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันจันทร์ 13 สิงหาคม 2018 เวลา 10:46 น. »
เมื่อวานต่อแบบ 4x4 เข้า4ออก4 ฟังทั้งวัน   อึมมม.. เสียงก็ดีขึ้นนะครับฟังออกได้ชัด เบสดีขึ้น แหลมสะอาด กลางก็ชัด  รวมๆแล้วเสียงออกมาควบแน่นดีมาก...ขนาดใช้สายลำโพง 3 มิตร เอ้ย..รวมมิตร..แต่ผมไม่สะดวกฟังวิธีนี้อยู่ดี  เพราะส่วนมากชอบฟังแบบเวียนเทียนมากกว่า เนื่องจากฟัง power  4 เครื่อง! ไม่สะดวกเสียบสาย 2  คู่   เกะกะ!รุ่มร่าม!  เป็นงั้นไป!!        แต่ก็มีปุจฉา! มาเสริมกระทู้ให้คึกคักเล่นๆว่า   ถ้าเกิดอยากเล่น  power/int ที่ต่อลำโพงได้ 2 คู่  เสียบขั้วบนขั้วล่างแล้วกดสวิต A+B  จะเป็นยังไงบ้าง จะช็อตไหม??   (ยังไม่ได้ลองวิธีนี้  ลองแต่ power linn  ที่มันให้ต่อสายลพโพง biwire ธรรมชาติ)   ถ้าpower ไม่ได้ออกแบบเสียบสายลำโพงแบบไบไวร์แท้ๆ  เกรงว่าฟังๆไปควันจะขึ้น!!  ..ไม่งั้นเหนื่อยแน่เครื่องไฮเอนหลักหมื่นหลักแสนคือกัน  อะไหล่เมืองไทยไม่ต้องหา ??     ต้องอิมพอร์ตอย่างเดียว ขืนทะลึ่งเกิดช็อตมีชุดเดียว อดฟังเพลงเป็นเดือน!!  :yoyo (97):

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันจันทร์ 13 สิงหาคม 2018 เวลา 19:32 น. »
หวัดดีครับพี่วิชัย

Plinius hiato รู้สึกจะไม่มีปุ่มเลือกลำโพง A,B ครับ
หมายถึงว่ามีสัญญานออกมาทั้ง2ชุดตลอดเวลาเลย

กรณีที่ว่าถ้าเลือก A+B จะช็อตไหม
ผมเลยคิดว่าน่าจะ ok นะครับ

ส่วนเรื่องเสียงที่ได้ยินตอนต่อแบบ 4x4 เหมือนพี่ว่าเลยครับ
เอ๊ะ นี่มันชุดของเรารึเปล่า เสียงเปลี่ยนไปค่อนข้างเยอะ  :yoyo(72):

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันอังคาร 14 สิงหาคม 2018 เวลา 07:26 น. »
หวัดดีครับท่าน Ranger
   ถ้ามันเวิร์คก็น่าจะหาสายแบบ 4×4 แท้ๆดีๆอีกชุดมาเสริมเขี้ยวเล็บใช้กันยาวๆ      แต่ปัญหาคือ  คนที่เคยใช้สายเทพดีๆอยู่แล้ว(แบบซิ้งเกิ้ล)อย่างเคสนี้ เมื่อเปลี่ยนสายยี่ห้ออื่นแทน  ไม่รู้ว่าจะรับได้หรือไม่??       แต่พิสูจน์เห็นแจ้งแล้วมันดีขึ้นอีกสเต็ป ก็ไม่ต้องไปสนใจล่ะครับ  รีดประสิทธิภาพออกมาให้เต็มที่!! :yoyo (86):

ออฟไลน์ pomtaecha

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 14 สิงหาคม 2018 เวลา 08:04 น. »
มองได้อีกแง่คือ หน้าตัดสายลำโพงใหญ่ขึ้น