ผู้เขียน หัวข้อ: ลองกันบ้างหรือยังครับ การล้างแผ่นแนวโหด  (อ่าน 365 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
ลองกันบ้างหรือยังครับ การล้างแผ่นแนวโหด
« เมื่อ: วันจันทร์ 26 พฤศจิกายน 2018 เวลา 06:53 น. »

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ลองกันบ้างหรือยังครับ การล้างแผ่นแนวโหด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 26 พฤศจิกายน 2018 เวลา 16:44 น. »
 :yoyo(22):  :yoyo (83): เจอ WD-40 ลูบเคลือบผิวหน้าแผ่น  คงลื่นจนฝุ่นไม่เกาะแน่ๆ 5 5 5

ออฟไลน์ newnew

• คุยเก่งมาก
Re: ลองกันบ้างหรือยังครับ การล้างแผ่นแนวโหด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 26 พฤศจิกายน 2018 เวลา 18:31 น. »
...ดูคลิปนี้แล้ว....แผ่นเสียงนี่..ทนกว่าที่คิด เยอะ...ที่ว่าต้องใช้นำ้กลั่นบริสุทธิ์ ล้างเท่านั้น..จริงหรือ!!!!

:yoyo (83):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันจันทร์ 26 พฤศจิกายน 2018 เวลา 22:42 น. โดย newnew »
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2018 เวลา 07:09 น. »
...ดูคลิปนี้แล้ว....แผ่นเสียงนี่..ทนกว่าที่คิด เยอะ...ที่ว่าต้องใช้นำ้กลั่นบริสุทธิ์ ล้างเท่านั้น..จริงหรือ!!!!

:yoyo (83):

แค่น้ำที่สะอาดก็พอแล้วครับ แต่ปรกติก่อนล้างน้ำสะอาดผมลงน้ำยาล้างจานล้างก่อน 1 รอบ

แต่ถ้าอยากให้มั่นใจขึ้นไปอีก ก็ใช้พวกเครื่องเครื่องล้างแผ่นเสียงแบบต่างๆ

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันอังคาร 27 พฤศจิกายน 2018 เวลา 08:17 น. »
สายโหด ผมว่าผมลูกทุ่งแล้วนะ เจอแบบนี้ยังสยอง เพ่แกถูแบบหนักๆเสียด้วย
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- PIRIYA E35A + Technics Su-V9/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ surapong

• คุยเก่งมาก
  • รักเพลงไทย อนุรักษ์เพลงไทย แต่ก็ชอบฟังเพลงฝรั่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันพุธ 28 พฤศจิกายน 2018 เวลา 11:30 น. »
ผมก็ล้างแนวนี้นะครับ แต่ไม่รุนแรงขนาดนี้ ๕๕๕ และก็ถูกตามแนวร่องเข็มเดิน

ถ้าติดหนักก็แช่น้ำอุ่นสักนิดก็หลุดครับ  เสียงที่จะแก้ไม่ได้คือ เกิดจากร่องรอยการขูดขีดมากกว่า
Simple & Simple

ออฟไลน์ deja

• ชอบคุย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 29 พฤศจิกายน 2018 เวลา 14:07 น. »
เมื่อก่อนผมก็ล้างแบบนี้ ใช้น้ำจากก๊อก แชมพูสระผม ฟองน้ำถู ก็สะอาดดีนะครับ

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันพุธ 05 ธันวาคม 2018 เวลา 14:30 น. »

ที่ว่าโหดคือ ในตอนท้ายๆ แกใช้ wp 40 ทาลงบนแผ่น และที่น่าห่วงอีกเรื่องคือหัวเข็ม