ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมได้ไหมครับ  (อ่าน 124 ครั้ง)

ออฟไลน์ prtt20

• อยากคุย
  • **
ซ่อมได้ไหมครับ
« เมื่อ: วันจันทร์ 02 ธันวาคม 2019 เวลา 08:55 น. »
ไม่อยู่บ้านหลายวัน กลับมาก็พบว่าเจ้าตัวเล็ก (ลูกชาย อายุขวบครึ่ง) ยึดเอา preamp ไปเป็นของเล่นส่วนตัวเรียบร้อยแล้ว ทั้งบิดทั้งหมุน ซะมันมือเลย (ของเล่นมีให้ก็ไม่เล่น)
หลังจากแย่งคืนมาได้ (ทำเด็กน้อยร้องไห้หนักเลยอารมณ์ของเล่นรักถูกแย่ง) เมื่อทำการสำรวจความเสียหายก็พบว่า ตัวหมุนปรับเสียงหลุดออกมา ใส่กลับก็หมุนปรับเสียงไม่ได้(ประมาณอารมณ์ล้อฟรี) แต่ใช้รีโมทปรับได้ตามปรกติ ถ้าจะปรับด้วยมือก็ต้องดึงเอาตัวหมุนปรับเสียงออกเลย แล้วหมุนที่ก้านข้างในเอา

สรุปคือใช้งานทุกอย่างได้ตามปรกติ ยกแต่ตัวปรับ volume ของ Pre-Ampหลุด (เหมือนสาวงานเสียโฉม)

ตอนแรกคิดว่าน่าจะมีน๊อตอยู่ในรูด้านข้างหัวหมุนปรับเสียง ที่มีไว้ขันยึดกับก้าน แต่ลองส่องดูเหมือนรูจะตัน ไม่มีน๊อต ไปส่องอีกข้างที่ยังใช้งานได้ที่เป็นตัวปรับเลือก input ก็เป็นรูแต่ไม่มีน๊อตให้ขันเหมือนกัน(แล้วมันยึดกับก้านข้างในยังไง) งงครับ

มีใครพอรู้วิธีติดกลับให้เหมือนเดิม ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. PreAmp เป็น Accuphase C-2000 ครับ