ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีปรับปรุงคุณภาพเสียงจาก SPOTIFY & APPLE MUSIC  (อ่าน 2653 ครั้ง)

ออฟไลน์ GALACTICCOWBOY

• หน้าใหม่
  • *
ขอทราบวิธีปรับปรุงคุณภาพเสียงจาก SPOTIFY & APPLE MUSIC
« เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2018 เวลา 00:46 น. »
ขอรบกวนถามแบบคนไม่ทราบจริง ๆ นะครับ  โดยส่วนตัวยังไม่เคยมี  DAC  ไว้ใช้สักตัว เพราะไม่ค่อยชอบเล่นเพลงจากไฟล์เพลง
เท่าไหร่ครับ ยังคงฟังเพลงจากสามแหล่ง CD  กับ VINYL และเพลงจากผู้ให้บริการ music streaming อยู่เลยครับโดยใช้วิธีฟัง
จากเครื่องไอแพด ต่อตรงเข้า INT"AMP แต่รู้สึกว่าเสียงค่อนข้างแบน บาง  ไปนิดนึง เลยอยากสอบถามว่ามีวิธีไหนจะเพิ่มคุณภาพ
จากเการล่นเพลงวิธีนี้ให้ดีขึ้นได้บ้างครับ เช่นต้องเพิ่ม DAC เพิ่มสายสัญญาณ รึ ต้องเล่นผ่านเครื่องเล่นอื่นๆจึงจะให้คุณภาพได้ดีขึ้น
ตั้งงบสำหรับตรงนี้ประมาณ 25000-30000 ครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ

**ปัจจุบันใช้บริการอยู่ 3 เจ้าครับ SPOTIFY APPLEMUSIC JOOX ส่วน TIDAL ยกเลิกไปแล้วครับ

ออฟไลน์ wilapong

• คุยเก่งมาก
Re: ขอทราบวิธีปรับปรุงคุณภาพเสียงจาก SPOTIFY & APPLE MUSIC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2018 เวลา 11:01 น. »
ลองหา dac ที่รองรับ otg จากโทรศัพท์หรือแทปเล็ตได้ดูครับ แต่ที่ผมใช้ตอนนี้เป็นแอมป์
ดิจิตอลที่มีdacในตัว ใช้แทปเล็ทแอนด์ดรอยด์ต่อ otg ผ่านสาย usb เข้าแอมป์เสียงดีกว่า
ต่อผ่านบลูทูตมาก ฟังเพลงจาก joox บางทีก็ใช้แอปฟังเพลงจาก nas เปิดฟังบ่อยกว่าชุดใหญ่
เสียอีก ส่วนdacช่วงนี้ผมเล่นแค่ dac จีนราคาไม่เแพงอย่าง topping d50 หรือ smsl dp3 ประมาณ
หกเจ็ดพันบาทผมว่าก็โอเคแล้วนะ ตัวsmsl dp3 เป็น network player อัพfirmware 1.5
ตัวล่าสุดถึงรองรับ otg ได้ แต่ผมยังไม่มีเวลาอัพเกรดเลยยังไม่ได้ลองครับ
Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

• หน้าใหม่
  • *
Re: ขอทราบวิธีปรับปรุงคุณภาพเสียงจาก SPOTIFY & APPLE MUSIC
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2018 เวลา 13:01 น. »
ลองหา dac ที่รองรับ otg จากโทรศัพท์หรือแทปเล็ตได้ดูครับ แต่ที่ผมใช้ตอนนี้เป็นแอมป์
ดิจิตอลที่มีdacในตัว ใช้แทปเล็ทแอนด์ดรอยด์ต่อ otg ผ่านสาย usb เข้าแอมป์เสียงดีกว่า
ต่อผ่านบลูทูตมาก ฟังเพลงจาก joox บางทีก็ใช้แอปฟังเพลงจาก nas เปิดฟังบ่อยกว่าชุดใหญ่
เสียอีก ส่วนdacช่วงนี้ผมเล่นแค่ dac จีนราคาไม่เแพงอย่าง topping d50 หรือ smsl dp3 ประมาณ
หกเจ็ดพันบาทผมว่าก็โอเคแล้วนะ ตัวsmsl dp3 เป็น network player อัพfirmware 1.5
ตัวล่าสุดถึงรองรับ otg ได้ แต่ผมยังไม่มีเวลาอัพเกรดเลยยังไม่ได้ลองครับ

ขอบคุณมากครับ พอจะเข้าใจแล้วครับ แต่พอดีอยากทราบอีกนิดนึงว่าพวกเครื่องเล่นไฟล์เพลง รึ พวกสตรีมมิ่งเพลงบางเครื่อง
เห็นบอกว่ารองรับ SPOTIFY นี่หมายความว่าเล่นเพลงจาก spotify ผ่านเครื่องพวกนี้ได้ใช่ไม๊ครับ และ คุณภาพเสียงดีกว่าเล่นผ่าน
เครื่องไอแพด รึ ว่ามือถือไม๊ครับ ??

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2018 เวลา 14:34 น. »
ผมก็ไม่ค่อยเล่นพวกสตรีมมิ่งเซอร์วิสสักเท่าไหร่ เพราะไม่ชอบเสียตังค์ครับ
เล่นjoox ก็แบบฟรี แต่ตามความเข้าใจที่ผมอ่านเจอ พวกเน็ตเวอร์คเพลเยอร์
ที่มีสตรีมมิ่งเซอร์วิสติดมาให้ด้วย ก็สามารถเล่นเพลงจากผู้ให้บริการผ่านตัว
network player ได้เลย คุณภาพเสียงก็ขึ้นอยู่กับไฟล์ที่ผู้ให้บริการกำหนดไว้
ถ้าnetwork player มี dac ในตัวเสียงดีหรือไม่ก็อยู่ที่คุณภาพของ dac ด้วย
ซึ่งยังไงก็น่าจะดีกว่า ตัวถอดรหัสในไอแพดเยอะ ถ้่าเล่นnetwork player
แบบไม่มีdacในตัว ก็สามารถเปลี่ยน dac ให้คุณภาพเสียงดีขึ้นไปตามกำลังทรัพย์ครับ
เท่าที่ผมลองใช้มือถือกับแท็ปเล็ตต่อทาง otg เข้าแอมป์ เสียงที่ได้ผมว่าโอเคเลยนะ
แต่เครื่องผมไม่มีจอแสดงความถี่ หรือ sampling rate เลยไม่รู้ว่าฟังที่ความที่เท่าไหร่

Source: Accuphase DP400, Audio GD Master7
Amp: Luxman L590 AX MKII, Pinius Hautonga
Speaker: Usher cp 8571,Maggie 1.6QR
Cable: Homegrown DNA xlr,Nordost Red Dawn

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันเสาร์ 27 ตุลาคม 2018 เวลา 23:22 น. »
ผมก็ไม่ค่อยเล่นพวกสตรีมมิ่งเซอร์วิสสักเท่าไหร่ เพราะไม่ชอบเสียตังค์ครับ
เล่นjoox ก็แบบฟรี แต่ตามความเข้าใจที่ผมอ่านเจอ พวกเน็ตเวอร์คเพลเยอร์
ที่มีสตรีมมิ่งเซอร์วิสติดมาให้ด้วย ก็สามารถเล่นเพลงจากผู้ให้บริการผ่านตัว
network player ได้เลย คุณภาพเสียงก็ขึ้นอยู่กับไฟล์ที่ผู้ให้บริการกำหนดไว้
ถ้าnetwork player มี dac ในตัวเสียงดีหรือไม่ก็อยู่ที่คุณภาพของ dac ด้วย
ซึ่งยังไงก็น่าจะดีกว่า ตัวถอดรหัสในไอแพดเยอะ ถ้่าเล่นnetwork player
แบบไม่มีdacในตัว ก็สามารถเปลี่ยน dac ให้คุณภาพเสียงดีขึ้นไปตามกำลังทรัพย์ครับ
เท่าที่ผมลองใช้มือถือกับแท็ปเล็ตต่อทาง otg เข้าแอมป์ เสียงที่ได้ผมว่าโอเคเลยนะ
แต่เครื่องผมไม่มีจอแสดงความถี่ หรือ sampling rate เลยไม่รู้ว่าฟังที่ความที่เท่าไหร่

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวลองหา DAC แบบไม่แพงมากมาลองดูก่อนดีกว่า ถ้าฟังออกว่าดีขึ้นค่อยขยับอีกที

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอังคาร 25 ธันวาคม 2018 เวลา 16:05 น. »
ผมพบอีกวิธีก็ได้ผลดีครับ หลังจากที่ผมใช้แท็ปเล็ตต่อตรงเข้า dac เบื่อตรงแบตหมด
ต้องมาชาร์ทบ่อย ชาร์ทไปฟังไปไม่ได้เพราะมี mini usb แค่ช่องเดียว ประกอบกับตอนหลัง
เพิ่งรู้ว่า spotify ก็มีแบบฟรีเหมือนกันเลยลองเล่นดู ผมใช้ rasberry pi 3 b (เป็นคอมจิ๋ว)
ตัวละพันกว่าบาทซึ่งผมมีอยู่แล้ว ใช้กับโปรแกรม volumio ปกติใช้ฟังอินเตอร์เน็ตเรดิโออยู่
มีโปรแกรม plungin ให้เล่นกับ spotify ได้ ผมไม่เก่งคอมอะไร ก็ลองทำตามในยูทูป
ถ้าสำเร็จมันจะขึ้นว่า volumio เป็นอุปกรณ์หนึ่งใน airplay พอกดเสียงก็จะเข้า dac แล้วไป
เข้ากับแอมป์หรือลำโพงที่ต่อไว้ ผมว่าฟังดีกว่าบลูทูตเยอะ วิธีการนี้ก็ใช้ได้กับ you tube
เหมือนกัน ตอนนีัผมใช้ดู the voice เสียงดีมาก ลืมลำโพงบลูทูตไปเลยครับ

ออฟไลน์ kitaro

• สมาชิกอาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันอังคาร 25 ธันวาคม 2018 เวลา 18:03 น. »
เล่นเพลงจาก spotify  โดยคอม

แล้วโยนเพลงจากคอมผ่าน chromecast ไปทีวี  จากทีวีผ่าน fiber optic เข้า dac

dac เข้าแอมป์ 

บันทึกสดโดย Zoom H2n  :yoyo(32):

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=PtrN595cWWE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=PtrN595cWWE</a>

ขอบคุณ spotify ในความเอื้อเฟื่อครับ :yoyo (81):