ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเครื่องเล่นซีดี ayre cx 7 emp อีกครั้งครับ  (อ่าน 1373 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
ถามเรื่องเครื่องเล่นซีดี ayre cx 7 emp อีกครั้งครับ
« เมื่อ: วันอังคาร 29 มกราคม 2019 เวลา 07:41 น. »
ขอถามผู้ที่ใช้หรือเคยใช้เครื่องเล่น ซีดี ayre cx7 emp ว่ารุ่นนี้ เลือกแผ่นที่เล่นมั้ยครับ คือต้องแผ่นที่สภาพดีเท่านั้น
แล้วระบบอ่านแผ่น มีปัญหาอะไรมั้ยครับ เจอปัญหาอ่านแผ่นบ้าง ไม่อ่านบ้าง หรือถาดใส่แผ่นเด้งเข้าออกเองเวลาใส่แผ่นบ้างมั้ย
พอดี ตอนนี้กลับมามองรุ่นนี้อีกครั้ง เลยอยากทราบปัญหาของรุ่นนี้ แล้วถ้าซื้อมาใช้ อะไหล่จะหายากมั้ย
แล้วถ้าของใหม่ ราคา  9 หมื่นกลาง น่าสนมั้ยครับ ใจก็กลัวเรื่องเครื่องค้างสต๊อก ว่าจะมีปัญหาอะไรมั้ย เพราะดูจากช่วงเวลาขายเครื่องรุ่นนี้ ก็น่าจะค้างสต๊อกมา หลายปีแล้ว กลัวระบบต่าง ๆ ในเครื่องครับ
แชร์ข้อมูล และประสบการณ์กันครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล ผมฟังแผ่นเพลงไทยทั่วไป เครื่องรุ่นนี้จะเหมาะสมมั้ย กลัวฟ้องคุณภาพแผ่นครับ

ออฟไลน์ NooM

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • คนที่อยู่ตรงกลางครับ???
Re: ถามเรื่องเครื่องเล่นซีดี ayre cx 7 emp อีกครั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันอังคาร 29 มกราคม 2019 เวลา 19:20 น. »
หัวอ่าน Ayre รุ่นนี้เป็น DVD ROM ยี่ห้อ DVS DSL-710ALT ครับ

เมื่อสัก 3-4 ปีก่อนพอจะหาได้ ถึงวันนี้ไม่รู้เป็นไง สำหรับหัวอ่านเกาหลีเจ้านี้

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
Re: ถามเรื่องเครื่องเล่นซีดี ayre cx 7 emp อีกครั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพุธ 30 มกราคม 2019 เวลา 05:27 น. »
หัวอ่านน่าจะหายากแล้วล่ะครับ

ถ้าชอบเสียงเค้าจริง ๆ หามือสองเล่นดีกว่า เจ็บตัวน้อย และราคาก็พอรับได้แค่สี่หมื่นนิดหน่อยก็พอหาได้แล้วครับ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพุธ 30 มกราคม 2019 เวลา 09:47 น. »
ตอบแบบไม่เกี่ยวกับคำถามนะครับ แต่เมื่อก่อนเพื่อนเคยให้ อิโซฯ ตัวละ 500k เทียบกับ แนด 565 27k ฟังแล้วผมว่า ซีดีราคาธรรมดาๆ ก็ฟังได้ไม่แพ้ราคาแพงๆ
ที่เราฟังอะไรๆมันไม่ออกหรอกนะครับ คหสต. นะครับ...อ้เคยไปลองฟัง ซีดียามฮา รุ่นเล็กสุดเค้า เสียงก็ยังดีอยู่
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันพุธ 30 มกราคม 2019 เวลา 10:15 น. »
                 เคยฟังตัวนี้เทียบกับ cd หม้อข้าวหนัก กว่า 30โล รุ่นไม่มีdac เสียงดีกว่าตัวมี dac( คหสต)   รุ่นนี้ถ้ามาพร้อมกล่อง ยัดเข้าประตูรถอีโก้คาร์ไม่ได้!  คู่นี้เทียบ AB แล้วสูสีกันมาก  แบบชอบใครชอบมัน  แต่เมื่อมาพิจารณาหัวอ่านแล้ว  Arye 7 เนี่ย!!   เกิดหัวไม่อ่านหรืออ่านยาก ลิ้นชักเริ่มแลบลิ้น อาการเหมือนปืนบ่มีลูก!   น่าจะเหนื่อยไม่น้อย  หัวอ่านคงหาได้  แต่ราคาน่าจะแพงมากกว่าตัวแรกหลายเท่า   เล่นซีดีถ้าชอบรุ่นนี้ ควรหาหัวสำรองมาสะแปร์กันเหนียวไว้สักหัว   อนาคตจะได้ไม่เป็นเศษเหล็กราคาแพง !

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 02 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 19:01 น. »
เห็นเวปไม่แก่ปล่อยอยู่ ราคา 41000! :yoyo(31):

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 05:48 น. »
เคยมีลูกค้ายกมาฟังเทียบกับเครื่องเล่นไฟล์ของ Chalus ผมมีข้อมูลเพิ่มเติมให้ เพื่อจะได้ง่ายในการตัดสินใจ

ถ้าคุณชอบเสียงเปิดโปร่ง ปลายแหลมเป็นประกาย รายละเอียดจะแจ้ง ก็น่าสนใจ (แต่เรื่องหัวอ่าน ต้องหาข้อมูลให้ดี)

แต่ถ้าคุณชอบฟังเสียงแนววินเทจ กลางต่ำอิ่ม ๆ เบสแน่น ๆ ก็คงจะไม่ใช่แนวทางครับ

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 03 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 15:02 น. »
ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ตอนนี้ผมก็กลับมาฟังซีดีแล้ว โหลดไฟล์มาเยอะเกินเหตุจนไม่รู้จะฟังอะไร
เรื่องเล่นแผ่นมีปัญหากับซีดีค่าย Clarity Record บางเพลง เล่นๆอยู่แล้วเงียบไปเลย
ผมเคยค้นอ่านเจอปัญหาน่าจะมาจากการเลือกค่าฟิลเตอร์ แต่กับแผ่นค่ายอื่นไม่มีปัญหาอะไร
ส่วนหัวอ่านเมื่อสักครู่ลองหาเจอใน aliexpress ขายประมาณ 50 USD คงต้องสั่งมาเก็บไว้บ้าง
แต่ส่วนตัวผมยังเชื่อในผู้นำเข้าว่าไม่น่าทิ้งกัน อีกอย่างช่างไทยฝีมือดีเยอะ น่าจะพอหาทางแก้ไข
หรือหาเทียบอะไหล่รุ่นอื่นได้
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันจันทร์ 29 เมษายน 2019 เวลา 14:36 น. »
ถ้าเป็น CX7-emp รุ่นล่าสุด (original ไม่ใช่อัพเกรด) หัวอ่านเป็นซีดีรอมของ Teac ครับ ไม่เลือกแผ่นครับอ่านทุกแผ่น ปัจจุบันนี้หาเปลี่ยนเองยากเพราะเลิกผลิตไปแล้ว มีแต่สต็อกที่ต้องสั่งจากบริษัทของ Ayre ครับ