ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องฟร้อนติดรถยนต์ครับ  (อ่าน 355 ครั้ง)

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
รบกวนถามเรื่องฟร้อนติดรถยนต์ครับ
« เมื่อ: วันเสาร์ 02 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 21:58 น. »
ไปเปลี่ยนฟร้อนไพโอเนียร์ avh-x8850 มาแทนฟร้อนเดิม อยากสอบถามว่าเสียงดีไหมครับ  ใช้เวลาเบริน์นานไหมกว่าจะเข้าที่ แล้วเซ็ตอัพประมาณไหน พี่ๆน้องๆ เพื่อน คนไหนมีความชำนาญเซ็ตอัพเสียงกับรุ่นนี้ ช่วยรบกวนแนะเป็นแนวทางหน่อย ครับ ปล. ลำโพงหน้าใช้ focal แกนร่วม หลังใช้ mtx rtc65 แกนร่วม ควรตัดจุดตัดคู่หน้าเท่ไหร่ คู่หลังเท่าไหรดี ขอบคุณครับ #อีกนิดครับ ถ้าใช้ auto eq แล้วปรับแต่งหน่อยจะดีกว่าไหม #
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันเสาร์ 02 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 22:00 น. โดย nu »

ออฟไลน์ manop

• ชอบคุย
  • E22NP
Re: รบกวนถามเรื่องฟร้อนติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันพุธ 06 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 14:20 น. »
จุดตัดน่าจะหมายถึง crossover หรือเปล่าครับ
ถ้าไม่มี SUB ก็น่าจะได้แค่ HPF ส่วนตั้งค่าเท่าไหร่
ลองหาดูจากคุณสมบัติของลำโพงท่านดูครับ
เปลี่ยนไปปรับพวก EQ แทนเช่นเป็น ROCK เป็น....
เพิ่ม sub bass เล็กๆ ยัดไว้ใต้เบาะผู้โดยสารซักตัวก็ดีครับ

ออฟไลน์ nu

• ชอบคุย
Re: รบกวนถามเรื่องฟร้อนติดรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 14 กุมภาพันธ์ 2019 เวลา 13:53 น. »
ขอบคุณครับ