ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องสายสัญญาณครับ  (อ่าน 857 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitto

• หน้าใหม่
  • *
ขอถามเรื่องสายสัญญาณครับ
« เมื่อ: วันอังคาร 25 ธันวาคม 2018 เวลา 09:55 น. »
อยากถามเรื่อง สายสัญญาณ PAD รุ่น musaeus
กับ JPS รุ่น superconductor q
ว่ามีแนวเสียงเป็นยังไงครับ ยี่ห้อไหนจะเหมาะกับแอมป์
accuphase ครับ
ได้ถามราคายี่ห้อ PAD มาแล้ว ตอนนี้ 24000 บาท
เพื่อน ๆ คิดเห็นยังไงครับ ว่าคุ้มค่ากับการลงทุนมั้ย

ปล สายเก่าผม เป็นจ้างประกอบยี่ห้อ Tchernov รุ่น
classic มีความรู้สึกว่า เสียงเบสมากครับ แหลมจะไม่ใสเท่าที่ต้องการครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alfa156

• รุ่นใหญ่
  • Simple Man, Simple Dream
Re: ขอถามเรื่องสายสัญญาณครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 26 ธันวาคม 2018 เวลา 14:15 น. »
มือสอง musaeus เคยขายกันในเว้ปเราไม่ถึงหมื่น
ดีลเล่อร์รายเก่าขายอยู่หมื่นต้นๆเอง
พอเปลี่ยนผู้นำเข้าใหม่ ราคากระโดดขึ้นไปแรงมั่กๆ  :yoyo(25):

ถ้าเต็มใจจะจ่ายด้วยงบขนาดนี้ หา aqueous มือสองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nirut

• คุยเก่งมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ธันวาคม 2018 เวลา 15:17 น. »
     เรื่องแบบนี้ต้องลองลงในระบบ ครับ  เพราะสายอื่น ๆ ในระบบแนวเสียงเป็นอย่างไรหรือขาดเสียงตรงไหนก็ต้องดูเทียบด้วยครับ   ผมเองเคยใช้ ทั้ง jps และ pad แต่เป็นรุ่นใหญ่กว่า  pad ให้เนื้อเสียงเยอะ ส่วน jps จะออกทางเสียงพริ้ว ๆ  แต่ถึงเรารู้แนวเสียงแต่พอเติมเข้าในระบบก็ต้องดูความลงตัวอยู่ดีครับ   ผมเคยพยายามเปลี่ยนสายเป็นรุ่นใหญ่ขึ้นแต่คนละยี่ห้อแล้วเจอปัญหาตรงที่ตอนที่เปลี่ยนสายเข้าไปครั้งแรกเสียงดีขึ้น  แต่เริ่มเปลี่ยนสายเส้นที่สองเจ้าไปกับทำให้เสียงในระบบแย่ลง จนกะว่าจะขายทิ้งทั้งสองเส้น  แต่ได้รุ่นพี่มาช่วยแนะนำถึงได้รู้ว่าสายที่เติ่มเข้ามาใหม่ไม่ได้ทำให้เสียงแย่ลง  แต่มันเริ่มไปพ้องว่าในระบบมีเสียงที่แย่ลงจากจุดอื่นครับ  สุดท้ายจึงได้ทะยอยเปลี่ยนเป็นสายใหม่ทั้งระบบก็จะเห็นได้ว่าระบบเสียงดีขึ้นกว่าเดิมไปมากเลยครับ     เล่นเรื่องสายก็ต้องมีความเข้าใจเรื่องเสียงที่ยังขาด ๆ เกิน ๆ จากสายในระบบด้วยนะครับ  ไม่งั้นจะเสียเงินไปแล้วไม่คุ้มครับ เพราะต้องมาเปลี่ยนเข้าเปลี่ยนออกแล้วไม่ลงตัวครับ  :yoyo (95):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 27 ธันวาคม 2018 เวลา 20:09 น. »
เล่นเรื่องสาย มันจะตื่นเต้น เร้าใจ ในช่วงแรกๆ เราไม่มีทางรู้หรอกครับ ว่าสายเส้นนั้นๆ ดีจริงๆหรือไม่ดี เพราะมันยังแปลกหู แปลกกลิ่น

จะรู้ก็ต่อเมื่อ "ลองจนชินเสียงแล้ว  ให้ถอดออก" ถ้าฟังเสียงแบบถอดสายใหม่ออก แล้วยังรับได้ แปลว่า ไม่จำเป็นต้องใช้สายเส้นนั้น

ประสพการณ์ของผม  สายที่คุ้มค่าเงิน มีสองยี่ห้อครับ (ไม่แพงเลย)
  • สายสัญญาณ RCA :: Blue Jeans Cable LC1 ต้องสั่งตรงจากสหรัฐ
  • สายสัญญาณและสายลำโพงของ Duelund  จะได้สไตลเสียงแบบ vintage ที่คุ้มค่าเงินมากๆ

ส่วนสายยี่ห้ออื่นๆเกือบทั้งหมดที่เคยเล่น  ถอดทิ้งไว้เฉยๆ นานแล้ว

:yoyo (100): :yoyo (100):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 28 ธันวาคม 2018 เวลา 20:37 น. โดย Moonoi »

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ธันวาคม 2018 เวลา 06:38 น. »
ในฐานะที่เป็นผู้ขาย มายืนยันว่าทั้งสายลำโพงและสายสัญญาณของ Duelund เสียงดีจริง ๆ ครับ

และราคาก็ถูกมากเมื่อเทียบกับคุณภาพที่ให้ออกมา ต้องบอกว่าคุ้มเกินคุ้มครับสายยี่ห้อนี้

ไม่ได้มาพูดโม้เพื่อจะขายของนะครับ

แต่อยากแนะนำของดีราคายุติธรรมให้ได้ลองฟังกัน (ยังไม่ต้องคิดจะซื้อครับ)

แล้วจะรู้ว่าทำไมสาย Duelund จึงแทบจะไม่มีใครปล่อยของมือสองออกมาขายกันเลย

หมายเหตุ -ยิ่งช่วงหลัง ๆ นี่ มีลูกค้าหลายราย ซื้อเอาไปโมใส่ในแอมป์หลอดกันเยอะมาก

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ธันวาคม 2018 เวลา 08:05 น. »
เอาเงินไปทำบุญเลี้ยงเด็กน่าจะดีกว่า ของดีราคาถูก มีจริง

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=12812.0
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ธันวาคม 2018 เวลา 17:40 น. »
เอาเงินไปทำบุญเลี้ยงเด็กน่าจะดีกว่า ของดีราคาถูก มีจริง

http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=12812.0

:yoyo (80):
Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ธันวาคม 2018 เวลา 20:34 น. »

Mogami เสียงดีจริงครับ ผมใช้ 2803 มาก่อน  โดนมากๆ  แต่ไม่รู้ว่าตัวอื่นที่ไม่ใช่ 2803 เป็นแกนแข็งหรือเปล่า

ถ้าใช่ ต้องระวังหน่อย ถ้าใครชอบ เสียบๆถอดๆสาย RCA จะถอดใจเลิกใช้แบบผมก็ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ธันวาคม 2018 เวลา 20:38 น. »
เห็นด้วยกับน้าแก้วครับว่า สาย Mogami คุ้มที่จะลองเล่น  แต่ตัว 2803 จะแพงหน่อย

เล่นเรื่องสาย มันจะตื่นเต้น เร้าใจ ในช่วงแรกๆ เราไม่มีทางรู้หรอกครับ ว่าสายเส้นนั้นๆ ดีจริงๆหรือไม่ดี เพราะมันยังแปลกหู แปลกกลิ่น

จะรู้ก็ต่อเมื่อ "ลองจนชินเสียงแล้ว  ให้ถอดออก" ถ้าฟังเสียงแบบถอดสายใหม่ออก แล้วยังรับได้ แปลว่า ไม่จำเป็นต้องใช้สายเส้นนั้น

ประสพการณ์ของผม  สายที่คุ้มค่าเงิน มีสองยี่ห้อครับ (ไม่แพงเลย)
  • สายสัญญาณ RCA :: Blue Jeans Cable LC1 ต้องสั่งตรงจากสหรัฐ
  • สายสัญญาณและสายลำโพงของ Duelund  จะได้สไตลเสียงแบบ vintage ที่คุ้มค่าเงินมากๆ

ส่วนสายยี่ห้ออื่นๆเกือบทั้งหมดที่เคยเล่น  ถอดทิ้งไว้เฉยๆ นานแล้ว

:yoyo (100): :yoyo (100):

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันอังคาร 08 มกราคม 2019 เวลา 18:09 น. »
JPS superconductor q มีความอิ่มในน้ำเสียง และแต่ละเสียงมีความโปร่ง มีอากาศ ที่สำคัญมีความพริ้วหวานที่ดี
PAD นั้นจะหน้าอิ่มเสียงเทอะทะไปสำหรับ Accu รวมถึงความพริ้วและบรรยากาศผมยังถือหาง JPS ครับ
สาย JPS มีความต่อเนื่องและความเป็นดนตรีค่อนข้างสูง