ผู้เขียน หัวข้อ: JBL 4306  (อ่าน 587 ครั้ง)

ออฟไลน์ dambuster

• ชอบคุย
JBL 4306
« เมื่อ: วันเสาร์ 18 สิงหาคม 2018 เวลา 20:29 น. »
สวัสดีครับ

มีธุระไปพารากอนเห็นโชว์อยู่ในโชร์รูมร้านข้างนอก รูปร่างหน้าตาสวยสะดุดตาดี แอบเห็นเป็นฮอร์นด้วย

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดใช้อยู่ หรือ เคยฟัง รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: JBL 4306
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 สิงหาคม 2018 เวลา 10:00 น. »

เมื่อเดือนก่อน มีลูกค้ายกมาฟังเทียบกับลำโพง Ktt ที่ห้องฟังผม (เพราะราคาขายสี่หมื่นกว่าใกล้เคียงกัน)

เป็นลำโพงวางหิ้งมีขนาดค่อนข้างใหญ่ น่าตาออกแบบเหมือนลำโพง JBL รุ่นเก่า (แต่เสียงไม่เหมือนเก่า)

ผมฟังแล้วเฉย ๆ จุดเด่น คือมีเสียงกลางและเสียงสูงที่ฟังพอสบายหู

แต่ช่วงกลางต่ำลงไปถึงฐานเบสค่อนข้างบอบบาง เสียงไม่มีพลังเหมือนลำโพง JBL L-100T รุ่นเก่าที่ผมคุ้นเคย (ในรูปคือ JBL L-100T)

ออฟไลน์ dambuster

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ 19 สิงหาคม 2018 เวลา 20:38 น. »
ขอบคุณสำหรับคำอธิบายแนวเสียงของ JBL รุ่น 4306 ครับพี่ศักดิ์

ที่ว่าเสียงกลางต่ำลงไปไม่มีพลัง เทียบกับรุ่นที่พี่เคยมีนี่ ต่างกันมากมายเลยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันจันทร์ 20 สิงหาคม 2018 เวลา 07:07 น. »
ขอบคุณสำหรับคำอธิบายแนวเสียงของ JBL รุ่น 4306 ครับพี่ศักดิ์

ที่ว่าเสียงกลางต่ำลงไปไม่มีพลัง เทียบกับรุ่นที่พี่เคยมีนี่ ต่างกันมากมายเลยหรือเปล่าครับ

ไม่ใช่เคยมีครับ แต่ทุกวันนี้ก็ยังเปิดฟังอยู่

แม้แต่ตอนที่ตอบคำถามนี่ก็เปิดฟังไปด้วย เพราะลำโพงวางอยู่ข้างห้องทำงานครับ

เรื่องเสียงที่ต่างกันมาก อยากให้ไปลองฟังด้วยตัวเองดีกว่าครับ เสียงที่ผมชอบคุณอาจจะไม่ชอบก็ได้

เพราะการฟังเสียงเป็นเรื่องของรสนิยมและความชอบของแต่ละคน

โดยส่วนตัวผมเป็นคนชอบฟังลำโพงที่เสียงอิ่มมีเนื้อ เบสต้องแน่น แหลมต้องมีรายละเอียดดีพอสมควร

ดังนั้นจึงชอบลำโพงที่เสียงออกในแนววินเทจหน่อย ๆ

แต่ลำโพงสมัยใหม่เค้ามักจะจูนเสียงออกไปในทางโปร่ง ๆ เน้นปลายเสียงละเอียดเป็นเม็ด ๆ จนบางคู่ฟังแล้วออกจะเยอะเกินสำหรับหูผม

แนะนำอีกครั้งว่าถ้าชอบรูปร่างหน้าตา ควรจะต้องไปลองฟังเสียงด้วยตัวเอง แล้วจดจำเสียงไว้

ถ้ายังไม่มั่นใจ จะมาลองฟังที่บ้านผมเปรียบเทียบให้หายคาใจก็ได้ ยินดีเปิดให้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันอังคาร 21 สิงหาคม 2018 เวลา 05:47 น. โดย ktt »

ออฟไลน์ robyrd

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 11 กันยายน 2018 เวลา 11:35 น. »
อยากฟังตัวนี้ครับ แต่ราคา  :yoyo(42):

หมายเหตุ ยืมภาพมาจากกลุ่มไลน์ครับ