ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่น cd blue spec 2  (อ่าน 935 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirut

• คุยเก่งมาก
แผ่น cd blue spec 2
« เมื่อ: วันอาทิตย์ 18 พฤศจิกายน 2018 เวลา 11:21 น. »
       คือผมเพิ่งได้แผ่นที่สั่งจาก ญี่ปุ่น เป็นแผ่น bsc 02 ครับ   ตอนแรกก็ดีใจที่ได้แผ่นแบบใหม่ เคยอ่านเจอว่ามันเป็นการอัดแบบใหม่ที่ใช้แสงสีฟ้ามาทำแทนแบบเดิม จะให้ลายละเอียดเสียงดีขึ้นกว่าการอัดแบบเดิม    แต่พอมาเปิดฟังจริง ๆ เสียงแย่มากจนตกใจว่าแผ่นของญี่ปุ่นมันไม่น่าแย่ขนาดนี้   เพราะ ผมลองเปิดเทียบกับแผ่นก๊อปที่เคยทำไว้สมัยก่อนเสียงยังดีกว่ามากเลยครับ   เลยกะจะมาถามน้า ๆ ในนี้นะครับว่าเคยเจอปัญหาเดียวกับผมบางหรือเปล่าครับ     

ปล. แผ่นที่สั่งมาเป็นแผ่นลำลึกการจากไปของศิลปินคนนี้ครับ ซึ่งหลาย ๆ เพลงที่มีนั้นมันมีมาตั้งแต่เมื่อ 20 กว่าปีก่อนแล้ว  ฉะนั้นแผ่นก๊อปที่ผมเอามาเทียบนี้ก็เป็นแผ่นก๊อปที่ให้ร้านในพันทิพย์สมัยนั้นทำให้ครับ เพราะแผ่นญี่ปุ่นสมัยนั้นราคาแพงมากครับ   
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
Re: แผ่น cd blue spec 2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันจันทร์ 19 พฤศจิกายน 2018 เวลา 17:20 น. »
เอ มันต้องมีไรผิดปรกติหรือเปล่าครับ น้า nirut เพราะตอนนี้ก็เห็นมีซีดี ที่ออกมาใหม่ ที่เป็น hq , uhq กะอื่นๆอีกมากมาย แถมราคาก็แพงเอาเรื่องอยู่ เห็นหลายท่านที่ซื้อไปฟัง ก็ว่าเสียงดี (แต่ผมไม่เคยซื้อครับ แล่ะคงไม่ซื้อ เพราะมันแพงเกิน แถมทั้งเป็นอัลบั้มเก่า ที่เอามาปั๊มใหม่ อีกทั้ง แผ่นพวกนี้ เท่าที่เคยอ่านมา มันเป็นกรรมวิธีการฉีดปั๊มแผ่น โดยใช้ เม็ดพลาสติก ที่ดีกว่าแต่ก่อน ซึ่งความเห็นผม ถ้าห้องฟังไม่ได้เป็นห้องปิดสนิท คงฟังออกยากอยู่ แล่ะไม่คุ้มสำหรับผมแน่ๆ)

อันอื่นรอคน ที่อยากพิมพ์ มากกว่าอ่านมาตอบครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันจันทร์ 19 พฤศจิกายน 2018 เวลา 22:25 น. »
       นั้นสิครับยิ่งเป็นแผ่นทำในญี่ปุ่นผมเลยยิ่งงงว่ามันเป็นไปได้ไง  ตอนแรกนึกว่าเป็นแผ่นก๊อปของจีนทำหรือเปล่า  แต่พอดูพวกงานพิมพ์ หน้าปกกับรูปที่ปิดแผ่นปกก็เนี้ยบสมเป็นของญี่ปุ่นมากครับ   อออีกอันครับที่ผมเคยอ่านเจอเขาว่าแผ่น blue specด้านหลังแผ่นจะเป็นสีฟ้า  แต่เวอร์ชั่นสองผมไม่แน่ใจว่าแผ่นยังต้องเป็นสีฟ้าไหมนะครับ  แต่แผ่นที่ผมได้มาไม่ได้เป็นสีฟ้าครับ   

ปล. น้าแก้วครับแผ่นที่ผมได้มานี้ราคาไม่แรงเหมือนพวกแผ่น sacd ครับ  มันเป็นแผ่นที่ทำออกมาตอนหลังแล้วครับ  จริง ๆ จะมีแผ่นลำลึกที่เคยออกมาก่อนหน้านี้ครับ อันนั้นราคาไปไกลเป็นหมื่นเลยครับ  เพราะเหมือนเขาจะสะสมกันเลยครับ  ส่วนผมแค่อยากได้มาฟังเพราะนักร้องคนนี้ร้องเพลงเพราะและทำเพลงเก่งมากครับ   :yoyo (95):
Esoteric P-05 + D-05 ---> Aurorasound PREDA + Audia Strumento no 8 ---> Isophon Berlina RC7

ออฟไลน์ Martra

• TAC
  • สมาชิกอาวุโส
  • Emotional Drive by EMT
    • http://www.vonorfivestars.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันอังคาร 20 พฤศจิกายน 2018 เวลา 10:12 น. »
ผมมีแผ่นรวม ตอนแนะนำ Blu spec ใหม่ๆ 7 -8 ปีก่อน เสียงดี
อนาลอคเนียนมากๆครับ เป็นแผ่นญี่ปุ่น
Vonor Five Stars - One stop solution for Bed&Bedding product. http://www.vonorfivestars.com

ออฟไลน์ vanhalen

• Director
  • ชอบคุย
    • ซื้อขายเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 28 ธันวาคม 2018 เวลา 19:14 น. »
ผมมีแผ่น Blue spec cd อยู่ 3-4 อัลบั้ม เสียงค่อนข้างติดแห้ง คุณด้านอื่นก็ไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ Alwaize

• อยากคุย
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ 17 มีนาคม 2019 เวลา 15:57 น. »
ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ แผ่นCDญี่ปุ่นทั่วๆไป ช่วงหลังมักจะออกแนวใส โปร่ง เนื้อเสียงบาง นะครับ ทั้ง SHM-CD , Bluespec ทั้งหลาย เสียงไม่น่าประทับใจครับ แพ็กเกจจะทำให้เราคาดหวังไปทางดีเกินความเป็นจริงครับ และราคามักจะแพงกว่าปกเดียวกันที่ผลิตจากUS หรือ EU ที่วางขายคู่กันประมาณ1000เยน แต่มักจะมีเพลงมากกว่า3-4เพลง ยกเว้นแผ่นค่ายออดิโอไฟล์โดยเฉพาะที่อาจจะเสียงดีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันจันทร์ 18 มีนาคม 2019 เวลา 11:02 น. »
ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ แผ่นCDญี่ปุ่นทั่วๆไป ช่วงหลังมักจะออกแนวใส โปร่ง เนื้อเสียงบาง นะครับ ทั้ง SHM-CD , Bluespec ทั้งหลาย เสียงไม่น่าประทับใจครับ แพ็กเกจจะทำให้เราคาดหวังไปทางดีเกินความเป็นจริงครับ และราคามักจะแพงกว่าปกเดียวกันที่ผลิตจากUS หรือ EU ที่วางขายคู่กันประมาณ1000เยน แต่มักจะมีเพลงมากกว่า3-4เพลง ยกเว้นแผ่นค่ายออดิโอไฟล์โดยเฉพาะที่อาจจะเสียงดีครับ
      ขอบคุณในข้อมูลนะครับ ล่าสุดผมซื้อแผ่นคอนเสิร์ต กับแผ่นเพลงประกอบหนังมาก็พบว่าแผ่นคอนเสิร์ตเสียงดีแต่แผ่นเพลงประกอบหนังก็ไม่ได้เสียงดีมากทั้งสองแผ่นสั่งจากญี่ปุ่นเลยราคาแรงน่าดู แต่ไม่ใช่แผ่นblue ครับ  เลยกะว่าไม่จำเป็นต้องซื้อแผ่นของญี่ปุ่นแล้วเพราะไม่จำเป็นต้องเสียงดีเสมอไปอย่าที่เข้าใจกันนะครับ