ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าเศรษฐกิจ ดีหรือไม่ ให้สังเกตุจากเวป ซื้อ-ขาย  (อ่าน 2366 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiang

• TAC
  • รุ่นใหญ่
สงสัยว่าเศรษฐกิจ ดีหรือไม่ ให้สังเกตุจากเวป ซื้อ-ขาย
« เมื่อ: วันพฤหัสบดี 18 เมษายน 2019 เวลา 19:59 น. »
        สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ ผมไม่ได้คุยนานเลยครับ แต่แวะมาอ่านตลอดทุกวัน วันนี้มีโอกาศแวะไปดูตามเวปซื้อ-ขายต่างๆ

สังเกตุเห็นว่าบางเวปฯจะมีแต่ชื่อพ่อค้าขายของ คนที่เล่นและชอบเปลี่ยน(ลอง) หายไปไหนหมดกัน? แต่เวปฯเราโฆษณาค่อยๆหายไป

สงสัยไปอยู่ที่เวปฯซื้อขายโดยตรงกันหมด คงเพราะเห็นว่าน่าจะตรงกลุ่มเป้าหมายมากกว่า แล้วไทยออดิโอคลับ จะต้านไปได้อีกนานแค่ไหน

พี่ๆเพื่อนเห็นกันอย่างไรครับ คิดว่าตอนนี้เศรษฐกิจดีหรือแย่?

ปล,ของดดราม่าการเมืองนะครับ  :yoyo (81):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 18 เมษายน 2019 เวลา 20:02 น. โดย kiang »

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
Re: สงสัยว่าเศรษฐกิจ ดีหรือไม่ ให้สังเกตุจากเวป ซื้อ-ขาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันศุกร์ 19 เมษายน 2019 เวลา 08:57 น. »
ผมคนหนึ่งละที่ไม่ค่อยได้เปลี่ยนเพราะถึงจุดอิ่มตัว ไม่ค่อยอยากจะลองตัวไหนแล้ว เก็บเงินใว้ไปเที่ยวดีกว่า (ได้รับผลกะทบจากเศรษฐกิจนิดหน่อย แค่ โบนัส ได้น้อยลง ส่วนเงินเดือนก็ปกติ ) :yoyo (79):  น้าต้องเข้าไปดูใน FaceBook ห้องซื้อขายเยอะ สมาชิกก็เยอะ และ โกงกันก็เยอะ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันศุกร์ 19 เมษายน 2019 เวลา 08:59 น. โดย supotboon »
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two

• TAC
  • รุ่นใหญ่
Re: สงสัยว่าเศรษฐกิจ ดีหรือไม่ ให้สังเกตุจากเวป ซื้อ-ขาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันศุกร์ 19 เมษายน 2019 เวลา 10:38 น. »

เห็นจะใช่หล่ะครับ ใน fb ซื้อขายกันเยอะเลยครับ  :yoyo(10):

ออฟไลน์ uthen

• คุยเก่งมาก
  • ใครกด LIKE ขอให้หล่อ ขอให้รวย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันศุกร์ 19 เมษายน 2019 เวลา 19:31 น. »
สวัสดีครับ
นานๆ เข้ามาอ่านที เงียบหายไปนานเลย
งานก็ยังเยอะอยู่นะครับ แต่เครื่องเสียงวางมือไม่ได้เล่นเลย เหลือแต่ชุด AVR ดูหนังอย่างเดียว

ออฟไลน์ trinity

• ลองคุย
  • **
  • ศีล สมาธิ ปัญญา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันศุกร์ 19 เมษายน 2019 เวลา 20:32 น. »
อีกมุมนึง ราคาของไฮเอ็นมือสองปัจจุบันก็โดดไปไกลเหมือนกันหรือว่าค่าเงินมันน้อยลงก็อาจเป็นได้ :yoyo(19):

ออฟไลน์ viceversa

• KARAN400+SOPHIA
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันเสาร์ 20 เมษายน 2019 เวลา 00:12 น. »
เริ่มกลับมาฟังเหมือนกันครับ ราคาเดี๋ยวนี้ โอ้โห..... :yoyo (79):
Why Those Who Know Prefer A HIGH FIDELITY TURNTABLE Instead Of A Record Changer!

ออฟไลน์ owen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันเสาร์ 20 เมษายน 2019 เวลา 20:14 น. »
ผมชอบ www มากกว่า facebook ครับ

ออฟไลน์ ktt

• ผู้สนับสนุน
  • รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 เมษายน 2019 เวลา 12:00 น. »
น่าเสียดายนะครับ ถ้าหากเวปฯ ดี ๆ อย่างไทยออดดิโอคลับ จะต้องล้มหายตายจากไป

เสียดายข้อมูลและประสบการณ์มากมายจากนักเล่น ที่เล่าสู่กันฟังรุ่นต่อรุ่นจะต้องสูญสลายตามเวปฯ ไปด้วย

เอาใจช่วยน้าเขียงครับ หวังว่าสักวันหนึ่ง ที่นี่จะค่อย ๆ มีสมาชิกกลับมาพูดคุยกันให้คึกคักอีกครั้งหนึ่ง..อิ...อิ...

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ 21 เมษายน 2019 เวลา 18:41 น. »
น่าเสียดายนะครับ ถ้าหากเวปฯ ดี ๆ อย่างไทยออดดิโอคลับ จะต้องล้มหายตายจากไป

เสียดายข้อมูลและประสบการณ์มากมายจากนักเล่น ที่เล่าสู่กันฟังรุ่นต่อรุ่นจะต้องสูญสลายตามเวปฯ ไปด้วย

เอาใจช่วยน้าเขียงครับ หวังว่าสักวันหนึ่ง ที่นี่จะค่อย ๆ มีสมาชิกกลับมาพูดคุยกันให้คึกคักอีกครั้งหนึ่ง..อิ...อิ...

:yoyo (81): ขอบพระคุณครับพี่ที่ให้กำลังใจ แต่การที่เวปจะกลับมานี่ ท่าทางจะยาก เพราะ fb เล่นง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันจันทร์ 22 เมษายน 2019 เวลา 05:35 น. »

:yoyo (81): ขอบพระคุณครับพี่ที่ให้กำลังใจ แต่การที่เวปจะกลับมานี่ ท่าทางจะยาก เพราะ fb เล่นง่ายกว่าเยอะ
เล่นง่าย สะดวก แต่ไร้สาระเยอะครับ จะค้นหาอะไรก็ยาก ได้แต่คุยสนุกกันไปวัน ๆ มากกว่า

ออฟไลน์ vichien

• สมาชิกอาวุโส
  • ดูหนัง ฟังเพลง ตีแบด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 25 เมษายน 2019 เวลา 12:39 น. »
fb. ผ่านแล้วผ่านเลยไปเลยแบบวันๆ ลงแต่รูป ก้อปๆเพลซลง

tac มีแต่คนดู ไม่ค่อยมีใครอยากพิมพ์ หรือแม้แต่เกริ่นหัวข้อ
ผมก็เข้ามาดูอยู่ทุกวัน เพราะงานที่ทำต้องใช้คอมป์ แต่ถ้าวันหยุด จะไม่เคยเปิดพวกเวบเลย เปิดดูแต่ fb.

ยังซื้อแผ่นเสียง ซีดีอยู่ประจำ แต่แทบไม่ได้เปิดฟังกับชุดในห้องเลย ซื้อมาเก็บไว้ก่อน ฟังไฟน์ในมือถือ , คอมป์ฯ ไปพลางๆ
แต่ยังไงๆ การฟังเพลงที่สมบูรณ์สำหรับผม ก็ยังถือว่าการนั่งฟังในห้องนั่นคือการฟังเพลงครับ
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันศุกร์ 26 เมษายน 2019 เวลา 13:39 น. »
fb. ผ่านแล้วผ่านเลยไปเลยแบบวันๆ ลงแต่รูป ก้อปๆเพลซลง

tac มีแต่คนดู ไม่ค่อยมีใครอยากพิมพ์ หรือแม้แต่เกริ่นหัวข้อ
ผมก็เข้ามาดูอยู่ทุกวัน เพราะงานที่ทำต้องใช้คอมป์ แต่ถ้าวันหยุด จะไม่เคยเปิดพวกเวบเลย เปิดดูแต่ fb.

ยังซื้อแผ่นเสียง ซีดีอยู่ประจำ แต่แทบไม่ได้เปิดฟังกับชุดในห้องเลย ซื้อมาเก็บไว้ก่อน ฟังไฟน์ในมือถือ , คอมป์ฯ ไปพลางๆ
แต่ยังไงๆ การฟังเพลงที่สมบูรณ์สำหรับผม ก็ยังถือว่าการนั่งฟังในห้องนั่นคือการฟังเพลงครับ

แค่พี่แวะมาก้อดีใจแล้วครัช  :yoyo(58):

ออฟไลน์ Moonoi

• Minimalist
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันจันทร์ 29 เมษายน 2019 เวลา 18:42 น. »
น้าแก้วสั่งซื้อแผ่นเสียงจากไหนครับ

เวป??

แค่พี่แวะมาก้อดีใจแล้วครัช  :yoyo(58):

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันอังคาร 30 เมษายน 2019 เวลา 07:52 น. »
น้าแก้วสั่งซื้อแผ่นเสียงจากไหนครับ

เวป??

- ถ้าแผ่นใหม่ ผมสั่งกับพี่สมชาติ ดิลเลอร์ใหญ่เจ้าเดียวของไทย ที่ได้แผ่นก่อนใครแน่ๆในไทยครับ
https://www.facebook.com/santirongyuth.somchart

-แผ่นยูส ร้านประจำผม ซื้อมาตั้งแต่เล่นแผ่นเสียง
https://www.musicartcd.com/

-แผ่นยูส ที่ได้จากเพจพี่เจอรรี่ แล้วผมก็ปล่อยบ้างที่นี่ครับ
https://www.facebook.com/groups/vinyllongplaybymtanakornrecords/
* Simply The Best ไม่ต้องสุดยอด พอเท่าที่หาได้ *

- Technics Su-V9 + Technics SU-7700II/His Phono + Nad 565bee + Mission mx-5 & Rega rp3 w/exact

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันอังคาร 30 เมษายน 2019 เวลา 15:10 น. »
เข้ามาให้กำลังใจคุณเขียงและสมาชิกทุกท่านครับ

อยากให้กลับมาช่วยกันปลุกวิญญานเว็บเรา ใครมีของเหลือๆ ทิ้งไว้ไม่ได้ใช้ ก็ช่วยกันออกมาประกาศขายสร้างความคึกคักหน่อย เพราะในกระบวนการประกาศซื้อขายเว็บไหนก็ไม่น่าสนใจติดตามเท่าเว็บนี้ครับ

ออฟไลน์ brprint

• ชอบคุยมาก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันอังคาร 30 เมษายน 2019 เวลา 15:12 น. »
คุณ wichai หายไปไหนครับ อยากอ่านสำนวนกวนๆ แต่มันในอารมณ์ ตามแบบฉบับของ "สกุล" เหมือนเมื่อก่อนๆ อีก

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 05:35 น. »
เข้ามาให้กำลังใจคุณเขียงและสมาชิกทุกท่านครับ

อยากให้กลับมาช่วยกันปลุกวิญญานเว็บเรา ใครมีของเหลือๆ ทิ้งไว้ไม่ได้ใช้ ก็ช่วยกันออกมาประกาศขายสร้างความคึกคักหน่อย เพราะในกระบวนการประกาศซื้อขายเว็บไหนก็ไม่น่าสนใจติดตามเท่าเว็บนี้ครับ

:yoyo (81):  ขอบคุณครับพี่

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 05:36 น. »

เวป??

- ถ้าแผ่นใหม่ ผมสั่งกับพี่สมชาติ ดิลเลอร์ใหญ่เจ้าเดียวของไทย ที่ได้แผ่นก่อนใครแน่ๆในไทยครับ

-แผ่นยูส ร้านประจำผม ซื้อมาตั้งแต่เล่นแผ่นเสียง

-แผ่นยูส ที่ได้จากเพจพี่เจอรรี่ แล้วผมก็ปล่อยบ้างที่นี่ครับ

น้าแก้วที่รัก ผมก้อพยายามชักชวนให้คนกลับมา

น้ากลับมาลงลิ๊งค์ fb ช่วยโฆษณาให้คนอื่นซะงั้น
  :yoyo (99):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 05:39 น. โดย kiang »

ออฟไลน์ owen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 06:05 น. »
แอดมิน ทำเฟส thaiaudioclub  บ้างซิครับ ตามกระแส จะได้เป็นอีกช่องทางนึง คงคึกคักขึ้นครับ

ออฟไลน์ 9000rpm

• หน้าใหม่
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 14:55 น. »
ส่วนตัวชอบลงขายในเฟสครับ ลงรูปง่ายดี คนที่จะติดต่อหาเราก็ง่ายดี ยังไม่เคยโดนหลอกนะครับ ส่วนใหญ่จะขายมากกว่า 555
ขออนุญาตเสริมครับ ได้ลองซื้อเพาเวอร์และ dac r2r ของ audiogd มาลองฟัง เสียงเกินราคาตัวละประมาณ 30000 ไปพอควรเลย ปล่อย bryston 3b st และ nad 1050 d ไปแบบไม่คิดถึงเลย
อย่างที่หลายท่านว่าครับ จะซื้อของฝรั่งหรือญี่ปุ่นนี่ราคามันไปไกลกว่าแต่ก่อนมากเลย ของใหม่เสียงที่พอฟังได้ก็เลยแสนไปไกล ทำใจลำบากอะ  :yoyo(50):

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 15:30 น. »
ของคนไทยก็ไม่แพ้ใครนะครับ ลองหาโอกาสฟังดูบ้างซิครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 15:56 น. »
แอดมิน ทำเฟส thaiaudioclub  บ้างซิครับ ตามกระแส จะได้เป็นอีกช่องทางนึง คงคึกคักขึ้นครับ

fb thaiaudioclub มีแต่ลงขายของครับ ผมออกมานานแล้ว ขนาดเขียนชวนคุย ก็บ้าเขียนอยู่คนเดียว
มีเพื่อนมาแจม แต่ก็มีแต่ลงรูป แต่กลับไม่อธิบายที่มาที่ไปอะไรกันเลย
เท่ากับรู้แค่คนลง คนอื่นเค้าจะรู้เรื่องด้วยหรือไงกัน

เหมือนพวกเวบถ่ายรูปก้เหมือนกัน ลงรูป แต่ดันไม่อธิบายอะไรๆในรูปเลย ถ่ายที่ไหน หน้ากล้อง
คนอยากรู้ ก็ได้แต่ถามในใจ มโนกันไป แล้วจะเอามลงทำบ้าไร

ตามหลักการ การจะลงอวดอะไรๆ มันก็ต้องมีเกริ่นนำกันบ้าง ไม่ใช่ลงแต่รูป เหมือนในกลุ่มไลน์ ก็เหมือนกัน ลงแต่รูป ดอกไม้กันทุกวัน จะมีแต่ผมแล่ะมั๊งที่กดพิมพ์เขียนทักทายไปบ้าง
คืออะไรๆ มันก็ง่ายๆกันไปหมด

สมัยก่อนตอนจะแต่งาน แล้วต้องเชิญแขก ถ้าเป็นคนเก่าคนแก่สมัยนั้น เค้ามักเขียนการ์ดเชิญด้วยลายมือตัวเอง ผมว่าเค้าให้ความสำคัญ กับคนที่จะเชิญมา
งานแต่งผม ผมเขียนด้วยลายมือตัวเองทุกคน ไม่พิมพ์เลยสักใบ

แอมป์ ซีดี ที่สมัยก่อนเอามาอวด รีวิว ก็ต้องหาข้อมูลมาอ้างอิงบ้าง เตรียมการกันวุ่นวาย เปิดหน้าเวบกันหลายหน้า ว่าจะโม้อะไรกันบ้าง
เดี๋ยวนี้หาไม่ค่อยจะเจอแล้ว ถ้าพวกเราๆ ยังไม่ลงมือพิมพ์กัน

(ผมเขียนตอบ จขกท. นอกเรื่อง ต้องขออภัย ครับ ที่พิมพ์มาไม่เกี่ยวกับ จขกท. นัก แต่ขี้เกียจขึ้นกระทู้ใหม่ ครับ)

ออฟไลน์ ktt

• รุ่นใหญ่
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 16:51 น. »
ผมเชื่อว่าสักวันหนึ่งคนเล่นเครื่องเสียงจะคิดถึงเวปน้าเขียง......แต่ถึงวันนั้นก็อาจจะไม่มีเวปนี้แล้วก็ได้.....ถ้าพวกเรายังปล่อยให้เวปเงียบอยู่ยังงี้....

• TAC
  • รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 20:07 น. »
ผมเชื่อว่าสักวันหนึ่งคนเล่นเครื่องเสียงจะคิดถึงเวปน้าเขียง......แต่ถึงวันนั้นก็อาจจะไม่มีเวปนี้แล้วก็ได้.....ถ้าพวกเรายังปล่อยให้เวปเงียบอยู่ยังงี้....

น่าจะอีกไม่นานครับ  :yoyo(59):   อาจจะมีแต่ชื่อไว้ในความทรงจำ

มันเป็นสัจจะธรรมครับ   :yoyo (95):
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันพฤหัสบดี 02 พฤษภาคม 2019 เวลา 20:11 น. โดย kiang »

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันศุกร์ 03 พฤษภาคม 2019 เวลา 13:15 น. »
เห็นมีเพื่อนสมาชิกถามหา เลยขอเข้ามาปั่นกระทู้กันสักหน่อย ส่วนจะขึ้นหรือไม่ขึ้นนั้นก็แล้วแต่ดวงก็ล่ะกัน!!  พูดถึง ศก. ตอนนี้ดีหรือไม่?ให้สังเกตุจากเวปซื้อขาย ????  นั้น        ผมก็ไปสำรวจมาแล้วหลายเจ้า  บางเจ้าก็มีประมาณหลักสิบ บางเจ้าก็ไม่ถึง    บางเจ้าที่เคยโด่งดังเต็ง 1 สมาชิกที่เคยมีนับร้อยนับพัน  ตอนนี้ได้แค่หลัก10 เหมือนกัน เวปอื่นๆก็หงอยเหงาพอๆกัน!  มันก็มีเวปเดียวที่ดูจะคึกคักกว่าใครเพื่อน  จำได้ว่าจากเด็กเปลี่ยนหัวอ่าน อาศัยเวปอื่นตอนนี้พัฒนาฉีกตัวนำโด่งอยู่เพียงผู้เดียว    (กรูบิดเต็มที่..ไม่รอใครแล้ว...)   ทั้งหมดทั้งมวลเหล่านี้     มันน่าจะเกิดจากศก.ในประเทศไม่ดีนั้นแหละที่เป็นสาเหตุหลัก   เงินฝืด!  เงินหายาก คนตกงานขายของไม่ค่อยดี....จากผู้นำด้านศก. ตอนนี้ จีดีพี. ตามหลังเขมรไปเรียบร้อยแล้ว! ต่ำสุดในอาเซี่ยน....ประกอบกับหมดยุคทองของเครื่องเสียงแล้ว   ทุกคนมีกันครบเหลือแต่ผู้พวกกระเป๋าตุงที่ชอบอยากลองโน้นลองนี้... ตลาดเริ่มแคบอิ่มตัว   คงต้องรอรอบไปอีกสักพักวัฎจักรมันมีขึ้นมีลง  ตอนนี้จมก้นดิ่งสุดๆแล้ว รอหัวปักขึ้นเมื่อไหร่   ทุกอย่างอาจจะดีขึ้นเหมือนเดิมหรือใกล้เคียง!! :yoyo (95):

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันศุกร์ 03 พฤษภาคม 2019 เวลา 14:11 น. »
เด๋ว ว่างๆจะถ่ายรูป ฝุ่นจับลำโพง ผมมาให้ดู อย่างหนา คือ แทบไม่ได้เปิดฟังมันเลยตอนนี้ ได้แต่เปิดทิ้งไว้แล้วลงมาอาบน้ำในตอนเช้าก่อนมาทำงาน อาทิตย์ละครั้งสองครั้ง
แล้วปิด กันเครื่องพัง อิอิ แผ่นก็ซื้อมากองๆไว้ก่อน

พี่สกุล สบายดีนะครับ ไอดอลผมเลย พี่นี่ ตัวเต็งรางวัลออสก้า ..........ด้านเปลี่ยนเครื่อง เร็วฝุดๆ :yoyo (87):

ออฟไลน์ wichai

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันศุกร์ 03 พฤษภาคม 2019 เวลา 15:51 น. »
สบายดีครับน้าแก้ว...ตอนนี้เกษียนหมดแล้ว  ฟังเพลงจากยูทูปบ้างนิดๆหน่อยๆ
ว่าแต่น้าแก้วเนี่ย! นักสะสมแผ่นตัวยงนะ!  :yoyo (80):

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันอังคาร 07 พฤษภาคม 2019 เวลา 13:30 น. »
สบายดีครับน้าแก้ว...ตอนนี้เกษียนหมดแล้ว  ฟังเพลงจากยูทูปบ้างนิดๆหน่อยๆ
ว่าแต่น้าแก้วเนี่ย! นักสะสมแผ่นตัวยงนะ!  :yoyo (80):

แผ่นเสียง ได้มาใหม่ๆ ก็ยังแพ็คอยู่ในกล่องส่งเสียเป็นส่วนใหญ่ครับ แกะออกมาฟังบ้างนิดหน่อยครับ ซีดีก็ไล่เก็บพวก นักร้องที่ชอบๆเป็นหลัก
ตอนนี้ส่วใหญ่ฟังเพลงกับมือถือเป็นหลักครับ

อีกอย่างไฟน์เพลงที่ลองโหลดมาฟัง ต้นฉบับเป็น wav ผมก็ดาวน์ลงเหลือแค่ mp3 320kpsc ด้วยนะครับ ลดพื้นที่ลงไได้เยอะ เพราะเคยลองฟังเทียบกันแล้ว
ต่างกันนิดหน่อยเอง (ฟังกับ dap ราคาธรรมดาๆครับ)

แต่ใช่ว่าจะดาว์ฯลงทั้งหมดนะครับ หากเป็นไฟน์ที่หายากๆ ก้คงไว้ครับ ไม่ลบทิ้ง แต่ก็ฟังแค่ mp3 อยู่ดีแหล่ะ

เคยมี กรุรุ อ.คณิณ แกเคยทำโพล ให้ลองฟังเทียบกันระหว่างไฟน์เพลง wav , flac , mp3 @ 320kpsc. ส่วนใหญ่ก็ฟังกันไม่ค่อยออกนะครับ
ผมก็ลองริ้มเอง ฟังเอง ก็แยกออกยาก เลยไม่ค่อยใส่ใจกับไฟน์เพลงที่ละเอียดสูงๆมากนัก เพราะไอ้เพลงพวกนั้น มันก็ไม่ใช่แนวเพลงที่เราฟัง ชอบ ประจำ

แถมต้องใช้ แดค เครื่องมือต่างๆ ที่ราคาแพงมากๆมาใช้เล่นมันอีก
มีเพื่อนบางคนที่กล้าออกมาพูดว่า ไฟน์ที่โหลดๆมา ในหลายๆอัลบั้ม ฟังแบบไม่จบอัลบั้มเลยก็มี เพราะเพลงมันเน้นเสียง ไม่ได้เน้นเมโลดี้ ที่ตนเองชอบ ครับ

ออฟไลน์ old devil

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันเสาร์ 11 พฤษภาคม 2019 เวลา 10:22 น. »
ฐานะสมาชิกเก่าแก่คนหนึ่ง รู้จักเจ้าของเว็บและสมาชิกในนี้เป็นการส่วนตัวก็หลายคนอยู่ บางรายก็ทราบว่าแยกไปมีไลน์กลุ่มต่างหากก็มี ผมอาวุโสแล้ว ปลีกตัวไปอยู่ต่างจังหวัดไกลจาก กทม โอกาสที่จะมามีส่วนร่วมกับเขาค่อนข้างน้อย ที่ยังคุยกันและไปมาหาสู่ประจำก็น่าจะเป็นคุณแก้วนี่ละครับ ที่มีวิถีชีวิตและแนวทางการฟังเพลง การเล่นเครื่องเสียงที่คล้ายๆกันอยู่

วกกลับมาเรื่องตลาดเครื่องเสียง ผมก็ได้ตามดูความเคลื่อนไหวอยูตลอด แต่ไม่ได้เข้าไปซื้อ ขายอะไรกะเขา ไม่มีอะไรจะขาย และไม่มีทุนทรัพย์มากพอที่จะไปซื้อ ยังฟังชุดเดิมๆ ที่ไม่เปลี่ยนคือยังซื้อแผ่นเสียงเข้ามาอยู่เรื่อยๆ ต่างจากคุณแก้วหน่อนคือผมว่างถึงว่างมาก เลยมีเวลาฟังแผ่นเสียงของผมที่เพิ่งนับเมื่อ2-3 อาทิตย์ก่อนว่ามีแค่เกือบ 700 แผ่น ได้บ่อยๆตามอารมณ์

ตลาดเครื่องเสียงเห็นมีแต่ผู้ที่ทำการค้าด้านเครื่องเสียงไม่ว่าเก่าหรือใหม่ มาลงขาย มากกว่า นักเล่นที่จะเข้ามาขาย แลกเปลี่ยนกันเหมือนในเว็บนี้เมื่อก่อน เสียดายเหมือนกันนะถ้าหากเว็บนี้มีอันจะต้องหายไป ผมก็อยากจะมาโพสต์ มาลงรูป ติดขัดที่ว่ามันไม่ค่อยสะดวกเหมือนใน fb ในไลน์ ก็ได้แต่ภาวนาว่าเว็บนี้ยังคงจะอยู่ไปอีกนาน

ออฟไลน์ newnew

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 พฤษภาคม 2019 เวลา 08:26 น. »
ผมคนหนึ่ง ไม่ได้ไปเดินงาน BAV 3 ปีแล้ว  เพราะส่วนตัวก็หยุดแล้ว เครื่องลงตัวแล้ว แต่ที่ยังตะเวนซื้ออยู่ทุกวันนี้ คือ software. 

ผมเล่น ทั้งแผ่นเสียง, ซีดี, และ เทปคาสเซต. 
ผมว่าช่วงหลังๆ แผ่นเสียงเริ่มช้าลง แต่ตลาดซีดี กลับมาคึกคัก

ซีดีเพลงไทยปั๊มเก่าๆ เห็นมาลงขายราคาเป็นพัน ราคาปกไม่ถึงสองร้อย
ส่วนผมเอง ช่วงนี้ ฟังเทปบ่อยครับ เพราะยังหาซื้อได้ในราคาถูก ไม่เกิน 50 บาท

มีเครื่องเล่นเทป ดีๆ ผมว่าเสียงอนาล็อก น่าฟังครับ
โดยเฉพาะเพลงไทย ผมว่า เทปเสียงดีกว่า ซีดี เสียด้วยซ้ำไป

ส่วน tape reel นี่ ก็กำลังคิดว่า จะลองเล่นดู เครื่องเล่นดีๆสักเครื่อง คงจะหาได้ไม่ยาก
แต่ ม้วนเทป แพงพอควร

Audiophiles who believe analog is inferior to digital never own a great cartridge.  Vinyl lovers who ignore digital never own a great DAC.

ออฟไลน์ supotboon

• รุ่นใหญ่
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันอาทิตย์ 26 พฤษภาคม 2019 เวลา 09:39 น. »
ผมคนหนึ่ง ไม่ได้ไปเดินงาน BAV 3 ปีแล้ว  เพราะส่วนตัวก็หยุดแล้ว เครื่องลงตัวแล้ว แต่ที่ยังตะเวนซื้ออยู่ทุกวันนี้ คือ software. 

ผมเล่น ทั้งแผ่นเสียง, ซีดี, และ เทปคาสเซต. 
ผมว่าช่วงหลังๆ แผ่นเสียงเริ่มช้าลง แต่ตลาดซีดี กลับมาคึกคัก

ซีดีเพลงไทยปั๊มเก่าๆ เห็นมาลงขายราคาเป็นพัน ราคาปกไม่ถึงสองร้อย
ส่วนผมเอง ช่วงนี้ ฟังเทปบ่อยครับ เพราะยังหาซื้อได้ในราคาถูก ไม่เกิน 50 บาท

มีเครื่องเล่นเทป ดีๆ ผมว่าเสียงอนาล็อก น่าฟังครับ
โดยเฉพาะเพลงไทย ผมว่า เทปเสียงดีกว่า ซีดี เสียด้วยซ้ำไป

ส่วน tape reel นี่ ก็กำลังคิดว่า จะลองเล่นดู เครื่องเล่นดีๆสักเครื่อง คงจะหาได้ไม่ยาก
แต่ ม้วนเทป แพงพอควร
ตอนนี้ใน fb ห้องซื้อขายแผ่น คึกคักมาก สมาชิกตรึม มีทั้งลงประมูลแผ่น และขายตรงๆ เมื่อวานผมลงประมูลแผ่น พงสิท ที่ร้องเพลงลูกทุ่ง ผมแพ้ไป 20 บาท มันจบที่ 720 และวันนี้กำลังประมูล พงสิท ชุด ร้องเพลงคาราวาน ไม่รู้ว่าจะจบที่เท่าไหร่ :yoyo (84):
Power Tube Luxkit A3000 Mono Block + Pioneer M-22 Class A มี2ตัว +  Pre Luxkit A3400 + Sony CDP R3 + Turntable Pioneer PL-50L II +  ลำโพง XAV Sydny TL +  ลำโพง NHT Super Two